1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 13 của 54 Đầu tiênĐầu tiên ... 3111213141523 ... CuốiCuối
Kết quả 241 đến 260 của 1072

Chủ đề: dự án dần xây

Thợ bậc 7 ít nói's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội 36 Bùi Ngọc Dương
    Cám ơn
    189
    Được cám ơn 277 lần
           ở 213 bài viết
    http://h5.m.taobao.com/awp/core/deta...08&ns=1#detail
    Hạng này mới độc . diy lun . cụ làm driver em nghĩ tốt rồi. Cái driver của cụ em đã test qua. Bỏ qua độ bền thì em thấy khá êm ái . thêm cục này nữa à anh em có vếc sơn . thay vếc ta
    Nó lợi cái em cắm vô motor 50 nm thì kinh khủng
    Lần sửa cuối bởi ít nói, ngày 27-09-2014 lúc 01:33:22 PM.
    0978835302

2. Thành viên đã cám ơn ít nói cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    na ná cái proaush, hiện đại hơn là hiệu chỉnh bằng software .
    tich hợp được thì vẫn hay hơn, dùng bộ dkhien ngoài có 1 hạn chế là ko theo phase của step, lúc sửa vị trí step lắc dến dúng pole mới bám theo được
    em thấy bọn taobao bán cả sỏurce cua HBS cơ , bo tay

túm lạ nếu ptrien em vẫn all in one, tách ra ko tận dụng hết được khả năng closed loop ah
    cũng cứ từ từ, servo ac cũ trong này còn nhiều và cũng chưa đắt lắm, nên bà con trong này ko hào hứng lắm với HBS ah

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 27-09-2014 lúc 02:07:21 PM.

Đang ở
    Hà Nội 36 Bùi Ngọc Dương
    Cám ơn
    189
    Được cám ơn 277 lần
           ở 213 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    na ná cái proaush, hiện đại hơn là hiệu chỉnh bằng software .
    tich hợp được thì vẫn hay hơn, dùng bộ dkhien ngoài có 1 hạn chế là ko theo phase của step, lúc sửa vị trí step lắc dến dúng pole mới bám theo được
    em thấy bọn taobao bán cả sỏurce cua HBS cơ , bo tay

b.r
    ẹ làm sao tụi nó có nhỉ. đọc chíp lấy rồi dịch ngược thì em nghĩ là điều ko thể. lý do bảo mật thì có thể. mà hbs có lẽ đã lời đủ và chính leadshire bán thì sao
    0978835302

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ít nói Xem bài viết
    ẹ làm sao tụi nó có nhỉ. đọc chíp lấy rồi dịch ngược thì em nghĩ là điều ko thể. lý do bảo mật thì có thể. mà hbs có lẽ đã lời đủ và chính leadshire bán thì sao
    cùng 1 công nghệ cả, hãng nào làm hibrid servo em thấy bọn nó đều dùng texas intrusment dòng C2000 cả mà
    ac servo thấy cũng vậy
    giá hàng china bán gần như ko tính tiền công nghệ, giống như là lấy công làm lời í nên cũng ko wan trong bảo mật công nghê, 1 chính sách marketing hay

link em để đâu mất rồi để em kiếm lại

còn cái closed loop, cái đó dùng cho các thiết bị dkhien vị trí thì tuyệt vời, cnc thì hơi có vấn đề chút, nó bị rung lắc khi sai vị trí

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 27-09-2014 lúc 02:27:51 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    clip test cái conltroller closed loop cụ giới thiệu, cụ để ý lúc nó sửa vị trí , trục môtr lắc dữ dội

http://player.youku.com/player.php/s...OTcyMjAw/v.swf

HBS có khoá phase nên ko bị hiện tượng này
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 27-09-2014 lúc 02:53:40 PM.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    sao bác ko PM cho bác ấy nhỉ?

b.r
    Khôi phục lại máy, hay là thay mới thì chủ đầu tư cần thời gian cân nhắc nhiều hơn.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    cùng 1 công nghệ cả, hãng nào làm hibrid servo em thấy bọn nó đều dùng texas intrusment dòng C2000 cả mà
    ac servo thấy cũng vậy
    giá hàng china bán gần như ko tính tiền công nghệ, giống như là lấy công làm lời í nên cũng ko wan trong bảo mật công nghê, 1 chính sách marketing hay

link em để đâu mất rồi để em kiếm lại

còn cái closed loop, cái đó dùng cho các thiết bị dkhien vị trí thì tuyệt vời, cnc thì hơi có vấn đề chút, nó bị rung lắc khi sai vị trí

b.r
    Hàng china không có công nghệ nên chỉ bán rẻ thôi. điều khiển vị trí mà rung lắc thì vứt vào sọt rác.

