1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 92

Chủ đề: Đam mê

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết

Đam mê

"Cuộc đời là hành trình đến với cái chết..."

Thật vậy, cuộc đời là một hành trình. Mỗi người có một con đường dài ngắn khác nhau, dù thẳng tắp hay loằng ngoằng thì đều phải tuân theo một nguyên tắc thiết kế của cuộc sống đó là đích đến cái chết. Mình không thích cái đích đó cho lắm.

Hôm nay không phải vì buồn mà viết, cũng chưa hẳn đã vui quá mà viết mà là do mình nhìn rõ hơn, xa hơn con đường phía trước nên cần lưu lại vài dòng để làm hành trang cho đoạn đường tiếp theo. Nó đơn giản chỉ là đoạn đường phía trước chứ không phải là gì ghê gớm gian nan chông gai gì cả. Vì xét cho cùng thì đoạn đường nào mà chẳng lắm gian truân.

Chuyện hôm nay mình muốn viết đó là 'đam mê'. Đam mê là gì? Tất nhiên mình có khái niệm cho nó nhưng vẫn thử vào google để search. Vậy là google vẫn cho ra google instant search của từ khóa này. Chứng tỏ có rất nhiều người tìm kiếm nó. Mà đúng thôi, vô số từ khóa đã quá phổ biến, kiếm từ gì mà chẳng có. Một hành động hơi thừa một tí. Tuy nhiên theo khái niệm riêng của mình thì đam mê là sự tự nguyện thực hiện một chuỗi các vấn đề để tạo nên một kết quả nhất định thuộc một lĩnh vực nào đó. Một người có thể có rất nhiều đam mê.

Đam mê xếp sau một vài thứ có vẻ giống nó, những thứ đó là: tình (tình mẫu/phụ tử/anh chị em, tình yêu), lý tưởng...

Nếu như mình noi theo lời dạy của Phật tổ Thích Ca Mâu Ni đã nói trong Tứ Diệu Đế về nguyên nhân dẫn đến sự khổ thì 'đam mê' là một yếu tố số một, yếu tố khổng lồ đưa con người ta đến với khổ đế. Bởi vì những gì làm nên "ta", làm nên bản thân sẽ tuân theo nguyên tắc sinh lão bện tử, vì lý do nào đó phải xa lìa hoặc không được tiếp cận với điều mình thích và dẫn đến đau khổ, cho bản thân và có thể cho cả người khác. Có lẽ cũng vì thế mà đâu đó ai đã viết lời bài hát "Đam mê ơi tha thứ hết cho người...".

Vậy vì sao lại có đam mê, nó từ đâu đến?

Mình từ nhỏ chỉ tiếp xúc với đất, với cây cối, ruộng đồng, tôm cá và đêm đêm đèn dầu. Năm 11 tuổi chỗ mình bắt đầu có điện và cả một thế giới mới đặt vào gia đình mình qua chiếc tivi màu nội địa 14 inch. Khoảng nửa năm sau đó, lần đầu tiên mình tháo cái tivi ra và ấn tượng mạnh mẽ, đúng hơn là vô cùng mạnh mẽ, board điện tử đầy IC, điện trở, tụ điện v...made in japan. Từ nhỏ chưa bao giờ thấy những thứ đẹp như thế. Câu hỏi lớn đầu tiên trong đời đó là: Tại sao người ta biết làm ra những thứ đó và làm ra bằng cách nào. Mình đã tiêu tốn quãng thời gian cấp 2, cấp 3 để trả lời cho một câu hỏi. Tiêu tốn vài năm sau đó cho một vài mong muốn thử nghiệm. Đó là một trong những đam mê của mình: Điện tử.

Cuối những năm 90 trên tivi hay phát chương trình "Sự lựa chọn cho tương lai" (hình như vào buổi trưa). Nhìn những chiếc máy vi tính, những chiếc palm pilot (một thiết bị PDA thời đó) sao mà có ma lực mạnh mẽ thế. Chợt nhìn lại cái Casio FX-500A của mình thấy buồn thiu. Đến tận bây giờ vẫn săn lùng mà chưa kiếm được cái palm pilot nào. Đó là thời gian mình ý thức về Công nghệ thông tin. Cái gì mà công nghệ thông tin - với mình lúc đó là các hình ảnh phức tạp hiển thị trên các thiết bị hiện đại. Do không có máy tính nên suốt ngày chỉ biết viết thuật toán ra giấy và rồi nghiện viết, cái gì cũng thuật toán, tưởng chừng như nó có thể thay đổi thế giới hôm nay và ngày mai. Con đường học hành cuối cùng theo nghĩa trường lớp của mình cũng là CNTT.

