1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 106

Chủ đề: máy in phun chế thành máy in phẳng

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Hoho, thank kiu bác Nhật Sơn mấy cái hình quá rõ.

Em vẫn hay độ máy in lại để in mạch. Con đầu tiên là C87 (thời Bảo Đại ở truồng), sau đó là chú T11 & R230 (độ lại khay CD). Giờ em đang kiếm con 1390 đây, bác inbox cho em giá với nhé, gọi dt bác mà ko được.
    Em đang sống dở chết dở với con R230 độ lại bằng pp thay bộ điều khiển đây. Ko hiểu sao mà nó cứ đá giấy ra ngoài suốt mà ko chịu in mặc dù vài lần tự nhiên chạy cưc kỳ tốt. Bác nào rảnh chạy qua xem giùm em với ;x
    Cho e hỏi chút, cái này mà độ lại chế in trên PCB hay là các chất liệu khác như vải, nhựa thì có các lạoi mực chuyên dụng không, hay vẫn dùng mực in giấy bác nhỉ>

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, in trực tiếp lên PCB luôn ấy chứ bác. Bọn nó vẫn chế máy này để in lên vải & nhựa. Có nhiều loại mực cho máy in nhưng cơ bản như sau:
    1. Mực dye: in giấy là chủ yếu, màu sắc cực kỳ đẹp nhưng độ bám kém, rửa là bay hết.
    2. Mực Pigment/Pigment UV: bọn nó hay gọi là mực dầu nhưng thật chất cũng là nước (nhóm alcolhol). Loại này bền hơn, thường được dùng để in áo & in lên nhựa.
    3. Eco Solvent: mực này in ra độ bám cực tốt, thường được quảng cáo là ít hại đầu phun nhưng kinh nghiệm xương máu của em là nếu dùng nó mà ko in trong vòng 2 ngày - 2 tuần là máy in coi như liệng do mực khô, bám dính tốt, nghẹt luôn đầu phun
    4. Mực Solvent: chủ yếu dùng cho máy chuyên nghiệp. Độ bền & kết dính xuất sắc, maintain máy thì khùng điên, giá máy in phẳng loại này hình như 2 tỷ.
    5. Mực UV: mực này in xong phải dùng đèn UV sấy mới khô
    Đương nhiên là chúng ta còn phải lo vụ lớp nền, phủ bảo vệ & phần mềm RIP

Em đang kiếm nhà cung cấp loại mực chiếu UV hoặc eco solvent khó bay hơi mà chưa ra. Bác nào biết chỉ em với.

Một vài ví dụ:

3. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    báo cáo, nếu clean dầu in khi dùng UV hoặc eco slovent mình dùng hoá chất nào? tác hại của nó tới đầu in?
    em nghĩ là cần thu hồi mực và clean sạch đầu in ngay khi ngừng in

b.r

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, đúng như bác nói, quan trọng nhất là sau khi in UV hoặc eco solvent xong thì mình chỉ cần thu hồi mực & clean sạch đầu in là xong.

1. Hóa chất: mực ecosolvent chủ yếu là gốc alcolhol tức là khá an toàn với ống dẫn mực => kinh nghiệm của em là bất kỳ solvent hạng nặng gốc alcolhol nào cũng được hết. Thường thì em tẩy ecosolvent = cồn IPA (hơi yếu nhưng an toàn), có bán tại các cửa hàng hóa chất dọc Tô Hiến Thành gần Bách Khoa hoặc chợ Kim Biên. Em vẫn hay dùng IPA để súc đầu phun, ngâm vài ngày vẫn thấy ko có vấn đề gì.

2. Điểm kẹt là nhiều khi mình in xong, quên không kéo đầu phun về vị trí ban đầu để nó clean đầu phun & bị kín lại, phải bít cả ống thải mực => mực bị khô. Mà cái mực ecosolvent một khi đã khô chỉ có nước lấy giẻ nhúng cồn mà tẩy thôi => hư đầu phun. Còn ko thì phải gỡ đầu phun ra, ngâm chắc cả tuần. Gỡ đầu phun ra thì em cứ hay làm gãy cáp nên ghét.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 21-09-2014 lúc 11:26:58 AM.

6. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Hehe, đúng như bác nói, quan trọng nhất là sau khi in UV hoặc eco solvent xong thì mình chỉ cần thu hồi mực & clean sạch đầu in là xong.

