1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 178

Chủ đề: Hỏi về các loại tiêu chuẩn cũng như kỹ thuật chế máy!

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Lắp ghép cần độ chính xác cao của mối ghép theo dung sai, mà món này khá là mệt.
    Bác nào học về dung sai rồi sẽ thấy, riêng mình quên hết sạch rồi.
    Ở mức độ sản xuất nhỏ thì mình thấy phuong pháp hàn một cục rồi gia công hợp lý nhất.

2. Có 2 thành viên đã cám ơn anhcos cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    75
    Được cám ơn 61 lần
           ở 50 bài viết
    Lắp ghép chính xác được phải có đồ gá, mà để đạt được tiêu chuẩn VN rồi cũng cần có đồ gá, tính toán đến dung sai lắp ghép.. Nói chung là rất nhiều

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ít nói Xem bài viết
    Tối thứ 7 đê
    Trích dẫn Gửi bởi huyquynhbk Xem bài viết
    Chiều tối t7 đi bác.e cũng muốn tham gia ah.
    5h chiều thứ 7 ở 155 trường chinh nhé. Các bác inbox e số điện thoại ạ.

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    đêm khuya gió lạnh ,*** ---- Hệ thống chốt định vị ở VN tìm đâu ra ? nếu có thì cái lỗ chốt gia công như thế nào ? .
    Chốt định vị này chỉ phục vụ công tác dễ lắp ráp lại sau khi tháo rời. Chốt định vị không biết vn mình làm kiểu gì chứ ở Tây họ khoan lỗ côn, đóng chốt côn, thế thôi. Không biết ở mình có loại mũi khoan côn này không.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thuhanoi Xem bài viết
    Chốt định vị này chỉ phục vụ công tác dễ lắp ráp lại sau khi tháo rời. Chốt định vị không biết vn mình làm kiểu gì chứ ở Tây họ khoan lỗ côn, đóng chốt côn, thế thôi. Không biết ở mình có loại mũi khoan côn này không.
    em nghĩ mấy cái chót định vị dùng trog khuôn ép nhựa chắc là đáp ứng được kha khá yêu cầu ah

b.r

Thợ bậc 7 ít nói's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội 36 Bùi Ngọc Dương
    Cám ơn
    189
    Được cám ơn 277 lần
           ở 213 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi diy1102 Xem bài viết
    5h chiều thứ 7 ở 155 trường chinh nhé. Các bác inbox e số điện thoại ạ.
    Cà phê nhẩy mình ko bít uống bia
    0978835302

8. Có 2 thành viên đã cám ơn ít nói cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    có bác ạ, nếu bác ở HN, ra chợ Trời, đi từ đường Nguyễn công Trứ vào 20m, bên tay trái có nhà bán dao tiện, dao phay ê tô linh tinh, tìm trong đống đồ linh tinh của họ có bác ạ. Ở các nơi khác em nghĩ chắc cũng có thể tìm ra.
    Chốt côn thì tiện lấy, còn cẩn thận thì đi bới ở các thùng ôc vít linh tinh tháo máy, làm cái lỗ ren ở giữa, căn chỉnh ốc xong, khoan, dùng mũi khoan côn doa xong thì táng con chốt côn vào, lúc cần tháo thì vặn con ốc vào cái lỗ ren, công nó ra. Lúc lắp vào thì chốt côn trước, ốc sau.

Một cái máy như của bác Hồ máy, em đếm sơ sơ cũng cần khoảng 200 con chốt côn. Nếu có 200 con này rồi thì lúc lắp vào hết 2h là có thể được. Lâu nhất là lúc căn chỉnh ốc để khoan định vị chốt côn thôi ạ. Lính bên em nếu cho 2 chú căn 2 thanh ray trục y song song để chuẩn bị khoan chốt chắc cũng mất nửa ngày.

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Ko biết uống beer thì ở nhà nhé. Đi lại thành dũng sĩ diệt mồi.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    cụ đổi xá xị đi, nhậu xá xị với em

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Tối thứ 7 đê
    Trích dẫn Gửi bởi huyquynhbk Xem bài viết
    Chiều tối t7 đi bác.e cũng muốn tham gia ah.
    K biết uống thì ngồi nhìn ạ, bác có đi k để em con chuẩn bị mồi.

