1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 13 của 13

Chủ đề: Xin giúp đỡ Mach3 hay bị treo

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Xin giúp đỡ Mach3 hay bị treo

Xin chào tất cả ae trong diễn đàn, sau khi lắp và test thử con CNC router DIY thì mình bị tình trạng như sau mong ae góp ý kiến giùm mình :
    - Trường hợp 1: Lúc đầu chỉ test 1 đoạn G-code ngắn < 200 dòng , máy chạy cắt bình thường ko có gì, nhưng khi nạp 1 đoạn code mười mấy ngàn dòng (gỗ 3d) thì bắt đầu có hiện tượng lúc thì chạy được một nửa (tầm 4k dòng) , lúc thì nhìu hơn đc 10 k dòng thì chương trình Mach3 bị treo (Not Responding) , motor đang quay mà đứng yên ko di chuyển nữa => mình vẫn thao tác tắt chương trình Mach3 xong mở lên lại , có lúc thì nhận usb có lúc thì treo , mở vài lần thì đc.
    - Trường hợp 2: chạy mười mấy ngàn dòng như trường hợp 1 nhưng có lúc máy tính ko nhận chuột và bàn phím (mình dùng chuột và bán phím wireless) , ko thao tác được gì trên máy tính nên ko kiểm tra được Mach3 đang đứng hay ko, cắm chuột và bàn phím khác vào thì PC cũng ko nhận. Nhưng nhấn nút nguồn thì PC nó vẫn hiển thị thông báo hỏi có tắt nóng mấy soft đang mở hay ko.

Mình cũng có thử vài trường hợp sau khi nghiên cứu trên diễn đàn cách xử lý bị nhiễu :
    - Lúc chạy ko bật spindle , chỉ để X, Y, Z di chuyển theo chương trình, thì thử vài chương trình đều mười mấy ngàn dòng , Mach3 chạy vẫn ngon lành, từ đầu đến cuối , sau đó mình thử bật spindle để n=13.000 v/p , cho chạy trên ko khí thì sẽ bị trường hợp 1 hoặc 2.
    - Thử nối đất biến tần, rút hết dây usb chỉ để lại 1 cục reciver của chuột + bàn phím , 1 sợi usb type A-B nối với mạch Mach3 nhưng tình huống vẫn ko khá hơn.

Thông tin máy mình như sau:
    - Mạch mach3 V2 , sử dụng USB type A-B
    - PC cài OS windows 7 64bit , CPU Xeon E5-2678V3 , Ram 48gb ECC ( 16gb*3) , SSD NVME 256gb
    - Motor: Ezi-servo-PR-60L-A

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Mình xin bố sung một số hình ảnh cho dễ nhìn :
    như hình dưới là mạch Mach3 và biến tần được tách ra để tránh nhiễu , để bật spindle thì có 1 công tắc ngoài , nhấn là bật biến tần và spindle quay với số vòng set sẵn.

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	1.jpg 
Views:	5 
Size:	102.1 KB 
ID:	76613

mong ae xem giúp mình. Thanks

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi AnyWay360 Xem bài viết
    Xin chào tất cả ae trong diễn đàn, sau khi lắp và test thử con CNC router DIY thì mình bị tình trạng như sau mong ae góp ý kiến giùm mình :
    - Trường hợp 1: Lúc đầu chỉ test 1 đoạn G-code ngắn < 200 dòng , máy chạy cắt bình thường ko có gì, nhưng khi nạp 1 đoạn code mười mấy ngàn dòng (gỗ 3d) thì bắt đầu có hiện tượng lúc thì chạy được một nửa (tầm 4k dòng) , lúc thì nhìu hơn đc 10 k dòng thì chương trình Mach3 bị treo (Not Responding) , motor đang quay mà đứng yên ko di chuyển nữa => mình vẫn thao tác tắt chương trình Mach3 xong mở lên lại , có lúc thì nhận usb có lúc thì treo , mở vài lần thì đc.
    - Trường hợp 2: chạy mười mấy ngàn dòng như trường hợp 1 nhưng có lúc máy tính ko nhận chuột và bàn phím (mình dùng chuột và bán phím wireless) , ko thao tác được gì trên máy tính nên ko kiểm tra được Mach3 đang đứng hay ko, cắm chuột và bàn phím khác vào thì PC cũng ko nhận. Nhưng nhấn nút nguồn thì PC nó vẫn hiển thị thông báo hỏi có tắt nóng mấy soft đang mở hay ko.

Mình cũng có thử vài trường hợp sau khi nghiên cứu trên diễn đàn cách xử lý bị nhiễu :
    - Lúc chạy ko bật spindle , chỉ để X, Y, Z di chuyển theo chương trình, thì thử vài chương trình đều mười mấy ngàn dòng , Mach3 chạy vẫn ngon lành, từ đầu đến cuối , sau đó mình thử bật spindle để n=13.000 v/p , cho chạy trên ko khí thì sẽ bị trường hợp 1 hoặc 2.
    - Thử nối đất biến tần, rút hết dây usb chỉ để lại 1 cục reciver của chuột + bàn phím , 1 sợi usb type A-B nối với mạch Mach3 nhưng tình huống vẫn ko khá hơn.

Thông tin máy mình như sau:
    - Mạch mach3 V2 , sử dụng USB type A-B
    - PC cài OS windows 7 64bit , CPU Xeon E5-2678V3 , Ram 48gb ECC ( 16gb*3) , SSD NVME 256gb
    - Motor: Ezi-servo-PR-60L-A
    nguyên nhân e là nằm ở chỗ cái mạch USB mach3, thử vs mạch ethernet mach3 em nghỉ se ổn hơn

b.r

4. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    nguyên nhân e là nằm ở chỗ cái mạch USB mach3, thử vs mạch ethernet mach3 em nghỉ se ổn hơn

b.r
    Thank a @nhatson đã góp ý , nhưng với tình hình hiện tại em muốn khắc phục đỡ đã, vì em cũng mới tập tành nên chưa rành lắm, khi nào thấy ổn hơn mới dám nâng cấp lên

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Mình cũng đoán bác bị treo là do dùng BoB USB. Bác mua usb isolator xem có khắc phục được không?