Cũng trong thời gian này mình thèm khát âm nhạc kinh khủng. Luôn mơ về một đôi loa, có loa bass, có loa treble. Một cái amplifier có graphic equalizer để điều chỉnh âm sắc của nhạc cụ, giọng ca sĩ...Tuy nhiên thực tế thì khác. Mình có một cái loa chứ không phải đôi loa, do mình tự làm. Nó là cái hộp bìa carton gắn một cái loa bass cũ, một cái loa treble nhỏ và một cái mạch HA1392 (nó hỏng lại thay bằng LA4440). Nguồn âm thanh là một cái đài bằng tí hon to hơn cái băng một tí của Trung Quốc mà mất hẳn cái cửa băng. Nghe Phi Nhung, Chế Linh sướng tai không thể tả! Nói đến đây chợt nhớ đến một số thằng bạn xa xưa mười mấy năm chưa gặp lại. Âm nhạc có phải đam mê của mình không? Không biết.

Đối với bản thân mình thì nhìn theo một góc nhỏ nào đó thì âm nhạc là một trong nhiều lý do dẫn mình đến đam mê điện tử. Nhưng nhiều khi không hẳn thế. Bốn năm trước mình có tiếp xúc với một số khí tài quân sự điện tử và từ đó lao vào nghiên cứu vi điều khiển, CPLD, FPGA, mua đủ thứ board và linh kiện và thử nghiệm đủ thứ, cũng chưa có gì là hài lòng vì còn quá nhiều gian nan.

Bố mình là thợ cơ khí của xưởng sửa chữa khí tài quân sự quân khu 4. Từ nhỏ mình được tiếp xúc với rất nhiều thể loại súng ống, xe tăng, cơ khí đủ thể loại thế mà không hề thích cơ khí tí nào. Lúc học CNTT thì học thế nhưng đầu óc cứ chăm chăm vào điện tử. Nhưng mấy năm gần đây, mê cơ khi điên cuồng. Đây cũng là đam mê chết người nhất vì tốn tiền, rất tốn tiền. Một chi tiết cơ khí nhỏ thôi nhưng không thể cưỡng lại được góc cạnh sắc nét của nó, ánh kim loại ma mị có thể khiến đồng tiền trở nên gần vô nghĩa...

Có ai không có đam mê không?

Có lẽ là có, nhưng giờ đi ngủ đã, nhạc đang đến đoạn hay quá, thưởng thưởng để ngủ rồi bữa nào phê phê viết tiếp.

PS: Mình còn có một đam mê lớn nữa đó là gái đẹp
    Lần sửa cuối bởi itanium7000, ngày 22-11-2014 lúc 02:36:16 AM.

2. Có 13 thành viên đã cám ơn itanium7000 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 duonghoang's Avatar
    Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    --- Đàn ông không mê gái đẹp thì mê gì nữa bác?? ^^
    Email: duonghoang05@gmail.com
    Mobile: 0988467839

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Hi, ba bác có chung niềm đam mê

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    307
    Được cám ơn 261 lần
           ở 153 bài viết
    gái đẹp ko hẳng nhìn vào là thích, có mấy em đẹp thì có đẹp đó nhưng nhìn vào chẳng có cảm tình và thích tí nào cả ^^, chỉ khoái chọc mấy em sinh viên đi qua đi lại xưởng thôi ^^,

đọc bài bác em thấy em cũng giống bác ghê,ba em cũng là kỹ sư cơ khí cho nên tiếp xúc với cơ khí từ nhỏ mà nhỏ đâu biết j về điện tử, chỉ giỏi chơi điện tử ( game) ^^, còn lại là phá phách mấy con robot của mấy đứa hàng xóm với ra di ô của ông chú, mê mẩn miết mà vẩn ko hiểu nguyên lý hoạt động của nó, lơn lên học điện tử rồi mới biết đơn giản,

em thì cũng học khá treo ngoe so với đam mê của mình, cấp 3 học lớp chuyên toán lý mà tham gia vô đội tuyển sinh học ^^, học xong cấp 3 tiếp tục cố gắn đam mê theo điện tử rốt cuộc ra đời lại làm công nghệ thông tin, ^^, vừa học vừa giúp xếp mấy việc phay tiện lặt vặt trong xưởng, tiếp xúc lại với cơ khí của gia đình đam ra nghiện ^^, nhiều lúc mê mẩn mấy chi tiết cơ khí, trông nó đẹp làm sao, nhất là các đường tiện trên sắt cứng, ôi vuốt nó còn sướng hơn vuốt chân dài ^^, h thì kiếm cơm bằng cơ khí + điện tử + và CNTT ( lắp ráp máy CNC)

