1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 35

Chủ đề: Cần giúp đỡ về trục z cao dần sau mỗi lần nhấc dao

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 23 lần
           ở 15 bài viết

Cần giúp đỡ về trục z cao dần sau mỗi lần nhấc dao

Chào các bác, diễn đàn này làm em nghiện và đã học theo chế 1 cái máy cnc phục vụ một số nhu cầu cá nhân. em cho chạy thử, nhưng gặp vấn đề về trục z như sau:
    - em điều khiển bằng các phím mũi tên, cả 3 trục đều lên xuống bình thường.
    - làm thử 1 file gcode khắc chữ đơn giản với độ sâu -0,1mm, mỗi lần nhấc dao cao 6mm để đi chuyển đến vị trí khắc nhưng sau mỗi lần nhấc dao, trục z nó k xuống đến z0 để tiếp tục khắc mà lại ở điểm nhấc dao 6mm. Mỗi lần nhấc nó lại như vậy nên z cứ cao dần.
    - em là dân amater nên cố gắng đọc các vấn đề liên quan, đã 1 tuần nay tìm hiểu, làm thử mà vẫn k đc. Các công việc đã kiểm tra gồm: phần cơ khí em đã tháo mô tơ quay tay thấy vẫn nhẹ nhàng không bị nặng hay mắc ở đâu, đã kiểm tra xiết lại ốc của khớp nối.... phần điện, đã nối đất cho driver, nguồn.. đã đảo thử motor trục z và x cho nhau để kiểm tra moto, đã đảo driver để kiểm tra nhưng nó vẫn không có sự khác biệt. Máy của em chưa có biến tần và spindle nên chắc k phải do nhiễu từ 2 thiết bị này. Về máy tính đã format lại máy, cài lại win (xp), đã cài lại nhiều lần phần mềm mach3...
    Mọi cố gắng gần như k đem lại kết quả. Rất mong các bác giúp đỡ.
    Máy cửa em hành trình z110, x425, y770 (chạy song mã). Em dùng 4 step 596 5 pha loại 1.4a. Driver 5pha của vexta 5114n. Mạch điều khiển mach3. File chạy thử vẽ và lập trình bằng artcam.
    Em cảm ơn các bác
    Lần sửa cuối bởi tvn24680, ngày 24-05-2019 lúc 12:20:54 AM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Bạn cứ tráo chân step/dir của trục X hoặc Y cho Z và ngược lại. Xong config lại.
    Nếu Z hết lỗi mà lỗi lại nhảy qua XY thì do LPT hoặc BOB có vấn đề.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    Bác có đang viết ct theo g90 hay g91
    Post ct của bác lên đây ợ
    Lần sửa cuối bởi vusvus, ngày 24-05-2019 lúc 12:15:46 PM.
    Thu mua vệ tinh, tàu vũ trụ, robot thăm dò... cũ giá cao

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 23 lần
           ở 15 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vusvus Xem bài viết
    em sợ xuất CT sai nên đã làm cả file đuôi *tap và *cnc, nhưng chạy 2 file đều cho kết quả như nhau (1 file có g90 và 1 file không).

đang online bằng di động k gửi được đính kèm, tối về em gửi bác xem giúp. đa tạ bác
    Lần sửa cuối bởi tvn24680, ngày 24-05-2019 lúc 02:11:23 PM.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 23 lần
           ở 15 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Bạn cứ tráo chân step/dir của trục X hoặc Y cho Z và ngược lại. Xong config lại.
    Nếu Z hết lỗi mà lỗi lại nhảy qua XY thì do LPT hoặc BOB có vấn đề.
    Bác chỉ rõ cái này em với, em dân mới nên chưa hiểu ý bác ạ. Trươc em đã đổi cắm dây tín hiệu và dây ra moto của trục Z cho trục X (lấy driver x để chạy Z) và của Z vào cho X nhưng nó không thay đổi. Có phải ý của bác là đổi và config lại các chân tín hiệu không ạ. Hiện nay trên BOB nó đang ghi Pin 2, 3 cho X, Pin 4,5 cho Y và Pin 6,7 cho Z và em đang đấu nối, khai báo trên BOB mach3 như vậy. Bây giờ ý bác là thử khai báo lại Pin 2,3 cho Z và pin 6,7 cho X đúng không ạ

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Thay X cho Z mà nó không thay đổi là ntn ạ ?

