1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 41

Chủ đề: Giải quyết vấn đề có tài trợ và phần thưởng.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    em mới trao đổi chính xác rồi và biết thêm thông tin là như vầy:

--- trên cái đèn có con chip , trong con chip này có ghi dữ liệu trùng với dữ liệu thông số trên thẻ từ , sau khi gắn đèn và thẻ từ vào máy thì máy nó hiểu 2 thằng này là 1 cặp và nó ghi nhận dữ liệu cặp này vào máy , từ đó tính thời gian xử dụng.

Do đó phương pháp xử lí bây giờ là : hiểu được dữ liệu trên thẻ từ và chip, xem nó ghi mã số theo kiểu gì -- nghiên cứu phương pháp có thể thay đổi dữ liệu đó-- sau khi thay đổi được và máy nó hiệu là 1 cặp mới 100% thì nó chấp nhận cho xài 2000 giờ.

Có thể bây giờ tương đối đơn giản hơn, không cần can thiệp vào máy , chỉ cần can thiệp được thông số trên thẻ từ và bóng đèn thôi , thế là xong.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Bác Linh thấy sao ? được không ? mấy anh em kia ở xa quá, bác thì cùng HCM với em và khoái chọt ngoáy nữa hehehe.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    thế bên nhà máy có bao nhiêu cái đèn rồi ah, có cái đèn và cái thẻ nào het liftime để nghịch ko ah
    nếu trên đèn có chip nhớ, có thể lấy ra, đem chợ nhật tảo thuê đọc, ko cần trang bị máy móc đâu ah

PS em thik tư vấn kỹ thuật, em ko thik trực tiếp làm
    lí do em rất ư là chậm chap , nên em cần đầu tư vào những thứ mang lại giá trị lâu dài

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 21-09-2014 lúc 02:06:39 PM.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Em thì chuyên về cơ khí , nhưng thích làm việc theo kinh doanh , nên công việc nào không biết thì thích giao khoán cho người hiểu biết chuyên sâu về phần đó lo hết thế là xong , tài chính không thành vấn đề. Thôi thì hôm nào ghé qua bác cầm theo 1 bộ cho bác nghiên cứu và tư vấn , cố gắng làm cho thành công vụ này mới được.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    viết một bài dài ngoằng , rút cuộc nó biết đâu mất tiêu ghét thật !
    A Nam nói vậy thì cái đèn chẳng liên quan đến vụ quản lý giờ . anh thử ngược lại xem , gắn cái nào hết giờ với cái thẻ còn giờ nó thay đổi gì không?
    A xác định loại thẻ đi . rùi kiếm cách đọc . nếu nó xài thẻ chuẩn chung thì dễ . vì nếu là thẻ RFID nó còn vụ tần số nữa . chua à !

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    cơ mà không can thiệp để hack vào hệ thống máy (phần mềm) được đâu .
    đa số các loại card ID đều là memory 1 chiều , chỉ phát 1 ID cô định , không ghi dữ liệu ngược lại .Vậy chỉ cần phát đúng cái ID có trong du liệu hệ thống là nó nhận (giống nạp card dt ).
    Vậy sau khi xác định dc card và đọc đc nó thì rất khả quan , trừ khi nó có bảo mật hạn chế số lần nhập sai ( giống pass email) .

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    đúng là cái đèn và cái thẻ chẳng liên quan gì về thời gian, nhưng trên đó nó có ghi lại thông số gì đó, mà trên thẻ và chip nhớ trên bóng đèn là 1 cặp . Thông số đó được máy ghi nhận và bắt đầu đếm thời gian khi xài máy. Nếu thẻ này và đèn khác thì máy nhận biết 2 thằng không giống nhau và không chấp nhận cho xài máy hehehehe.

Hi vọng nó không như em nói, thẻ chỉ cho ghi nhận 1 lần duy nhất, không xoá được hay không cho ghi đè lên ( giống như đĩa CD ngày xưa là tiêu luôn )
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    Còn nếu nó ghi thởi gian đã sử dụng lên thẻ ... kiểm chứng bằng cách , kiếm cái thẻ của máy nào đó đút vào máy mình test số time nó báo đúng ko. Hoặc log lại cái mã code của thẻ (nếu đọc dc) rùi so sánh mỗi thời điểm .

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Nếu thẻ này và đèn khác thì máy nhận biết 2 thằng không giống nhau và không chấp nhận cho xài máy hehe
    ủa sao a nói gắn đèn ngoài vào nó vẫn chạy ? chỉ bị thời gian sử dụng theo cái thẻ cũ?

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    máy không ghi thông số hay thời gian gì lên thẻ cả, trên thẻ và chip nhớ chỉ có thông số gì đó mà máy nó hiểu 2 thằng đó là 1 cặp , còn dữ liệu thời gian là do máy nó nhớ .

Vậy là có 2 cách,
    1---- là hack phần mềm máy để có thể thay đổi dữ liệu thời gian cho từng cặp đèn và thẻ từ
    2---- là có thể can thiệp vào chíp nhớ và thẻ từ thay đổi số serie gì đó để cho máy nó hiểu đây là 1 cặp mới ( số serie này khác với các serie khác mà nó đã lưu)

2 phương án trên em thấy phương án 2 là khá an toàn vì phương án 1 thất bại là đi toi 2/3 số tiền 1.4 Tỉ VN đồng.
    Nguyễn Hoàng Nam

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    thay đèn khác là cái đèn này tháo giắc ra là thay được, nhưng trước cái giắc này nó có 1 cái mạch bé bé có chip nhớ, vậy thôi à.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    cách làm chip đèn và thẻ là an toàn, nhưng để giải mã được nội dung cug ko dễ
    pa2, nếu biết cách boot load vào service mode thì ngon ah

b.r

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    nhưng trước cái giắc này nó có 1 cái mạch bé bé có chip nhớ, vậy thôi à.
    Rùi xong , chua như giấm luôn !