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Chốt định vị có hai loại, cone và chốt thẳng. Gia công lỗ chốt rất phức tạp. Gia công lỗ chốt cần phải dùng đến pp mài lỗ trụ. Còn chốt thì có bán sẵn.

14. Thành viên đã cám ơn Tuanlm cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    ây da theo em hiểu không lẽ khi gia công các chi tiết chẳng cần phải có định vị gì ? sau đó hoàn chỉnh rồi mới chơi chốt mà cái khung máy hoàn chỉnh rồi thì vác lên cái máy gì nữa đây ? thế thì chơi khoan tay , ngon lắm chơi khoan từ ? sau khi khoan xong rồi mài ra làm sao ? lại mài tay ??? thiệt là phức tạp quá đê , không biết những cái em suy luận vậy có logic không ? tiêu chuẩn G7 dựa trên nghệ nhân sao ta ?

--- chốt bán sẵn thì theo tiêu chuẩn, ok , nhưng gia công lỗ chốt là 1 công nghệ , em không tin phương pháp làm chốt này bằng cách hoàn chỉnh xong rồi khoan , mà lỗ chốt phải tính toán chuẩn và gia công trước khi lắp ghép. Em đã tháo nhiều cụm máy móc japan và đã tháo nhiều chốt, lỗ chốt sáng choang và rất bóng , không một mũi khoan nào làm được.

khoan bàn sâu về công nghệ vậy thì anh em cũng theo ý em là cách thứ nhất chơi nguyên khối rồi gia công sẽ hiệu quả hơn chơi theo từng module.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanlm Xem bài viết
    Chốt định vị có hai loại, cone và chốt thẳng. Gia công lỗ chốt rất phức tạp. Gia công lỗ chốt cần phải dùng đến pp mài lỗ trụ. Còn chốt thì có bán sẵn.
    Bác ơi chốt bán ở đâu ạ, chỉ giúp em với nhé. Tks bác.

ây da theo em hiểu không lẽ khi gia công các chi tiết chẳng cần phải có định vị gì ? sau đó hoàn chỉnh rồi mới chơi chốt mà cái khung máy hoàn chỉnh rồi thì vác lên cái máy gì nữa đây ? thế thì chơi khoan tay , ngon lắm chơi khoan từ ? sau khi khoan xong rồi mài ra làm sao ? lại mài tay ??? thiệt là phức tạp quá đê , không biết những cái em suy luận vậy có logic không ? tiêu chuẩn G7 dựa trên nghệ nhân sao ta ?

--- chốt bán sẵn thì theo tiêu chuẩn, ok , nhưng gia công lỗ chốt là 1 công nghệ , em không tin phương pháp làm chốt này bằng cách hoàn chỉnh xong rồi khoan , mà lỗ chốt phải tính toán chuẩn và gia công trước khi lắp ghép. Em đã tháo nhiều cụm máy móc japan và đã tháo nhiều chốt, lỗ chốt sáng choang và rất bóng , không một mũi khoan nào làm được.

khoan bàn sâu về công nghệ vậy thì anh em cũng theo ý em là cách thứ nhất chơi nguyên khối rồi gia công sẽ hiệu quả hơn chơi theo từng module.
    Em công nhận gia công nguyên khối như bác Luyến đang làm ưu việt hơn cách gia công từng module.

Còn bàn về độ chính xác khi lắp máy mà không có máy cái đủ lớn và đủ chuẩn. Em ví dụ con máy phay hành trình 7m bác Luyến tự làm để phục vụ cho gia công các máy bác ấy sx thì thế này ạ:

