1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 11 của 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... CuốiCuối
Kết quả 201 đến 220 của 340

Chủ đề: Diy CNC router SẮT VÀ GỖ, CHI PHÍ . GIA CÔNG,vàTUỔI THỌ

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi diy1102 Xem bài viết
    Cứ từ từ rồi khoai sẽ nhừ, làm rồi còn vận hành nữa mới phát sinh nhiều thứ để cải tiến cho v sau.
    lúc nào cũng thế K ạ, làm máy mình hiểu mà, cái đầu là cái lỗi nhiều nhất, sao cái đầu làm cái sao ok hơn, sẽ ráng theo

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    313
    Được cám ơn 37 lần
           ở 32 bài viết
    Cũng thấy bác thucongmynghe này nhiệt tình quá, có điều, hiện xưởng em chỉ có máy cưa bàn trượt (loại mâm trượt bằng nhôm ấy ạh). Máy về mfc và mdf thì có máy dán chỉ tự động ạ. Máy ngành gỗ thì của việt nam chế tạo, nhưng thẩm, cuốn, tubi, cưa lọng thì làm riêng hết chứ không dùng liên hợp như của bác. Cnc thì 1200×2400 hồ cẩm đào. Ở quận 8 đất chật người đông em chỉ sắm được có thế thôi không biết đủ trình để mod cnc gỗ như bác chưa. Việc sấy gỗ hôm nọ bị bác chém dữ quá thực ra là giả đò thôi ạh vì em cũng chưa biết bác có thành công hay không nữa nên sợ gạch đá ném em. Em không chuyên về sấy gỗ nhưng đồ em làm toàn sồi châu âu (cha mẹ cho học luật nên không dám làm gỗ cấm ạ) nơi bán gỗ bảo tẩm sấy ở bên kia nên cũng không rõ, nhưng về việt nam co ngót rất lớn (so với yêu cầu chế tạo máy mà em học lỏm được ở các bác). Hi vọng máy bác đi vào hoạt động và giữ vững độ ổn định của máy về lâu về dài. Muốn thực địa xưởng em thì liên lạc ạ. (Không phải em khoe mẽ mà thấy bác tự tin quá, vì em biết thật ra diễn đàn có nhiều đại gia ẩn danh họ chưa lên tiếng vì lý do nào đấy thôi ạ, thành thật xin lỗi!)
    Lần sửa cuối bởi cuong, ngày 07-10-2014 lúc 11:34:31 PM.

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cuong Xem bài viết
    Cũng thấy bác thucongmynghe này nhiệt tình quá, có điều, hiện xưởng em chỉ có máy cưa bàn trượt (loại mâm trượt bằng nhôm ấy ạh). Máy về mfc và mdf thì có máy dán chỉ tự động ạ. Máy ngành gỗ thì của việt nam chế tạo, nhưng thẩm, cuốn, tubi, cưa lọng thì làm riêng hết chứ không dùng liên hợp như của bác. Cnc thì 1200×2400 hồ cẩm đào. Ở quận 8 đất chật người đông em chỉ sắm được có thế thôi không biết đủ trình để mod cnc gỗ như bác chưa. Việc sấy gỗ hôm nọ bị bác chém dữ quá thực ra là giả đò thôi ạh vì em cũng chưa biết bác có thành công hay không nữa nên sợ gạch đá ném em. Em không chuyên về sấy gỗ nhưng đồ em làm toàn sồi châu âu (cha mẹ cho học luật nên không dám làm gỗ cấm ạ) nơi bán gỗ bảo tẩm sấy ở bên kia nên cũng không rõ, nhưng về việt nam co ngót rất lớn (so với yêu cầu chế tạo máy mà em học lỏm được ở các bác). Hi vọng máy bác đi vào hoạt động và giữ vững độ ổn định của máy về lâu về dài. Muốn thực địa xưởng em thì liên lạc ạ. (Không phải em khoe mẽ mà thấy bác tự tin quá, vì em biết thật ra diễn đàn có nhiều đại gia ẩn danh họ chưa lên tiếng vì lý do nào đấy thôi ạ, thành thật xin lỗi!)
    xin lỗi bạn, bạn đọc kỹ mình nói gì nhé, còn chuyện tẩm sấy thi nếu bác nói bác giả đò thôi ư,? thật buồn cười, đây là diển đàn DIY cnc , bác nói vấn đề này làm gì,
    xin nói rỏ mình ko chỉ ai, hay khoe mẻ cái xưởng mộc cùi bắp của tía em,mà em chỉ nói bác newbe nào muốn sấy gổ mình hổ trợ cho, có đòi ly cafe nào đâu, bởi vì đây khu vực dành cho sắt nhôm phá gổ thành tác phẩm nên em nói pm riêng cho em, còn bác khoe quận 8 đất chật người đông chỉ sắm chừng ấy đồ thì em chúc mừng bác, trình bác cao thâm vậy bác làm con máy gổ post lên ae xem, còn sồi , vân sam, thông paolap.thông mỹ xanh, sọ khỉ, óc chó, ...nhiều quá em ko nhớ, em đã xài qua tính số met khối chắc lên vài trăm ngàn đấy bác, nhưng từ khi em về quê cắm câu cày ruộng nên mấy thứ đó tìm ko thấy ở cái xứ của em, cho nên em chơi tràm nhà trồng được, cái máu nghề nghiệp của em là gỗ chứ ko phải sắt nên mò lên đây thọ giáo cao thủ ẩn cư,còn vị đại gia nào chưa lên tiếng đó là quyền của họ em cũng không cần,mà tất cả ae trên này cũng thế,bởi trên đây là tinh thần tương thân tương ái tất cả cùng có lợi,ko ai lợi dụng ai,
    bác nói em tự tin em cảm ơn bác, bản thân em tự tin lắm, bởi vì ko tự tin em ko dám thấy mấy chục triệu vào đống củi tràm này nhé bác...nhưng đó là cách em dò năng lực của mình thôi....còn bác muốn nói về gỗ em mời bác ghé cty em chơi nhé,,,,

