1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 41

Chủ đề: Giải quyết vấn đề có tài trợ và phần thưởng.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết

Giải quyết vấn đề có tài trợ và phần thưởng.

Cái món này em đưa ra nhờ các cao thủ bóng đen đúng nghĩa để giải quyết bài toán này giúp em. Các cao thủ nào có khả năng làm được xìn trình bày ngắn gọn phương pháp, em tài trợ 1 phần kinh phí để nghiên cứu, và nếu thành công em xin trao giải thưởng bằng hiện kim là 5 chai cho các bác đi nhậu.

Vấn đề nêu ra là như vầy :

--- bên em có hệ thống máy , trong đó có xử dụng bóng đèn UV để hong khô sản phẩm, bóng đèn này có tuổi thọ tối đa là 2000 giờ , và đi kèm với em nó là 1 thẻ từ
    --- Khi gắn bóng đèn vào hoạt động , đồng thời gắn thẻ từ vào máy thì máy mới nhận biết là có bóng đèn và đồng thời ghi nhận trên thẻ từ thời gian hoạt động của bóng đèn , và đến đúng 2000 giờ thì máy không chấp nhận cái đèn đó nữa mặc dù em nó vẫn còn xài được.
    --- 1 điều khác nữa, ví dụ khi bóng đèn đến 1800 giờ bị hỏng , dù thay bóng đèn khác vào , nhưng bị kẹt cái thẻ từ thì máy vẫn hiểu cái đèn này chỉ có 200 giờ tuổi thọ thôi

--- Vần đề cấp thiết là thay 1 bộ thì phải mua từ chính hãng mà giá trên trời , mua bóng riêng vẫn có nhưng bị vướng cái thẻ từ đã ghi nhận thời gian hoạt động của cái bóng cũ , nên thay vào thì cũng bị vướng thời gian tuổi thọ , bóng riêng này dễ mua và giá rẻ hơn vài chục lần so với bóng chính hãng kèm thẻ từ mới.

Giải pháp là bác nào có cao kiến xóa được dữ liệu thời gian tuổi thọ bóng đèn cũ trong thẻ từ không , ví dụ thời gian từ 1800 giờ trở thành 0 giờ ( cái đèn này được hiểu là mới 100% ) , mà việc thay đổi thông số này không ảnh hưởng gì cả đến vận hành bóng đèn , em chỉ sợ các bác làm quá cái thẻ trống trơn thi lúc này nó không hiểu thẻ từ thì mất cả chì lẫn chài hehehe.

Có giải pháp tốt , cần thiết bị gì ? bên em xin tài trợ , nếu thành công và chuyển giao công nghệ thì em xin trao giải 5 chai hehehe

Nam....... nói được làm được.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    theo em hiểu, mỗi đèn đi kèm 1 cái thẻ từ đúng ko ah?

nếu vậy, cần mí cái thẻ cũ, đọc xem dữ liệu trong đó thế nào ah, nếu dữ liệu đơn giản có thể nắm bắt quy luật, mod lại dữ liệu rồi chép vào thẻ lại > thẻ mới

PS máu trắng là thẻ đúng ko ah? thẻ cắm vào chỗ nào ah
    b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 19-09-2014 lúc 11:02:11 PM.

3. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 ít nói's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội 36 Bùi Ngọc Dương
    Cám ơn
    189
    Được cám ơn 277 lần
           ở 213 bài viết
    Pác muốn Hack đúng ko à. Cái này pác phải coi thẻ từ nó thế nào phải kiếm được cái đọc nó và cần 1 cao thủ để bẻ nó . khá khó à nha
    0978835302

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    16
    Được cám ơn 47 lần
           ở 37 bài viết
    Em thì suy nghĩ mì ăn liền thôi
    Trong thiết bị của bác có bộ đọc và xử lý thẻ nó tính toán suy nghĩ gì đó không biết cuối cùng cũng đưa ra quyết định là cho cái đèn sáng hay không. Mình do theo đường phát lệnh đó cắt nó đấu lại theo lệnh giả lập của mình. Lúc này đèn chỉ là hoạt động on/off khi nào bác muốn sáng là sáng bác muốn thay là thay
    Cơ cấu của cái bóng đèn là sao bác, chụp rõ luôn thông số bóng đèn và mạch của nó đi

6. Thành viên đã cám ơn romvang cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Cái nì có khi giải quyết không phải cái thẻ từ mà là cái máy đọc cái thể này đó bác Nam.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    vậy cuối cùng là cái máy, để em lên công ty thằng bạn , tham khảo về kể tiếp... xem dữ liệu nó như thế nào, cái gì đọc nó và ghi nó , mà ác 1 cái nó có ghi chú vậy nè.