Nhiều bác bạn mình sử dụng các bob usb bị treo nửa chừng lắm. Thấy lũ trên CNCZone cũng than phiền về BoB USB. Bản thân nhà sản xuất bob SmoothStepper cũng recommend nên dùng bob ethernet thay vì usb.

Nếu bác đã từng viết firmware cho usb protocol thì sẽ thấy là usb protocol hơi chuối, ko có error recovery, firmware ko lo chuyện đó thì treo là bình thường. Bản thân usb cũng không có isolate nên dễ bị ảnh hưởng bởi noise.

Nếu bác là lính mới, LPT vừa rẻ vừa ổn định.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 20-11-2019 lúc 12:27:26 PM.

7. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi AnyWay360 Xem bài viết
    Thank a @nhatson đã góp ý , nhưng với tình hình hiện tại em muốn khắc phục đỡ đã, vì em cũng mới tập tành nên chưa rành lắm, khi nào thấy ổn hơn mới dám nâng cấp lên
    có những thứ ko khắc phục được, chỉ có đập đi xây lại thaoi

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Mình cũng đoán bác bị treo là do dùng BoB USB. Bác mua usb isolator xem có khắc phục được không?

Nhiều bác bạn mình sử dụng các bob usb bị treo nửa chừng lắm. Thấy lũ trên CNCZone cũng than phiền về BoB USB. Bản thân nhà sản xuất bob SmoothStepper cũng recommend nên dùng bob ethernet thay vì usb.

Nếu bác đã từng viết firmware cho usb protocol thì sẽ thấy là usb protocol hơi chuối, ko có error recovery, firmware ko lo chuyện đó thì treo là bình thường. Bản thân usb cũng không có isolate nên dễ bị ảnh hưởng bởi noise.

china giò cũng làm ethernet roài có điều vài chịu lận

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết

em có dạo 1 vòng tìm hiểu thì thấy có loại USB Isolator này là tạm ổn nhất :

Name:	1.png 
Views:	0 
Size:	146.1 KB 
ID:	76617

còn có những loại khác mà tiền còn mắc hơn mua cái mạch Ethernet Mach3.

Nhưng mà sợi cap USB em đang dùng thì 2 đầu cũng có chống nhiễu rồi, như hình :

Name:	1.png 
Views:	69 
Size:	48.7 KB 
ID:	76618

vậy thì khả năng thành công cao ko a nếu e thêm 1 con USB Isolator ? : PC -> USB Isolator -> cáp USB -> BoB
    em là lính mới nên ko rành lắm, mày mò đổi sang LPT mà ko ai hướng dẫn thực tế cũng căng, sai 1 ly đi 1 dàn thì chết

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

WtWvcJC

có những thứ ko khắc phục được, chỉ có đập đi xây lại thaoi
    haiz em mày mò 2 ngày rồi, chưa khắc phục đc tình hình, nếu ko thể cải thiện chắc phải ráng đầu tư cái mạch Ethernet Mach3, nhưng mà về đấu dây thì e chịu
    ko biết là e có thể dò dây từ cái Mach3 USB rồi đấu tương tự cho thằng Ethernet ko anh?

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    em nhớ 1 chi tiết quan trọng là khi ko bật spindle thì cỡ nào chạy cũng ok, e đợi nó chạy 1 chương trình mấy tiếng cũng ok , chỉ khi bật spindle thì mới có vấn đề.
    em không biết là h em tách cái biến tần đặt xa ra, hoặc làm gì đó để tránh ảnh hưởng tới BoB đc ko anh @nhatson @Gamo ?

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    tháo tung ra đi dây điện lại
    move biến tần ra xa
    chỉnh chọt thông số btần
    thay day usb siêu xịn
    diy là niềm dui 2 ngày thôi đã chán ah?

b.r

14. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    tháo tung ra đi dây điện lại
    move biến tần ra xa
    chỉnh chọt thông số btần
    thay day usb siêu xịn
    diy là niềm dui 2 ngày thôi đã chán ah?

b.r

thank bác, để em thử xem ổn ko. em không chán mà là em mày mò qoài nó chưa ra được vấn đề, phải kiếm người tâm sư học đạo

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    e đã giải quyết được vấn đề, lắp thêm lọc nhiễu là hết bị. Cảm ơn mọi người đã tư vấn nhé

Các Chủ đề tương tự

1. Cần giúp đỡ về mạch changer pum cho mach3 cnc
    Bởi duyvinh101 trong diễn đàn Điện - Điện tử - Tự động hóa
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 13-07-2018, 02:27:08 PM
  2. Lỗi màn hình máy tiện CNC bị treo.
    Bởi tichtac trong diễn đàn Máy tiện CNC
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 05-10-2017, 06:34:49 PM
  3. Cứu: máy tiện CNC bị lỗi treo màn hình.
    Bởi tichtac trong diễn đàn Các loại máy CNC khác
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-10-2017, 05:28:36 PM
  4. Xin giúp đỡ về soft limit trong Mach3
    Bởi minhtuan2403 trong diễn đàn Break Out Board, Controller
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 15-08-2017, 09:35:48 AM
  5. máy cnc 3 trục bị lỗi các anh giúp đỡ..
    Bởi RCBT trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 16
    Bài viết cuối: 10-05-2014, 08:02:49 PM