1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Độ đầu laser cho máy cnc 60x40

Học việc
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Độ đầu laser cho máy cnc 60x40

Mình đang có một con cnc 6040 để chạm khắc gỗ. Nay muốn độ thêm đầu laser để khắc, cắt gỗ thêm thì mình độ như thế nào vậy. Mình nên sử dụng đầu phóng bao nhiêu w để cắt vật liệu tầm 5mm. Mình dùng ncstudio để điều khiển. Các bạn giúp mình với. Cám ơn.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi minhducvl89 Xem bài viết
    Mình đang có một con cnc 6040 để chạm khắc gỗ. Nay muốn độ thêm đầu laser để khắc, cắt gỗ thêm thì mình độ như thế nào vậy. Mình nên sử dụng đầu phóng bao nhiêu w để cắt vật liệu tầm 5mm. Mình dùng ncstudio để điều khiển. Các bạn giúp mình với. Cám ơn.
    Ván mdf thì tầm 60w có thể cắt 5mm ok, gỗ thịt thì nghỉ khè hơn, bóng 60w dài 1m25 vậy nên mua cái máy laser thì tốt hơn

3. Thành viên đã cám ơn nnk cho bài viết hữu ích này:

Học việc
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nnk Xem bài viết
    Ván mdf thì tầm 60w có thể cắt 5mm ok, gỗ thịt thì nghỉ khè hơn, bóng 60w dài 1m25 vậy nên mua cái máy laser thì tốt hơn
    Mình định khắc gỗ thôi cắt thì chắc không cắt. Tại mình muốn sử dụng dàn cơ của máy cnc cho cứng cáp với tốc độ cao hơn. Nếu sử dụng bóng 10w thì cũng được. Nhưng mình không biết đấu dây như thế nào cho đúng.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 35 lần
           ở 27 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi minhducvl89 Xem bài viết
    Mình định khắc gỗ thôi cắt thì chắc không cắt. Tại mình muốn sử dụng dàn cơ của máy cnc cho cứng cáp với tốc độ cao hơn. Nếu sử dụng bóng 10w thì cũng được. Nhưng mình không biết đấu dây như thế nào cho đúng.
    sao cụ nghĩ "Tại mình muốn sử dụng dàn cơ của máy cnc cho cứng cáp với tốc độ cao hơn".
    cụ muốn cắt 5mm thì nên lên hẳn ống 100w mới ăn tiền được.
    lời khuyên chân thành : cụ cắt gỗ tầm 3 hôm thôi thì toàn bộ ray vít nó rỉ rét nhìn thấy gớm luôn.
    cụ nên dùng quạt hút để hút khói ở đít máy may ra mới ít sỉ rét

6. Thành viên đã cám ơn IRF945 cho bài viết hữu ích này:

Học việc
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi IRF945 Xem bài viết
    sao cụ nghĩ "Tại mình muốn sử dụng dàn cơ của máy cnc cho cứng cáp với tốc độ cao hơn".
    cụ muốn cắt 5mm thì nên lên hẳn ống 100w mới ăn tiền được.
    lời khuyên chân thành : cụ cắt gỗ tầm 3 hôm thôi thì toàn bộ ray vít nó rỉ rét nhìn thấy gớm luôn.
    cụ nên dùng quạt hút để hút khói ở đít máy may ra mới ít sỉ rét
    Cái đó thì mình giải quyết được. Ý mình muốn tham khảo ae là phương án lắp đầu phóng vào dàn xương cnc để kết hợp chạy cả 2 luôn được không. Còn về vụ khói thì hiện tại máy mình đang có lặp hệ thống hút bụi ngay đầy spindle nên sử dụng luôn để hút khói vẫn ổn.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    51
    Được cám ơn 33 lần
           ở 31 bài viết
    Mua con máy cũ về dùng cho nhanh bạn ah. Chơi kiểu all in thì không hay đâu. Khắc laser mà bạn dùng vitme thì không kinh tế. Ngoài ra kích thước cái bóng chắc cũng dài hơn cái máy rồi, lắp lên nhìn nó ra cái gì nữa. Khi bạn khắc gỗ bằng dao thì lại phải che thấu kính lại cho đỡ bụi sao?
    Hoàng Sơn - Hải Phòng
    Phone/zalo: 0789 355 111

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hầu như tất cả máy cnc xy đều đọ chế laser lên được. Nhưng vấn đề là hiệu quả sử dụng thế nào.
    1. Hệ máy phay, tốc độ vận hành thường là chậm, nên cắt laser sẽ không phát huy hiệu quả.

2. Vệ sinh cũng như bao che bảo vệ các chi tiết nhạy cảm (hệ gương + kính) không tốt. Gương + kính chỉ cần bám bụi bẩn, khi cps tia laser bụi bẩn sẽ hấp thụ và sinh nhiệt lớn -> nhanh hỏng.

3. Chư nói, máy cnc thường to & nặng nên có gia tốc làm việc nhỏ. + với controller phản ứng không nhanh nên việc cắt khắc laser với controller phay kém. Vết cắt sẽ không đều đẹp.

4. Quan trọng nhất là một bộ linh kiện gồm nguồn + bóng + gương + kính mới không rẻ nếu so với cả con máy laser cũ còn dùng được.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Các Chủ đề tương tự

1. Tư vấn mua máy laser CNC
    Bởi Henry Van trong diễn đàn Máy laser CNC
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 02-08-2018, 03:51:16 PM
  2. Trả lời: 73
    Bài viết cuối: 31-03-2018, 08:42:00 PM
  3. CNC Router tự chế đầu tiên của Jacky chain
    Bởi jacky chain trong diễn đàn Kết cấu máy dạng Router
    Trả lời: 20