1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 12 của 12

Chủ đề: 3 động cơ bước size 86 có Nm khác nhau có thể lắp lên máy cnc được không

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    13
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết

3 động cơ bước size 86 có Nm khác nhau có thể lắp lên máy cnc được không

Máy anh cho e hỏi
    E lên mạng tim hiểu thì động cơ 86 có 3 loại
    Loại 4,5 Nm , 8Nm , 12 Nm
    Vậy e có thể mua 3 loại 3 động cơ này để lắp lên máy cnc tương ứng trục Z là loại 1, trục x loại 2, y loại 3 dc ko hay là phải lắp đồng bộ 3 động cơ giống nhau cùng Nm. Mong mấy sư phụ giúp. Vì e sợ nếu giống nhau thì có trục sẽ dư sức chổ thì thiếu sức.
    Ps : người bán giấu bài nên họ nói ko biết tùy a chọn.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    mua 3 cái khác nhau chả sao hết, tùy trọng lượng mà gắn thôi, , mô tơ khỏe thì có thể chạy nhanh hơn so với yếu

3. Thành viên đã cám ơn nnk cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    13

ps8Y4s

Trích dẫn Gửi bởi nnk Xem bài viết
    mua 3 cái khác nhau chả sao hết, tùy trọng lượng mà gắn thôi, , mô tơ khỏe thì có thể chạy nhanh hơn so với yếu
    E cám ơn a nhiều nha.mấy ngày nay e lục tung google mà ko có , cám ơn a.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Máy yêu cầu tốc độ cao không ấy? Nếu cao dùng động cơ bước nó khó đáp ứng được lắm, lên cao là mất bước tè le, ví dụ thời gian chạy g00 nhanh là đã tiết kiệm được thời gian rồi.

6. Thành viên đã cám ơn Thanhcuongquynhon cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    11
    Được cám ơn 19 lần
           ở 17 bài viết
    Nói chung người ta không hẳn là giấu bài đâu bạn. Lý do có thể là do họ không nắm được kết cấu máy, tải trọng từng trục, thời gian đáp ứng gia công và nhiều lý do khác nữa nên không thể phán bừa được.
    Về lý mà nói, gắn lên đều được, nhưng có đáp ứng được yêu cầu mong muốn hay không là vấn đề, do đó người ráp máy phải hiểu rõ con máy mình định ráp, chạy hàng như thế nào thì mới ráp chuẩn được, sau này ráp xong là chạy luôn chứ không phải nâng lên hạ xuống. Muốn được như vậy rất khó, vì lẽ đó nên rất ít người tay ngang vào mà ráp máy chạy ngon liền mà thông thường bên chuyên ráp máy cho mặt hàng đó sẽ làm công việc này tốt nhất.
    Về điều bạn hỏi, mình có ý thế này: bạn chỉ hỏi về moment mà không thấy đề cập đến đặt tính vận tốc nên mình nghĩ bạn không chuyên, do vậy bạn phải tính toán cho thật kỹ vào. Tìm cho được biểu đồ đặc tính Speed Moment ấy, nếu là hàng TQ thì cũng tìm cách test cho rõ ràng chứ không thể tin vào cái dòng quảng cáo moment 12Nm mà ráp vào biết đâu lên 100 vòng nó mất bước thì khổ.

8. Thành viên đã cám ơn spkt2004 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Lê quang phúc Xem bài viết
    Máy anh cho e hỏi
    Vậy e có thể mua 3 loại 3 động cơ này để lắp lên máy cnc tương ứng trục Z là loại 1, trục x loại 2, y loại 3 dc ko hay là phải lắp đồng bộ 3 động cơ giống nhau cùng Nm. Mong mấy sư phụ giúp. Vì e sợ nếu giống nhau thì có trục sẽ dư sức chổ thì thiếu sức.
    Mình hỏi thế này! Nếu người bán khuyên bạn mua món này, món kia. Sau đó bạn dùng không được thì có quay lại trách người bán lừa mình để kiếm lợi không?
    Bản thân người đi hỏi còn chưa rỏ mình muốn gì, và những cái khác biệt kia ảnh hưởng thế nào đã trách người khác giấu bài. Chưa nói phần lớn saler chỉ biết bán. Mấy thông số kỹ thuật hiểu rất mơ hồ.

Bản thân mình không ít lần bị trách như thế. Bản thân cũng đã từng lắp bao nhiêu con máy từ loại chấp vá cho đến làm mới từ A-Z đều không tự tin trả lời câu hỏi là dùng cái món đó cho việc đó có được hay không nói chi đến người bán hàng.
    Vấn đề không phải là biết hay không biết mà là trách nhiệm khi trả lời câu hỏi. Khi không nắm rỏ được mục đích sử dụng, hoàn cảnh sử dụng cũng như khã năng của người sử dụng thì câu trả lời có vẻ là vô trách nhiệm nhất lại là câu trả lời có trách nhiệm nhất.