Có 1 cái hộp yêu cầu không tháo ra, nếu tháo ra mà có vấn đề gì thì mua lại cái hộp đó với giá 2/3 cái máy hehehehe, oan nghiệt thiệt, có tên trang web, các bác có thể tham khảo nó là máy gì mà. Nó là cái máy in 3D độ chính xác cao của germany , ứng dụng cho ngành nữ trang.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    156
    Được cám ơn 73 lần
           ở 51 bài viết
    Nhà sản xuất ràng buộc mình phải xài phụ kiện của nó rồi.. Vậy thì anh Nam đặt nó chục cái thẻ từ, nói nó ''tui chỉ muốn mua thẻ từ về chơi thôi'' kaka (đùa chút chơi ).
    Cái này em có thấp kiến thế này, đại khái theo suy nghĩ của em (không biết đúng không ) trong cái máy có 1 cái mạch điện, khi nhận tín hiệu cảm biến từ, chuyển đổi tín hiệu từa lưa hột dưa gì gì đó của cái thẻ thì sau đó nếu đúng logic thì sẽ có 1 tiếp điểm chuyển từ OFF sang ON để máy nhận bóng đèn.. nếu tìm đc cái tiếp điểm đó chổ nào trong mạch thì mình nói tắt cho nó luôn ON, thế là lúc nào nó cũng nhận cái bóng đèn.. không quan tâm gì đến cái thẻ đó nữa
    Chánh - 0907336996
    THK NSK VEXTA... 2nd Item

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi im_atntc Xem bài viết
    Nhà sản xuất ràng buộc mình phải xài phụ kiện của nó rồi.. Vậy thì anh Nam đặt nó chục cái thẻ từ, nói nó ''tui chỉ muốn mua thẻ từ về chơi thôi'' kaka (đùa chút chơi ).
    Cái này em có thấp kiến thế này, đại khái theo suy nghĩ của em (không biết đúng không ) trong cái máy có 1 cái mạch điện, khi nhận tín hiệu cảm biến từ, chuyển đổi tín hiệu từa lưa hột dưa gì gì đó của cái thẻ thì sau đó nếu đúng logic thì sẽ có 1 tiếp điểm chuyển từ OFF sang ON để máy nhận bóng đèn.. nếu tìm đc cái tiếp điểm đó chổ nào trong mạch thì mình nói tắt cho nó luôn ON, thế là lúc nào nó cũng nhận cái bóng đèn.. không quan tâm gì đến cái thẻ đó nữa
    em nghĩ là... hết giờ cái máy nó tự ngừng, bao mày phải thay đèn tao mới chạy, có bật đèn lên nó cũng ứ chạy

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Theo em thì bóng bác gắn cái nào cũng được => cái thẻ chỉ có lưu lại thông tin thời gian sử dụng của bóng.

Như một số bác trên nói, có thể short để cho đèn sử dụng luôn, nhưng nó dùng vi xử lý để ra lệnh toàn bộ máy chứ? có đèn không vẫn chưa đủ

=> Giờ chỉ có cách là: Clone cái thẻ đó ra (sửa dữ liệu thì không được, chắc chắn nó mã hóa rồi), cái này em thấy trên phim nhiều, mà bên ngoài không biết có thiết bị đó không. Hoặc làm thế nào để làm hỏng bộ phận ghi đi, chỉ đọc thôi.

Nói chung cả 2 cách đều khó

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    có mấy vấn đề.
    - Nếu đèn có chíp ID thì mỗi thẻ phải đi kèm 1 đèn.. đằng này cắm đèn khác vào vẫn lên được tức là thẻ không nhất thiết phải đi theo đèn. Thẻ chỉ là ghi nhớ số lần & thời gian sử dụng mà thôi.
    - Nếu thẻ chỉ lưu số lần sử dụng thì không quá phức tạp - nếu smartcard gắn chíp.. đọc nội dung con chip rồi tính tiếp - nếu thẻ từ -> kiếm cái đầu đọc rồi tính tiếp.
    - Nếu vì sợ hỏng máy... cái này có khã năng nếu can thiệp sâu vào phần cứng.. có thể không hỏng nhưng lỗi.. cũng tèo. Vì giá trị máy cao nên khó có thể mạo hiểm can thiệp.

Vụ án này giống như nạp mực máy in vậy. Mực chính hãng thì đắt, mục for thì rẻ nhưng không tương thích chip. Giải pháp là nạp mực for vào bình mực zin.. sau đó reset chip là xong.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Nếu thẻ đó là thẻ từ thì bác dùng thử cái này: http://www.ebay.com/bhp/magnetic-stripe-encoder

Xem ra chi phí cũng thấp, còn nếu là thẻ chip thì em e là bó tay.

