1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 26

Chủ đề: [cần giúp đỡ]: Không lắp được đai ốc vào vít me

Thợ bậc 3 PhamThang's Avatar
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

[cần giúp đỡ]: Không lắp được đai ốc vào vít me

Chào các bác

Em là thành viên mới toe, trẻ, và cũng mới tập tành chơi CNC. Em đang tự mình thiết kế và gia công một máy CNC router build đầu tiên của mình:
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	56823328_2130636213650480_4868340396314329088_n.png 
Views:	0 
Size:	315.3 KB 
ID:	72298

Name:	IMG_2515[1].jpg 
Size:	642.0 KB 
ID:	72299

Name:	IMG_2535.jpg 
Size:	749.0 KB 
ID:	72300

Nhìn chung mọi việc đi đúng hướng và theo đúng những gì em hình dung trong đầu, mọi thứ chuyển động mượt mà trơn tru, em cũng đã có các phương án để cân chỉnh lại mặt phẳng lắp đặt linear guide sau để máy chính xác hơn rồi. Em đang rất lạc quan vào kết quả.
    Thế nhưng hôm qua em đã hoàn toàn thất bại khi lắp đai ốc-vít me, cả 3 đai ốc vít me 2010 em mua về đều không lắp được và phải lấy bát ra mà hứng bi T__T, bị kẹt cứng ngay từ khi bắt đầu vặn vào. Sau đó em có mày mò tự nhồi lại bi vào đai ốc lại được, toàn bộ vào hết rãnh và đường hồi tiếp, tiếp theo em vẫn không thể nào lắp được dù thử bao nhiêu lần đi nữa, dù làm đúng kỹ thuật. em có quan sát thấy một số điểm bất thường sau:
    -Đai ốc-vít me của TBI nhưng không có logo và mã số in chìm trên thân đai ốc (thực tế là thân đai ốc hoàn toàn trống trơn)
    -SFU của TBI không có 2010 theo catalog, mà họ báo giá cho em là dòng SFU
    -Vít me là bước 10, 2 đầu mối, tuy nhiên đai ốc chỉ có 1 rãnh và một đường hồi tiếp duy nhất

Name:	IMG_2532[1].jpg 
Views:	1 
Size:	459.3 KB 
ID:	72306

Em có khiếu nại với đơn vị bán hàng tuy nhiên họ trả lời là họ đã test trơn tru rồi và khẳng định đấy là hàng của TBI, họ bảo em gửi lại để họ lắp cho tuy nhiên họ sẽ không nhận lại đai ốc đã rơi bi .

Các bác cứu em với, có bác nào đã sử dụng đai ốc vít me của TBI có thể xác nhận là có phải toàn bộ các loại đai ốc của TBI đều có in chìm logo và mã số chống hàng giả trên thân không? có thể sử dụng đai ốc 1 đầu mối (single start) cho vít me 2 đầu mối (double start) như đơn vị bán hàng nói không ạ?
    Việc này đang ảnh hưởng đến kinh tế của em và đả kích nghiêm trọng vào sự tự tin cho con máy đầu này của em

Cám ơn
    23
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

[cần giúp đỡ]: Không lắp được đai ốc vào vít me

Chào các bác

Mong các bác giúp em, em có mua bộ đai ốc- vít me bi từ 20 bước 10 từ một đơn vị ở Hà Nội, tổng cộng là 3 bộ, tuy nhiên ngay lần đầu tiên lắp em đã thất bại và phải lấy bát ra mà hứng bi, đai ốc vịt me kẹt cứng ngay từ những vọng vặn đầu tiên, vặn cố thì nghe rào rạo sau đó vặn ngược trở ra thì rơi bi, dù em vẫn đè ống cốt giữ bi của đai ốc chặt vào đầu trục, sau đó em có tự mày mò nhồi lại được hết bi vào đai ốc, lấp hết rãnh và đường hồi tuy nhiên vẫn không sao lắp được dù thử bao nhiêu lần đi nữa. Em quan sát thấy một số điểm bất thường sau:
    -Đai ốc - vít me của TBI nhưng trên thân đai ốc không có in chìm logo và mã chống hàng giả của TBI
    -SFU của TBI không có 2010 theo catalog nhưng không hiểu sao các đơn vị vẫn báo giá là SFU
    -Vít me là loại bước 10, 2 đầu mối nhưng đai ốc chỉ có một đường rãnh và một đường hồi duy nhất.