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    báo cáo các bác, sao khi lắp vitme 2510 vào giữa,xong đâu đó em đạp thử 1 vai X như bác blucean nói, rắc một phát nghe thốn cả ruột,,,hic,,,thể là em nó đẩy thước lá em đi đúng 2 gạch,(2li )em rút kinh nghiệm vụ X này rồi,,,em ko có đồ xo như cơ khí ( em chơi kiểu chế , lấy 2 thước lá để so le đúng số, bay đạp một phát nhưng chưa dám hết ga,...thước nhảy 2li em thất bại rồi....bằng sắt ko nhảy vạch nào hở các bác....kinh thế ta..nếu sài thanh răng hai bên có giảm được không,
    máy này chắc chắn xoắn X , mai em lắp điện rồi...cứ thử phát tính sau, nếu không được tốt em giải phẩu X ngay

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Sắt cũng nhảy bác ạ.. ít hay nhiều là do thiết kế & độ cứng của thanh giằng.
    Nếu bác tạm chấp nhận giải pháp thì có thể cân bằng = cáp kiểu chéo X (giống bàn vẽ kỹ thuật, không biết gọi là gì) mà đã từng thấy mấy chú tây làm rồi.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Giống giống kiểu này.. mà em thấy áp dụng để cân bằng & chống xoắn trục Y của chú tây.

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	ru89_0443-3_technical_drawing_board_table_a2_professional_spring_type_rear_view.jpg 
Views:	116 
Size:	28.7 KB 
ID:	3955

Em nghĩ độ chính xác đáp ứng được cho máy gỗ

7. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hoặc kiểu này

Name:	cables_for_parallel_bar.jpg 
Views:	116 
Size:	8.9 KB 
ID:	3956

9. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    bác đưa 2 kiểu này em hình dung không ra, hình như này chống mất vuông mà nhỉ, cái thứ 2 càng bó tay,
    em dốt quá bác hướng dẩn rỏ em nhờ
    đây em tác động kiểu này đây, tạm mượn ảnh vẻ vây, em ko có chộp ảnh

Name:	1.JPG 
Views:	2 
Size:	186.4 KB 
ID:	3957

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    163
    Được cám ơn 42 lần
           ở 32 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thucongmynghe79 Xem bài viết
    bác đưa 2 kiểu này em hình dung không ra, hình như này chống mất vuông mà nhỉ, cái thứ 2 càng bó tay,
    em dốt quá bác hướng dẩn rỏ em nhờ
    đây em tác động kiểu này đây, tạm mượn ảnh vẻ vây, em ko có chộp ảnh

Name:	1.JPG 
Views:	2 
Size:	186.4 KB 
ID:	3957
    Cái hình trên 2 con trượt ray X sẽ bắt cố định vào dây thép cho nên "ép" chúng phải chuyển động cùng hướng giống nhau, chống được rơ.

