1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 45

Chủ đề: Biến step motor 2 pha unipolar thành bipolar

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    46
    Được cám ơn 128 lần
           ở 81 bài viết
    từ nó thoát rồi chỉ có nước nạp lại chứ sao mà hồi được .bác nào không tin thì lấy 2 con giống hệt nhau tháo 1 con xong lắp lại so sánh với con còn lại thì biết . tháo nắp mà lắp lại liền thì thoát không đáng kể chứ để lâu là thoát nhiều lắm.đặc biệt là rút rôt ra thì quay tay nó nhẹ hều luôn .

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Mình cũng từng tháo ra xem thử rồi gắn lại thì nó khác liền, lúc đó phải mất 1 buổi trưa ngồi gắn lại rất là cực khổ luôn. Roto của nó từ tính rất mạnh nên rất khó canh cho nó song song và cách đều với cái stato lắm, hở 1 cái là nó lệch bên này, hảy 1 cái là nó lệch bên kia, chưa kể đầu 1 hướng đích hướng khác, mà nó lệch thì cảm giác rất êm chứ không như lúc đầu. Mình chịu khó ngồi canh rất mệt, muốn đập ra lấy cục nam châm chơi cho đã nhưng tiếc cứ ngồi canh, cuối cùng chỉ dám nói là tạm ổn chứ không như lúc còn zin.

Còn vụ thoát từ tính nghe không có khoa học lắm nên em không tin đâu. hihi

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Mình thì nghĩ rằng trong lúc tháo ra, roto (nam châm) bị vứt lăn lóc, mà ở ngoài môi trường có rất nhiều mạt sắt, nhất là ở chỗ mấy bác hay làm việc cơ khí, mạt sắt sẽ bị nam châm thu thập và gây "chập mạch từ" dẫn đến yếu động cơ. Còn việc rơ ngang rơ dọc khó có thể xảy ra vì đã có ổ bi được khống chế bởi bậc trên trục.
    Lần sửa cuối bởi thuhanoi, ngày 11-09-2014 lúc 01:19:45 PM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thuhanoi Xem bài viết
    Mình thì nghĩ rằng trong lúc tháo ra, roto (nam châm) bị vứt lăn lóc, mà ở ngoài môi trường có rất nhiều mạt sắt, nhất là ở chỗ mấy bác hay làm việc cơ khí, mạt sắt sẽ bị nam châm thu thập và gây "chập mạch từ" dẫn đến yếu động cơ. Còn việc rơ ngang rơ dọc khó có thể xảy ra vì đã có ổ bi được khống chế bởi bậc trên trục.
    Mình tháo ra từ từ rất kỹ nhưng gắn vô cũng bị à.

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi lekimhung Xem bài viết
    Mình tháo ra từ từ rất kỹ nhưng gắn vô cũng bị à.
    Em tháo ra, lắp vào, không thấy phải canh gì cả, chỉ có khi chưa vặn ốc thì nó vẫn bị kẹt, vặn ốc lại như cũ thì chạy bt thôi, vụ giảm từ thì chịu, không có gì để kiểm tra, hi`hi`

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhxco Xem bài viết
    Em tháo ra, lắp vào, không thấy phải canh gì cả, chỉ có khi chưa vặn ốc thì nó vẫn bị kẹt, vặn ốc lại như cũ thì chạy bt thôi, vụ giảm từ thì chịu, không có gì để kiểm tra, hi`hi`
    Chắc có loại này loại khác, em thì sợ rồi.

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Chắc có loại này loại khác, em thì sợ rồi.
    Đúng rồi bác ơi - MẤT TỪ - Tuỳ loại, em tháo cũng gần chục con có 2 con mất từ, nhẹ hều. 2 con sau cùng bị (hi hi, chắc là do đọc bài mấy bác).