Em có khiếu nại với đơn vị bán tuy nhiên họ khẳng định là chỉ bán hảng của TBI và họ đã test trơn tru trước khi gửi cho em, họ bảo em gửi lại để họ lắp cho nhưng sẽ không nhận lại các đai ốc đã rơi bi .Vì là lần đầu lắp nên em không biết là em đã lắp sai kỹ thuật do không có kinh nghiệm hay là vấn đề là do đai ốc - vít me nữa. Các bác giúp em với
    -Bác nào đã sử dụng TBI có thể xác nhận là có phải mọi đai ốc của TBI đều có in chìm logo và mã số chống hàng giả không hay loại có loại không ạ?
    -Đai ốc 1 đầu mối có thể lắp vào được vào vít me 2 đầu mối như đơn vị bán hàng nói không ạ
    -Em nên làm gì bây giờ ạ, cả 3 đai ốc đều rơi bi rồi nhưng được em nhồi lại ?

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Đai ốc xem lại có đúng là 2 đầu mối không? Nếu 2 đầu mối nhưng chỉ 1 rãnh (đầu môí) có bi thì vẫn lắp được nhưng tải chỉ còn 1/2 . còn đúng là loại 1 rãnh bi (1 mối) là hổng có lắp được cho vít 2 mối do độ nghiêng rãnh bi không trùng khớp. Theo mô tả có thể họ giao nhầm loại.

4. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    32
    Được cám ơn 20 lần
           ở 17 bài viết
    bỏ bi vào lai dai oc là vô cùng khó,hơn nữa nếu bỏ không đủ bi sẽ dẫn đến độ rơ,không còn chính xác.

Cám ơn
    23
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Unhappy

Trích dẫn Gửi bởi thuhanoi Xem bài viết
    Đai ốc xem lại có đúng là 2 đầu mối không? Nếu 2 đầu mối nhưng chỉ 1 rãnh (đầu môí) có bi thì vẫn lắp được nhưng tải chỉ còn 1/2 . còn đúng là loại 1 rãnh bi (1 mối) là hổng có lắp được cho vít 2 mối do độ nghiêng rãnh bi không trùng khớp. Theo mô tả có thể họ giao nhầm loại.
    Em dồn bi vào chỉ một lỗ vào của đường hồi duy nhất là nó lấp đầy một vòng tuần hoàn luôn ạ, chỉ có một rãnh đấy không còn rãnh nào khác. Vậy là loại 1 đầu mối đúng không bác?
    cảm ơn bác đã quan tâm

Cám ơn
    23
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ngocbh2001 Xem bài viết
    bỏ bi vào lai dai oc là vô cùng khó,hơn nữa nếu bỏ không đủ bi sẽ dẫn đến độ rơ,không còn chính xác.
    Em giữ ống cốt để chặn bi rơi ra xong cứ dồn dần bi xuống 1 lỗ của đường hồi, nó đi từ đường hồi ra rồi bị đẩy vào rãnh, cứ thế vòng quanh ống cốt và vòng lại đầu vào đường hồi bên này cho đến khi hết bi. làm xong thì nó có thể quay tròn quanh ống cốt trơn nhẹ, không có bi rơi ra, như vậy là đúng kỹ thuật chứ ạ?

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    cho cái hình chứ thầy bói xem voi kiểu gì mà được

Cám ơn
    23
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

EeBANQ

Trích dẫn Gửi bởi nnk Xem bài viết
    cho cái hình chứ thầy bói xem voi kiểu gì mà được
    Đây bác, vùng màu đỏ là 2 đầu đường hồi nối vào 1 rãnh tuần hoàn, ngoài ra không có gì thêm ạ

Name:	ball nut.jpg 
Size:	193.5 KB 
ID:	72330

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    19
    Được cám ơn 71 lần
           ở 62 bài viết
    Nếu không có trong catalog của TBI thì đương nhiên không phải là hàng của hãng rồi, hơn nữa lại không có logo của TBI thì chẳng phải là mọi chuyện rõ ràng rồi sao
    Lần sửa cuối bởi dungtb, ngày 16-04-2019 lúc 11:17:35 PM.
    - Website : https://cnc3ds.com

11. Thành viên đã cám ơn dungtb cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    23
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Jxhjqp

Trích dẫn Gửi bởi dungtb Xem bài viết
    Nếu không có trong catalog của TBI thì đương nhiên không phải là hàng của hãng rồi, hơn nữa lại không có logo của TBI thì chẳng phải là mọi chuyện rõ ràng rồi sao
    Vâng bác, ý là em muốn xác mình là có đúng tất cả các sản phẩm đai ốc của TBI đều có logo không hay là loại có loại không ạ. Em cần thu thập đủ bằng chứng trước khi khiếu nại họ lần nữa