Trở lại câu hỏi của chủ thớt. Mình xin đặt tiếp câu hỏi? Lý do tại sao phải mua 3 loại với monent khác nhau?.
    Chắc chắn 1 điều, 3 loại nếu cùng chủng loại thì giá chênh lệch cho 3 loại đó không là bao?. Nếu chênh lệch không là bao thì tai sao lại không dùng 1 loại?
    Kế tiếp, căn cứ vào đâu mà xác định nhu cầu cần dùng là 3 loại? Chỉ là cảm thấy hay có thông số nào xác định moment cần?

Trong chế tạo máy kiểu thử và sai thì thà chọn dư chứ đừng cảm nhận rồi chọn vừa đủ.
    Và riêng câu hỏi "có dùng được không" thì có thể thấy.. người làm hoàn toàn không đủ cơ sở để xác định mỗi trục nên dùng motor bao nhiêu. Cũng như hoàn toàn không rỏ cái motor, tốc độ, moment nó làm gì trong cái máy ấy.

Thân!
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

10. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Máy anh cho e hỏi
    tùy tkế máy mà lựa chọn thôi
    nhưng ko tránh khỏi vẩn đề, con motor mạnh thì độ linh hoạt ko cao bằng con motor nhỏ, tùy cấu hình máy cụ thể mà lựa chọn motor lớn nhỏ.
    còn chọn thế nào cho chuẩn thì... phải qua hàng nghìn thử nghiệm + các tbi test để có câu trả lời về giá thành/ hiệu năng/ mục tiêu cụ thể

đây là 1 hình mẩu, cty tormach bỏ ra 9 tháng để thử motor +drive các hãng trên thị trường trước khi qdinh nhà cung cấp và model sản phẩm
    https://peoplevine.blob.core.windows...aper_0214A.pdf

12. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    13

6c4CYk

Trích dẫn Gửi bởi Thanhcuongquynhon Xem bài viết
    Máy yêu cầu tốc độ cao không ấy? Nếu cao dùng động cơ bước nó khó đáp ứng được lắm, lên cao là mất bước tè le, ví dụ thời gian chạy g00 nhanh là đã tiết kiệm được thời gian rồi.
    E chạy nhôm nhựa gỗ a , tốc độ vừa miễn đừng mất bước . Máy của e 1m3x1m3
    Cho e hỏi nếu phay nhôm thì kích thước bàn chuẩn là bao nhiêu a.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    13
    Trích dẫn Gửi bởi spkt2004 Xem bài viết
    Nói chung người ta không hẳn là giấu bài đâu bạn. Lý do có thể là do họ không nắm được kết cấu máy, tải trọng từng trục, thời gian đáp ứng gia công và nhiều lý do khác nữa nên không thể phán bừa được.
    Về lý mà nói, gắn lên đều được, nhưng có đáp ứng được yêu cầu mong muốn hay không là vấn đề, do đó người ráp máy phải hiểu rõ con máy mình định ráp, chạy hàng như thế nào thì mới ráp chuẩn được, sau này ráp xong là chạy luôn chứ không phải nâng lên hạ xuống. Muốn được như vậy rất khó, vì lẽ đó nên rất ít người tay ngang vào mà ráp máy chạy ngon liền mà thông thường bên chuyên ráp máy cho mặt hàng đó sẽ làm công việc này tốt nhất.
    Về điều bạn hỏi, mình có ý thế này: bạn chỉ hỏi về moment mà không thấy đề cập đến đặt tính vận tốc nên mình nghĩ bạn không chuyên, do vậy bạn phải tính toán cho thật kỹ vào. Tìm cho được biểu đồ đặc tính Speed Moment ấy, nếu là hàng TQ thì cũng tìm cách test cho rõ ràng chứ không thể tin vào cái dòng quảng cáo moment 12Nm mà ráp vào biết đâu lên 100 vòng nó mất bước thì khổ.
    Cám ơn a, e làm bàn 1m3x1m3 e chuyên về cơ khí chuyên về điện nên yếu. E nghĩ mô men mạnh thì ta dùng trục Y để kéo cái bàn mang trục X với Z nên e hỏi vậy,
    Cho e hỏi 3 động cơ 86 8Nm đủ sức cho e trục ko a. Hay tùy trục ta chọn Mn tùy tải trọng trục.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    13
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Mình hỏi thế này! Nếu người bán khuyên bạn mua món này, món kia. Sau đó bạn dùng không được thì có quay lại trách người bán lừa mình để kiếm lợi không?
    Bản thân người đi hỏi còn chưa rỏ mình muốn gì, và những cái khác biệt kia ảnh hưởng thế nào đã trách người khác giấu bài. Chưa nói phần lớn saler chỉ biết bán. Mấy thông số kỹ thuật hiểu rất mơ hồ.

