1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 9 của 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 789
Kết quả 161 đến 178 của 178

Chủ đề: Hỏi về các loại tiêu chuẩn cũng như kỹ thuật chế máy!

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Nếu mà làm cái alarm cảnh báo máy bơm nước thì khó, em thì không làm theo hướng đó, thay vào đó em diy bộ đo nhiệt độ con spindle, khi nào spindle nóng tới mức 37 độ thì nó beep beep lúc đó thì kiểm tra máy bơm, nếu không có can thiệp gì hay những lúc không có ở đó xem thì khi nó tới 39 độ sẽ có tín hiệu kích vào e-stop cho máy nó ngưng lại luôn. Máy bơm là để giải nhiệt cho spindle thôi thì ta kê đơn thuốc ngay phần nhiệt độ thì chắc cú hơn à.

2. Có 2 thành viên đã cám ơn lekimhung cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Chuẩn không cần chỉnh.
    Việc bơm nước mục đích là để giải nhiệu. Nếu máy bơm còn bơm tốt nhưng hiện tượng quá nhiệt vẫn có (do nghẹt nước, lưu lượng giảm, đóng cặn v.v...) thì vẫn hỏng như thường. Nên chăm sóc sờ pín như vầy thì hiệu quả & an toàn hơn.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Có bác nào có list đầy đủ các tiêu chuẩn an toàn cho CNC hem? Cho em xin với :x

Em rất quan tâm đến các tiêu chuẩn này vì sợ chết & tại nạn lắm lắm :x :x
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 15-12-2014 lúc 10:21:51 AM.

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi lekimhung Xem bài viết
    Nếu mà làm cái alarm cảnh báo máy bơm nước thì khó, em thì không làm theo hướng đó, thay vào đó em diy bộ đo nhiệt độ con spindle, khi nào spindle nóng tới mức 37 độ thì nó beep beep lúc đó thì kiểm tra máy bơm, nếu không có can thiệp gì hay những lúc không có ở đó xem thì khi nó tới 39 độ sẽ có tín hiệu kích vào e-stop cho máy nó ngưng lại luôn. Máy bơm là để giải nhiệt cho spindle thôi thì ta kê đơn thuốc ngay phần nhiệt độ thì chắc cú hơn à.

Đây cũng là một giải pháp.
    Mình muốn mấy ae trên đây có sáng kiến gì cứ đưa ra, xong tổng hợp lại đưa ra giải pháp tốt nhất rồi phát triển phần cứng (mainboard chẳng hạn) dựa trên những thiểt bị thông dụng trên thị trường như: driver gì, seri mấy, của tàu hay Nhatson, spin loại gì, bơm nước loại gì ... Sau này mấy ae không lo phần tủ điều khiển, chỉ việc cắm rút, rất tiện lợi cho lắp ráp và bảo hành bảo trì, và cũng dễ cho khách hàng ở xa. Bước tiếp theo là mỗi mainboard sẽ có một tem xác nhận ( của vườn đào) để dán lên tủ điện chứng nhận đạt chuẩn (đây có thể là chìa khoá đẩy lui hàng tàu).
    Nếu dự án khả thi, mình xin phép tài trợ cho khâu nghiên cứu phát triển bo, xong làm một ít phân phát cho các member dùng đánh giá, rồi sau đó tính tiếp. Dự án với tiêu chí không lợi nhuận của cncpro.
    Trên đây là ý kiến của mình, mời ae chém tiếp. Thanks

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    Đây cũng là một giải pháp.
    Mình muốn mấy ae trên đây có sáng kiến gì cứ đưa ra, xong tổng hợp lại đưa ra giải pháp tốt nhất rồi phát triển phần cứng (mainboard chẳng hạn) dựa trên những thiểt bị thông dụng trên thị trường như: driver gì, seri mấy, của tàu hay Nhatson, spin loại gì, bơm nước loại gì ... Sau này mấy ae không lo phần tủ điều khiển, chỉ việc cắm rút, rất tiện lợi cho lắp ráp và bảo hành bảo trì, và cũng dễ cho khách hàng ở xa. Bước tiếp theo là mỗi mainboard sẽ có một tem xác nhận ( của vườn đào) để dán lên tủ điện chứng nhận đạt chuẩn (đây có thể là chìa khoá đẩy lui hàng tàu).
    Nếu dự án khả thi, mình xin phép tài trợ cho khâu nghiên cứu phát triển bo, xong làm một ít phân phát cho các member dùng đánh giá, rồi sau đó tính tiếp. Dự án với tiêu chí không lợi nhuận của cncpro.
    Trên đây là ý kiến của mình, mời ae chém tiếp. Thanks
    Em ủng hộ ý kiến của bác.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Có lẽ em hay thắc mắc tò mò , nếu gọi đạt chuẩn G7 thì liệu người mua máy này về làm điêu khắc gỗ thì có sống được không ???

---- Với em thì chắc sống được nếu có đơn hàng gia công Kỳ Nam.

mượn video từ vườn Chuối , được sản xuất bởi Hồ Máy.

