1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 178

Chủ đề: Hỏi về các loại tiêu chuẩn cũng như kỹ thuật chế máy!

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    127
    Được cám ơn 152 lần
           ở 62 bài viết
    E nghĩ nên đổi tên chủ đề thành " CHÉM CHUỐI CUỐI TUẦN". ^^.
    mà công nhận bên đó e cũng đọc bài, tới chỗ G7 e cũng thắc mắc, giờ thì đã hiểu tiêu chuẩn G7 là tiêu chuẩn của bác Hồ Máy đặt ra.
    Lâm.
    Đồng Nai. Đt 0901505005.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    60
    Được cám ơn 63 lần
           ở 46 bài viết
    hix, mấy bác ác miệng quá. Ad bên thế giới chuối nó qua , thì nó về bên nhà nó cho mấy bác đi gánh muối bán giống CKD, Nam_CNC.... hết.

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi trucnguyen Xem bài viết
    hix, mấy bác ác miệng quá. Ad bên thế giới chuối nó qua , thì nó về bên nhà nó cho mấy bác đi gánh muối bán giống CKD, Nam_CNC.... hết.
    Đi bán muối còn hơn ngồi nơm nớp lo âu, suốt ngày lo cầu trời khấn phật làm ơn cho con ăn chuối đừng để con đi bán muối.
    Mà ae mình chém vui thế này k biết có ai thù vặt ra đường bị mấy cha bán chuối chém k ta, hic, đi bán muối rồi mà vẫn lo à
    Lần sửa cuối bởi anhxco, ngày 02-10-2014 lúc 02:14:10 PM.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    em định tham gia nhiệt tình để phân tích vấn đề kỹ thuật để anh em cùng trao đổi và học hỏi , biết đâu sau này các bác nâng thêm 1 tầm cao mới , nhưng em thấy..........

--- Các bác có vẻ sợ trùm Chuối cho các bác còn sống đi bán muối bên kia.
    --- Một số các bác cũng muốn nói lắm nhưng không dám và không tự tin những gì mình nói nên im lặng và đọc cho nó lành ( anh em ném đá vỡ đầu cho chết )
    --- Một số bác hiểu rất rõ nhưng lại không muốn nói, sợ nói ra thì như vạch áo cho người xem lưng sao ? vì các bác cũng đã và đang và nhăm nhe ráp máy bán , nên bàn sâu lỡ khách nó đòi hỏi cao quá thì có mà chết cả hũ , hay những gì mình đang làm mà nó không tới như những gì mình bàn thì vỡ mặt chứ không chơi.

thôi thì em ngoại đạo , máy thì đã từng bán giờ hết bán nên cũng thong dong , trên đây thì cũng được phong thánh spam rồi thì thêm vài phát cho anh em cười cũng chẳng sao

Như em đã nêu ra 2 phương pháp của hai bá bá ngoài vườn chuối thì em xin mạn phép bàn phương pháp của bác Luyến trước.

Phương pháp cùa bác ấy chấn khung , hàn kết nối và phay trên máy phay 1 lượt nó có ưu nhược điểm như vầy.

---ưu điểm đơn giản trong thiết kế và lắp ráp
    ---tiết kiệm thời gian , tiết kiệm tiền ốc ác
    --- dồn hết sai số lắp ghép cho 1 lần phay giải quyết tất cả
    --- Bác ấy tự xử trên máy bác ấy ráp , nói thiệt nó như thế nào thì ít nhất nó cũng song song 2 ray và đồng phẳng với hệ trượt của máy cái mà bác ấy ráp. Máy bác ấy chính xác thì khung chính xác , còn không thì dựa trên 1 con máy phay giường 2nd japan thì quá tuyệt vời

Nếu bác Luyến có đọc thì em cũng xin chúc mừng bác vì mấy cái máy bên nước ngoài họ cũng làm thế , thay vì hàn khung thì họ đúc nguyên khối

Khuyết điểm

---Đã lên 1 khung thì khó cân chỉnh cái này đòi hỏi người thiết kế phải giỏi tính toán độ tuỳ chỉnh cao để hạn chế sự thay đổi ( sai 1 ly đi ve chai )
    ---Do phương pháp lên khung bằng hàn thì công việc hàn đòi hỏi phải thật kĩ càng , nắm vững phương pháp hàn và giải pháp giải quyết bị cong vặn do ứng xuất
    ---Do hàn khung thì phải tốn thời gian 1 ít cho cái khung ấy nghỉ ngơi , xuất hết các ứng suất rồi mới gia công thì mới chuẩn
    --- Độ chính xác máy thì phải phụ thuộc vào cái máy phay cái , cái máy nó mà niễng thì cuộc đời về sau của bác ấy niễng theo vì phải đi bảo hành và giải quyết sự cố