Bác rút rắc step/dir từ X đổi cho Z. Rồi coi trục x bây giờ nó chạy như Z. Và trục Z nó sẽ chạy như X. Nạp ct vào xem trục Z mới nó có bị cao dần lên ko ợ. Mục đích là khoanh vùng xem cụm driver và motor trục Z của bác có ổn ko thui ạ
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 23 lần
           ở 15 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Thay X cho Z mà nó không thay đổi là ntn ạ ?

Bác rút rắc step/dir từ X đổi cho Z. Rồi coi trục x bây giờ nó chạy như Z. Và trục Z nó sẽ chạy như X. Nạp ct vào xem trục Z mới nó có bị cao dần lên ko ợ. Mục đích là khoanh vùng xem cụm driver và motor trục Z của bác có ổn ko thui ạ
    DẠ, cái này thì chưa làm ạ, để em thử lại. em mới thử đổi cả tín hiệu pull/dir và step để kiểm tra driver ạ. 1 cái nữa là em tháo cả step và driver của Z lắp cho X và X cho Z thì vẫn bị
    Lần sửa cuối bởi tvn24680, ngày 24-05-2019 lúc 02:58:21 PM.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 23 lần
           ở 15 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vusvus Xem bài viết
    file em thử máy đây ạ, bác xem giúp em có phải do gcode hay do máy. file này chạy đề bị hiện tượng như trên, mặc dù cửa sổ mô phỏng trên mach3 vẫn báo lên xuống z đúng như em muốn nhưng thực tế thì trục z lại bị cao hơn sau mỗi lần nhấc dao. nếu có điều kiện, bác bỏ thử vào máy chạy giúp em xem có bị như vậy không. Em cảm ơn nhiều
    File đính kèm File đính kèm

Thợ bậc 4 mr.fun's Avatar
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    38
    Được cám ơn 8 lần
           ở 7 bài viết
    mình cũng từng bị mắc bệnh này!

lần trước mình bị do set vi bước động cơ cao quá, kết quả là bob mach3 đáp ứng ko kịp, mỗi lần như vậy nó đều nhấc lên hoặc hạ xuống...

Kết luận: do driver và điều khiển không kịp đáp ứng với nhau, set vi bước thấp lại hoặc kiểm tra kết nối từ bob tới máy tính xem dây tải này nọ có đc ko... góp ý nhỏ theo phương diện hiểu biết của mình thôi

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 23 lần
           ở 15 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi mr.fun Xem bài viết
    mình cũng từng bị mắc bệnh này!

lần trước mình bị do set vi bước động cơ cao quá, kết quả là bob mach3 đáp ứng ko kịp, mỗi lần như vậy nó đều nhấc lên hoặc hạ xuống...

Kết luận: do driver và điều khiển không kịp đáp ứng với nhau, set vi bước thấp lại hoặc kiểm tra kết nối từ bob tới máy tính xem dây tải này nọ có đc ko... góp ý nhỏ theo phương diện hiểu biết của mình thôi
    Thank bác, driver full và half, em set cả 2 không vẫn vậy. Van tốc set 100, gia tốc 50

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Full với half mà sao nó chạy mượt được ta. Em thì ít nhất là 1/8

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Vấn đề bạn đưa ra là khi JOG thì xyz nó đều đúng hết.
    Từ đó tạm kết luận là config & đấu nối đúng. Mình không rỏ là JOG ở tốc độ tối đa hay không?.
    Việc hoán đổi step/dir của XY qua Z thì cách làm như bác Tuấn bán lược có nói. Mục đích là để kiểm tra config trên Mach3, lần LPT & BOB.
    Việc chân DIR Z có thể chập chạm hoặc config nhầm vào một tính năng nào đó là hoàn toàn có thể. Và tính năng này chỉ active khi chạy Gcode.

Do mọi thứ đều không đủ thông tin nên mình chỉ giả thuyết thôi.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 23 lần
           ở 15 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Vấn đề bạn đưa ra là khi JOG thì xyz nó đều đúng hết.
    Từ đó tạm kết luận là config & đấu nối đúng. Mình không rỏ là JOG ở tốc độ tối đa hay không?.
    Việc hoán đổi step/dir của XY qua Z thì cách làm như bác Tuấn bán lược có nói. Mục đích là để kiểm tra config trên Mach3, lần LPT & BOB.
    Việc chân DIR Z có thể chập chạm hoặc config nhầm vào một tính năng nào đó là hoàn toàn có thể. Và tính năng này chỉ active khi chạy Gcode.