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết

Bên em là nhà phân phối hàng TBI chính hãng Đài Loan

Trích dẫn Gửi bởi PhamThang Xem bài viết
    Chào các bác

Mong các bác giúp em, em có mua bộ đai ốc- vít me bi từ 20 bước 10 từ một đơn vị ở Hà Nội, tổng cộng là 3 bộ, tuy nhiên ngay lần đầu tiên lắp em đã thất bại và phải lấy bát ra mà hứng bi, đai ốc vịt me kẹt cứng ngay từ những vọng vặn đầu tiên, vặn cố thì nghe rào rạo sau đó vặn ngược trở ra thì rơi bi, dù em vẫn đè ống cốt giữ bi của đai ốc chặt vào đầu trục, sau đó em có tự mày mò nhồi lại được hết bi vào đai ốc, lấp hết rãnh và đường hồi tuy nhiên vẫn không sao lắp được dù thử bao nhiêu lần đi nữa. Em quan sát thấy một số điểm bất thường sau:
    -Đai ốc - vít me của TBI nhưng trên thân đai ốc không có in chìm logo và mã chống hàng giả của TBI
    -SFU của TBI không có 2010 theo catalog nhưng không hiểu sao các đơn vị vẫn báo giá là SFU
    -Vít me là loại bước 10, 2 đầu mối nhưng đai ốc chỉ có một đường rãnh và một đường hồi duy nhất.

Em có khiếu nại với đơn vị bán tuy nhiên họ khẳng định là chỉ bán hảng của TBI và họ đã test trơn tru trước khi gửi cho em, họ bảo em gửi lại để họ lắp cho nhưng sẽ không nhận lại các đai ốc đã rơi bi .Vì là lần đầu lắp nên em không biết là em đã lắp sai kỹ thuật do không có kinh nghiệm hay là vấn đề là do đai ốc - vít me nữa. Các bác giúp em với
    -Bác nào đã sử dụng TBI có thể xác nhận là có phải mọi đai ốc của TBI đều có in chìm logo và mã số chống hàng giả không hay loại có loại không ạ?
    -Đai ốc 1 đầu mối có thể lắp vào được vào vít me 2 đầu mối như đơn vị bán hàng nói không ạ
    -Em nên làm gì bây giờ ạ, cả 3 đai ốc đều rơi bi rồi nhưng được em nhồi lại ?
    Cầo
    Chào Anh !
    Em bên CTY hàng TBI chính hãng Đài Loan tại Việt Nam ! Tất cả những hàng chính hãng của TBI đều phải có logo chính hãng kèm theo số seri xuất sưởng ! Để bên em có thể kiểm tra ngày sản xuất và ngày xuất đi của nó khi nào !
    0989 181 041

14. Thành viên đã cám ơn thanhtruottbi cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Lúc bác nhận hàng là đai ốc với vitme mỗi thứ 1 nơi ạ ?
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Cám ơn
    23
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Vâng bác, cả 2 cùng một đơn vị bán theo bộ nhưng các đai ốc được chứa trong túi nhựa,ống được giữ bằng dây thít, còn các vít me được bọc giấy và bó lại

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    99
    Được cám ơn 139 lần
           ở 66 bài viết
    Cụ hỏi mà tiết kiệm ảnh, trong khi ảnh là thứ chuyển tải thông tin chính xác nhất. Cụ chụp cả vít, đai ốc ở nhiều góc độ lên đây xem nào. Nhớ phỉa chụp cả vít với đai ốc cùng nhau, sau đó chụp riêng, chụp closed up chi tiết chỗ quan trọng.
    Lần sửa cuối bởi Fusionvie, ngày 17-04-2019 lúc 12:03:45 PM.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Vâng bác, cả 2 cùng một đơn vị bán theo bộ nhưng các đai ốc được chứa trong túi nhựa,ống được giữ bằng dây thít, còn các vít me được bọc giấy và bó lại
    Oái oăm nhỉ. Em cũng mua đồ mới mấy lần nhưng chưa thấy ai gửi rời cho em cả.

Bên nào bán cho bác vậy ? Bác cho cái tên lên đây để bà con còn biết mà tránh.

Vụ lắp bi không dễ nhưng cũng làm đc bác ạ. Bên bán gửi riêng cho bác là em đã thấy ko ổn rồi. Bi chừ bác có gửi lại cũng chả ăn thua. Vì nếu họ có kĩ thuật thì đã chả gửi riêng cho bác.