****Em thấy một số bác đang ráp máy ưa chuộng phương pháp này lắm , nhưng em lưu ý , các bác nên chọn mặt gửi vàng , tìm được chổ phay đã khó , nhưng con máy phay giường nó còn ngon , chính xác là khó hơn nữa , vì đa số nó là quá già cỗi ở japan nên nó mới qua VN bằng đường ve chai , nếu được các bác nên tìm được 1 vật mẫu chính xác nào to to 1 tí trên 500 là tốt còn không ít nhất là 300 ( đa số catalogue lấy độ dài chuẩn để nói sai số là 300mm) rồi dùng đồng hồ so gá vào spindle dò trên vật mẫu để kiểm tra độ chính xác , ít nhất ít hơn 0.02mm trên độ dài 300 là ok.

Do 2 bá bá này đều làm máy gỗ , độ chính xác đối với em là không cao nên em không đi sâu vào món kiểm tra chất lượng bằng cái đồng hồ so

Em có nhiều phương pháp kiểm tra khá đơn giản mà cái ông làm máy phải đổ mồ hôi hột với em , em sẽ mở 1 topic riêng chỉ cho các bác vài chiêu làm khó các bác làm máy hehehehe.

tạm hết , để em lúi húi xem tiếp vười chuối có cái củ chuối gì không rồi bàn tiếp .
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 02-10-2014 lúc 08:18:40 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

5. Có 7 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    cha này thù Vườn Chuối đây, đọc bài chả viết cười đau cả ruột

7. Thành viên đã cám ơn thucongmynghe79 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    307
    Được cám ơn 261 lần
           ở 153 bài viết
    tiêu chuẩn của em thì đơn giản, sau khi bàn giao máy xong về, máy chạy ổn định, khách kiếm ra tiền, mình cũng có tiền, ko gọi phàn nàn hay hỏi cách khắc phục là nhất

còn canh đẩy ray chạy m thì em cũng làm dc, ^^ 2 cây ray dc nối với nhau nhưng chưa dc bắt ốc xuống mặt nền, ha ha lúc đó họa may mới đẩy dc hơn 1m, còn với em lắp ray lên + lock chặt hết tất cả các ốc đẩy nhẹ ray chạy đều và êm tay từ đầu đến cuối ko sựng là đạt, còn phay CNC với phay gường có khả năng phay nguyên cả cái khung thì .. nói thật đà nẵng chắc hơi khó (vì em dạo này lười đi tìm)

Spam killer ahdvip's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    chuối 18cm thì không phải của G7 mà của mấy cha Trung Đông.
    Chuối G7 thì phải xác định từng thành viên trong đó

---mấy chú châu âu và Mỹ thì 13.5-15cm , còn Mỹ đen thì chưa có thống kê , nhưng có lẽ không thua Trung Đông
    ---Nhật thì 8.5-10.5cm hehehe ( bằng với cha Hàn Quốc )

Còn chuẩn chuối VN thì 10.5-12 cm heheheh . Nếu không là gì bí mật các bác có thể công khai tiêu chuẩn chuối cá nhân không nè , chuẩn chuối của em chính xác quá không dám công khai heheheh
    Chuối của ảnh 4.99999mm (em nghe phong phanh đâu đó), tiêu chuẩn lắp ghép C3 nhé,
    Lần sửa cuối bởi ahdvip, ngày 02-10-2014 lúc 09:21:45 PM.
    NGUYỄN NGỌC ĐỨC - cncquangnam@gmail.com - DĐ: 0989315944
    TK Techcombank: 19026797927015 (Tân Bình, HCM)

10. Thành viên đã cám ơn ahdvip cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Cụ nào ở hn thứ 7 này gặp nhau chém chuối bằng bia thì inbox tui nhé.

12. Thành viên đã cám ơn diy1102 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    75
    Được cám ơn 61 lần
           ở 50 bài viết
    Bác kiên lập cái group anh em chém chuối cnc cuối tuần đi và xem màn đọ máy " chuối cnc " của Bác Kiên Và Bác minh

14. Thành viên đã cám ơn lkcnc cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 96 lần
           ở 69 bài viết
    Hồi xưa không biết ai sáng tác ra từ chém gió mà tớ thấy chủ vườn chuối của mấy bác áp dụng khá nhuần nhuyễn.

. Sau này mà "chém chuối" thịnh hành chắc nguyên nhân từ đây.
    Lần sửa cuối bởi culitruong, ngày 02-10-2014 lúc 10:04:34 PM.

