1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Xin tư vấn máy cnc khổ 1325.

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết

Xin tư vấn máy cnc khổ 1325.

E xin chào toàn thể các bác trong diễn đàn
    Đây là lần đầu tiên e đăng bài. Còn nhiều điều bỡ ngỡ mong các bác bỏ qua và giúp đỡ ạ
    Em xin vào ý chính luôn
    Tình hình là e đang tính dựng 1 máy cnc khổ 1325. Chuyên làm gỗ, có thể thêm nhôm hoặc đồng. E đã đi tham khảo máy gỗ trên thị trường, e thấy là sai số tương đối lớn. Không phù hợp với mục đích công việc của em. Vd e cần làm những chi tiết lắp ghép yêu cầu độ chính xác cao, đôi khi phải đóng cả bạc đạn, làm những cơ cấu chuyển động phức tạp. ( đa phần bằng gỗ và kim loại mềm) em test thử và bạc đạn lỏng loét, sai số nhiều quá. Họ nó sai số 0,03-0,05 chắc là nói cho vui thôi. em nhờ kỹ thuật bên đó chạy thử độ sai số lên cả 1mm ( cắt mấy mẫu vuông tròn bé xíu rồi so thử to nhỏ rõ rệt )
    Em mô tả sơ máy e muốn dựng ạ
    Trục x. Vít me 25-32 bước 10. Động cơ sevor pana 750w hoặc HBS.
    Trục Z. Vít me 25-32 bước 10. Đc. Pana 750w. Hoặc HBS
    Trục Y. 1 vít me 40 bước 20. Đc. Pana 1500w hoặc HBS khoảng 8NM
    Trượt. 25-30. Mới em mua 25 cũ em mua 30 hoặc lớn hơn
    Toàn bộ khung làm bằng thanh H 16
    Có một số vấn đề em muốn nhờ các bác trợ giúp
    1. Trục x và y vit me bao nhiêu là ổn ( em sợ bị võng sau 1 thời gian)
    2. Chống xoắn trục x. Ngoài phần kết cấu cơ khí thật cứng thì có cần thêm giải pháp nào không. Vd như ( gantry)
    3. Em đang lo nhất là vụ canh chuẩn ray. Phay ở đâu. Cái này không chuẩn thì cũng thất bại
    4. Sai số cho phép chuẩn nằm trong khoảng. 0,03-0,05 trên hành trình 1m.
    5. Tốc độ dự kiến 8000mm
    Em xin noi thêm một chút. Với máy đó em chế thay dao tự động. Thêm trục A.
    Vấn đề cuối cùng không biết độ chính xác sau khi xong có đạt không.
    Ca này khó nhờ các bác tư vấn nhiệt tình giúp em. Có gì cứ bem thẳng để em khôn ra. Cảm ơn các bác nhiều lắm ạ
    Nhân đây e xin cảm ơn bác CKD và bác Romeo ạ

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    84
    Được cám ơn 36 lần
           ở 34 bài viết
    X-Y chạy răng cho tiết kiệm.
    Với khổ lớn như thế này, bác gia công kim loại khó mà chính xác được.

Học việc
    Cám ơn
    0

Cảm ơn bác

E cũng tính đến xy thanh răng. Nhưng nghẹt lỗi thanh răng sẽ ra sai số nhiều hơn. Em chỉ cần độ chính xác trên 1 khoảng, chứ trên cả hành trình thì đúng là không làm đc. Khó nhất em sợ vit me bị võng. Còn việc vệ sinh thường xuyên thì em không ngại.
    Các bác tư vấn giúp em với ạ.

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Dùng thanh răng xịn và bánh răng có cơ cấu khử rơ. Nếu dùng vitme thì dùng kiểu nút quay chứ đừng dùng kiểu vitme quay, khi đó có thể dùng vitme phi 25 cũng OK.

5. Thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    84
    Được cám ơn 36 lần
           ở 34 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Dùng thanh răng xịn và bánh răng có cơ cấu khử rơ. Nếu dùng vitme thì dùng kiểu nút quay chứ đừng dùng kiểu vitme quay, khi đó có thể dùng vitme phi 25 cũng OK.
    Bác kem có thể chỉ chỗ nào bán được ko? Em cũng đang hoang mang @@

Học việc
    Cám ơn
    0

Thanh răng xịn

E thấy hiếm lắm. Mua mới thấy loại tốt khoảng 400k/67cm
    Em mới lượm đc cây vít bước 5. Phi 25. Đen thui còn mới nguyên dài 1,7m có 2 trục vít quay với gối đã bắt cứng.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Có vài ý thế này!.
    1. Khi liên lạc cá nhân, mình nghĩ nên ngắn gọn và tập trung ý để không mất nhiều thời gian của đôi bên. Và không nên cùng một vấn đề hỏi nhiều lần.

2. Qua trao đổi mình thấy bạn không rành cả về cơ khí, lẫn về điện. Vậy nên nếu bạn muốn làm một cái máy thật sự khác biệt. Ở đây là độ chính xác cao hơn máy gỗ thông thường. Ước chừng 0.05mm/1m (bạn nói với mình là 0.02-0.03mm/1m nhưng mình phóng lên cho nó dễ làm hơn). Thì mình khuyên thật lòng, nên cộng tác với một đơn vị chuyên chế tạo cnc, hoặc cá nhân nào đó am hiểu về thiết kế và thi công cơ khí để hổ trợ. Hoặc đặt hàng và ra yêu cầu về cấp chính xác mà máy đạt được. Lúc nhận máy cứ chạy kiểm nghiệm đạt yêu cầu thì nhận máy giao tiền.

