1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 8 của 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 67891018 ... CuốiCuối
Kết quả 141 đến 160 của 393

Chủ đề: VietnamCNC khoe đồ!

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi itanium7000 Xem bài viết
    Quá khả thi về mặt điều khiển rồi. Nhưng mà khi muốn phay trên trục A anh làm thế nào?
    Tormach có giải pháp cho tiện và phay 4 trục là đặt hẳn 1 cái mini lathe lên bàn X luôn )

Cái này em sợ điều khiển hơi khó bác ạ, ý em là a ma tơ tập toẹ như em ý ạ.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    bản chất bạc đạn độ runout cực thấp rồi , em tin cái vòng nào của bạc cũng làm cho cây kim 0.01 đứng cứng ngắt , việc thiết kế như thế nào để đảm bảo cho quay mà không cho dịch chuyển dọc trục , nói nôm na như thiết kế cái spindle là ok , chỉ cho quay thôi còn lại là không cục cựa gì nữa .

--- 2 bạc đũa côn có thể lắp sát nhau thì cho kết quả như thế , bạc 6xxx hay 7xxx cũng ok nhưng dễ bị tác động ngang , nên thiết kế chuẩn là phải có khoảng cách giữa 2 bạc là ngon nhất , tuỳ theo độ cứng thì các bác cho dài hay ngắn thôi.
    --- 1 bạc 5xxx cũng tương đương 2 bạc 7xxx lắp sát đảo mặt , nhưng độ cứng dọc trục kém hơn 2x7xxx , với máy gỗ dùng 1 bạc 5xxx là có thể thay thế 2 bạc kẹp visme bi rồi.

--- với công nghệ bây giờ thì anh em dùng bạc đĩa con lăn mà em hay giới thiệu với harmonic , 2 bi đũa xếp chéo góc nhau nên đảm bảo độ cứng vững tốt , kết cấu siêu mõng cho độ cứng vững không thua gì 2 em đũa côn lắp sát , thấy mấy cái đĩa này làm trục A là siêu ngon.

hình trục A đơn mà bác Vietnamcnc dùng là có dùng 1 bạc đạn mặt bích con lăn size 50 nhé , chịu tải vài trăm kg chứ không ít đâu .

@ anh Giang hehe , chọt anh 1 phát anh chia sẽ bí quyết lắp mâm cặp nhé , nhờ thế mới biết được trọn vẹn bí quyết của anh chứ.
    Nhân tiện xin phép bác vietnamcnc cho em hỏi bác Nam CNC chuyên gia spindle/bearing chút nhé. Bác Nam ơi, em đang cần 1 cặp 7206C của NSK hoặc SKF hàng mới. Giá nó như thế nào hả bác?

Thợ bậc 7 vietnamcnc's Avatar
    Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Cho em hỏi ngu ngu tí, nếu cái trục A mà mình không bắt lên bàn X, lại đi gắn chặt ở khung bệ máy, rồi thì gắn dao tiện lên bàn X, dùng XY để chạy dao tiện. Trục A dùng step quay phôi. Lúc này spindle phay sẽ không quay mà máy chạy như máy tiện thì có khả thi về mặt điều khiển không ạ ? Ý em là lúc thì chạy spindle phay như máy phay, lúc thì chuyển sang chạy như máy tiện ấy ạ. X, y, Z và A đều là step lai ạ.

Em đọc suông nhiều về cái món điều khiển cnc mà chả vào đầu được tí nào, nản quá chế con máy chạy thử cho nó có thực tế tẹo, may ra học được chi đó về món điều khiển các trục
    Được bác ợ ... nhưng chỉ ngắm nó cào phôi mỏng và nhẹ ở tốc độ trình chiếu chậm thôi.

Nếu muốn ra sản phẩm thì A phải là servo công suất lớn để đạt tốc độ và moment (chừng 1.5Kw trở lên nhé!)
    Khi đó sẽ kéo theo nhiều thứ lớn hơn nữa... đặc biệt càng lớn nếu ham hố tốc độ càng cao!

Tớ cũng đang định làm con tiện CNC spindle không hồi tiếp nhưng lười và cơ bản là.... vốn nhàn rỗi chưa đủ!
    Lần sửa cuối bởi vietnamcnc, ngày 24-05-2015 lúc 07:55:46 AM.
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC
    LH 0902241696-Mr Giang- cncvinamit@gmail.com

4. Thành viên đã cám ơn vietnamcnc cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    trả lời riêng 1 xíu cũng như cho anh em biết luôn, em chỉ mua hàng 2nd lúc rãnh rỗi thôi, 7206 C tầm 150K 1 cái , nếu biết lựa hàng thì cũng rất mới , đủ để gắn spindle quay vô tư , còn hàng mới 100% của đúng 2 hãng này thì tiền triệu luôn đó nha bác itanium , mà thậm chí phải đợi 1 thời gian đặt hàng về nữa , mấy cái này làm gì có hàng có sẵn , nó mắc bỏ xừ.