Do mọi thứ đều không đủ thông tin nên mình chỉ giả thuyết thôi.
    1. Sáng nay em đã thử theo cách bác CKD va bac Tuấn chỉ, tức là em đổi chân cám trên mach3 để lấy x làm z và z thành x. Kết quả là trục z mới bị lỗi y như trục z cũ còn x mới do hành trình quá ngán nên k biết có chính xác k, như vậy k phần cơ khí z tạm ổn, mô tơ trục z cũ chắc tạm đc. Các bác cho em hỏi bước tiếp theo thử gì nữa để tìm ra lỗi.
    2. Em còn 1 lỗi nữa mà k biết tại sao, đó là khi mới khởi động máy, em dùng mũi tên lê, xuống trên bàn phím để di chuyển Y, nhưng bấm mũi tên lên hay xuống đều chạy 1 chiều, sau đó em cho di chuyển x hoặc z 1 đoạn thì điều khiển lại trục y nó lại đúng theo chiều của mũi tên mình cần.
    3. Thưa bác CKD, em đã đọc nhiều bài, comment của bác, nó cho em rất nhiều kiến thức. 1 năm trước e k biết gì nay đã dám tự chế (em dân công chức, chưa bao giờ tiếp xúc cnc). Em cũng cảm ơn bác đã nhiệt tình có ý kiến. Bgio bác cần thêm thông tin mô tả nào ạ để em mô tả, giúp em khác phục lỗi ạ. Cái máy của em cũng không rõ tốc độ tối đa đc bao nhiêu, nhưng em chạy vận tốc 100, gia tốc 50 cho đến vận tốc 5000, gia tốc 300 với chiều dài 10cm moi chieu rồi dùng thước đo thấy nó tương đối đúng ạ.

Trích dẫn Gửi bởi Thanhcuongquynhon Xem bài viết
    Full với half mà sao nó chạy mượt được ta. Em thì ít nhất là 1/8
    !
    của em bgio cần chạy chính xác đã bác ạ, vụ mượt em chưa dám nghĩ tới. Bên cạnh đó em làm để học hỏi, diy là chính mà kphi hạn hẹp chưa dám đầu tư bác ạ

em xin cung cấp thêm thông tin để các bác giúp, cái mạch mach3 em mua mới nhưng là mạch rẻ tiền của 1 bác trên này ạ (180k thôi ạ). Em dùng card pci lpt chuẩn ẽ, nguuonf cho mạch 24v dc, em lấy nguồn 5v qua usb của máy tính
    cacs chân pul/dir em đã kiezmr tra lại, trên driver nối đúng theo hướng dẫn của bác minhdt là pul+ và cv+ vào chân 5v, pul- vào port 2 cư- vào port3 cho trục x, tượng tự port 4,5 cho trục y và 6,7 cho trục z, mạch mach3 loại 4 trục 1 deley
    Lần sửa cuối bởi tvn24680, ngày 25-05-2019 lúc 01:10:04 PM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hic! Bác khách sáo quá em ngại.
    Bệnh bác đang gặp cang à. Theo bác nói thì... hầu hết các trục thì DIR đều có chút vấn đề. Cụ thể thế nào thì phải test để loại trừ. Theo đó, việc đầu tiên là kiểm tra config mach3. Sau đó thì kiểm tra các IO của LPT, rồi BOB, rồi IO của driver v.v... Nói chung là khi không tìm ra bệnh thì phải kiểm tra tất tần tật. Từ gốc tới ngọn.
    Nói chung là mọi chuyện đều có thể.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Bác chủ cứ từ từ rùi khoai sẽ nhừ thôi.
    Vừa rồi con máy phay đểu của em cứ lâu lâu nó báo lỗi trục X. Chạy cả ngày chả làm sao. Chiều em bỏ đấy đi về nhà thì tối nó lỗi.

Đến khi tìm ra thì là do 1 mối nối dây động lực cho trục X chạy lâu bị nóng ạ. Cắt ra nối lại ngon lun ạ
    Mà cái máy của em dây cho trục X chạy loằng ngoằng cũng hơn chục mét. Em chạy 4x1.5 cáp xịn mà nó lại ngỏm đúng chỗ xịn nhất
    Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 25-05-2019 lúc 06:39:38 PM.