Ví dụ 2 thanh trục Y.
    Để chiều ngang giữa hai thanh bằng nhau, bác ấy có thể dùng đồng hồ so, với độ chính xác của đồng hồ so em nghĩ là chấp nhận được.
    Còn để 2 thanh song song với nhau trên cùng một mặt phẳng, em biết bác ấy có 1 cái thước nước ( li vô gì gì đấy ạ ). Cái của này khá là chính xác, em không nhầm thì 0,006mm/1m ạ. Đây là thước chuyên dụng của mấy cha lắp máy cnc tại công trường. Nếu bác ấy đủ kiên trì, bác ấy có thể chỉnh 2 thanh y 7m lệch nhau dưới 0,1mm. Tuy nhiên chỉnh xong 2 cây này chắc hút hết nguyên một bao thuốc

Vậy sau khi dùng các loại ốc nhái để chỉnh xong 2 cây này, bác ý có thể dùng chốt định vị để chốt chết 2 cây ray và 2 cây thanh răng mà bác ấy đã chỉnh xong để trong quá trình chạy máy về lâu về dài nó không xộc xệch. Cách này các nhà máy ở VN vẫn làm từ trước ( bây giờ em không biết còn ai chịu làm cái này nữa không ạ ).

Cách làm thì cũng đơn giản, ví dụ như thanh ray, các lỗ để bắt ốc có độ dung sai khá lớn để các bác chỉnh, xong roài thì bác bỏ bớt một số ốc đi, dùng mũi doa côn, doa thẳng vào đấy để đóng chốt côn hoặc nếu lười như em thì em khoan to ra tí, đáng lẽ bắt ốc chìm lục giá M6 thì em táng M8 vào đấy, cái đầu lục giá to hơn lỗ thì em chịu khó tiện cho nó vừa, vặn vào xong cây ray không có khe hở để chạy bên này bên kia. Cẩn thận nữa thì bác bôi tí keo định vị ( phát âm là lack lock hay gì gì đấy, em quên mất nó viết thế nào roài ạ ) trước khi bắt ren để chống tuột. Thêm 2 miếng định vị 2 đầu cho cây ray nữa là ổn ạ.

Còn cây thanh răng thì sau khi căn chỉnh xong, bác dùng khoan tay thêm vài cái lỗ nữa, lại dùng doa côn doa thôi ạ, sáng bóng thì chắc chắn rồi, chốt côn mua được thì quá ngon, còn tự chế cũng hơi cực. Bác càng đóng vào cái chốt càng chặt, thanh răng không thể dịch chuyển theo chiều ngang khi máy chạy về sau này. Bác có máy cầm tay tốc độ chậm thì doa bằng máy, còn không thì chịu khó doa bằng tay quay cũng xong ạ. Mấy cái mũi doa này của Liên xô bán rẻ lắm bác ạ. Hà nội có bán thì các nơi khác em nghĩ cũng tìm được

17. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Giờ thế này, vì không phải lúc nào cũng có máy phay giường để gia công. Trong trường hợp độ chính xác đòi hỏi không cao lắm như gia công kim loại, có phương pháp nào có thể gia công 2 bản đặt ray tương đối song song và đồng phẳng nhau một cách đơn giản nhất không?

VD như phay trước một rãnh, bắt ray rồi sau đó làm một cơ cấu tương tự như máy phay cần để phay/mài rãnh đặt ray còn lại.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Anhcos ơi, anh nên mua 1 tấm sắt chuẩn ( rã máy japan ) để làm chuẩn , sau đó bắt 2 ray dựa vào nó thi ok nhất có thể , thiếu đâu chêm đó, dư dâu mài đó , làm lại bằng tay cẩn thận thì không thua gì đâu , chỉ sợ anh thiếu kiên nhẫn.

Thấy bác Tuấn nói thế thì cũng khá yên tâm cho phương pháp ráp module ví dụ như máy bác Luyến , mặc dù khá tốn nhiều thời gian cho lắp ghép và định vị , nhưng em đọc xong có cảm giác những định vị như bác nêu có ý nghĩa giữ chặt các chi tiết không xê dịch trong quá trình làm việc thôi , nhưng việc rã máy ra và ráp lại liệu việc chính xác như ban đầu ? hay phải canh lại ?

---- Những cách định vị bác nêu ra là khá dã chiến , nhưng rất được việc trong điều kiện thực tế , nhưng đó là những gì kinh nghiệm nhất và cố gằng nhiều nhất của bác , còn chuẩn " G7 " thì thua òi.