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    máy không ghi thông số hay thời gian gì lên thẻ cả, trên thẻ và chip nhớ chỉ có thông số gì đó mà máy nó hiểu 2 thằng đó là 1 cặp , còn dữ liệu thời gian là do máy nó nhớ .

Vậy là có 2 cách,
    1---- là hack phần mềm máy để có thể thay đổi dữ liệu thời gian cho từng cặp đèn và thẻ từ
    2---- là có thể can thiệp vào chíp nhớ và thẻ từ thay đổi số serie gì đó để cho máy nó hiểu đây là 1 cặp mới ( số serie này khác với các serie khác mà nó đã lưu)

2 phương án trên em thấy phương án 2 là khá an toàn vì phương án 1 thất bại là đi toi 2/3 số tiền 1.4 Tỉ VN đồng.
    néu dơn thuần là check code, sẽ có 1 vấn đề là... bộ đèn dó có thể xài cho 1 máy khác

b.r

15. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Chỗ em làm có cái đèn UV 2KW, nó đơn giản trong chuôi của nó có lá nhôm mỏng, đến tuổi của nó là nó đứt cái bụp đỡ suy nghĩ.

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    néu dơn thuần là check code, sẽ có 1 vấn đề là... bộ đèn dó có thể xài cho 1 máy khác

b.r
    chính xác , vì vậy con chip trên bóng đèn sẽ ghi nhớ thông tin đã sử dụng , Nếu đem nguyên bộ đèn gắn máy khác thì thì nó vẫn báo đúng như máy cũ thôi .

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    nếu có ghi lên đèn, việc đầu tiên là check đèn mới và đèn het date, sửa tt đèn hét date thành đèn mới xem sao

b.r

19. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    43
    Được cám ơn 207 lần
           ở 83 bài viết
    Loại đèn này có chân cắm giống chân của các bóng đèn dùng trong các projector LCD, DLP của các hãng Sony, Panasonic, Optimues, Plus, Christie
    Anh đã nghịch mấy cái này từ cuối thế kỷ trước khi cái máy chiếu film của anh bị hư bóng đèn. trong thời gian chờ hàng về nên tự sửa bóng dùng tiếp cho đến tận ngày nay, máy thì hư mấy tấm film phân cực mà đèn chưa hư, còn mấy bóng mới tinh chưa dùng
    Trong mỗii máy đều có chế độ reset lifètime cho bóng, có thể bằng mã code có thể có nút reset trên board tuỳ hãng thiết kế,
    Còn loại máy Nam nói thì chưa thấy nội tạng chưa phán được
    Nếu máy dùng card để kiểm xoát thời gian thì xem tháo bỏ được phần đọc thẻ không, bỏ được phần đọc thẻ và tháo con chíp trên đèn câu trực tiếp có được không
    Tham khảo kinh nghiệm của mấy cha sửa Projector ngoài nhật tảo xem hay tìm hỏi phòng kỹ thuật công ty ViệtHoa gặp anh Dũng chuyên về các loại Projector,bây giờ cty này chuyển sang kinh doanh camera và sửa LCD, Plasma
    Đây là những bóng dùng cho LCD Sony của anh, giờ không biết làm gì với em nó, trước kia mua cả đống tiền
    Đính kèm 3594
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_0398.jpg 
Views:	1 
Size:	783.5 KB 
ID:	3601
    Lần sửa cuối bởi Lenamhai, ngày 22-09-2014 lúc 10:35:22 PM.

21. Có 3 thành viên đã cám ơn Lenamhai cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Kinh thật, cái bóng đèn đắt lè.

Bác chủ có thể tham khảo thiên hạ bàn về cái của này : http://forum.artcam.com/viewtopic.php?f=2&t=5743

Cái cty này mua quá nhiều patents để làm mấy cái máy này : http://www.freepatentsonline.com/res...t=&patents=on#

Em thấy cách giải quyết bẻ khoá còn lâu hơn ngồi ngâm cứu mớ patents rồi mua những phần không thể tự gia công được và bác chủ tự chế lấy mà dùng. Bác vào từng patent, bấm vào phần pdf là down được về.

Mới nghe thì có vẻ vớ vỉn và không khả thi nhưng trước đây đã có người bạn em giúp em phần điều khiển một con máy tự chế mà nếu đi mua thì nó có giá gấp ít nhất 10 lần con này. Ngoài chuyện tiền bỏ ra là không đáng kể, máy tự chế còn có một ưu điểm khác là mình làm chủ công nghệ. Có một đơn vị mua con máy xịn về dùng nhưng không dám tháo ra nghịch, họ vất vả để đạt độ bóng sản phẩm 0.6 micro mét, còn bọn em đạt độ bóng 0,2 khá đơn giản.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    Khi nào máy thành cục sắt vụn thì bán rẻ cho em nha các bác.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. cần giúp đở vấn đề vitme & driver ( cài đặt thông số trong motor tuning)
    Bởi vanquy trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 23
    Bài viết cuối: 18-01-2017, 01:08:47 AM
  2. Phần mềm trợ giúp phay bo mạch
    Bởi anhcos trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 55
    Bài viết cuối: 15-10-2015, 08:02:14 AM
  3. CKD tài trợ cho bạn nào thích tự chế driver step bằng IC TB6560
    Bởi CKD trong diễn đàn Đóng góp phát triển
    Trả lời: 61
    Bài viết cuối: 03-04-2014, 04:09:34 PM