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Theo như bác chủ báo thì bác chủ xài vexta 5 pha 5114N mà dòng UDX hay UDK và motor mã PK hay mã UPH ? Lỗi bác mắc phải thì có vẻ như là motor và driver không phải đồng bộ nhau thì phải.
    Để khoanh vùng lỗi thì bác kiểm tra lại Driver và motor, nếu driver motor không vấn đề thì thay mạch BoB khác xem có lỗi nữa không. Phần cơ khí như bác nói thì không vấn đề nên tạm gác 1 bên nếu vẫn sai thì test sau.
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 23 lần
           ở 15 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung1706 Xem bài viết
    Theo như bác chủ báo thì bác chủ xài vexta 5 pha 5114N mà dòng UDX hay UDK và motor mã PK hay mã UPH ? Lỗi bác mắc phải thì có vẻ như là motor và driver không phải đồng bộ nhau thì phải.
    Để khoanh vùng lỗi thì bác kiểm tra lại Driver và motor, nếu driver motor không vấn đề thì thay mạch BoB khác xem có lỗi nữa không. Phần cơ khí như bác nói thì không vấn đề nên tạm gác 1 bên nếu vẫn sai thì test sau.
    Dạ, em dùng 4 con step 5 pha pk 596 và 4 driver udx 5114na cho 3 trục. Theo như bác minhdt bán cho em thì nhiều ng đã ghép như thế này thành bộ
    tiep theo là em đã thử thì 2 trục x, y chạy đúng kt, chỉ bị z và em đã đổi driver cho nhau vẫn bị nỗi đó, em lại đổi step trục z bằng step trục x vẫn bị lỗi tại z.
    Còn lại bob và cab lpt chưa có cái khác để thử. Khả năng phải kiếm cái bob khác. Nhân tiện bacd nào có cái bob đang chạy ngon để lại cho em, em k mua cái mới vì k kiểm chứng đc (cái em đang dùng là mới 100%).

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	F55CE2AA-B588-4C93-9669-F66C2135D6DD.jpeg 
Views:	5 
Size:	354.4 KB 
ID:	73289

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    Mấy bộ này mà Chạm khắc thì ko ăn thua đâu. còn nếu để chạy hàng khác e ko biết
    Bác chủ đã đổi rồi mà vẫn bị bác chủ post cấu hình mach3 + nói xem vitme trục Z bác chủ xài vitme là bước mấy, tốc độ lập trình khi khắc là bao nhiu. vì khi chạm khắc cái trục Z nó làm việc nhiều lắm. Trước e lắp 3 bộ vexta PK596BE + driver UDK5114N + vitme bước 5 chạy tốc độ 1500-2000 mà lọng 2d thì còn được lên 2500mm/p là xai tè le vì mất bước
    Khôi - 0983.không 6 8 không 11

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 23 lần
           ở 15 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi sieunhim Xem bài viết
    Mấy bộ này mà Chạm khắc thì ko ăn thua đâu. còn nếu để chạy hàng khác e ko biết
    Bác chủ đã đổi rồi mà vẫn bị bác chủ post cấu hình mach3 + nói xem vitme trục Z bác chủ xài vitme là bước mấy, tốc độ lập trình khi khắc là bao nhiu. vì khi chạm khắc cái trục Z nó làm việc nhiều lắm. Trước e lắp 3 bộ vexta PK596BE + driver UDK5114N + vitme bước 5 chạy tốc độ 1500-2000 mà lọng 2d thì còn được lên 2500mm/p là xai tè le vì mất bước
    trong mach3 em đang để trục z tốc độ 1000, gia tốc 100 (hạ thấp nữa vẫn bị) trong lập trình em để f800. Visme 2010, ray 20. File chạy thử em lam đơn giản khắc chữ vơi độ sâu 1mm, em có kèm file gcode ở trên ạ, bac xem giúp em có sai chỗ nào k, em cảm ơn nhiều

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    100
    Được cám ơn 48 lần
           ở 39 bài viết
    em nghĩ nên bắt đầu từ cái máy tính, kiểm tra lại cái cổng LPT, và mạch BOB, bác chủ cũng nên chụp lại màn hình setting , configure trong mach 3 để mọi người xem ạ. vì thấy bác diễn tả thì phần cơ khí và động cơ chưa có vấn đề gì, nên để sau. nhưng chú ý cái vụ dây động lực và dây tín hiệu, như bác Tuấn nói, đôi khi muốn khóc đó
    Lần sửa cuối bởi motogia, ngày 26-05-2019 lúc 03:54:05 PM.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. mong anh chị giúp đỡ ạ. CNC trục z bị nhấc cao dần lên ạ.
    Bởi vanchienhd trong diễn đàn Máy laser CNC
    Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 23-10-2018, 03:47:07 PM
  2. Cần giúp đỡ về máy cnc mitsubishi m70
    Bởi Duy Hiến trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-08-2016, 08:17:00 AM
  3. Cần giúp đỡ về máy CNC Windcam
    Bởi cncnhatrang79 trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 27-10-2015, 09:04:51 PM
  4. Chào các bác, nhờ các bác giúp đỡ về BOB Mach3 5 trục