Qua những gì anh em nêu việc ráp module của Bá Bá Chuối Bom , được định vị chuẩn theo chuẩn "G7" gì đó là khả thi và bảo đảm luôn chuẩn này Bá Bá ấy sáng tác ra , còn TCVN là xa vời , nếu ngon, đưa Trung Tâm 3 kiểm tra chất lượng xem đạt chuẩn TCVN không nhé. Còn nếu hiểu G7 là 7 nước đỉnh nhất hiện nay thì tiêu chuẩn dựa vào các chú ấy thì em chỉ nói rằng >>>>> Bá Bá ấy quăng bom , và quăng quá lố.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 04-10-2014 lúc 01:06:01 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Bác ơi chốt bán ở đâu ạ, chỉ giúp em với nhé. Tks bác.

Em công nhận gia công nguyên khối như bác Luyến đang làm ưu việt hơn cách gia công từng module.

Còn bàn về độ chính xác khi lắp máy mà không có máy cái đủ lớn và đủ chuẩn. Em ví dụ con máy phay hành trình 7m bác Luyến tự làm để phục vụ cho gia công các máy bác ấy sx thì thế này ạ:

Ví dụ 2 thanh trục Y.
    Để chiều ngang giữa hai thanh bằng nhau, bác ấy có thể dùng đồng hồ so, với độ chính xác của đồng hồ so em nghĩ là chấp nhận được.
    Còn để 2 thanh song song với nhau trên cùng một mặt phẳng, em biết bác ấy có 1 cái thước nước ( li vô gì gì đấy ạ ). Cái của này khá là chính xác, em không nhầm thì 0,006mm/1m ạ. Đây là thước chuyên dụng của mấy cha lắp máy cnc tại công trường. Nếu bác ấy đủ kiên trì, bác ấy có thể chỉnh 2 thanh y 7m lệch nhau dưới 0,1mm. Tuy nhiên chỉnh xong 2 cây này chắc hút hết nguyên một bao thuốc

Vậy sau khi dùng các loại ốc nhái để chỉnh xong 2 cây này, bác ý có thể dùng chốt định vị để chốt chết 2 cây ray và 2 cây thanh răng mà bác ấy đã chỉnh xong để trong quá trình chạy máy về lâu về dài nó không xộc xệch. Cách này các nhà máy ở VN vẫn làm từ trước ( bây giờ em không biết còn ai chịu làm cái này nữa không ạ ).

Cách làm thì cũng đơn giản, ví dụ như thanh ray, các lỗ để bắt ốc có độ dung sai khá lớn để các bác chỉnh, xong roài thì bác bỏ bớt một số ốc đi, dùng mũi doa côn, doa thẳng vào đấy để đóng chốt côn hoặc nếu lười như em thì em khoan to ra tí, đáng lẽ bắt ốc chìm lục giá M6 thì em táng M8 vào đấy, cái đầu lục giá to hơn lỗ thì em chịu khó tiện cho nó vừa, vặn vào xong cây ray không có khe hở để chạy bên này bên kia. Cẩn thận nữa thì bác bôi tí keo định vị ( phát âm là lack lock hay gì gì đấy, em quên mất nó viết thế nào roài ạ ) trước khi bắt ren để chống tuột. Thêm 2 miếng định vị 2 đầu cho cây ray nữa là ổn ạ.

Còn cây thanh răng thì sau khi căn chỉnh xong, bác dùng khoan tay thêm vài cái lỗ nữa, lại dùng doa côn doa thôi ạ, sáng bóng thì chắc chắn rồi, chốt côn mua được thì quá ngon, còn tự chế cũng hơi cực. Bác càng đóng vào cái chốt càng chặt, thanh răng không thể dịch chuyển theo chiều ngang khi máy chạy về sau này. Bác có máy cầm tay tốc độ chậm thì doa bằng máy, còn không thì chịu khó doa bằng tay quay cũng xong ạ. Mấy cái mũi doa này của Liên xô bán rẻ lắm bác ạ. Hà nội có bán thì các nơi khác em nghĩ cũng tìm được
    Đây bạn.. Mình ko đưa link oversea mà đưa luôn linh .vn cho dễ
    http://pmtt.com.vn/chi-tiet-san-pham/chot-pin-misumi

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanlm Xem bài viết
    Đây bạn.. Mình ko đưa link oversea mà đưa luôn linh .vn cho dễ
    http://pmtt.com.vn/chi-tiet-san-pham/chot-pin-misumi
    em cám ơn bác.