6. Có 3 thành viên đã cám ơn writewin cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    Fr4 có 2 bác tuấn cả 2 bác viết chuyện XXX đều hay người mà không có đam me thì đáng tiếc
    nói đến gái . nhất là mấy em sv , thế quái nào tối qua gần 12h đêm em đi bộ về nhà ngang qua bãi đất , chố đấy cũng vắng ngay có 2 em sinh viên đang .................ngồi t........è thấy em di qua 2 em cươi rúc rích =) em giả vờ tỉnh bơ đi qua rồi chợt quay đầu lại giả vờ tìm đồ .......
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Em cũng giống bác có rất nhiều đam mê. Xe cộ, âm thanh,công nghệ, ảnh ọt, điện tử, điện lạnh, cơ khí, điều khiển, RC...

và bây giờ em như này...

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	12.jpg 
Views:	456 
Size:	38.9 KB 
ID:	4870

9. Có 8 thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Đúng thấy lời đâu không thấy , hứa hẹn lấy đồ nợ mấy chục triệu đây , còn mấy cha khác cũng hứa hẹn nợ mình mấy chục tr nữa . Cái forum
    gì mà nợ lòng vòng thấy ghê , đam mê rồi mệt đây. Trời !!!!!!!!!!!!!!
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 22-11-2014 lúc 09:59:43 AM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

11. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Cũng vì trót mê món này mà tiền trong tài khoản em cứ đầy rồi lại vơi.
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

13. Thành viên đã cám ơn emptyhb cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi emptyhb Xem bài viết
    nó phải vơi rồi nó mới lại đầy được

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi emptyhb Xem bài viết
    Tài khoản em nó chưa bao giờ đầy. Nó chỉ vơi ít hay vơi nhiêu thôi hic hic

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Tài khoản em nó chưa bao giờ đầy. Nó chỉ vơi ít hay vơi nhiêu thôi hic hic
    hihi, chưa cạn là tốt rồi, tk của mình cứ lên chút lại cạn!!

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Với em đầy là được + tiền, vơi là bị trừ tiền.

Giá như chỉ có đầy mà không có với )
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi biết tuốt Xem bài viết
    Fr4 có 2 bác tuấn cả 2 bác viết chuyện XXX đều hay người mà không có đam me thì đáng tiếc
    nói đến gái . nhất là mấy em sv , thế quái nào tối qua gần 12h đêm em đi bộ về nhà ngang qua bãi đất , chố đấy cũng vắng ngay có 2 em sinh viên đang .................ngồi t........è thấy em di qua 2 em cươi rúc rích =) em giả vờ tỉnh bơ đi qua rồi chợt quay đầu lại giả vờ tìm đồ .......
    Để em kể các cụ nghe chuyện có thật của mấy cha đi lính nhá

Hồi oánh nhau biên giới Việt Trung, trên chuyến xe ấy có 2 anh lính về phép thăm nhà. Ngồi gần có một cô gái mà em nghe kể lại là rất chi là xinh. Dưng mà cũng rứt là kiêu các cụ ạ. Hai anh lính kia bắt chuyện kiểu gì cũng ... không được. Hai anh này..,. tức lắm. Quân bành trướng các ông còn chả sợ, về đây lạ bị con bé này... bắt nạt.

Đến chỗ nghỉ. Thấy cô gái vội vội vàng vàng chạy ra khu đất phía sau nhà rồi ngồi thụp xuống.... Một anh lính nhanh tay chụp hòn đá to tướng, xông thẳng vào... quát:

- Đứng im..... mày làm gì ở đây
    - Dạ... dạ.. cô gái lắp bắp... em... đái ạ.
    - Ừ, đái thì được, tưởng mày ỉa thì ông ... ném chết

19. Có 6 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    Cuối cùng a lính cũng bắt cô gái lên tiếng mà lại phải vâng dạ đàng hoàng
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Hì, em tiếp cái đoạn 2 anh lính về phép, bi chừ đến cái đoạn trả phép ạ ( sorry chủ thớt, tại bác Biêt tuốt bác í khơi mào cái chuyện gặp con gái đi.. tè ạ)