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Đúng rồi bác ơi - MẤT TỪ - Tuỳ loại, em tháo cũng gần chục con có 2 con mất từ, nhẹ hều. 2 con sau cùng bị (hi hi, chắc là do đọc bài mấy bác).
    Cái nì có vẽ đúng, mấy ông tây cũng thử rùi, mà phải tháo rời roto ra, chứ mỡ nắp đít nó ra vẫn tốt mà:
    -----------
    From a post on the web (If it is on the web, it has to be true...). All kidding aside and references to old, young, husbands or wives tales be darn....

"Sorry, but that is absolutely NOT true. Stepper motors are very different from brushless DC motors, and WILL be significantly damaged simply by being disassembled, no matter how carefully it's done. Do some Googling, and you will see this is 100% true, and is very well known to those who work with stepper motors on a regular basis.

From Anaheim Automation:

"Q: Is there any damage caused by a stepper motor that is disassembled?
    A: Yes! Up to 60% magnetizing loss can be the result if the rotor is pulled apart. If all parts are replaced properly, the motor can be remagnetized at the factory, but the charge is substantial. If you have a motor failure, or are concerned about the performance, contact Anaheim Automation. Please note that the warranty period is 12 months from the date of invoice. "

From ServoRepair.com:

"First, any time a motor is disassembled, there is a high probability that the magnets will be discharged to a point where the torque will be diminished. The results vary and may or may not initially be noticeable. With some motors, the results will be immediate. In fact, disassembly of a stepper motor will typically demagnetize the magnets to a point that the motor is useless until it has been properly remagnetized."

From Lin Engineering:

"Do not disassemble motors; a significant reduction in motor performance will occur."

From a post by Mariis Freimaniss, of Gecko, who knows as much about stepper motors as anyone in the world:

"This topic came up in another group. The stator acts as a magnetic "keeper" for the rotor.

Nothing like running an experiment to know if something is true or not.

I had a motor I didn't care for (MO62-FD04), so I ran dyno tests on it that showed 112 in-oz low-speed torque. I removed the rotor for 5 seconds, then replaced it and re-ran the dyno test.

The low-speed torque now was 70 in-oz, or only 62% of what it was before disassemby.

You may not notice the loss in torque but it is real and it is there.

Mariss"

Disassembly of a stepper motor WILL damage it! Guaranteed!"
    --------------

9. Có 3 thành viên đã cám ơn anhxco cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Cố gắn canh lại đi bác.

11. Thành viên đã cám ơn lekimhung cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    hôm nào em sẽ thử mở ra,
    1 . rút ra rồi cắm vào, em làm như vậy thì lúc gắn vào khó khăn hơn
    2. rút ra rồi đút từ dít lên , lúc gắn vào em thấy dễ hơn
    để xem 2 trường hợp sẽ như thế nào

em đục lõi rotor, trong đó là 1 hoặc 2 cục neodyum> em nghĩ món này ko bị thoát từ do tháo ra gắn vào được

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 12-09-2014 lúc 07:00:10 PM.

13. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    trường hợp tháo ra mất từ thì em đang suy nghĩ, nếu nạp từ rồi mới lắp vào stator > cũng ko khác quá trình mình lắp vào >
    nểu vậy motor được nạp từ sau khi lắp ráp hoàn chỉnh bằng chính coil motor??

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    sau một hồi hì hục đục đẽo, em đã rờ được cục nam châm

hoá ra khe hở giữa 2 cực của rotor chính là cục nam châm

16. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Em nghĩ nó nạp từ sau khi ráp hoàn chỉnh bằng chính những cuộn dây của nó. Nó sẽ cho ro to quay và đưa xung vào cuộn dây

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    trường hợp tháo ra mất từ thì em đang suy nghĩ, nếu nạp từ rồi mới lắp vào stator > cũng ko khác quá trình mình lắp vào >
    nểu vậy motor được nạp từ sau khi lắp ráp hoàn chỉnh bằng chính coil motor??

