Chào các cao thủ,

Em thấy bác Nhật Sơn đã giảng nhiều về Stepper nhưng chưa thấy ai giảng về servo hết nên xin các cao thủ chỉ giáo với.

Em mới mua 1 em tính dùng để làm trục Z như trong hình
Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	20140830_101436.jpg 
Views:	4 
Size:	1.31 MB 
ID:	3403

Em này có 1 bộ thắng: chích điện 24v vào thì nhả thắng ra, quay trục được.
Encoder: từ encoder ra 4 sợi dây vào 1 board mini rồi ra một đống dây (chắc cũng phải hơn 6 sợi, em chưa đếm kỹ)
Dây motor của em gồm 3 dây: dây đỏ, đen & trắng thông nhau. Sau lưng ghi 60v. Em chích que đo của em thôi mà đã thấy motor có phản ứng, cắm 24v vào từng cặp một thì motor nhúc nhích 1 phách rồi đứng, chuyển cặp khác thì nhúc nhích tiếp, phải cái nó ra cái mùi giống giống mùi điện nẹt.

1. Như vậy chú này là motor loại gì vậy các cao thủ? AC servo hay DC servo hay brushless DC?
2. Tại sao em chích que đo ko thôi đã thấy nhúc nhích? Mà cho 24v vào thì có mùi mặc dù dây ko nóng (dây kep cá sấu mini).
3. Nếu là Brushless DC, quay bằng 3 dây UVW thì em có dùng nó để điều khiển theo kiểu stepper motor được ko? Hay nên điều khiển theo dạng servo hay hybrid?
4. Trong trường hợp mình cần điều khiển theo dạng servo, Mach3 đầu ra là pulse chứ ko phải tọa độ điểm đến, mình điều khiển bằng cách nào?
5. Khi chạy cnc theo kiểu servo, bị overshoot thì miếng phay của mình cũng bị ảnh hưởng theo, trong trường hợp như thế thì các cao thủ chuyên dùng servo thấy các hãng giải quyết bằng cách nào?

Cảm ơn các bác nhe!