1. Hóa chất: mực ecosolvent chủ yếu là gốc alcolhol tức là khá an toàn với ống dẫn mực => kinh nghiệm của em là bất kỳ solvent hạng nặng gốc alcolhol nào cũng được hết. Thường thì em tẩy ecosolvent = cồn IPA (hơi yếu nhưng an toàn), có bán tại các cửa hàng hóa chất dọc Tô Hiến Thành gần Bách Khoa hoặc chợ Kim Biên. Em vẫn hay dùng IPA để súc đầu phun, ngâm vài ngày vẫn thấy ko có vấn đề gì.

2. Điểm kẹt là nhiều khi mình in xong, quên không kéo đầu phun về vị trí ban đầu để nó clean đầu phun & bị kín lại, phải bít cả ống thải mực => mực bị khô. Mà cái mực ecosolvent một khi đã khô chỉ có nước lấy giẻ nhúng cồn mà tẩy thôi => hư đầu phun. Còn ko thì phải gỡ đầu phun ra, ngâm chắc cả tuần. Gỡ đầu phun ra thì em cứ hay làm gãy cáp nên ghét.
    Đúng là sức mạnh cộng đồng, em tiếp tục hóng về vụ này, hih, cảm ơn các bác.
    Khi nghĩ đến cái vụ in e có thêm ý tưởng là dùng máy in lase cho việc in PCB, phủ lớp cảm quang rồi cho lase chiếu lên, không biết có khả thi không!!??

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hế hế, nếu thế thì mình dùng film cảm quang cho rồi?
    Thật ra làm phim cảm quang oải nhất là cái màng phủ lớp cảm quang & tẩy sau khi chụp thôi.

Bác nào biết chỗ nào bán mực in mà chiếu đèn UV vào nó mới khô ko?

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhxco Xem bài viết
    Đúng là sức mạnh cộng đồng, em tiếp tục hóng về vụ này, hih, cảm ơn các bác.
    Khi nghĩ đến cái vụ in e có thêm ý tưởng là dùng máy in lase cho việc in PCB, phủ lớp cảm quang rồi cho lase chiếu lên, không biết có khả thi không!!??
    rất khà thi vì trong nhà máy trước đây prototype , hoặc hiện nay làm bản kẽm họ vẫn làm như vậy
    mới hơn họ dùng công nghệ DLP để tạo bản trực tiếp, công nghệ này cho tốc độ cao hơn

LASER DIRECT IMAGING

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 21-09-2014 lúc 12:36:03 PM.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Phương pháp này mình giải quyết được việc chụp phim: bỏ qua bước chụp & chuẩn bị phim nhưng mình vẫn phải phủ lớp cảm quang hả bác?

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    cộng nghệ lase diy, dùng mirro poly gon, tốc độ tốt hơn, nhưng DIY cũng công phu

đơn giản hơn là tận dụng máy cnc, hoac máy in 3d

more info
    http://www.diyouware.com/

hình ảnh âm thanh ánh sáng mã nguồn đủ cả, bao giờ máu chảy ra chân tay cụ anhxco

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 21-09-2014 lúc 12:49:01 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Phương pháp này mình giải quyết được việc chụp phim: bỏ qua bước chụp & chuẩn bị phim nhưng mình vẫn phải phủ lớp cảm quang hả bác?
    chính xác là vẩn phải phủ ah, lớp phủ này em nghĩ nó bên hơn bất cứ mực nào
    máy nhà in kha kha giờ chuyển qua hiện bản trực tiếp bo qua in phim rồi ah, mấy in bạc nitrat vửa đắt vận hành vừa mệt mỏi, nghe đâu phải có hệ thống lạnh 24/24

hiện bản trực tiếp em đề cập ở topic " các pp làm mạch in " mà ko ai quan tâm công nghệ này
    em rất quan tâm bằng chứng là em có 2 cái mirro poligon của máy in laser, em tới được giai doạn tháo nó ra khỏi máy laser là em phải nghỉ mệt rồi

