1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 13 của 13

Chủ đề: Xin hỏi cách lau thấu kính

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Xin hỏi cách lau thấu kính

Chào các Bác
    Các bác cho em hỏi cách lau thấu kính hội tụ máy khắc Laser.
    Em cắt một thời gian nó bị bẩn tháo dùng cồn với khăn lau kính lau mà lớp mạ màu vàng nó bị bay mất.
    Vậy các bác chỉ giúp em cách lau đúng cách, em xin cảm ơn nhiều.
    P/s: lớp mạ nếu bị lau sạch như ảnh thì có ảnh hưởng đến việc cắt khắc không ạ?
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	710F2C05-731F-4B13-83B5-297309572E17.jpg 
Views:	1 
Size:	277.4 KB 
ID:	69607Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	710F2C05-731F-4B13-83B5-297309572E17.jpg 
Views:	1 
Size:	277.4 KB 
ID:	69607

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 3 lần
           ở 3 bài viết
    Nếu tia laser chiếu vào chỗ vàng thì vẫn ko sao bác nhé vì bản chất cái này là gương phản xạ mà, nếu nó còn lớp phản xạ thì vẫn ok. Bác chỉ cần lấy nước xà phòng lau sơ là được, còn qua thời gian thì cái kính này nó cũng sẽ bị ố thôi.
    mail : cnc3ds.kd1@gmail.com; phone : 0904132679 https://cnc3ds.com

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CNC3DS Xem bài viết
    Nếu tia laser chiếu vào chỗ vàng thì vẫn ko sao bác nhé vì bản chất cái này là gương phản xạ mà, nếu nó còn lớp phản xạ thì vẫn ok. Bác chỉ cần lấy nước xà phòng lau sơ là được, còn qua thời gian thì cái kính này nó cũng sẽ bị ố thôi.
    cái này kính hội tụ nhe, không phải kính phản xạ

Kính như hình thì nó te tua quá rồi, thay mới đi, có mấy trăm bạc thôi, còn ảnh hưởng thì đương nhiên là có, tia bị hấp thụ vô kính nhiều hơn nên kính nóng và mau hư hơn nữa, cắt cường độ cao có thể bể kính, tia bị hấp thụ bớt nên suy hao nhiều, cắt không đứt vật liệu nên phải tăng công suất lên, mà tăng lên thì nó lại nóng kính hơn, nói chung là 1 vòng lẩn quẩn nên thay cho nó lẹ

4. Thành viên đã cám ơn nnk cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nnk Xem bài viết
    cái này kính hội tụ nhe, không phải kính phản xạ

Kính như hình thì nó te tua quá rồi, thay mới đi, có mấy trăm bạc thôi, còn ảnh hưởng thì đương nhiên là có, tia bị hấp thụ vô kính nhiều hơn nên kính nóng và mau hư hơn nữa, cắt cường độ cao có thể bể kính, tia bị hấp thụ bớt nên suy hao nhiều, cắt không đứt vật liệu nên phải tăng công suất lên, mà tăng lên thì nó lại nóng kính hơn, nói chung là 1 vòng lẩn quẩn nên thay cho nó lẹ
    Em thay mới rồi bác, nhưng lau rất nhẹ nhàng bằng cồn 90 mà nó vẫn bị thủng một lỗ như vậy

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi patung Xem bài viết
    Em thay mới rồi bác, nhưng lau rất nhẹ nhàng bằng cồn 90 mà nó vẫn bị thủng một lỗ như vậy
    lớp phủ vàng đó theo như bên nhà cung cấp nói thì nó là lớp chống phản xạ, giúp tia truyền qua kính tối đa nhất có thể, khi không có lớp đó kính vẫn làm việc được nhưng tia ra bị yếu và mỏ cắt của máy sẽ nóng hơn bình thường, kính xài lâu nó cũng tróc thôi, còn nếu kính mới mà tróc thì có vấn đề về chất lượng sản xuất rồi, cùng là hàng tàu nhưng có loại có 80 tệ có loại tới hơn 300 tệ

7. Thành viên đã cám ơn nnk cho bài viết hữu ích này:

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    lớp phủ vàng đó theo như bên nhà cung cấp nói thì nó là lớp chống phản xạ, giúp tia truyền qua kính tối đa nhất có thể, khi không có lớp đó kính vẫn làm việc được nhưng tia ra bị yếu và mỏ cắt của máy sẽ nóng hơn bình thường, kính xài lâu nó cũng tróc thôi, còn nếu kính mới mà tróc thì có vấn đề về chất lượng sản xuất rồi, cùng là hàng tàu nhưng có loại có 80 tệ có loại tới hơn 300 tệ
    Không chính xác rồi bác, lớp đó sẽ làm lớp phản xạ nếu là gương phản xạ, nhằm tăng hiệu suất phản xạ.
    Trong trường hợp là thấu kính, tia sẽ truyền qua thì lớp phủ là lớp chống phản xạ, cũng làm tăng hiệu suất truyền qua.