Nghe đồn có đại gia thay bạc đạn cho con spindle TQ đồ gỗ 5Kw ( 4 cái ) hiệu SKF mã gì chưa biết mà mất hết 21 chai ... đủ tiền mua 2 con mới nhẩy
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

6. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    65
    Được cám ơn 31 lần
           ở 25 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    trả lời riêng 1 xíu cũng như cho anh em biết luôn, em chỉ mua hàng 2nd lúc rãnh rỗi thôi, 7206 C tầm 150K 1 cái , nếu biết lựa hàng thì cũng rất mới , đủ để gắn spindle quay vô tư , còn hàng mới 100% của đúng 2 hãng này thì tiền triệu luôn đó nha bác itanium , mà thậm chí phải đợi 1 thời gian đặt hàng về nữa , mấy cái này làm gì có hàng có sẵn , nó mắc bỏ xừ.

Nghe đồn có đại gia thay bạc đạn cho con spindle TQ đồ gỗ 5Kw ( 4 cái ) hiệu SKF mã gì chưa biết mà mất hết 21 chai ... đủ tiền mua 2 con mới nhẩy
    Anh nam chỉ em 1 chiêu phân biệt hàng skf hay nachi xịn đc ko ạ. Em làm trong công ty của quân đội. Vòng bi mua về toàn tiền triệu ko chỉ có 2 loại là nachi bèo nhất như 6201 là 500k/đôi. Còn 7208c là 10triệu 1 cặp của nachi nhưng mà cũng cà tưng lắm có vòng thay chỉ tháng là tèo chắc bọn mua nó trộn cả đồ lởm vào anh chỉ em bốc mấy cái xịn xịn về nhà diy dùng

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    ông kia bị gì thế 6201 làm gì 500K , nếu Nachi thì 50K 1 cặp 6201ZZ thì có

---- chưa biết 7208C tại sao lên đến 10tr 1 cặp , quá đắt , còn phân biệt thì chịu thua , vì người ta muốn copy thì phải làm cho giông chứ, em ứ chơi hàng mới vì sợ dính hàng copy , chỉ mua hàng 2nd thôi , cũng may gặp toàn hàng tốt giá rẻ và chắc chắn 1 điều em nó hàng Japan chánh gốc.

Việc về độ bền thì ngoài bạc tốt ra còn đòi hỏi người bảo trì phải thật sự hiểu biết về cách thay bạc đạn , chứ không thôi khi lắp vào bạc đạn không đúng vị trí , nghiêng , chưa tiếp xúc thì 1 tháng cũng banh xác thôi à.

Có đi mua bạc mới ở 1 tiệm tên gì ...Long đó trên đường Nguyên Công Trứ quận 1, gần chợ Dân Sinh, người ta nói nếu có mua dòng 7xxx C thì người ta có bán hàng mới 100% của Nachi , tính ra Nachi rẻ hơn NSK và SKF nhiều , người ta nói thế em biết thế.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vietnamcnc Xem bài viết
    Được bác ợ ... nhưng chỉ ngắm nó cào phôi mỏng và nhẹ ở tốc độ trình chiếu chậm thôi.

Nếu muốn ra sản phẩm thì A phải là servo công suất lớn để đạt tốc độ và moment (chừng 1.5Kw trở lên nhé!)
    Khi đó sẽ kéo theo nhiều thứ lớn hơn nữa... đặc biệt càng lớn nếu ham hố tốc độ càng cao!

Tớ cũng đang định làm con tiện CNC spindle không hồi tiếp nhưng lười và cơ bản là.... vốn nhàn rỗi chưa đủ!
    Em thấy mấy con máy tiện CNC công suất động cơ chính mèng mèng cũng 5-7kw, nhìn thì có con giống giống động cơ 3 pha, gúc thì thấy Mach3 chạy qua cái gì gì PWM rồi điều khiển tốc độ mô tơ.

Nhà mình có cụ nào làm cái món này để tiện được ren chưa ạ ?

Vụ trục A đặt trên bàn máy em nghĩ khó móc được lỗ ạ

10. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Có thể dùng VFD với motor thường vẫn có thể ren với Mach3 được ạ.
    Cụ thể là Mach3 có PID để điều khiển cái speed của trục chính, nhận phản hồi tín hiệu tốc độ qua đường input là index.
    Làm cụ thể thì chưa vì lathe thì em làm với servo làm trục chính, nên nó chạy speed chính xác lắm đa. Chứ làm qua VFD thì em thấy mấy anh tây làm hoài.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

12. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    tormach đời cũ, dùng btan VF vần chạy tốt

14. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Trong lúc cái trục A phay cái đống củi thì tiện được 2 cái chuôi con dấu:

nhưng cuối cùng thì lại là 2 cái chân đèn... cúng:

Còn mấy cái que củi thì đóng vào cái ống nhôm cộng với 10 cục nhôm hôm trước thành mấy cái bộ thế này:
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Mấy cái cục tròn tròn là bác chủ phay hay tiện đấy ạ ?

17. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Tiện bác ợ

Nghe bảo nó là trục chính của bánh xe bò, lắp ổ bi... nên đòi hỏi độ đồng tâm, vuông góc và dung sai chặt một chút!
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC

Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cnclaivung Xem bài viết
    ok anh, anh hứa nhé, có thì hú em
    Hàng của em đây:

Giá 2tr500k trọn bộ, mọi người cứ mua như đi siêu thị...

Ưu tiên cho cnclaivung, nhưng các bác khác muốn mua thì cũng bán tuốt.
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC

20. Thành viên đã cám ơn vietnamcnc cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả cnclaivung's Avatar
    Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    có em , he he, cảm ơn anh nhiều, đã ko quên em, để dành xiềng hổng dám sài...mà anh làm hộ em cái mặt bich để ưm gắn mâm cặp chứ này về em trình còi quá anh ạ đại khái như này nè anh Giang ôi....em đang có cái mâm cặp sét hết rồi anh ui
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm DSC01224.jpg‎  

Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 18-06-2015 lúc 09:46:44 PM.

Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cnclaivung Xem bài viết
    có em , he he, cảm ơn anh nhiều, đã ko quên em, để dành xiềng hổng dám sài...mà anh làm hộ em cái mặt bich để ưm gắn mâm cặp chứ này về em trình còi quá anh ạ đại khái như này nè anh Giang ôi....em đang có cái mâm cặp sét hết rồi anh ui
    Mâm cặp size bao nhiêu?

Lỗ bắt ốc thế nào?

Nếu làm cái bích gắn trực tiếp vào cốt motor e rằng không ổn.
    Ở đầu hộp số là bạc 6XXX, bạc này chịu lực tải ngang vài tram kg, nhưng chịu lực dọc trục không cao...

Và nếu cốt hộp số không có bậc chặn thì khi ép chống tâm vào có thể làm tuột cốt hộp số, dồn toàn bộ lực lên cốt motor..

Còn trường hợp phổ biến hơn là khi có lực tác dụng ngang quá lớn sẽ làm cong cốt motor....

Do đó phải làm cái bích có bậc và gắn vào cái body có ổ bi chịu lực dọc trục rồi mới kết nối với motor...
    Làm tới đây coi như xong cái trục A
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC

23. Thành viên đã cám ơn vietnamcnc cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    mâm cặp size 200 trung quốc, chà, anh Giang nói thế cũng công phu quá ha,,,vậy cái hộp số này chỉ như giảm tốc thôi hả anh, tỉ số truyền nó bao nhiêu anh ợ, em thì làm cho máy gỗ, muốn nó chịu tầm 50kg trở lại là mãn nguyện rồi, em cũng ko biết phải làm sao nữa, phải mặt bích bạc con lăn thì tốt quá...
    hiện tại em cũng có con hộp số hành tinh 1/30 mà nó cốt âm 12 răn xéo mới ác, muốn làm nó phải cắt côt moter hiện có thì uổn, mà cái moter 3fa lại ko sài được vi bước
    Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 19-06-2015 lúc 03:39:28 PM.
    thợ mộc hàn sắt

Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Ặc ặc hự hự .... ộc ộc...

Có 50kg gỗ mà dùng cái mâm cặp D200?

Cái mâm đó nặng hơn 20kg rồi.

Cái bộ Vexta này chắc là không tải nổi cái mâm của bác rồi.
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC

26. Thành viên đã cám ơn vietnamcnc cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    vậy cho em từ chối bộ này để từ từ em kiếm cái hộp số mặt bích diy cái mâm bắt gỗ 3 chấu thôi cũng được...thành thật xin lỗi anh
    thợ mộc hàn sắt

28. Thành viên đã cám ơn cnclaivung cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Rảnh rỗi sinh nông nổi....

Lại đè 1 cái harmoníc 1/10 ra làm 1 cái trục A.

Làm xong buộc lên sau xe chở đi bán dạo luôn:

Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    13
    Được cám ơn 23 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vietnamcnc Xem bài viết
    Rảnh rỗi sinh nông nổi....

Lại đè 1 cái harmoníc 1/10 ra làm 1 cái trục A.

Làm xong buộc lên sau xe chở đi bán dạo luôn:

đổi nghề đi bán dạo luôn .... bán xong làm máy lạng bê thui đi anh ơi ,.
    Industry Research & Application Center.
    leduc_cktd@yahoo.com.vn
    CP:0909300332
    http://www.letech.vn

Trang 8 của 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 67891018 ... CuốiCuối