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Thẻ trắng như kia chắc là RFID rồi. Bác mua 1 cái RFID reader về đọc xem giá trị của nó như nào?. Vụ này nghe chừng rất khó vì nếu Hãng sản xuất máy in nó chỉ nhận 1 dãy ID của 1 loại thẻ thì bác không thể nào đưa thẻ khác vào được. Bác thử tìm dịch vụ chép thẻ RFID (mấy anh xe máy vespa hoặc honda PKL có dịch vụ này để chép chìa khoá).

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    16
    Được cám ơn 47 lần
           ở 37 bài viết
    Em đã từng cãi lời hãng 1 lần, nó bảo không được tháo mình cố tháo. Vừa tháo xong là biết lý do tại sao nó không cho tháo. Hic, nó có lý do hết. Cẩn thận nha bác

16. Thành viên đã cám ơn romvang cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Dạ Em sẽ trao đổi nghiên cứu thêm , mà bác nào đứng ra đảm trách việc này nè, phương án là gì ? thiết bị gì, trong tầm tiền em tính toán tài trợ liền.

Nói thật các bác về giá trị cái máy , các bác nghe xong đừng nâng giá nghiên cứu nhé , cứ xem là em yêu khoa học vậy. Cái máy này lúc mua quy ra tiền việt tầm 1.4 tỉ .....!!!
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    em nói thiệt bác nam , giải pháp a e đều đoán được như phải ..phá máy mới sửa đươc à phá 1 cái thì cái sau ok , vì kiểu gì cũng phải can thiệp phần cứng lẫn phần mềm trong máy
    đơn giải thì đánh lừa mấy chỗ cảm biến của nó , còn không thì mệt , bác thử google xem bên tây có thằng nào có thuốc đặc trị nó chưa ? giống vụ máy in , bọn nó cũng viết ra được pm
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    dạ cái máy có rẻ đâu mà mấy ông Tây lựu đạn có cơ hội phá nó, loại này dành cho nhà sản xuất, mà nhà sản xuất thì sợ phiền phức nên cứ đưa cổ cho hãng nó chém, thằng bạn em nó cũng là Kĩ sư như em nên nó đâu có cam chịu, 2 thằng suy nghĩ để có đồ part thay thế rẻ tiền thôi mà.

Nếu phải mở tung cái máy ra , để em suy nghĩ lại hehehe, ghê quá .
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    5 triệu tiền việt bác còn thưởng được mấy chục ngàn đô ăn nhằm gì , 5 triệu bao giờ chả nhớn hơn mấy chục ngàn bác nhể hehe
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    cụ nam phải xác nhận, hết hạn thì máy sẽ thế nào, vẫn chạy ko có đèn hay báo là ko chạy
    thẻ có phải kèm theo đèn mới hay ko?

nếu ko cho mở máy, thí cần dữ liệu từ thẻ để phân tích thông tin xem thế nào

b.r

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Bác Linh là trùm em yêu khoa học nè, bác Linh nhận vụ này luôn đi, hôm nào bác Linh rãnh em mời bác đến xem máy , được không bác .... em muốn có cái gì đó báo cáo cho anh em biết, chứ nêu ra vấn đề mà không có kết quả thì ngại lắm.

Thiệt tình cái máy của bên công ty thằng bạn thân , nó làm chủ , hôm nay nó mới từ HongKong về , em liên lạc cụ thể hỏi vấn đề rồi sau đó báo cáo bác, nó qua ấy mua thêm 1 cái máy nữa đó nên nhu cầu bẻ cái thẻ từ này cũng cần lắm đó...
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    1.việc đầu tiên em nghĩ là cần phải dọc dữ liệu thẻ, cách này dù mong manh nhưng cứ thử
    2. trường hợp xấu hơn, có thể nghiên cứu cách vào service mode của máy, em nghĩ trong hãng lúc test máy có cách nào đó mở hết tính năng mà ko cần phần cứng ngoài
    b.r

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. cần giúp đở vấn đề vitme & driver ( cài đặt thông số trong motor tuning)
    Bởi vanquy trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 23
    Bài viết cuối: 18-01-2017, 01:08:47 AM
  2. Phần mềm trợ giúp phay bo mạch
    Bởi anhcos trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 55
    Bài viết cuối: 15-10-2015, 08:02:14 AM
  3. CKD tài trợ cho bạn nào thích tự chế driver step bằng IC TB6560
    Bởi CKD trong diễn đàn Đóng góp phát triển
    Trả lời: 61
    Bài viết cuối: 03-04-2014, 04:09:34 PM