Mình vẫn giữ ý kiến là không phải mất từ mà do khoản cách roto với stato không đều làm từ trường phân bố không đều nên nó yếu à.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Em nghĩ nó nạp từ sau khi ráp hoàn chỉnh bằng chính những cuộn dây của nó. Nó sẽ cho ro to quay và đưa xung vào cuộn dây
    Stato cho từ trường hướng tâm roto, nhưng roto thì từ trường đi theo hướng vuông góc (theo hướng cái cốt) nên khả năng nạp bằng chính cuộn dây là không khả thi đâu. Lúc này roto người ta tạo ra những đỉnh cực lệch nhau hướng ra ngoài để nó thay đổi hướng của đường sức từ trường từ dọc thành ngang à.
    Lần sửa cuối bởi lekimhung, ngày 12-09-2014 lúc 09:54:20 PM.

20. Có 2 thành viên đã cám ơn lekimhung cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Stato cho từ trường hướng tâm roto, nhưng roto thì từ trường đi theo hướng vuông góc (theo hướng cái cốt) nên khả năng nạp bằng chính cuộn dây là không khả thi đâu. Lúc này roto người ta tạo ra những đỉnh cực lệch nhau hướng ra ngoài để nó thay đổi hướng của đường sức từ trường từ dọc thành ngang à.
    vấn đề là chỗ này,em nghĩ nếu ko có cách nạp từ sau khi lắp ráp> nạp từ trước lúc láp ráp> vậy thì tháo ra như thé nào motor mất lực

motor mất lực biểu hiện là khi quay cốt motor ko có điện( các đầu dây ko chạm nhau) sẽ trơn tru ko có lực giữ như ban đầu

em xem clip này , nhà máy sn motor ở ấn độ, ráp motor rất bình thường, thả rotor từ trên xuống, ko có sự hỗ trợ của jig, ốp mặt trên rồi siết ốc
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 12-09-2014 lúc 10:29:53 PM.

22. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    46
    Được cám ơn 128 lần
           ở 81 bài viết
    Mình vẫn giữ ý kiến là không phải mất từ mà do khoản cách roto với stato không đều làm từ trường phân bố không đều nên nó yếu à.
    không thể như thế được vì nếu chỉ mở nắp không rút roto ra thì mất từ rất ít , rút ra gắn vào liền mất kha khá .rút ra để lâu thì mất rất nhiều . chưa kể tất cả các motor đều có kết cấu định tâm chính xác có muốn xe dịch cũng chẳng được.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cuongmay Xem bài viết
    không thể như thế được vì nếu chỉ mở nắp không rút roto ra thì mất từ rất ít , rút ra gắn vào liền mất kha khá .rút ra để lâu thì mất rất nhiều . chưa kể tất cả các motor đều có kết cấu định tâm chính xác có muốn xe dịch cũng chẳng được.
    Cũng thấy hơi khó hiểu, nhưng mà tự nhiên nó mất từ thì hơi vô lý, mình nghĩ không ra lý do. haizzz

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết

ko phải motor nào cũng bị ngay, thường là giảm dần, 1 số thì yếu hẳn
    em nghĩ là dường sức từ của rotor phân bổ trên các teeth bị thay đổi

để kiểm tra, ta có thể kiếm 1 con motor nào khi tháo ra lắp vào ít mất lực nhất,
    ta thử tháo 1 chú cùng loại, dùng 1 nam châm khác tác động vào roto, làm cho thay dổi đường sức từ của răng rotor> lắp lặi xem motor có bị mất lực nhiều hơn là cái chỉ tháo ra lắp vào hay ko?

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 12-09-2014 lúc 11:28:37 PM.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Nhưng khi chạy tua có bị yếu đi k ạ?

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Step 5 phase motor + driver
    Bởi tuandck trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 15-03-2015, 05:26:23 PM
  2. Bán 2 con motor alfa step
    Bởi RCBT trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 08-09-2014, 12:21:46 PM
  3. Stepper motor bipolar USA
    Bởi hadenki trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 22-08-2014, 08:55:09 PM
  4. Step motor Controller/Driver
    Bởi hadenki trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 27-12-2013, 11:11:25 AM
  5. Motor step 2 pha vexta , dành cho anh em cơ bắp !!!
    Bởi Nam CNC trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 30
    Bài viết cuối: 09-12-2013, 03:34:46 PM