Đầu năm, hai anh lính nhà ta trên đường về đơn vị ( các anh lính bao giờ cũng đi 2 người, cho nó vui ạ, chắc giống mấy cha đi bãi chọn đồ ) Trên xe lại có một cô gái rứt là xinh đẹp, cô này cũng lại đi một mình,, thế mới hay. Mà chuyện con gái đi một mình, lại còn xinh đẹp nữa thì đương nhiên phải kiêu roài. Hai anh lính bắt chuyện.... không được. Tức tiếp

Roài một anh bắt đầu ngắm nghía và ... nhận ra thì là mà gò má cô này càng lúc càng ... đỏ. Ngồi thì không yên. Chít mầy roài he he. Cô bé này chắc tết vừa rồi ăn uống quá đà, tào tháo đuổi đây.

Thế là... một anh bèn bảo anh kia:

- chết rồi mày ơi, tao ăn phải cái gì... khó tiêu, bi chừ... bụng ấm ách quá, còn bao lâu nữa mới đến chỗ nghỉ hả mày ?
    - Còn ... lâu đấy. Tao bảo cho một mánh nhá. Muốn nhịn được lâu thì mày... giựt lấy cái tóc ở gáy, rồi cho vào mũi... ngoáy một cái. Hết ngay

Cô gái xinh đẹp nghe được, liền lén lén ... nhổ cái tóc, rồi cho vào mũi... hắt xì.....

22. Có 3 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Hôm nay thấy có cha bán cái CB400 ngon quá, lòng tham lại trỗi dậy...

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi itanium7000 Xem bài viết
    "Cuộc đời là hành trình đến với cái chết..."

Thật vậy, cuộc đời là một hành trình. Mỗi người có một con đường dài ngắn khác nhau, dù thẳng tắp hay loằng ngoằng thì đều phải tuân theo một nguyên tắc thiết kế của cuộc sống đó là đích đến cái chết. Mình không thích cái đích đó cho lắm.

Hôm nay không phải vì buồn mà viết, cũng chưa hẳn đã vui quá mà viết mà là do mình nhìn rõ hơn, xa hơn con đường phía trước nên cần lưu lại vài dòng để làm hành trang cho đoạn đường tiếp theo.
    Em kể các bác nghe cái đám ma bà dì em nhá.

Bà dì em đã nghỉ hưu mấy năm, trước bà ấy là giáo viên. Người Quảng trị, sống và dạy học cũng ở đấy. Bà ấy mất khi tuổi chưa đến 70. Mất khá đột ngột.

Hôm đưa tang, theo lệ xe chạy một vòng quanh thị xã chào từ biệt. Em rợn người khi nhìn hàng học sinh mặc đồng phục dài kinh khủng đứng làm 2 hàng, một ở tim đường, một bên lề. Về đến làng cũng thế. Học sinh cũ của bà ấy đứng bạt ngàn bãi tha ma.

Về đến nhà, nhìn đám học sinh cũ họ từ các phương trời lặn lội về viếng mà em nghĩ: sống như thế mới là sông chứ.

Thằng con trai bà dì có một câu viếng mẹ nghe rất đúng các bác ạ, mẹ nó dạy: Con người sinh ra không phải để tan biến đi như một hạt cát vô danh. Họ sinh ra để in dấu lại trên mặt đất và in dấu lại trong trái tim người khác.

25. Có 3 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Con người sinh ra không phải để tan biến đi như một hạt cát vô danh. Họ sinh ra để in dấu lại trên mặt đất và in dấu lại trong trái tim người khác.
    Em ngưỡng mộ câu nói này .
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Hôm nay có dấu hiệu bị cảm lạnh, vào cửa hàng mua thuốc gặp một anh khách vào kêu em dược sỹ:
    - Em ơi bán cho anh lọ xi (C)
    Tần ngần 1 giây, ẻm trả lời:
    - Anh ơi em không bán xi đánh giày ạ...

Mua thuốc xong chạy ngay vào quán matxa chân gần nhà, vừa vào vừa run...chỉ hy vọng đừng có gặp cái em béo quen thuộc đó. Trời thương mình, gặp ngay cái em xinh nhất ***y số 1 của quán. Xong, từ nay sẽ tìm mọi thủ đoạn để setup với ẻm hê hê.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Đau đầu với các ray trượt con lăn và BT30 ATC.

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. ngthha! Từ Đam Mê...
    Bởi ngthha trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 29
    Bài viết cuối: 28-05-2014, 06:11:39 PM