----- Nếu so sánh với các máy anh em đang làm và đang kiếm tiền thì ngay cả máy TQ dùng servo cũng thua xa về độ chậm như rùa.... chỉ có thể là chuẩn G7
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

8. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Có lẽ em hay thắc mắc tò mò , nếu gọi đạt chuẩn G7 thì liệu người mua máy này về làm điêu khắc gỗ thì có sống được không ???

---- Với em thì chắc sống được nếu có đơn hàng gia công Kỳ Nam.

http://www.youtube.com/watch?v=eYNMKuxv1jI

mượn video từ vườn Chuối , được sản xuất bởi Hồ Máy.

----- Nếu so sánh với các máy anh em đang làm và đang kiếm tiền thì ngay cả máy TQ dùng servo cũng thua xa về độ chậm như rùa.... chỉ có thể là chuẩn G7
    Cái này em nghĩ do bác đó chưa biết cài đặt thông số nên nó rùa vậy thôi.
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    em cũng nghĩ là bác ấy chưa biết set thông số gì cả , ngay cả cái ông nào làm G-code cũng không biết chế độ đi dao , công nhận bắp chuối dễ sợ , thế thì quảng cáo làm gì cho nó bị phản ứng ngược . Đợi cho nó ngon và chuẩn thì đưa lên sau có gì đâu mà khoe kiểu đó.

---- Em chắc chắn mấy tấm hình trước xài anpha step , còn hiện tại video cùng lắm là step lai hay step thường thôi nên mới chậm kiểu đó. Bá bá ấy nên cho đệ tử tạo nick vào đây học hỏi thì tốt hơn , chứ vườn ấy còn có ai chỉ dẫn đâu.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

11. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    ra Nhật Tảo mua cái board này nè cột cái cảm biến vào motor , đấu relay với chân Estop cài đặt xong là xài thôi . giá chỉ 150k .

còn muốn làm chuyên nghiệp hơn cũng oke nhiều tính năng hơn ....giá gấp 3 với số lượng vài chục bộ .
    ------------
    Thịnh CBNN 0937 237 bốn ba tám .

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    82
    Được cám ơn 202 lần
           ở 143 bài viết
    " Ba mươi nghìn " mà anh Nam

Thợ bậc 7 Khoa C3's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    F chắc chạm ngưỡng 500 đấy các cụ nhẩy.
    Zalo: 0975 826 040. Nguyen Van Khoa 131 2128 6777 016 NH Techcombank HD.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 35 lần
           ở 23 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Khoa C3 Xem bài viết
    F chắc chạm ngưỡng 500 đấy các cụ nhẩy.
    Các bác cứ chọc người ta làm gì, cẩn thận thì test tốc độ chậm, dùng động cơ ngon ngon, momen lớn một tý, tốc độ max cao một tý, tăng tốc lên là ok ngay chứ có gì đâu.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CBNN Xem bài viết
    ra Nhật Tảo mua cái board này nè cột cái cảm biến vào motor , đấu relay với chân Estop cài đặt xong là xài thôi . giá chỉ 150k .

còn muốn làm chuyên nghiệp hơn cũng oke nhiều tính năng hơn ....giá gấp 3 với số lượng vài chục bộ .
    Mua làm gì tốn tiền, thấy mấy bác nói thì bàn vô vậy thôi chứ cái này mình diy cách nay 2 năm rùi, 1 con pic16f628 + led7seg + ds18b20 + pc817 + linh tinh cũng chưa tới 100k à.

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    em cũng nghĩ là bác ấy chưa biết set thông số gì cả , ngay cả cái ông nào làm G-code cũng không biết chế độ đi dao , công nhận bắp chuối dễ sợ , thế thì quảng cáo làm gì cho nó bị phản ứng ngược . Đợi cho nó ngon và chuẩn thì đưa lên sau có gì đâu mà khoe kiểu đó.

---- Em chắc chắn mấy tấm hình trước xài anpha step , còn hiện tại video cùng lắm là step lai hay step thường thôi nên mới chậm kiểu đó. Bá bá ấy nên cho đệ tử tạo nick vào đây học hỏi thì tốt hơn , chứ vườn ấy còn có ai chỉ dẫn đâu.
    Like
    Like
    Like
    .
    .
    .
    Thanks

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Cái tủ điện G7 này của em đã ra đi roài các bác ui

Sau 3 năm chạy liên tục, hôm nay em nó đã ra đi trong sự tiếc nuối vô độ của đám thợ mài và anh em trong xưởng

Có bác xem cái tủ này xong hỏi : cái chi mà lắm rơ le thế ?
    Dạ cái này là tác phẩm đầu tay của em sau 45 phút học điện đấy ạ. Số là em chả biết gì về điện cả, đấu cái mô tơ 3 pha cũng chịu, kỹ sư tự động hoá vơi cả trung cấp điện nhà em đấu mấy cái công tắc cũng không xong. Có mấy con mô tơ mà suốt ngày nó om dây với cháy tủ điện. Nản quá em cắp sách đi học ông bạn làm điện xem cái rơ le nó là cái giống gì

Sau 45 phút chém gió, ông bạn em bảo : hết rồi đấy bác ạ. Bác có hiểu gì không ? Em bảo chả hiểu gì cả. Đầu em nó ong ong u u... thôi em về.

