Chào mọi người,

Một xưởng gia công khuôn ép nhựa thì máy móc trang thiết bị là một phần không thể thiếu được. Một số máy móc phục vụ cho việc gia công chế tạo khuôn mẫu phổ biến thường là: Máy phay CNC, Máy bắn điện, máy tiện CNC, máy cắt dây, máy mài phẳng, máy khoan, máy ép nhựa, máy cơ… Không phải là bất kỳ một bộ khuôn nào cũng phải dùng đến tất cả những loại máy móc kể trên mà tùy vào sản phẩm và cấu tạo của khuôn để lựa chọn phương pháp gia công tương ứng.

Thời điểm mình bắt đầu thành lập xưởng gia công khuôn mẫu thì máy móc gia công là vấn đề khiến mình đau đầu và tiêu tốn nhiều vốn liếng nhất. Với số vốn ít ỏi trong tay, mình luôn trăn trở là làm thế nào để dùng ít tiền mà làm được nhiều việc. Do đó, mình quyết định mua toàn bộ máy móc cũ. Quyết định này càng khiến mình nản chí hơn vì thực tế mình không biết một chút kiến thức nào về máy móc gia công cơ khí ( mình vốn là sinh viên nghành thiết kế mà 🙂 ). Trời không phụ người có tâm, cuối cùng thì toàn bộ máy móc mình mua về đều được anh em thợ khen lấy khen để. Vậy làm thế nào mình có thể làm được điều này? Bài viết hôm nay mình sẽ chia sẽ với anh em những cách mà mình đã làm để mua được máy tốt nhưng giá lại rất mềm.

Phương pháp tìm mua máy móc cơ khí cũ :

Cách 1: Đi vào các cửa hàng bán máy móc cơ khí cũ

Mình không biết là anh em ở các vùng khác thế nào, riêng ở miền Nam mà chủ yếu là Sài Gòn thì có rất nhiều nơi bán máy móc cũ. Anh em có thể đi dọc theo Quốc Lộ 1A đoạn từ ngã tư Bình Phước lên đến Hương Lộ 2 thì vô vàn chổ bán máy ở 2 bên đường. Để đi tìm hiểu và khảo sát giá ở những cửa hàng bán máy móc cơ khí củ ở đây chắc mất cả tuần lễ không hết.

Bằng cách này anh em có thể nắm được một phần nào đó về mặt bằng giá cả và đưa ra được lựa chọn hợp lý. Theo cảm nhận khách quan của mình thì máy móc ở các cửa hàng này đã được cách bác thợ kiểm tra kỹ càng, một số nơi còn bao vận chuyển và bảo hành đến 6 tháng nên anh em cũng phần nào yên tâm. Tuy nhiên, thì giá máy móc cơ khí củ ở đây khá là cao, còn lỡ tìm được con máy hạt giẻ thì bạn nên cẩn trọng để tránh mua được quả ve chai nhé.

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	1.jpg 
Views:	13 
Size:	167.1 KB 
ID:	74941

Cách 2: Hỏi người quen nơi mua máy uy tín

Cách này mình khuyên anh em nên áp dụng tối đa nhé. Khi áp dụng cách này anh em không chỉ biết được thông tin những đơn vị bán máy móc cơ khí cũ uy tín mà còn được chia sẽ cả một kho kinh nghiệm của người đã mua và sử dụng. Mình cũng đã áp dụng phương pháp này trong suốt qua trình mua máy móc cơ khi cũ để phục vụ cho việc gia công khuôn mẫu. Tuy nhiên, mình nhận ra một chân lý là “tiền nào thì của đó”. Những đơn vị mà mình được giới thiệu thực sự rất tốt, máy móc đều chạy ngon lành, độ chính xác tương đối và các chế độ thì rất OK. Tuy nhiên, mức giá mà họ đưa ra khiến mình phải cân nhắc rất nhiều vì nó ảnh hưởng tới nguyên tắc mình đặt ra là ” lấy tiền ít làm nhiều việc”.

Cách thứ 3: Săn hàng giá rẻ

Thuật ngữ “săn hàng giá rẻ” chỉ áp dụng cho những sản phẩm mới, những mặt hàng online nay được mình áp dụng triệt để cho việc tìm mua máy móc cơ khí cũ để phục vụ cho việc gia công khuôn mẫu. Đây thực sự là một phương pháp đầy rủi ro và khả năng mua được một đống ve chai rất là cao. Vì vậy, đối với nhưng thợ săn tay mơ lơ ngơ như mình thì mình khuyên anh em không nên áp dụng phương pháp này. Tuy nhiên, với tham vọng muốn dùng tiền ít để làm được nhiều việc cùng với sự liều lĩnh, may mắn và một chút nhạy bén mà mình đã mua được gần như toàn bộ máy móc trong xưởng gia công khuôn mẫu của mình bằng chính phương pháp này.

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	2.jpg 
Views:	13 
Size:	53.7 KB 
ID:	74942