rút kinh nguyệt, có 1 chỗ bán máy may cũ trên 1 con hẻm, ở đường hoà bình, có bán reing6 cái ấy, 100k 1 cái thì phải
    truoc em len, may in phun trong 1 dien tich khoang 200met vuong , hinh ngọn núi cao cở 4 5 met
    b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 21-09-2014 lúc 12:54:44 PM.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    chính xác là vẩn phải phủ ah, lớp phủ này em nghĩ nó bên hơn bất cứ mực nào
    máy nhà in kha kha giờ chuyển qua hiện bản trực tiếp bo qua in phim rồi ah, mấy in bạc nitrat vửa đắt vận hành vừa mệt mỏi, nghe đâu phải có hệ thống lạnh 24/24

hiện bản trực tiếp em đề cập ở topic " các pp làm mạch in " mà ko ai quan tâm công nghệ này
    em rất quan tâm bằng chứng là em có 2 cái mirro poligon của máy in laser, em tới được giai doạn tháo nó ra khỏi máy laser là em phải nghỉ mệt rồi

rút kinh nguyệt, có 1 chỗ bán máy may cũ trên 1 con hẻm, ở đường hoà bình, có bán reing6 cái ấy, 100k 1 cái thì phải
    truoc em len, may in phun trong 1 dien tich khoang 200met vuong , hinh ngọn núi cao cở 4 5 met
    b.r
    Ui, bác dễ xương thía, nhưng em nghe vẫn lùng bùng lỗ tai, bác có thể mô tả rõ hơn được ko? :x
    Vấn đề với pp in trực tiếp là lớp phủ ko bền, in đường mạch nhỏ quá dễ bị bong tróc.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    cụ gà cần rõ vd dì ah, em gởi cái link, người ta share toàn bộ mà, dùng kiểu bắn laser hơi chậm, dùng poligon thì nhanh hơn, nhưng diy cũng nhiêu khê hơn, để em check, trước em thấy có 1 chú share mà lạc đâu mất rối

em nghĩ hiện bản trực tiếp là hoàn hảo vào thời điểm hiện tại, bằng chứng là nhà in cũng chuyển qua dùng, ko dùng phim bạc nitrat nưa mà

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    more diy

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Có 1 cái opensource nè bác :https://github.com/pcbwriter/pcbwriter

17. Thành viên đã cám ơn anhxco cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    chiến đi cụ anhxco
    em bị kẹt bỏi cái dự án dần xây rồi

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    chiến đi cụ anhxco
    em bị kẹt bỏi cái dự án dần xây rồi
    Dạ, e cũng đang khoái, nhưng phải làm cho xong cái dự ớn nho nhỏ của e đã bác ạ, rồi nghĩ cách mần rang mà kiếm thêm lúa mà có nguồn làm tiếp, hichic. Em làm chơi chỉ thấy mất tiền không thấy thu tiền nơi.

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tatuongthinh Xem bài viết
    trên diễn đàn có ai chế thành côg máy in phẳng chưa ạ , hoặc ai muốn nghiên cứu cái này thì e có 1 con 1390 đấy có gì LH m 0936 195 967
    e biết mấy bác có bán sẵn ở sài gòn giá khoảng 30-40 tr , nhưng e mua chỉ sợ đến lúc hỏng ko ai mà ra hà nội sửa đc thôi , chán hà nội thật ....

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    mà cũng nghe đồn nó hay hư hỏng lắm , mua nhằm chổ hậu mãi kém nữa kể như vứt xó, em cũng đang rất cần một em , mà chỉ sợ chổ bán lang băm có mà chết , em ờ Sài Gòn đây mà cũng sợ như bác ở HN vậy đó.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

22. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Bác chủ thớt sao không thấy hồi âm nhỉ!!??

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết

Unhappy

Trích dẫn Gửi bởi anhxco Xem bài viết
    Bác chủ thớt sao không thấy hồi âm nhỉ!!??
    đây e lúc nào mà chẳng theo dõi , nhưng mãi mà chưa thấy có anh em nào chế thành công cả .... . mà bác Nam cnc giỏi thế mà ,a cứ đùa e

Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Chế đồ hút bụi cho máy CNC điêu khắc gỗ
    Bởi vuthanh trong diễn đàn Đồ tự chế
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 11-12-2018, 02:38:05 PM
  2. Máy tiện mini tự chế:- động cơ cho spindle
    Bởi ppgas trong diễn đàn Máy tiện CNC
    Trả lời: 32
    Bài viết cuối: 26-01-2016, 08:21:10 PM
  3. Máy phun xốp vừa khoe vừa hỏi
    Bởi Khoa C3 trong diễn đàn Đồ Mua