Anhcos ơi, anh nên mua 1 tấm sắt chuẩn ( rã máy japan ) để làm chuẩn , sau đó bắt 2 ray dựa vào nó thi ok nhất có thể , thiếu đâu chêm đó, dư dâu mài đó , làm lại bằng tay cẩn thận thì không thua gì đâu , chỉ sợ anh thiếu kiên nhẫn.

Thấy bác Tuấn nói thế thì cũng khá yên tâm cho phương pháp ráp module ví dụ như máy bác Luyến , mặc dù khá tốn nhiều thời gian cho lắp ghép và định vị , nhưng em đọc xong có cảm giác những định vị như bác nêu có ý nghĩa giữ chặt các chi tiết không xê dịch trong quá trình làm việc thôi , nhưng việc rã máy ra và ráp lại liệu việc chính xác như ban đầu ? hay phải canh lại ?

---- Những cách định vị bác nêu ra là khá dã chiến , nhưng rất được việc trong điều kiện thực tế , nhưng đó là những gì kinh nghiệm nhất và cố gằng nhiều nhất của bác , còn chuẩn " G7 " thì thua òi.

Qua những gì anh em nêu việc ráp module của Bá Bá Chuối Bom , được định vị chuẩn theo chuẩn "G7" gì đó là khả thi và bảo đảm luôn chuẩn này Bá Bá ấy sáng tác ra , còn TCVN là xa vời , nếu ngon, đưa Trung Tâm 3 kiểm tra chất lượng xem đạt chuẩn TCVN không nhé. Còn nếu hiểu G7 là 7 nước đỉnh nhất hiện nay thì tiêu chuẩn dựa vào các chú ấy thì em chỉ nói rằng >>>>> Bá Bá ấy quăng bom , và quăng quá lố.
    Mấy cái chốt ấy chỉ có tác dụng chống xê ngang thôi bác ạ. Còn các lỗ ốc thì để bắt không cho nó dời ra. Khi rã máy rồi lắp lại thì đóng chốt trước, định vị chiều ngang, sau đó bắt ốc thì không phải canh lại nữa bác ạ. Em chưa chế được một con máy cnc nào cả, thực ra là em vào đây cũng như vào bên thegioicnc.com để học hỏi mọi người đi trước. Mach3 em cũng chưa cài xong. Đang ngâm cứu lập trình cnc bằng tay. Phần mềm Cam quýt thì chắc còn lâu em mới với tới. Máy chạy băng trượt em chế nhà dùng xài mô tơ 3 pha thôi

Em chỉ lắp phần cơ khí thôi bác ạ, phần điện em chịu chết, các máy em đi lắp thì nhiều cái là thiên hạ họ làm rồi bọn em ráp lại. Nói thật là em cũng chẳng biết đấy là chuẩn gì, hơn chục năm đi lắp mấy cái của nợ này ở mấy cái nươc tây âu, rồi về đây hơn chục năm nay em vẫn lại đi lắp những cái của ấy bọn kia chúng nó chuyển sang. Nên em cũng chỉ biết vậy thôi. Máy cnc nhà mình hàng năm vẫn phải nhập quá nhiều và quá đắt từ nước ngoài. Mấy cái viện máy tốn tiền của nhà nước, nhập máy về bỏ đấy đi làm thùng làm chậu trộn bê tông em không chấp bác ạ. So với bác Luyến hoặc bác Hồ máy, mấy thằng tiến sỹ trong viện chỉ đáng xách dép chứ không hơn.

Chuẩn VN mình nếu làm đúng cũng cao lắm bác ạ, các băng máy tiện phay mài xong còn phải nạo lại bằng tay mới chính xác được, tiếc là bây giờ cơ chế thị trường, lớp thợ lành nghề chả còn mấy người giữ được nghề.