Bản thân mình không ít lần bị trách như thế. Bản thân cũng đã từng lắp bao nhiêu con máy từ loại chấp vá cho đến làm mới từ A-Z đều không tự tin trả lời câu hỏi là dùng cái món đó cho việc đó có được hay không nói chi đến người bán hàng.
    Vấn đề không phải là biết hay không biết mà là trách nhiệm khi trả lời câu hỏi. Khi không nắm rỏ được mục đích sử dụng, hoàn cảnh sử dụng cũng như khã năng của người sử dụng thì câu trả lời có vẻ là vô trách nhiệm nhất lại là câu trả lời có trách nhiệm nhất.

Trở lại câu hỏi của chủ thớt. Mình xin đặt tiếp câu hỏi? Lý do tại sao phải mua 3 loại với monent khác nhau?.
    Chắc chắn 1 điều, 3 loại nếu cùng chủng loại thì giá chênh lệch cho 3 loại đó không là bao?. Nếu chênh lệch không là bao thì tai sao lại không dùng 1 loại?
    Kế tiếp, căn cứ vào đâu mà xác định nhu cầu cần dùng là 3 loại? Chỉ là cảm thấy hay có thông số nào xác định moment cần?

Trong chế tạo máy kiểu thử và sai thì thà chọn dư chứ đừng cảm nhận rồi chọn vừa đủ.
    Và riêng câu hỏi "có dùng được không" thì có thể thấy.. người làm hoàn toàn không đủ cơ sở để xác định mỗi trục nên dùng motor bao nhiêu. Cũng như hoàn toàn không rỏ cái motor, tốc độ, moment nó làm gì trong cái máy ấy.

Thân!
    E biết mình sai khi trách họ. Vi sao e chọn 3 loại mô men khác nhau hã. Vì nghĩ trục Y cần Nm mạnh để đủ sức kéo cái bàn mang trục XZ. Còn XZ thì kẻo tải trọng ít nên e mua Nm thấp hơn để tiết kiệm điện, tiền động cơ . Còn mua 3 loại thì chổ thừa sức chổ thiếu sức lại tốn điện. Mong a chỉ giúp. E làm bàn 1m3x1m3 nặng cả bàn tầm 80k

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Mình chẵng dám khuyên gì... vì với máy và giàn cơ khí tốt thì motor 2-4N thôi cũng chạy tốt.
    Khổ máy chỉ nói lên quãng đường di chuyển cần chứ không nói được công suất motor cần.

Có một điều mang tính lý thuyết, motor càng to + càng nặng thì có thể cho moment tĩnh lớn. Nhưng ngược lại khã năng tăng tốc cũng như tốc độ tối đa kém.
    Tốc độ tối đa mà motor làm việc là bao nhiêu? Cũng chẵng rỏ luôn, vì nó phụ thuộc vào bộ truyền và tốc độ vận hành mong muốn.

Nói chung lại với anh em DIY.
    1. Nếu mọi thứ đều không rỏ thì nên chơi hết sức có thể. Có thể máy sẽ không chạy nhanh được nhưng hạn chế được rủi ro mất bước.
    2. Nếu máy đã chạy thì nên test thử tốc độ không tải từ thấp đến cao dần. Cho đến khi xuất hiện mất bước thì giảm lại 20-30-40 thậm chí 50% tốc độ max. Tại sao lại biến thiên dữ vậy? Nếu mọi thứ đều "ngon" hết thì chỉ cần giảm 20% là an toàn, và sau khi giảm 20% thì vẫn còn cao hơn nhiều so với tốc độ G1. Còn nếu G1 chạy 4000 mà test tới 5000 đã mất bước thì tốc độ làm việc ổn định chỉ còn 2-3 nghìn thôi.
    3. Motor hao thêm tí điện, mua đồ bé tiết kiệm được chút tiền thì nó chẵng đáng vào đâu so với những rủi ro mà nó có thể có sau này. Trừ khi mọi thứ đều được cân đong đo đếm cẩn thận.

Với câu hỏi thiếu rất nhiều thông tin để đánh giá thì câu trả lời được hoặc không được đều đúng hết.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

17. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    E biết mình sai khi trách họ. Vi sao e chọn 3 loại mô men khác nhau hã. Vì nghĩ trục Y cần Nm mạnh để đủ sức kéo cái bàn mang trục XZ. Còn XZ thì kẻo tải trọng ít nên e mua Nm thấp hơn để tiết kiệm điện, tiền động cơ . Còn mua 3 loại thì chổ thừa sức chổ thiếu sức lại tốn điện. Mong a chỉ giúp. E làm bàn 1m3x1m3 nặng cả bàn tầm 80k
    1m3x1m3 nặng 80kg ? vậy thôi mua step 86 làm chi cho tốn tiền, mua mấy cái step 57 tháo máy photo ra vẫn chạy tốt

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 01-12-2018, 07:47:16 PM
  2. cài đặt thông số cho mach3 với bước ren khác nhau
    Bởi k123kien trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 01-11-2017, 02:39:51 PM
  3. Máy tiện này có thể mua được không ạ ?? Help
    Bởi EL.Madework trong diễn đàn Đồ Mua
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 20-07-2017, 10:37:11 PM
  4. Thật không thể tin được!!!!.... step ghẻ!! :D