12. Thành viên đã cám ơn minhtriet cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    à. thôi rôii em hiểu rồi, cảm ơn hai bác nhé,như vậy em có phương hướng giải quyết rồi,ka ka, mai em lắp điện test thử xem độ rơ rung lắc nhào như thể nào, nếu nó vặn quá em mổ nó ra lên kiểu hộp cho chắc nhỉ

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Đúng vậy đó bác... cái cơ cấu này em không rỏ gọi là gì, nhưng những ứng dụng đơn giản muốn chống xoắn & chuyển động đồng thời, song song đều dùng.

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    em thì dựa vào nó lên phương án hộp trục X càng to càng vững,khôí hộp thì làm sao vặn được, hai bên cánh bắt lock chơi hai cộng dây cáp 4m dùng tăng đưa kéo căng ép nó theo ( bởi máy gỗ buộc phải mất diện tích Y,) rút kinh nghiệm cho con sau, đội ơn mấy bác

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Xài thanh răng hoặc vitme 2 bên, khi máy khởi động motor nó cũng có khóa cứng, nên nó cũng có tác dụng chống vặn.
    Còn 2ly đối với máy gỗ em thấy máy tàu cũng bị, nhưng hành trình x họ 1,8m.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Bác kiểm tra nhảy 2li là ở 2 đầu trên của vai hay chỗ bắt block trượt ạ. Máy của anh đã dywngj rồi em nghĩ giá cố bằng cách tăng cường thanh kết nối dẫn động từ vitme ra 2 vai và gia cố lên 2 vai sẽ đỡ pá vỡ kết cấu

Thợ bậc 6 blueocean's Avatar
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 264 lần
           ở 124 bài viết
    Bác tác động lực thế nào đấy? Xem trên hình thì bác tác động từ trước ra sau phải không? Nếu bác chỉ giữ bằng vitme ở giữa mà tác động lực mạnh từ trước ra sau theo chiều di chuyển của thanh trượt như vậy thì kiểu gi chả xoắn. Dùng thanh răng bánh răng mà chưa bật motor để hãm thì đạp vậy cũng xoắn như thường, đó là do độ trượt của thanh trượt và độ đàn hồi của cả hệ X. Máy bác dùng vitme giữ ở giữa, tác động lực vậy xoắn 2 ly là tốt rồi. Máy em máy sắt, X dài 1m8, 2 vai hàn theo kiểu hộp khi thử chạy bằng 1 bên dộng cơ bên kia vẫn lắc rầm rầm bác ạ.
    Hải (Blueocean)- Đà Nẵng
    TEL: 0905 tám 3 111 tám - MEO: c2ecnc@gmail.com

19. Thành viên đã cám ơn blueocean cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    1 bên ko vặn thì phải nghiên cứu homag ah

21. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    313
    Được cám ơn 37 lần
           ở 32 bài viết
    -bác thấy chưa, bác cứ làm đi đã rồi hãy hướng dẫn người khác làm. máy bác mà tương đương với máy khung bằng sắt thì các bác trên đây đói hết à. em không có mâu thuẫn gì về lợi ích hết, em không bán máy, cũng không chế máy (có 1200-2400 rồi chế làm gì). còn việc hỗ trợ máy thì bác gọi hỏi bác vanlam gì đó có máy chạy bằng giây xích xem em có ly cà phê nào chưa. bác làm máy để gia công thường xuyên lúc đó những rung động của máy (tù chuyên nghành cơ khí em không nắm rõ) sẽ làm nứt các vết nối bàng keo, mộng của bác, chưa kể thời tiết lúc gia công về sau sẽ khác lúc bác lắp ráp, lúc đó mới có biến. sở dĩ thấy một số bác làm khung gỗ trên google là vì đó là máy gia công không thường xuyên, hoặc thoãn mãn tinh thần DIY là chính, còn máy gia công để dùng cho một đơn vị sản xuất gỗ chuyên nghiệp thì buộc phải dùng khung nhôm hoặc sắt thôi
    - thật tình lúc đầu cũng mốn chúc phúc cho bác (bác coi mấy còm men đầu sẽ rõ) nhưng thấy bác nói quá sợ các người mới vào hiểu lầm bỏ khung sắt vác về khung gỗ thì toi. thôi em nói tới đây thôi không tranh luận nhiều. thật tình chúc bác thành công.