16. Thành viên đã cám ơn culitruong cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi lkcnc Xem bài viết
    Bác kiên lập cái group anh em chém chuối cnc cuối tuần đi và xem màn đọ máy " chuối cnc " của Bác Kiên Và Bác minh
    Cái này chú hoặc bác biết tuốt với hợp vì a dân ngoại đạo.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Cảm ơn cu Đức nghen, tiêu chuẩn G7 của anh là 4.999cm là là đường kính ấy nhé hehehehehe

Mai em bàn về cái máy của bá bá chuối bom , đêm đã khuya , em đi đạp chuối thử dung sai lắp ghép đây HAHAHAHAH
    Nguyễn Hoàng Nam

19. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    307
    Được cám ơn 261 lần
           ở 153 bài viết
    sai số lớn ko anh, cần thì cho con cnc chạy thêm vài cái ao sơ mi đồng cho vừa giống như khớp nối, còn tốc độ cao mà tăng nhiệt thì hồi trước em có gởi ra 2 xilanh bôi trơn rồi, thiếu mai em gởi thêm 2 silanh mới ^^

Thợ bậc 7 ít nói's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội 36 Bùi Ngọc Dương
    Cám ơn
    189
    Được cám ơn 277 lần
           ở 213 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi diy1102 Xem bài viết
    Cụ nào ở hn thứ 7 này gặp nhau chém chuối bằng bia thì inbox tui nhé.
    Tối thứ 7 đê
    0978835302

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Tớ chưa có xi lanh bôi trơn cao tốc nào nè bác writewin, chạy tốc độ cao bị cháy bạc hết trơn....
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    http://www.mece.ualberta.ca/groups/r...l/Handbook.pdf
    sổ tay tiêu chuẩn cho kỹ sư cơ khí, cái này tiêu chuẩn của tiêu chuẩn >>> FREE

còn các tiuê chuẩn như ISO, CE, FCC, RL, UL là các tiêu chuẩn về an toàn, môi trường, quản lý ( người ta càng ấm no, việc con người wan tâm hơn sẽ là an toàn) mí cái tiêu chuẩn này phải MUA từ các tiêu chí của tiêu chuẩn cho đến việc cấp chứng chỉ để phải cân đo đong đếm bằng mỹ kim
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 02-10-2014 lúc 11:07:24 PM.

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Thứ duy nhất mà google nó muốn em biết về G7 là đây
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	g7-capp-all3-500.jpg 
Views:	86 
Size:	68.7 KB 
ID:	3802

Spam killer ahdvip's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Cảm ơn cu Đức nghen, tiêu chuẩn G7 của anh là 4.999cm là là đường kính ấy nhé hehehehehe

Mai em bàn về cái máy của bá bá chuối bom , đêm đã khuya , em đi đạp chuối thử dung sai lắp ghép đây HAHAHAHAH
    ố ố ố, có đi đạp chuối thử dung sai nữa hả, đã vậy
    NGUYỄN NGỌC ĐỨC - cncquangnam@gmail.com - DĐ: 0989315944
    TK Techcombank: 19026797927015 (Tân Bình, HCM)

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 196 lần
           ở 179 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ít nói Xem bài viết
    Tối thứ 7 đê
    Chiều tối t7 đi bác.e cũng muốn tham gia ah.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    đêm khuya gió lạnh , máy bị đúp-pê do co ngót dung sai không đo được hehehehe.

Sáng sớm ly cà phê G7 vô bỗng tỉnh táo hẳn ra , em bàn tới phương pháp của bá bá Chuối Bom .

--- Trước khi bàn thì em cũng nói rõ vài thứ :
    ---Thật sự thì em rất không thích bá bá ấy vì những gì Bá Bá ấy đã thể hiện và làm trước tất cả tín đồ chuối .
    --- Thứ 2 , em không thích hắn nhưng em vẫn thích kĩ thuật , nên vẫn đọc bài dù nó ở vườn chuối hay vườn cam , nhưng đọc tới topic ấy thì đến giờ em không thể không bàn . Bàn và trao đổi để thấy cái hay cái dở , ít nhất ai đọc những gì em viết cũng thấy 2 chiều , về kĩ thuật em không ghét ai đâu , có sao nói vậy.

Phương pháp của Chủ Vườn Chuối thì sao ?
    Chấn tôn , tạo thành một số module , được gia công trên máy phay giường và cuối cùng lắp ráp kết nối thành khung bằng hệ thống ốc vít , bù loong và chốt định vị hay hệ thống định vị gì đấy

Ưu điểm
    --- Do chia nhỏ thành nhiều module nên độ tuỳ biến rất cao, những module đó sẽ trở thành những đơn vị cho nhiều khung máy và cỡ máy khác nhau.
    --- Hạn chế được nhiều nhất hiện tượng cong vặn do khung không xài mối hàn cho các liên kết chính
    --- Dễ dàng cải tiến nâng cấp thêm cho máy.

