1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 62

Chủ đề: CKD tài trợ cho bạn nào thích tự chế driver step bằng IC TB6560

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết

Cool CKD tài trợ cho bạn nào thích tự chế driver step bằng IC TB6560

Thấy anh Nam CNC nói cũng có lý, nhưng với sức của em thì hơi yếu, lại thấy dự án smartphone có vẽ to tác quá nên em quyết định mình bé mình làm chuyện bé hehe.

Vấn đề cụ thể là thế này.
    Thấy có nhiều bạn yêu thích môn tự chế này muốn tự mình làm một driver step để có thể điều khiển đứa con yêu bé nhỏ của mình. Bản thân em cũng đã từng lặn ngụp trong trò chơi "chế driver" này rồi. Đến nay thì hầu như.. step 2 phase là em chiến đủ kiểu rồi.
    Với mong muốn tạo điều kiện cho các bạn mới chơi có thể phát huy tốt hơn nữa tinh thần DIY. CKD xin tài trợ 06 IC TB6560 (và các linh kiện kèm theo như sơ đồ của hãng) cho bạn nào thỏa mãn các yêu cầu sau:

1. Rất thích tự chế driver step cho mình.
    2. Trước giờ chưa đăng sản phẩm tự chế driver của mình lên diễn đàn nào (chấp nhận các bạn đã tự chế được driver, nhưng vẫn chưa đăng lên diễn đàn, không phân biệt thành viên, vùng miền, trình độ v.v..).
    3. Sản phẩm phải dùng IC TB6560 do CKD tài trợ.
    4. Sơ đồ có thể theo hãng, tìm trên internet hoặc các nguồn khác, boa mạch (PCB) phải tự vẽ & thực hiện (bằng bất kỳ phương pháp làm mạch nào).
    5. Trên boa mạch ngoài các đường mạch v.v... cần có thêm 2 thông tin.
    ---- Nick name của thành viên thực hiện
    ---- Liên kết diễn đàn http://cncprovn.com
    6. Trong quá trình thực hiện, phải chụp ảnh cẩn thận và đăng bài viết trên http://cncprovn.com theo tiến độ như sau:
    ---- Chọn sơ đồ nguyên lý (mình sẽ kiểm tra trước sơ đồ xem có bị lỗi gì không trước khi các bạn thực hiện, có thể góp ý này nọ v.v..)
    ---- Tiến hành vẽ mạch.
    ---- Tiến hành làm mạch. Sau khi CKD kiểm tra qua hình ảnh, thấy có đủ như yêu cầu (5) thì sẽ gởi tặng linh kiện đến cho bạn.
    ---- Nhận được linh kiện, lắp mạch, chạy thử mạch v.v... (có clip thì càng hay).
    ---- Kết thúc.

Nội dung thực hiện:
    1. Các bạn đọc điều kiện bên trên. Nếu thấy mình phù hợp với các yêu cầu thì viết bài đăng ký ở đây. Bài đăng ký phải có thêm thông tin đầy đủ về tên/họ, năm sinh, số điện thoại, địa chỉ. Mình sẽ tài trợ tổng cộng 02 bộ IC (mỗi bộ gồm 03 IC TB6560 và các linh kiện điện trở, tụ điện, diod v.v...) cho 02 bạn đăng ký sớm nhất.
    2. Sau khi CKD xác nhận thành viên đăng ký hợp lệ thì chúng ta bắt đầu thực hiện.
    3. Trong quá trình thực hiện, có bất kỳ vướng mắc nào.. từ việc thiết kế mạch, làm mạch v.v.. mà các bạn cần trao đổi hoặc góp ý. Cứ đặt vấn đề và câu hỏi trực tiếp trên diễn đàn. Mình sẽ cố gắng hổ trợ hết mình.
    4. Sau khi CKD xác định được bạn thỏa mãn các yêu cầu thiết kế mạch đã nêu ở trên.. thì sẽ tiến hành gởi linh kiện cho các bạn.
    5. Các bạn khi đã nhận được linh kiện, tiếp tục thực hiện & báo cáo kết quả (dù đạt/hay không). Nếu các bạn không tiếp tục thực hiện thì phải hoàn trả lại quà tặng của mình để mình tặng lại cho bạn khác có nhu cầu.

6. Thời gian đăng ký trước 20h ngày 21/12/2013 giờ diễn đàn.
    7. Thời gian dự kiến hoàn thành.. tranh thủ trước tết để có thêm niềm vui ăn tết các bạn nhỉ

Rất mong nhận được sự góp ý & giúp đở của các bạn để sân chơi chúng ta ngày càng phát triển, thành viên chúng ta ngày càng có nhiều thứ để chơi
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

2. Có 6 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Spam killer ahdvip's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết
    Tổ chức cuộc thi diễn đàn thì anh lấy cái tên chung chung để tiện Share face ... Với lại ADMIN...
    Lần sửa cuối bởi ahdvip, ngày 17-12-2013 lúc 11:43:15 PM.
    NGUYỄN NGỌC ĐỨC - cncquangnam@gmail.com - DĐ: 0989315944
    TK Techcombank: 19026797927015 (Tân Bình, HCM)

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Là sao hả bác ahdvip. Gần đây thấy bác kiệm lời quá nên không hiểu?

Trả lời thế này không biết có hiểu đúng ý của bác không?
    - Đây là vấn đề CKD tài trợ cá nhân, với mục đích tạo điều kiện cho các bạn có cùng đam mê giống CKD, sau nữa là Đóng góp phát triển diễn đàn.
    - Đây chỉ đơn thuần là tài trợ. Không phải là một cuộc thi vì không quan tâm nhiều đến kết quả cuối cùng là sản phẩm có hoạt động tốt hay không. Chủ yếu muốn giúp các bạn ở tỉnh, điều kiện linh kiện khó khăn, hoặc cả các bạn ở TP, nhưng kiến thức chuyên môn về điện-điện tử hạn chế. Có điều kiện tiếp cận tốt hơn mà thôi.
    - Ý tưởng của anh Nam CNC rất hay, nhưng việc đó.. cần có thêm nhiều ý kiến. Thấy việc này nằm trong sức của mình CKD có thể làm được. Nên CKD nhanh chân.. phát động phong trào trước ấy mà.
    Lần sửa cuối bởi CKD, ngày 17-12-2013 lúc 11:45:50 PM.

Đang ở
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết
    Tại đang thăng hoa với cái vụ thi thố, nên suy nghĩ có phần lạc hướng, kaka.

Thợ bậc 3
    Đang ở
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 9 lần
           ở 6 bài viết
    Em chưa làm mạch driver bao giờ nhưng vẫn muốn tự chế cho mình 1 cái mạch xem sao, vậy em có thể đăng kí được không ạ?

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Mình là dân cơ khí, trước đây có làm thử theo mạch có sẵn, cứ cắm đầu vào mà hàn lại thôi, nhưng xong mà cũng không xài được.

Sẵn có sự giúp đỡ kiến thức của mọi người ở đây, mình đăng ký một vé nhá.
    Mình sợ nhất là sơ đồ nguyên lý, sẽ nhờ bác gô gồ rồi post lên cho anh em góp ý...

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi namrex Xem bài viết
    Em chưa làm mạch driver bao giờ nhưng vẫn muốn tự chế cho mình 1 cái mạch xem sao, vậy em có thể đăng kí được không ạ?
    Được thôi bạn.. mục tiêu mình muốn hỗ trợ các bạn tiếp cận tốt hơn với môn chơi này mà.

Trích dẫn Gửi bởi anhcos Xem bài viết
    Mình là dân cơ khí, trước đây có làm thử theo mạch có sẵn, cứ cắm đầu vào mà hàn lại thôi, nhưng xong mà cũng không xài được.
    Sẵn có sự giúp đỡ kiến thức của mọi người ở đây, mình đăng ký một vé nhá.
    Mình sợ nhất là sơ đồ nguyên lý, sẽ nhờ bác gô gồ rồi post lên cho anh em góp ý...
    Ok. Vậy CKD tạm chốt lại 2 bạn nhé.

Theo đúng yêu cầu. Việc đầu tiên bạn namrex & anhcos viết bài đăng ký với đầy đủ thông tin họ/tên, số điện thoại, địa chỉ nhận linh kiện.
    Sau đó tiến hành tìm sơ đồ nghuyên lý nhé. Xong mỗi bạn tạo bài viết cho riêng mình ở đây. Mình sẽ kiểm tra trước xem sơ đồ có đúng không? Rồi chúng ta tiếp tục, trong quá trình làm có vướng mắc gì các bạn cứ thoải mái trao đổi trên bài viết đó luôn nhé. Mình sẽ hổ trợ tối đa trong khã năng.

9. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Đang ở
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 9 lần
           ở 6 bài viết
    Thực ra em chẳng biết tí gì về điện tử cả, hic, sợ làm xong chẳng có cái gì test, vì em cũng đang chế cháo 1 con cnc nhỏ nhưng mới được 10% thôi, ,

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Thông tin đăng ký:
    Tên: Dương Tuấn Anh
    Đt: 0913 60 ba chin 39

Tìm trên mạng thì thấy sơ đồ này:

Mấy bác xem giúp như thế nào...
    Lần sửa cuối bởi anhcos, ngày 24-01-2014 lúc 09:22:29 AM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi namrex Xem bài viết
    Thực ra em chẳng biết tí gì về điện tử cả, hic, sợ làm xong chẳng có cái gì test, vì em cũng đang chế cháo 1 con cnc nhỏ nhưng mới được 10% thôi, ,
    Không sao bạn àh. Khởi nguồn của DIY một phần là sự can đảm. Can đảm ở đây là dám đối mặt với cái mà ta chưa hề biết, tiếp theo là can đảm dành thêm thời gian tìm hiểu nghiêm cứu. Đến lúc nào đó, ta sẽ thành công thôi.

Việc làm mạch với mình thì không khó, nhưng với những bạn ngoài ngành, mới tìm hiểu thì có rất nhiều thứ & khái niệm phức tạp. Nếu không hiểu được thì khó mà có thể thành công. Nhưng nếu ta tiếp cận có phương pháp, biết tìm hiểu cô động những gì cần thiết nhất cho kế hoạch của mình. Thì con đường cũng không quá chông gai đâu bạn.

Mình thì mình cũng như anhcos, mình là dân cơ khí, không phải điện điện tử chi hết. Chi có khác ở chổ, mình tiếp cận môn chơi này sớm hơn, nên có vẻ già hơn thôi.

13. Có 3 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 duonghoang's Avatar
    Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    Cho em đăng ký với, con này em chưa thử lần nào
    Thông tin đăng ký:
    Nguyễn Dương Hoàng
    SDT: 0988467839
    Địa chỉ: 270A Tây Thạnh, Tân Phú.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Đồng ý với Dương Hoàng luôn.

Bạn namrex vẫn còn cơ hội dành cho bạn nhe. Mình ưu tiên vì bạn là người lên tiếng đầu tiên.. nên tăng thêm 01 xuất chờ bạn. Bạn cứ suy nghĩ rồi quyết định nhé.. thời gian vẫn còn mà .

Tạm tổng kết, theo thông báo là mình có 02 bộ, nhưng đến giờ cuối mình có thể tăng thêm 01 bộ:
    1. anhcos
    2. duonghoang
    3. vé cuối cho bạn namrex nếu bạn muốn tham gia

16. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Đang ở
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 9 lần
           ở 6 bài viết
    Chơi nốt luôn...
    Tên: Danh Hoàng Nam
    Điạ chỉ: 219/23 đường số 12, P. Bình Hưng Hòa, Q.Tân Phú
    sdt: 0938 87 67 06
    p/s mặc dù không biết mấy cái kí hiệu nó là gì nhưng thử sức 1 lần :d, em biết hàn mạch, và chổ em là xưởng in lụa nên làm mạch in bằng keo cảm quang là okay... còn chạy được hay không thì.... hên xui, làm cho biết...hehe

* Sơ đồ của em chọn
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	tb6560-2sch.png 
Views:	147 
Size:	14.0 KB 
ID:	1148

Thợ bậc 7 duonghoang's Avatar
    Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    Để em về nghim cứu sơ sơ rồi post sơ đồ nguyên lý lên sau, search thấy vài cái thiết kế phần cứng cũng đẹp đẹp post lên cho anh em tham khảo

19. Có 2 thành viên đã cám ơn duonghoang cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Tổng kết cuối cùng.. có 03 bạn tham gia:
    - 1 - anhcos
    - 2 - duonghoang
    - 3 - namrex

Mình cũng khóa sổ luôn nhé...

Các bạn cứ nghiêm cứu cẩn thận vào, nhờ thầy google tìm ý tưởng, khi thực hiện có vướng mắc gì thì cứ thoải mái trao đổi. Với tinh thần "đi một ngày đàng, học một sàng khôn" nên dù cuối cùng có thành công hay không thì mình tin rằng, khi thực hiện dự án này các bạn sẽ biết thêm được rất nhiều điều xoay quanh vấn đề này.

Bạn duonghoang & namrex khi bắt đầu nhớ lập chuyên mục riêng ở đây nhé.
    Phần chủ đề, mình đề nghị nên ghi thế này: [nick] - Stepper Driver TB6560 [nội dung tùy ý] để thuận lợi cho việc tìm kiếm bài viết sau này.
    VD: namrex - Stepper Driver TB6560 cây nhà lá vườn

Có thể sẽ có nhiều vấn đề bị trùng lập trong 03 bài viết của các bạn, nhưng đó là sản phẩm và công sức của riêng 03 bạn nên mình muốn bài viết cũng riêng. Trong quá trình thực hiện các bạn có thể dùng ý tưởng của nhau, hoặc trao đổi, giúp nhau đều Ok.. Vì mục tiêu cuối cùng là mình làm được sản phẩm và có thể chạy được tốt.

Các thông tin chung chung về ý tưởng hay thiết kế v.v.. cũng có thể được trao đổi ở đây, khi kết thúc mình sẽ nhờ BQT cô động lại để làm thông tin tham khảo cho các bạn mới.

Chúc các bạn nhanh chóng có sản phẩm của riêng mình.

21. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Đang ở
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 9 lần
           ở 6 bài viết
    Anh duonghoang ở Tân Phú luôn à... gần nhà rồi... có thể cho em qua hửi ké được không ạ

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    13
    Được cám ơn 12 lần
           ở 10 bài viết
    Em đang dùng L297- L298 tự chế nhưng thấy chạy không được hiệu quả lắm..! Không biết mấy con TB6560 này hiệu suất có cao hơn không? Anh còn xuất nào không cho em đăng kí với..

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hiện mình chốt lại với 03 suất rồi bạn, đợi đợt tới nhé.

Mà bạn bảo không hiệu quả lắm là sao? Mình đã từng dùng L297-298 để chạy máy, nhược điểm duy nhất là độ phân giải mà thôi. Ngoài ra khi làm việc vẫn mượt mà & chính xác như thường. Mạch mình làm có idle current, tự giảm dòng khi không chạy, như thế motor & cả driver đều giảm được nhiệt độ .

Nếu mạch bạn làm chạy không ổn định, không chính xác thì có thể do mạch khi làm bị lỗi gì đấy, có thể set dòng quá cao. Nếu mạch tìm được trên internet & ngay cả trong datasheet của hãng cũng bị lỗi nhỏ. Vẫn có thể chạy nhưng không ổn định.

Nếu bạn còn sơ đồ của mạch bạn làm, có thể post lên đây để mình xem xem có bị lỗi trên sơ đồ không?

Mình định xong đợt này, lại phát động phong trào làm mạch L297-L298, xong lại đến AVR + FET (từ đơn giản đến phức tạp). Mục tiêu của mình là sẽ lần lượt thực hiện các mạch mà linh kiện có thể mua được dễ dàng ở HCM.

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    13
    Được cám ơn 12 lần
           ở 10 bài viết
    Ý tưởng của anh rất hay và giúp được nhiều DIYER...!
    Đúng là Mạch của em chạy rất nóng và độ phân giải không cao, cộng thêm nữa là tốc độ hạn chế... Cấp xung cho chạy nhanh là è è.. rồi đứng luôn..
    Em set step/unit là 40 chạy haft với vít me bước 10 và nguồn có 12V thôi thì thì Speed chỉ đạt 500 nhưng cả Driver và Step rất nóng. Nếu lớn hơn nữa máy chạy cà giựt..
    Anh giúp em với

Đang ở
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi phonglepk Xem bài viết
    Ý tưởng của anh rất hay và giúp được nhiều DIYER...!
    Đúng là Mạch của em chạy rất nóng và độ phân giải không cao, cộng thêm nữa là tốc độ hạn chế... Cấp xung cho chạy nhanh là è è.. rồi đứng luôn..
    Em set step/unit là 40 chạy haft với vít me bước 10 và nguồn có 12V thôi thì thì Speed chỉ đạt 500 nhưng cả Driver và Step rất nóng. Nếu lớn hơn nữa máy chạy cà giựt..
    Anh giúp em với
    @@, chắc máy để nghiên cứu hả bạn. Chứ chạy kiếm tiền chắc giàu lắm, keke.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Driver này anh em nào xài chưa.
    Bởi ahdvip trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-12-2013, 11:25:23 AM
  2. Bán driver anpha step ASD13B-A
    Bởi elenercom trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 03-12-2013, 08:35:27 PM
  3. 3 bộ step 6Nm và driver 2MA860H
    Bởi occutit trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 25-11-2013, 08:52:10 AM
  4. Dự án mini , taro tự động bằng khoan tay !!!
    Bởi Nam CNC trong diễn đàn Cơ khí chế tạo
    Trả lời: 21
    Bài viết cuối: 17-11-2013, 08:14:22 PM
  5. Driver DC Servo , Step , BoB , Controller dành cho chế tạo máy CNC .
    Bởi LEDUC trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 06-11-2013, 11:07:31 PM