Em gửi bác hình một chi tiết mà máy mài viện máy không làm được ( hay là họ học cao quá không muốn làm ), em làm lấy bằng tay ạ :

[IMG][/IMG]

cái này em cần mài 4 cạnh của 2 cái hình tam giác ở cạnh trên với cạnh dưới đều với nhau để làm cơ cấu trượt. Cái này dài 4m2, nó tải rất nặng nên không lắp thanh trượt bi được bác ạ.

Còn về bác Hồ máy, bác ấy chủ ý theo chuẩn châu Âu là cái tốt, mỗi ngày kinh nghiệm càng nhiều, nhà xưởng, máy móc chuyên dùng sẽ càng ngày càng đầy đủ, máy bác ấy làm ra cũng ngày càng tốt hơn, hướng đi như thế em thấy rất đáng tôn trọng bác ạ.

22. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Em có đọc bài anh viết ở " vườn " , em đoán anh năm nay chắc ngoài 50 , kinh nghiệm là có thừa , không cần trình độ làm cnc hay là gì mới có đẳng cấp , em nói thiệt, cái cnc nhà ta không là gì cả với cái máy may heheh , em nhìn mà em muốn xỉu luôn ấy chứ... bao nhiêu công đoạn bao nhiêu chi tiết tháo ra toàn gia công tự động , trượt ma sát không , thép siêu cứng . Em nói thiệt đa số anh em hay viết và tham gia trên đây toàn những ông nói được làm gần được không à , đôi lúc hơi "cà tửng" 1 xíu .

Em không dìm bác Hồ Máy gì cả , em đã phân tích cái được và cái không được ( đúng sai em không biết ) , em chỉ không thích cách bác ấy PR quá lố thôi , đã là dân kĩ thuật làm máy , sản xuất máy nên nói có sách mách có chứng :

- Bác ấy sai vì nói mình làm máy đạt chuẩn G7 , mà chuẩn G7 không tồn tại, cứ nghĩ 7 nước công nghiệp hàng đầu là đỉnh nên mới sáng tác ra cái chuẩn G7
    - Máy bác ấy đưa lên chỉ là máy đầu tiên bác ấy làm từ A đến Z ,thời gian trước có nâng cấp một máy nào đó , và trước nữa cái máy cnc plasma làm cho tacke123 thất bại và kết quả khung máy đang nằm nhà Chú Hoàng ở Đà Nẵng.
    - Bác ấy gia công nhiều chi tiết sáng bóng , nhưng 1 số hình ảnh gá kẹp trên máy phay đã sai về gá kẹp rồi.
    - Khi hoàn thiện máy không có hình ảnh hay video nghiệm thu gì cả , và càng không có 1 lần dùng đồng hồ so để kiểm tra bất cứ chi tiết nào
    - Và em nói thiệt , bác ấy lắp ốc vis không biết có long đền và long đền vênh không nữa , cái nguyên lí cơ bản không nắm rõ thì sao đòi chuẩn VN và biết khi nào đạt Iso , Jis , Ansi , Din ???? nói phấn đấu đạt là tốt , khuyến khích , nhưng tự tin nói đạt chuẩn gì đó G7 là vớ vẩn.
    - Thời gian sẽ chứng minh và làm nên uy tín , hi vọng bác ấy vượt qua giai đoạn khó khăn này.

À cái vụ máy móc thì em không thấy hình nhiều ( ban nịck rồi ) chỉ thấy cái xưởng kha kha, có cái quạt đứng , cái máy hàn và cái máy chấn .... thế thôi.
    Nguyễn Hoàng Nam

24. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Em chia sẻ với bác và mọi người một kinh nghiệm muốn té xỉu của em với trình độ tiện máy cơ nhá.

Số là hồi ấy bọn em cần ( phải ) lắp một cái mô tơ cánh khuấy cho một cái thùng trộn. Cái mô tơ đặt trên nóc thùng, trục ra của nó 45 hay 50 gì gì đấy, bọn em phải tiện một cái khớp nối, có then để lắp vào trục dương thò ra của cái mô tơ, đầu kia có cái lỗ, cũng có then, lắp cái trục phi 40 dài hơn người em ( em chỉ nhớ em đứng trong thùng đầu em chưa chạm nóc ) đầu dưới trục có cái cánh khuấy ( tự chế ), Phần dưới không có gối đỡ.