3. Về dùng servo, mình khuyên là HBS hoặc thậm chí là step cho lành. Đừng nghe lời ông bướm mà chạy servo. Không phải là không dùng được mà cái cấp chính xác + tốc độ + ý đồ sản phẩm của bạn mà mình chưa rỏ.

4. Về vít me hay thanh răng thì, vít me lỡm chưa chắc đã hơn thanh răng xịn cả về độ chính xác lẫn tuổi thọ làm việc. Ngoài ra thiết kế và chế tạo cũng ảnh hưởng không nhỏ.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 7 lần
           ở 5 bài viết
    Bên mình máy công nghiệp loại to khổ bàn máy 1000x1600 chạy hàng sai số 0.1-0.15 trên hành trình 1600 rồi nhé. Riêng bộ vít me để đạt cấp chính xác gia công 0.02-0.03 thì phải chơi loại C3 rồi (0.008/300mm hiwin). Loại này bạn đầu tư thì tốn rất nhiều tiền.
    Riêng phần tấm gá để nẹp ray lên, cần gia công bậc để nẹp ray( dễ lắp ráp) và bậc này phải mài (nếu muốn nó chính xác), phay mình nghĩ là ko được. Còn nếu ko làm bậc thì bản thân cái ray dài cho vào lắp chẳng lấy gì mà so cho nó thẳng trên hành trình hơn 1m cả
    Servo chỉnh gain cũng là 1 vấn đề rất quan trọng, chỉnh không ổn thì cắt đường tròn thôi cũng méo rồi, chỉnh căng thì nó kêu với overshoot...
    Nói chung phải có đồ thì mới làm hàng chính xác được, bạn thuê ngoài thì cần dụng cụ kiểm tra, ko mang về lắp dung sai chuỗi khéo còn vượt cả mấy cái máy của Trung quốc đấy.

10. Thành viên đã cám ơn minhtuan2403 cho bài viết hữu ích này:

Học việc
    Cám ơn
    0
    Cảm ơn các bác tư vấn. E không giấu dốt. Cái j không biết thì e hỏi, đôi khi hỏi ngu, bác nào thương thì chỉ giúp em, chứ em còn lơ ngơ lắm . Vừa làm vừa tìm hiểu, Thú thật thì trong quá trình thực tập có một số ae giúp đỡ em. Đảm bảo servo song mã vitme chạy ok. Nhưng khi tham khảo và đọc trên diễn đàn, thì em thấy rất lo, nên muốn tìm hiểu sâu hơn, còn về vụ cấp độ chính xác thì do em tham khảo trên mạng, cùng với đó là chưa tìm hiểu kỹ. >>>chốt lại là tới đâu tính tới đó thôi, vì ngoài bàn chuẩn đi mượn, mấy cái đồng hồ so, thước laser, mấy cái linh tinh nữa ( tạm thời em không bàn về phay mấy chỗ bắt ray trượt, vì đã xong rồi, chuẩn không cần chỉnh) thì mức độ chính xác thế nào sau khi chạy máy rồi tính tiếp, phần cơ khí e và mấy ae cố gắng hoàn thiện tốt nhất trong điều kiện cho phép. Kiểm tra tạm thời trục y dài 3m. Dùng đồng hồ 1% nhẩy 1/2-2 vạch tùy thời điểm đo. Để đảm bảo thì em dùng 3 cái ( 2 cái 1/100. 1 cái 1/1000)mitutoyo. Cái 1/1000 chịu thua. Vì môi trường không chuẩn, xe chạy ngoài đường nó nhẩy 0,005 có khi hơn, nhiệt độ nữa. Dò thử đồng hồ 1/1000 thì dao động trong khoảng 5-15 vạch có khi lên tới 20 vạch, ghét quá em kiểm tra lại bi con trượt thấy mòn, em mới thay cả bộ bi. Ray trượt phi 55 ( chưa test lại). Trục x 1/100 nhẩy 1/2 vạch. Bây giờ mấy ae đang lên bản vẽ tôngt thể và gia công Trục Z.( trục z mới trên bản vẽ) Phần điện (dự tính) em lắp nguyên 4
    Bộ Driver AC Hybrid Servo H2-2206 + Động cơ 1103HBM120H-1000 12Nm Leadshine. Em thấy ghi quay 3000rpm
    Hoặc. Bộ 8N.m Driver HBS86H và Động cơ easy servo moto 86HBM80-01-1000 8Nm Leadshine. 1000rpm. Bước 5 chạy không ổn
    Riêng trục Y dự kiến sẽ test bằng step trước, nếu ok mới tính tiếp. ( để thử tải) vì bộ x và z nặng khoảng 350-400kg
    Tính sơ sơ. X. 290kg. Z. 70-80kg. Y trên 3 tấn
    X ray 25. Trượt loại dài nhất THK. Vít 25 ổ quay 2 ổ. C5. Bước 5
    Z ray 25. Trượt dài nhất THK. Vít 32. Nút đôi. C5. Bước 5
    Em đang tìm spindle. Phay nhôm đồng và gỗ có thể làm thêm ít sắt thép
    Biến tần e có con fuji. Frv e11. 7.5
    Đang dư 2 con step 86 loại dài
    Còn lại điện đóm chỉ có mấy kg dây điện.
    Các bác tư vấn giúp e với. Thanks all

Các Chủ đề tương tự

1. Tư vấn máy CNC 1325 tích hợp thêm laser
    Bởi Tiến Trương trong diễn đàn Máy laser CNC
    Trả lời: 25
    Bài viết cuối: 06-08-2018, 09:18:55 AM
  2. Tư vấn máy CNC 1325 quảng cáo & gỗ
    Bởi Tiến Trương trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 19-06-2017, 02:44:44 PM
  3. Cần tư vấn máy phay gỗ 1325 4 đầu
    Bởi hieunguyenkham trong diễn đàn Máy phay CNC