Nhược điểm
    --- Cũng là do làm nhiều module nhỏ nên khuyết điểm cũng bắt đầu từ đây
    *** Gia công chi tiết nhiều hơn , tốn nhiều công thợ hơn
    *** Mỗi chi tiết khi gia công ít nhiều đều có sai số, nhiều chi tiết lắp ghép lại thì sai số sẽ cộng dồn lên , đòi hỏi quá trình lắp ghép phức tạp , người lắp ghép phải thật nhiều kinh nghiệm , tay nghề nguội cực cao để hạn chế các sai số, dụng cụ đo để lắp ghép phải đầy đủ và kiểm tra gắt dao từng khâu lắp ghé
    *** Lắp ghép dựa trên hệ thống định vị đòi hỏi gia công thật tinh, phải mài để chuẩn các bề mặt lắp ghép, hệ thống chốt và lỗ chốt để lắp ghép phải tiêu chuẩn ..... mà những món này ở VN là bó tay , còn hệ thống định vị riêng thì em chưa biết do có thấy hình đâu , mà định vị riêng thì sao theo được tiêu chuẩn G7 ta ?

------- Có thể em chủ quan , không được xem đầy đủ hình ảnh và video các nguyên công gia công ,lắp ghép nên bàn tới lui có thể sai bét nhè .

---- Theo em biết và kinh nghiệm bản thân , với điều kiện khó khăn thiếu thốn thì em đánh giá phương pháp gia công ráp máy của bác Luyến là hơn cả , dù điều kiện có hơn thì phương pháp bác ấy vẫn hơn, phương pháp ráp module chỉ dành cho các máy đặc biệt đơn chiếc hay quá khổ vĩ đại mà thôi, họ chấp nhận nhiều khó khăn , nhiều thời gian để hoàn thành .

---- Về gia công , em biết bên ngoài khi họ làm cho mình , hơi ẩu, tác phong công nghiệp của người đứng máy là xa xỉ , do đó trông mong việc gia công nhiều chi tiết chuẩn để ghép lại 1 cái gì đó chuẩn là khó như lên mặt trăng.
    ---- Hệ thống chốt định vị ở VN tìm đâu ra ? nếu có thì cái lỗ chốt gia công như thế nào ? dụng cụ hay máy nào làm nó , định vị vị trí chuẩn dựa trên máy nào , chứ em thấy cái máy phay cơ điều chỉnh bằng tay , không có các cơ cấu xác định vị trí như thước quang là thấy ớn rồi
    ---- Các bề mặt lắp ghép đâu phải lúc nào cũng phẳng , đôi lúc có các bề mặt vuông góc , vậy gia công mặt vuông góc ra sao để đảm bảo vuông , em thì thấy hình ảnh cái đầu phay chỉnh vuông góc bằng tay và mắt thường thì thấy xuất hiện 1 mớ sai số
    ---- Các mặt lắp ghép phải mài chuẩn , nhưng để mài hết cái đống module đó thì phải làm sao ? tốn rất nhiều tiền à
    Còn nhiều lắm những cái đó em không thể viết hết những khó khăn bằng lời viết , em chỉ giỏi về món cơ khí lắp ghép thôi nên em chỉ dám bàn như thế.

------Cuối cùng em cũng phải kết luận, phương pháp bác Luyến ngon hơn cả, anh em có làm máy nên chọn phương pháp này vì ít nhất nó phù hợp với chúng ta lúc này trong điều kiện này. Phương pháp này các bác chịu khó liệt kê ra 1 quy trình kiểm tra đánh giá thật kĩ thì sẽ ổn , với các máy làm đồ gỗ độ chính xác không cao thì thêm vài chú ý và trách nhiệm thì các bác sẽ yên tâm về cái khoản hậu mãi.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 03-10-2014 lúc 07:53:53 AM.
    Nguyễn Hoàng Nam

28. Có 8 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Máy cnc và các linh kiện tiêu chuẩn
    Bởi windcamkd_1 trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 01-07-2014, 10:01:09 PM
  2. Đà Lạt- Toàn Quốc - Hết tiền tiêu, người yêu tôi cũng bán-ASM66AC-ASD24AA
    Bởi occutit trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 27
    Bài viết cuối: 10-06-2014, 06:30:30 AM
  3. Cần giúp đỡ về cách xem thông tin kỹ thuật của dao khắc gỗ 3D.
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Dụng cụ cắt gọt
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 03-05-2014, 09:01:08 PM
  4. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-04-2014, 02:50:42 PM