Con mô tơ này chạy 1400v/phút. Khi nó chạy cái trục ngoáy loạn cả lên, mô tơ rung bần bật. Nó mà chạy 2800v/ph thì còn đỡ, hoặc nó bé hơn, hoặc nó là cái ống thì chả sao, đây nó cứng ngắc mới chết em.

Bọn em tiện, rồi đóng vào, rồi dùng mỏ hàn hàn cái khớp vào cái trục, rồi dùng đồng hồ so căn đầu kia, rồi lại hơ mỏ hàn chỗ hàn để chỉnh cho nó nghiêng sang bên này, vặn sang bên nọ. Không ổn tí nào. Không thể lắp cái trục đồng tâm 100% được. Đóng cá vào là khác nhau luôn.

Vứt cái trục đi, làm bộ mới, tiện côn cái trục.... trên to, dưới nhỏ... vẫn vậy.

Cạnh nhà em có ông anh làm ở nhà máy công cụ, bác ấy chỉ cho em chỗ một bác tên Thịnh, ra đấy mà tiện.

Người đứng máy hôm ấy là anh Hưng, lúc ấy anh ấy đã là thợ tiện bậc 7 được 14 năm, máy tiện cũ của Liên xô. Anh ấy nghe em nói xong bảo biết rồi, về đi, mai quay lại.

Hôm sau em quay lại, mang về, lắp vào, đóng chặt và.. đo. Chả lệch nhau tí tẹo nào cả. Cái mô tơ chạy êm ru. Anh ấy đã tính được dung sai lắp ghép khi đóng then vào bác ạ.

Từ ngày ấy, mấy cái máy tiện chỗ em vẫn chạy đều đều, nhưng động cái gì xương xẩu em lại mang đến chỗ anh Hưng. Tất cả khớp nối anh ấy tiện xong, đóng vào là đồng tâm tuyệt đối.

Anh ấy lên thợ tiện bậc 7 tính đến bây giờ chắc cũng phải được 25 năm rồi bác ạ. Chuẩn Vn đấy bác

26. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Chuẩn VN cần thợ giỏi , chuẩn nước ngoài cần máy xịn thế mới ác . Thợ giỏi đi đâu cũng được trong dụng , hồi trước em đọc quảng cáo cần tuyển thợ hàn bậc 5 đến bậc 7 , hàn tàu thủy , số lượng không giới hạn , lương cao hơn Kỹ Sư , cho dẫn vợ con theo mới phê , đi Đài Loan.

Trước mắt chưa cần chuẩn gì để nói về cái máy của mình , chỉ cần máy sau tốt hơn máy trước , 1 năm khách hàng gặp người sản xuất 1 lần đi nhậu là thành công mỹ mãn rồi ạ.

Mục tiêu thành công là có chổ đứng , bán được máy trong biển máy TQ nhập khẩu , sản lượng máy tăng đều , còn cạnh tranh máy TQ , đánh bại máy TQ thì hồi sau sẽ rõ , khi nào ta không cần mua vật từ TQ để làm máy thì mới có điều kiện cạnh tranh sòng phẳng với mấy anh TQ.
    Nguyễn Hoàng Nam

28. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Máy cnc và các linh kiện tiêu chuẩn
    Bởi windcamkd_1 trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 01-07-2014, 10:01:09 PM
  2. Đà Lạt- Toàn Quốc - Hết tiền tiêu, người yêu tôi cũng bán-ASM66AC-ASD24AA
    Bởi occutit trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 27
    Bài viết cuối: 10-06-2014, 06:30:30 AM
  3. Cần giúp đỡ về cách xem thông tin kỹ thuật của dao khắc gỗ 3D.
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Dụng cụ cắt gọt
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 03-05-2014, 09:01:08 PM
  4. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-04-2014, 02:50:42 PM