Đang ở
    Hà Nội 36 Bùi Ngọc Dương
    Cám ơn
    189
    Được cám ơn 277 lần
           ở 213 bài viết
    Em để ý thì thế này . china có kiểu chính phủ bỏ tiền nghiên cứu dự án thương mại sau đó chuyển cho các hộ kinh doanh cá thể hoặc hợp tác xã. Muốn chế biến sao rhif chế biến . nghe nói vậy ko biết đúng ko nữa
    0978835302

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ít nói Xem bài viết
    Em để ý thì thế này . china có kiểu chính phủ bỏ tiền nghiên cứu dự án thương mại sau đó chuyển cho các hộ kinh doanh cá thể hoặc hợp tác xã. Muốn chế biến sao rhif chế biến . nghe nói vậy ko biết đúng ko nữa
    Bác nói cụ thể nghiên cứu dự án thương mại là như thế nào. dự án thương mại nó quá rộng

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    .............

Ối trời ơi.. part RC, ước mơ của e, máu lên tới não rồi hic hic
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Thấy các bác bàn về việc độ & chế máy.. trong lúc ngồi chờ xe.. e tranh thủ 8 thêm chút cho nó thành chợ hehe.

Việc độ máy.. trong nam có rất nhiều người làm.. từ chuyên nghiệp phục hồi xác máy cho đến anh "a ma tơ" mới tò te biết Mach3 cũng mua xác về độ.
    - Có một vấn đề trong máy độ là.. do khung máy được thiết kế với độ cứng vững (cường độ làm việc cao, không tính vít và ray rơ rảo nhé) nhưng thường khi đầu tư phần điện & công suất kết hợp thì ít ai tính toán được công suất phù hợp, chỉ thấy vừa vừa thì lắp vào nên khi vận hành bị thiếu trước hụt sau nên thành không ngon (do khung máy & thiết kế với khối lượng lớn, quán tính lớn).
    - Vấn đề khác là.. các khung máy này.. được thiết kế đa phần gia công hàng nặng.. nên việc hoán cải chạy nhẹ (nhôm, phi kim bla bla) cũng không mấy phù hợp.. Mình thấy nhà thiết kế thiết kế kết cấu máy tuỳ theo mục đích sử dụng khá rỏ.. phôi dạng tấm & dạng khối kết cấu máy cũng khác nhau nhiều.
    - Vấn đề khác nữa là anh em độ máy.. đi dây nhợ tạm bợ.. đôi khi mình thấy các mối nối chỉ xe xe như lắp điện gia đình.. rất ít khi bấm đầu và càng ít hơn nữa khi hàn nối. Dây cũng là một trong các yếu tố dẫn đến việc máy vận hành không ổn định.
    - Một số bác rất bờ rồ.. khi thích chơi với servo trong khi không hiểu gì về moment quán tính, cũng không xác định được thông số motor, rotor, càng không xác định được thông số hệ thống cơ khí.. cho nên khi chạy.. thường servo chạy với mức gain thấp.. chạy từ A-B thì thấy đúng nhưng chính xác hình học thì lúc đúng lúc sai mà không biết tại sao.

- Quy mô lớn hơn thì mình thấy có thiết kế phần cứng riêng.. có thật sự close-loop không thì không rỏ.. nhưng chắc chắn có đọc encoder để làm DRO, một số chạy trên nền DOS hoặc windows với sòt tự phát triển, số khác dùng soft như CNCPro, turboCNC, kCAM bla bla.. nói chung là rất nhiều trường phái. Như bác Nhat Son có nói.. máy kém thì lấy kỹ năng bù lại, e thấy nhiều máy độ vẫn chạy khuôn mẫu, làm kinh doanh vèo vèo.. nhưng e nhảy vào thì dùng không được vì chạy sai tè le... Người dùng quen có cách riêng của họ để khắc phục nhược điểm của con máy các bác ạ.

13. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    @itnoi
    Máy H-frame & router.. ngoài độ cứng vững thì khác nhau nhiều nhất là tỷ lệ sử dụng không gian hiệu quả trên không gian mà máy chiếm dụng.
    Với e máy router cứng vững như máy H thì không khó.. nhưng nếu phải xét về hiệu quả khi xử dụng mặt bằng thì phải cân nhắc rất kỹ. Theo kinh nghiệm bản thân thì với những máy có khổ gia công từ 400 đổ lại thì hiệu quả sử dụng không gian.. gần như nhau... nếu khổ gia công lớn hơn thì router hiệu quả hơn.
    H-frame được ưu điểm là X & Z mình muốn làm to & nặng cở nào cũng không quá đắn đo về khối lượng & quán tính tác dụng lên trục Y. Trong một số trường hợp máy kích thước nhỏ.. e thấy mô hình C-frame hiệu quả hơn cả về độ cứng vững & đơn giản trong thiết kế. Modune Z & spindle nặng cũng không phải lăn tăn nhiều ạ.

15. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    @itnoi
    Máy H-frame & router.. ngoài độ cứng vững thì khác nhau nhiều nhất là tỷ lệ sử dụng không gian hiệu quả trên không gian mà máy chiếm dụng.
    Với e máy router cứng vững như máy H thì không khó.. nhưng nếu phải xét về hiệu quả khi xử dụng mặt bằng thì phải cân nhắc rất kỹ. Theo kinh nghiệm bản thân thì với những máy có khổ gia công từ 400 đổ lại thì hiệu quả sử dụng không gian.. gần như nhau... nếu khổ gia công lớn hơn thì router hiệu quả hơn.
    H-frame được ưu điểm là X & Z mình muốn làm to & nặng cở nào cũng không quá đắn đo về khối lượng & quán tính tác dụng lên trục Y. Trong một số trường hợp máy kích thước nhỏ.. e thấy mô hình C-frame hiệu quả hơn cả về độ cứng vững & đơn giản trong thiết kế. Modune Z & spindle nặng cũng không phải lăn tăn nhiều ạ.
    H-Frame và router có mục đích sử dụng khác nhau.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi marl Xem bài viết
    Hàng china không có công nghệ nên chỉ bán rẻ thôi. điều khiển vị trí mà rung lắc thì vứt vào sọt rác.
    có hình anh video clip minh hoạ ko ah?
    china cũng có 5 7 loại china

b.r

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    H-Frame và router có mục đích sử dụng khác nhau.
    khác nhau thế nào , anh có thề giải thích bằng từ ngữ, dặc biệt em văn ngắn nên có hình ảnh video clip sẽ để thông não hơn

thanks and best regard
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 27-09-2014 lúc 10:13:22 PM.

Spam killer ahdvip's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết
    Bác marl này có vẻ bá đạo nhỉ, em ngồi hóng để học hỏi
    NGUYỄN NGỌC ĐỨC - cncquangnam@gmail.com - DĐ: 0989315944
    TK Techcombank: 19026797927015 (Tân Bình, HCM)

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    74
    Được cám ơn 42 lần
           ở 32 bài viết
    Mình cũng có chút suy nghĩ về 3 loại kết cấu trên, ngoài những phân tích như CKD ra, mình thấy vấn đề ở độ chính xác.
    Router vì spindle chuyển động theo 2 trục XY, bàn máy cố định, nên cho ĐCX thấp nhất
    H flame, trục cố định, spindle di chuyển trên trục còn lại nên cho ĐCX cao hơn.
    C flame cho ĐCX gia công cao nhất vì spindle đứng yên, sai số theo hai trục X, Y là thấp nhất
    Tất nhiên điều trên đúng với hãng sản xuất CNC, còn diy thì ĐCX lại phụ thuộc vào trình độ của người dựng, Router nếu vào tay cao thủ vẫn chính xác như thường.

21. Thành viên đã cám ơn buithonamk42 cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Hà Nội 36 Bùi Ngọc Dương
    Cám ơn
    189
    Được cám ơn 277 lần
           ở 213 bài viết
    Tại sao hàng china lại ko có công nghệ pác giải thích anh em rõ. Pác làm đc cái gì ko vứt vào sọt rác show anh em coi học hỏi.
    0978835302

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi buithonamk42 Xem bài viết
    Mình cũng có chút suy nghĩ về 3 loại kết cấu trên, ngoài những phân tích như CKD ra, mình thấy vấn đề ở độ chính xác.
    Router vì spindle chuyển động theo 2 trục XY, bàn máy cố định, nên cho ĐCX thấp nhất
    H flame, trục cố định, spindle di chuyển trên trục còn lại nên cho ĐCX cao hơn.
    C flame cho ĐCX gia công cao nhất vì spindle đứng yên, sai số theo hai trục X, Y là thấp nhất
    Tất nhiên điều trên đúng với hãng sản xuất CNC, còn diy thì ĐCX lại phụ thuộc vào trình độ của người dựng, Router nếu vào tay cao thủ vẫn chính xác như thường.
    em thấy c frame có lợi khi làm trục Z có hành trình lớn, chịu lực tốt, H frame cũng co thể, khi mà làm trục z bằng cách di chuyển 2 bên trụ H

b.r

24. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Về độ cứng vững C-frame không phải chỉ đơn giản là có thể tăng khối lượng máy mà không sọ tấc động tới gia tốc, nó ổn định hơn nhờ khối lượng nặng của spindle chỉ di chuyển lên xuống, dể dàng kiểm soát moment cũng nhủ lực nhờ đối trọng. Minh từng dùng con C có bộ Z & spindle nặng gần 4T, chay được với F3000

Trang 13 của 54 Đầu tiênĐầu tiên ... 3111213141523 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [HCM] Giải tán một số dụng cụ, gom lúa cho dự án
    Bởi ppgas trong diễn đàn Cần bán
    Trả lời: 440
    Bài viết cuối: 24-11-2018, 10:59:37 PM
  2. Dự là offline đột xuất tối t7 tới
    Bởi CKD trong diễn đàn Miền Nam
    Trả lời: 26
    Bài viết cuối: 02-06-2014, 07:04:35 AM
  3. Dự án mini , taro tự động bằng khoan tay !!!
    Bởi Nam CNC trong diễn đàn Cơ khí chế tạo
    Trả lời: 21
    Bài viết cuối: 17-11-2013, 08:14:22 PM
  4. DIY - Dự ớn của CBNN
    Bởi CKD trong diễn đàn Cơ khí chế tạo
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 09-11-2013, 08:35:09 AM
  5. Dự ớn khủng CNC 2400 x 5000 mm
    Bởi Khongnickname trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 08-11-2013, 04:30:10 PM