Lớp đấy không nên dùng hóa chất mạnh để làm sạch vì nó sẽ tẩy luôn lớp đó.

Nếu gương phản xạ đấy bị hỏng ngay chỗ đó thì bác có thể dời gương đi 1 chút.
    Không biết các bác thế nào, mình tự chế kính thiên văn nhiều nên vụ này khá dễ.
    Viết phần mềm CADCAM theo yêu cầu o913 6o3 939.

9. Thành viên đã cám ơn anhcos cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhcos Xem bài viết
    Không chính xác rồi bác, lớp đó sẽ làm lớp phản xạ nếu là gương phản xạ, nhằm tăng hiệu suất phản xạ.
    Trong trường hợp là thấu kính, tia sẽ truyền qua thì lớp phủ là lớp chống phản xạ, cũng làm tăng hiệu suất truyền qua.

Lớp đấy không nên dùng hóa chất mạnh để làm sạch vì nó sẽ tẩy luôn lớp đó.

Nếu gương phản xạ đấy bị hỏng ngay chỗ đó thì bác có thể dời gương đi 1 chút.
    Không biết các bác thế nào, mình tự chế kính thiên văn nhiều nên vụ này khá dễ.
    thì cái này của chủ thớt là kính hội tụ mà, lớp đó là chống phản xạ còn gì nữa

11. Thành viên đã cám ơn nnk cho bài viết hữu ích này:

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Do mình đọc k kỹ mà, cái máy laser mình xài ổn nên chưa tháo ra nghịch bao giờ nên k thấy cái thấu kính mà chỉ thấy mâý cái gương thôi bác.
    Viết phần mềm CADCAM theo yêu cầu o913 6o3 939.

13. Thành viên đã cám ơn anhcos cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trước em bị vỡ một cái, đặt mua ở HN 1.000.000 mà sang lắp lau bằng Cồn nó bay mất đúng thành một cái lỗ, mặc dù lau nhẹ tay, không hiểu nếu đặt loại tốt thì đặt ở đâu bác.
    Em hỏi thêm chút nếu em muốn thay cả bộ đầu gá sang dùng loại thấu kính có tiêu cự 63.5 thì có được không và chi phí có nặng lắm không hả Bác

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trước em bị vỡ một cái, đặt mua ở HN 1.000.000 mà sang lắp lau bằng Cồn nó bay mất đúng thành một cái lỗ, mặc dù lau nhẹ tay, không hiểu nếu đặt loại tốt thì đặt ở đâu bác.
    Em hỏi thêm chút nếu em muốn thay cả bộ đầu gá sang dùng loại thấu kính có tiêu cự 63.5 thì có được không và chi phí có nặng lắm không hả Bác
    thường là 800-800k bác. hàng có bảo hành 6 tháng thì phải

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    kính của em vẫn dùng cồn lau thường xuyên mà. không bị làm sao cả

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Em cũng để lâu ko dùng giờ thấy mầu xỉn xỉn, khắc kém hẳn

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenhungcase Xem bài viết
    Em cũng để lâu ko dùng giờ thấy mầu xỉn xỉn, khắc kém hẳn
    Tháo ra vệ sinh cồn, không sạch thì nước rửa chén rửa dưới vòi nước rồi lau khô, đằng nào kính ố cũng xài không tốt, cứ mạnh dạn mà vệ sinh đi, hư thì mua cái khác

Các Chủ đề tương tự

1. xin hỏi lỗi đầu scan laze
    Bởi cuong trong diễn đàn Máy laser CNC
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 23-01-2019, 09:17:31 PM
  2. Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 10-06-2017, 10:41:43 PM
  3. Hỏi cách nối dây cáp cho máy mài, trục X
    Bởi mpvmanh trong diễn đàn Các loại máy CNC khác
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 14-03-2017, 11:49:46 AM
  4. cho hỏi về card nc v5