Thui bác ở đâu thì xem có ae nào ở gần chạy qua lắp lại bác ạ. Coi như gặp xui vậy
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 9 lần
           ở 9 bài viết
    Trên mạng có clip hướng dẫn lắp đai ốc với vitme mà, nếu đai ốc có ông nhựa để tránh làm rơi bi thì bác phải lắp vitme cùng lúc tháo ông nhựa ra. video hướng dẫn đây bác: https://www.youtube.com/watch?v=sUKk04wm-wo

20. Thành viên đã cám ơn cncmaster cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    23
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

saH38j

Cảm ơn các bác đã quan tâm bài viết, việc xác minh là không cần thiết nữa vì e gần như tìm ra là cty đã bán hàng không chính hãng cho em
    Danh tính cty em xin giữ kín chỉ cần họ giải quyết cho e ổn thỏa, em chỉ muốn được xử lý thôi chứ không định làm ảnh hưởng đến việc kinh doanh của họ

Name:	edvidence.png 
Views:	17 
Size:	190.5 KB 
ID:	72384

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    100
    Được cám ơn 48 lần
           ở 39 bài viết
    Ặc, hết ý kiến...Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Untitled.jpg 
Size:	35.6 KB 
ID:	72388
    Câu trả lời bên cung cấp hàng thế này thực sự nếu vào mình cũng khó mà chấp nhận. Chưa cần phán là hàng chuẩn hay fake, nhưng việc yêu cầu hàng còn như mới để đủ điều kiện nhận lại, vậy như mới ở đây là như thế nào ?? ..?... trong khi người mua hàng đã phải tự lắp, vậy nếu lắp không được thì được coi là hỏng hay không hỏng????
    @ bác chủ, bác thử kiểm tra lại xem, hàng họ gửi có đúng không, cũng có hồi họ gửi hàng theo kiểu râu ông cắm cằm bà.
    Việc fake hay un-fake em hóng để học hỏi thêm...

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    99
    Được cám ơn 139 lần
           ở 66 bài viết
    Cảm ơn các bác đã quan tâm bài viết, việc xác minh là không cần thiết nữa vì e gần như tìm ra là cty đã bán hàng không chính hãng cho em
    Danh tính cty em xin giữ kín chỉ cần họ giải quyết cho e ổn thỏa, em chỉ muốn được xử lý thôi chứ không định làm ảnh hưởng đến việc kinh doanh của họ

Name:	edvidence.png 
Views:	17 
Size:	190.5 KB 
ID:	72384
    Em sợ cách nghĩ của bác,

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Đồ mua mới là đai ốc và ốc riêng nhé bác.
    Cả con trượt lẫn thanh trượt cũng riêng.

Để lắp, bên trong con trượt hoặc đai ốc có ống dẫn định hướng. Nếu xử lý đầu thanh trượt hay đai ốc đúng kỹ thuật thì cứ thế đẩy hoặc vặn vào. Không có chuyện rớt bi ạ.

Trường hợp đầu gà đít vịt thì em chưa thấy. Dù là đồ hãng hay clone thì vẫn vào à. Việc lẫn có thể do khác lô sản xuất, hoặc nhân viên bán lộn.
    Cũng đã từng vứt 2 con ốc vì vặn không vào dù là mua mới. Nhưng gấp nên mua luôn cái khác cho nhanh. Với đã mua đồ clone rồi thì việc này chấp nhận.
    Em chỉ thấy có điểm khác biệt là đồ clone nó lắc (rơ) hơn đồ hãng. Cũng như chất lượng gia công thấy tệ hơn. Đặc biệt, mấy cái chổ hồi bi á.

Em có mớ HIWIN, chổ hồi bi là kim loại, hình hột xoày.
    Cũng có mớ HIWIN, chổ hồi bi bằng nhựa cứng, hình hột xoày.
    Cũng có mớ HIWIN, chổ hồi bi bằng nhựa, hình tròn
    Cái nào lõm thì cái tròn là lõm roài. Còn nhựa với kim loại thì... em không biết.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

25. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [Cần mua] Cần mua vít me, đai ốc bi, ray trượt
    Bởi elkun24 trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 03-01-2018, 11:58:13 AM
  2. Cho em hỏi có đấu trực tiếp được đầu về của cảm biến vào card V5 này được không ạ?
    Bởi suu_tam trong diễn đàn Điện - Điện tử - Tự động hóa
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 14-12-2017, 10:48:02 AM
  3. Thanh trượt vuông, tròn, vitme bi, đai ốc, gối đỡ bk, bf made in taiwan
    Bởi vanlinhtbitt trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 09-12-2015, 04:07:13 PM
  4. Cần mua hộp giảm tốc vít-đai ốc như hình
    Bởi Takami Kudo trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 05-02-2015, 09:08:54 AM

Tag của Chủ đề này