23. Thành viên đã cám ơn cuong cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    313
    Được cám ơn 37 lần
           ở 32 bài viết
    ý kiến về gia cố trục x, có lẽ bác bắt thêm một tấm 200 vuông góc sẽ không nhích được đâu:Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Untitled.png 
Views:	98 
Size:	377.5 KB 
ID:	3961

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    -bác thấy chưa, bác cứ làm đi đã rồi hãy hướng dẫn người khác làm. máy bác mà tương đương với máy khung bằng sắt thì các bác trên đây đói hết à. em không có mâu thuẫn gì về lợi ích hết, em không bán máy, cũng không chế máy (có 1200-2400 rồi chế làm gì). còn việc hỗ trợ máy thì bác gọi hỏi bác vanlam gì đó có máy chạy bằng giây xích xem em có ly cà phê nào chưa. bác làm máy để gia công thường xuyên lúc đó những rung động của máy (tù chuyên nghành cơ khí em không nắm rõ) sẽ làm nứt các vết nối bàng keo, mộng của bác, chưa kể thời tiết lúc gia công về sau sẽ khác lúc bác lắp ráp, lúc đó mới có biến. sở dĩ thấy một số bác làm khung gỗ trên google là vì đó là máy gia công không thường xuyên, hoặc thoãn mãn tinh thần DIY là chính, còn máy gia công để dùng cho một đơn vị sản xuất gỗ chuyên nghiệp thì buộc phải dùng khung nhôm hoặc sắt thôi
    - thật tình lúc đầu cũng mốn chúc phúc cho bác (bác coi mấy còm men đầu sẽ rõ) nhưng thấy bác nói quá sợ các người mới vào hiểu lầm bỏ khung sắt vác về khung gỗ thì toi. thôi em nói tới đây thôi không tranh luận nhiều. thật tình chúc bác thành công.
    thì mình mới nói bác nào thích chơi gổ thì em lo dum khoản xấy tẩm, còn ngoài ra em chưa khẳng định may gỗ tốt hơn máy sắt nhôm,chỉ là em ko dám làm sắt có nhiều nguyên nhân,
    1) nơi em trình độ phay , hay máy phay lớn ko có,
    2)em chưa đủ trình lên máy sắt, máy gỗ giá rẻ có sai, hay hư dể tháo ra sửa lại, còn sắt( phải dùng máy cắt sắt hic )
    3)tay nghề hàn em thuộc đẳng cấp vĩa hè nên ko dám hàn , các bác cao thủ hàn vảy cá, vảy rồng ko à,
    4 ) dụng cụ cơ khí em ko có luôn, nếu tất cả ra ngoài gia công, em mua máy cho xong( tại thích diy cho nó sướng )
    5) ae mình hiểu nhầm, thành thật xin lỗi nhé, như có bác nào bảo đấy,trên đây anh hùng bàn phím nhiều vô số, mọi vấn đề điều có hướng dẩn còn kết quả và hậu quả chủ thớt gánh,,,he he..cái này quá chuẩn,
    riêng em hay thích phá phách chế cháo lung tung, có bác bán em con máy 1200,2400 toàn sắt hộp step 86 giá có 60tr, nhưng em vẩn ko mua,thì bác biết em khoái diy cở nào, còn máy làm cho sản xuất em đã có kế hoạch khác, ko như bác nghĩ nhé. thân chào

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    ý kiến về gia cố trục x, có lẽ bác bắt thêm một tấm 200 vuông góc sẽ không nhích được đâu:Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Untitled.png 
Views:	98 
Size:	377.5 KB 
ID:	3961
    vâng em có nghĩ thế, định đợi lắp xong điện xem nó lắc kiểu gì mới tính, tạm thời để thế, nếu ko em tháo hai vai ra lên phương án hình hộp rồi bắt X vào

Trang 11 của 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. tư vấn lắp cnc router
    Bởi Diy1979 trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 55
    Bài viết cuối: 22-09-2014, 11:58:51 PM
  2. [HN] CNC Router 6090, 2 đầu cắt
    Bởi linhdt1121 trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 121
    Bài viết cuối: 18-09-2014, 10:45:55 PM
  3. Thanh lý máy cnc-router 1000x1800x100
    Bởi thuannguyen trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực