1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 17 của 17

Chủ đề: Dùng Biến Tần điều khiển AC servo

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 39 lần
           ở 19 bài viết

Dùng Biến Tần điều khiển AC servo

Trên diễn đàn có ai đã từng gắn AC servo motor vào biến tần chưa?
    Mình thấy trên Youtube có biến tần China hiệu Invt điều khiển được Servo Fanuc & cũng nghe nhiều người có thể điều khiển được
    Hôm qua cũng muốn thử nên lấy AC servo của Sanyo Denki 100W, 200V gắn vào biến tần của Keynece 700W, nhấn Start thì morot chạy cà dựt, sau 2 phút thì motor bốc khói nghi ngút
    Kết luận: Có thể Inverter của hãng Invt là 1 dạng của servo driver nên có thể lái AC servo của Fanuc (chỉ chỉnh tốc độ) nên có thể dùng làm Spindle
    PS: Không biết trên diễn đàn có ai làm mạch điều khiển cho DC Brushless 500W không?
    Mình có 1 số lượng lớn motor này, công suất 500W, tốc độ tới 5000 rpm, size nhỏ gọn hơn AC servo 500W nhưng không có driver. Bác nào có thể làm driver cho con motor này thì cho mình biết nhé

2. Có 3 thành viên đã cám ơn hadenki cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Vấn đề là chỉnh thông số của biến tần phù hợp với thông số motor servo. Không phù hợp thông số, motor bị quá tải -> bốc khói
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 7 duonghoang's Avatar
    Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    Driver servo nó có điều khiển dòng điện trên cuộn stator của motor nữa trong khi biến tần lại không có, như quá dòng thì nó chỉ báo alarm rồi tắt máy, điện áp biến tần ra bao nhiêu thì motor nó tiêu thụ bấy nhiêu, nếu bác muốn chạy đc thì bác chỉnh lại điện áp out ra của biến tần, nói chung là chạy được chứ còn công suất đạt được hay ko thì em cũng chưa rõ.
    Mà cái motor DC Brushless của bác là hiệu gì vậy, bác có thể cho em vài cái hình và thông số của em nó đc ko?
    Email: duonghoang05@gmail.com
    Mobile: 0988467839

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    156
    Được cám ơn 73 lần
           ở 51 bài viết
    Em cũng đang quan tâm vụ này, vì cũng đang có con servo chạy 10000rpm, định làm kéo trục chính. Mà khiển qua biến tần ko đc, chỉnh áp phù hợp với motor mà cũng ko chạy đc, chỉ lắc mấy cái rồi đứng yên hix
    Chánh - 0907336996
    THK NSK VEXTA... 2nd Item

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 39 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi duonghoang Xem bài viết
    Driver servo nó có điều khiển dòng điện trên cuộn stator của motor nữa trong khi biến tần lại không có, như quá dòng thì nó chỉ báo alarm rồi tắt máy, điện áp biến tần ra bao nhiêu thì motor nó tiêu thụ bấy nhiêu, nếu bác muốn chạy đc thì bác chỉnh lại điện áp out ra của biến tần, nói chung là chạy được chứ còn công suất đạt được hay ko thì em cũng chưa rõ.
    Mà cái motor DC Brushless của bác là hiệu gì vậy, bác có thể cho em vài cái hình và thông số của em nó đc ko?
    Cái motor của mình là của Shiruba (trong máy may đời mới). Thấy date sản xuất 2005
    Motor này nó không dùng hall sensor mà nó dùng 3 optical đặt lệch nhau & 1 encoder cỡ 360 p/r
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm IMG_20130606_115512.jpg‎  

IMG_20130528_215939.jpg‎  

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 39 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi im_atntc Xem bài viết
    Em cũng đang quan tâm vụ này, vì cũng đang có con servo chạy 10000rpm, định làm kéo trục chính. Mà khiển qua biến tần ko đc, chỉnh áp phù hợp với motor mà cũng ko chạy đc, chỉ lắc mấy cái rồi đứng yên hix
    Mình cũng có thấy con motor servo nhãn ghi 'Induction servo motor' của Mitubishi 400W, 2000rpm, đuôi có encoder, xác to, trục cỡ 20mm. Không hiểu sao lại có Induction servo motor nữa, làm liều test với biến tần chạy tần số 400Hz thì motor chạy cực êm sau 10p thì nóng khoảng 50 độ
    Mình nghĩ con này có thể dùng làm trục chính
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm CAM00287.jpg‎  

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hadenki Xem bài viết
    Trên diễn đàn có ai đã từng gắn AC servo motor vào biến tần chưa?
    Mình thấy trên Youtube có biến tần China hiệu Invt điều khiển được Servo Fanuc & cũng nghe nhiều người có thể điều khiển được
    Hôm qua cũng muốn thử nên lấy AC servo của Sanyo Denki 100W, 200V gắn vào biến tần của Keynece 700W, nhấn Start thì morot chạy cà dựt, sau 2 phút thì motor bốc khói nghi ngút
    Kết luận: Có thể Inverter của hãng Invt là 1 dạng của servo driver nên có thể lái AC servo của Fanuc (chỉ chỉnh tốc độ) nên có thể dùng làm Spindle
    PS: Không biết trên diễn đàn có ai làm mạch điều khiển cho DC Brushless 500W không?
    Mình có 1 số lượng lớn motor này, công suất 500W, tốc độ tới 5000 rpm, size nhỏ gọn hơn AC servo 500W nhưng không có driver. Bác nào có thể làm driver cho con motor này thì cho mình biết nhé
    invt có dòng gd35 tke để chạy với ac servo pmsm, hoặc , inductor spindler motor ah
    http://www.invt.com/en/product/detai...00000043669259

động cơ lõi nam châm thường có dòng chuyên dụng mới dkhien được ah

b.r

9. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Về nguyên lý thì motor servo là nhóm motor đồng bộ. Tức rotor quay đồng tốc với từ trường xoay của stator. Chính vì thế khi đấu vào lưới thì không thể chạy được vì rotor không tăng tốc được đã bị trượt, ngừng quay luôn vì không sao bắt kịp tốc độ từ trường trên starto, không thể đồng bộ được.

Các hệ thống chạy được với motor đồng bộ thường phải là hệ thống kín, có sensor để xác định góc & tốc độ rotor, để có thể điều chỉnh tốc độ xoay từ trường, tăng giảm theo motor để có thể đồng bộ tốt với rotor thì chạy được. Một số hệ thống không cần có sensor (sesorless) thì để xác định được góc & tốc độ rotor, hệ thống phải có khã năng đo dòng cảm ứng trên các cuộn dây startor làm hồi tiếp. DC brushless motor cũng là một dạng motor đồng bộ, sensor của nó thường là hall sensor để đo góc từ của rotor.

Ưu điểm của động cơ đồng bộ là cho đường đặt tuyến moment rất tốt ở các khoảng tốc độ.

Nếu dùng VFD thường để điều khiển motor đồng bộ, mình nghĩ vẫn có thể được nhưng nhược điểm nhiều hơn ưu điểm. Lưu ý.
    - Chỉnh đặt tuyến V/F phù hợp.
    - Chỉnh acc time càng lớn càng tốt, tiến trình tăng tốc càng chậm thì khã năng thành công càng cao.

Nhược điểm nếu đã chạy được.
    - Khi đã gặp tải mà motor bị quá tải, giảm tốc độ -> motor sẽ dừng luôn. Trừ những dòng VDF đặc biệt có chức năng riêng dành cho động cơ đồng bộ.
    - Mua VFD thì có thể rẻ hơn mua AC servo driver đó, nhưng tiết kiệm chi phí không được bi nhiêu so với rủi ro trên.
    - Đa phần ac servo motor làm việc ở 3000rpm với tần số khá lớn. Việc dùng biến tần khi này thành không hiệu quả (nếu chạy được)
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

11. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    156
    Được cám ơn 73 lần
           ở 51 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hadenki Xem bài viết
    Mình cũng có thấy con motor servo nhãn ghi 'Induction servo motor' của Mitubishi 400W, 2000rpm, đuôi có encoder, xác to, trục cỡ 20mm. Không hiểu sao lại có Induction servo motor nữa, làm liều test với biến tần chạy tần số 400Hz thì motor chạy cực êm sau 10p thì nóng khoảng 50 độ
    Mình nghĩ con này có thể dùng làm trục chính
    Thanks bác, nhưng 2000rpm thì chậm quá bác àh, con motor của em 2HP còn định làm bộ truyền giảm tốc xuống từ 10000rpm xuống còn khoảng 6000rpm để tăng moment lên nửa mà hjj
    Chánh - 0907336996
    THK NSK VEXTA... 2nd Item

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    9
    Được cám ơn 9 lần
           ở 9 bài viết
    Hiện tại mình đã thí nghiệm bộ AC servo DIY đa năng trên động cơ của omron và yaskawa, dùng furzy, đang kiếm tiền gom các loại động cơ khác nhau để thử. Bác nào quan tâm thì cùng trao đổi nghiên cứu.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 39 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi amatuer Xem bài viết
    Hiện tại mình đã thí nghiệm bộ AC servo DIY đa năng trên động cơ của omron và yaskawa, dùng furzy, đang kiếm tiền gom các loại động cơ khác nhau để thử. Bác nào quan tâm thì cùng trao đổi nghiên cứu.
    Mình có nhiều loại servo motor của Mitsu, Pana, Fanuc, DC brushless servo....từ 50w tới 2.5Kw để thí nghiệm
    Hy vọng có cơ hội hợp tác, trao đổi
    Lh: p.hanhnn@gmail.com

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    @ hadenki ơi, ông quảng cáo cái induction servo chi làm tui mua 2 con đó luôn... hehehe test 240 hz , 200V , quay lên 8000rpm rất ngon , êm không rung, moment cực mạnh, chỉnh 5 hz mà dùng tay hết sức mới giữ được, lên 10 hz thì thua, chứ lên 60hz thì cắt sắt vô tư , để tìm cách độ đầu cắt er20 vào nữa là ok.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 39 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    @ hadenki ơi, ông quảng cáo cái induction servo chi làm tui mua 2 con đó luôn... hehehe test 240 hz , 200V , quay lên 8000rpm rất ngon , êm không rung, moment cực mạnh, chỉnh 5 hz mà dùng tay hết sức mới giữ được, lên 10 hz thì thua, chứ lên 60hz thì cắt sắt vô tư , để tìm cách độ đầu cắt er20 vào nữa là ok.
    Hôm thấy nhưng không rành nên k dám mua
    Bữa nào gặp ngoài bãi nhớ mời cafe vì quảng cáo dùm

17. Thành viên đã cám ơn hadenki cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5 Mãi Chờ's Avatar
    Cám ơn
    103
    Được cám ơn 16 lần
           ở 16 bài viết
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	1478331496079-663187035.jpg 
Views:	0 
Size:	639.8 KB 
ID:	27203
    Các bác thần thánh ơi cho em hỏi loại motor này làlaf loại gì 3 dậy vào uvw Bình thường mà em đấu qua Bt chỉ dc vài vòng rất chậm ròi overload tháo ra thấy root là cục nam châm. Trưởng dc brusless 3p mà chẳng thấy cảm biến hall ở đâu .....mong các bác chỉ giáo sao cho chạy dc

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    DC Brushless chạy ko cần Hall sensor bác ui

20. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Qua lượm cái TMC-TD70 của cụ Phi Minh Nguyen về chạy em nó

22. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5 Mãi Chờ's Avatar
    Cám ơn
    103
    Được cám ơn 16 lần
           ở 16 bài viết
    Cảm ơn các bác, cho em hỏi TMC-TD70 con này cắm chạy hay phải cấp xung cho nó. Bác sem có loại nào 220v hay 3phase cắm chạy thì chỉ em với.