Hôm sau em lôi mấy con khởi với rơ le này nọ ra nghịch, một lúc cũng hiểu hiểu. À thì ra nó chả có cái quái gì cả. Giống mấy cái công tắc mà thui.

Thế là em làm con máy này. Nó là cái máy mài kèm đủ các thứ hầm bà lằng.

Em nó có 4 con mô tơ, 9 con xy lanh khí nén, thêm thủy lực này nọ, camera 2 chiếc, màn hình ti vi mini rứt là hoành tráng cộng thêm một rổ công tắc hành trình với cảm ứng ba lăng nhăng

Điều khiển 2 chế độ, bằng tay và tự động cho nó oách

Trình của em không thể vẽ được cái bản vẽ điện cho nó ra hôn, vậy là em phác phác rồi làm ợ

Toàn bộ đồ điện là đồ tàu, cứ cái gì rẻ nhất chợ em mua. Ý tưởng là cứ đấu tạm xem nó thế nào. Rủi mà nó chạy được thì mình mua đồ tốt mình thay vào mấy hồi
    Đấu dây thì tiêt kiệm tối đa, một con solenois nó bật cái này rồi thì nó bật tiếp cái kia, đại khái là loằng ngà loằng ngoằng...

Rùi cái đấu xong nó chạy luôn ợ. Cánh thợ nhà em khoái chí trưng dụng luôn. Em cũng quên luôn chuyện làm lại cái tủ điện cho nó tử tế.

Cái phần tự động nó cũng chả tác dụng mấy. Bình thường lính nhà em làm bằng tay hết nửa ngày, em tính tính nếu làm bằng máy hết 30 phút là ngon rồi, ai dè nó chạy có 7 phút là xong béng. Mà 7 phút thì chả cần tự động. Thế là nút tự động bị bỏ luôn.

Mà không tự động thì mớ rơ le bị bỏ xó. Lâu không chạy nó gỉ nhoét nhoèn nhoẹt ra

Sáng hôm nay em nhận được cái tin là cái máy nó ngỏm rùi. Mở cái tủ ra nhìn mà ngán. Chả hiểu ngày xưa mình đấu như thế này làm gì nhỉ ? Thui thì em ngồi em tháo mấy cái tự động ra, đấu lại từ đầu vậy. Chả biết đến tối nay có xong cái của này không nữa hu hu hu

19. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Dây thì đấu kiểu gì chẳng được bác, không chạy được chỗ này thì luồn chỗ khác. Layout PCB mới sợ vì không chạy được là phải VIA, diện tích thì có hạn. Cái này chơi cả thể tích thì bác cứ nhét lúc nào không có chỗ nữa thì thôi.

21. Thành viên đã cám ơn itanium7000 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    30
    Được cám ơn 77 lần
           ở 40 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Vụ cảo này.. đuối như trái chuối ấy. Hồi trước em có làm rồi, dùng êtô thủy lực cùng vài đồ gá kích mới ra được, cảo tay không biết thế nào. Nghiệt cái là khi lắp vào.. thì không êm như lúc trước, phải cẩn trọng lắm lắm, kích tới kích lui mới tạm hài lòng.
    Đóng lại bác không dùng vũ lực được đâu. Em thì cứ nửa năm thay 1 cái cho tất cả khoan ở nhà. Đảm bảo cho cái cốt ko bao giờ rỉ. Đầu khoan mới dùng thích. Nên bỏ tiền mua đầu xịn chút.

Lúc đóng vào thì bôi chút mỡ. Đặt nhẹ đầu vào côn. Xoáy cho 3 đầu kẹp nó tụt hết vào trong. Kiếm 1 miếng gỗ phẳng đặt lên bàn khoan. Bật khoan rồi dập cả đầu khoan xuống miếng gỗ đó. Nhẹ nhẹ rồi mạnh dần. Đảm bảo tròn vo.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    30
    Được cám ơn 77 lần
           ở 40 bài viết
    Mua làm gì tốn tiền, thấy mấy bác nói thì bàn vô vậy thôi chứ cái này mình diy cách nay 2 năm rùi, 1 con pic16f628 + led7seg + ds18b20 + pc817 + linh tinh cũng chưa tới 100k à.
    Còn mạch và công nữa bác.

Trang 9 của 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 789

Các Chủ đề tương tự

1. Máy cnc và các linh kiện tiêu chuẩn
    Bởi windcamkd_1 trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 01-07-2014, 10:01:09 PM
  2. Đà Lạt- Toàn Quốc - Hết tiền tiêu, người yêu tôi cũng bán-ASM66AC-ASD24AA
    Bởi occutit trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 27
    Bài viết cuối: 10-06-2014, 06:30:30 AM
  3. Cần giúp đỡ về cách xem thông tin kỹ thuật của dao khắc gỗ 3D.
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Dụng cụ cắt gọt
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 03-05-2014, 09:01:08 PM
  4. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-04-2014, 02:50:42 PM