1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 11 của 35 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... CuốiCuối
Kết quả 201 đến 220 của 685

Chủ đề: Chia sẻ trao đổi mọi vấn đề về AC Servo.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Vậy bác lên đây lòe với ai thế ạ? Em thì em kịch rồi đó..
    Mà em cũng bắt đầu thấy bác "đã.... còn tỏ ra nguy hiểm". Thấy bác nói thôi chứ có làm được gì đâu mà phán nhỉ? Nếu chỉ nói thì em lên hỏi cụ gut xong.. vào đây nói cũng được. Em mà làm theo cách ấy thì biết đâu mọi người trên này đã phong em thành "thánh phán" rồi vì thứ gì cũng phán được . Nhưng chắc sắp tới danh hiệu cao quý đó sẽ được dành cho bác.
    Bởi vì kiến thức thì chỉ có thế thôi mà cứ lòe loẹt nên mới phải nói ra.
    Có thể các bác không hiểu nên có vài lời giải thích vậy. Sin-PWM với FOC là 2 thứ khác nhau hoàn toàn trong điều khiển động cơ (dưới góc nhìn là người làm ra cái driver ấy tức là thiết kế phần cứng với viết phần mềm trên VXL rồi bán ra cho các bác cơ khí dùng) nên không cần phải so sánh gì cả mà bác SN lại đi so sánh 2 cái đấy.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi marl Xem bài viết
    Có thể các bác không hiểu nên có vài lời giải thích vậy. Sin-PWM với FOC là 2 thứ khác nhau hoàn toàn trong điều khiển động cơ (dưới góc nhìn là người làm ra cái driver ấy tức là thiết kế phần cứng với viết phần mềm trên VXL rồi bán ra cho các bác cơ khí dùng) nên không cần phải so sánh gì cả mà bác SN lại đi so sánh 2 cái đấy.
    chẳng ai so sánh dì, đang đợi kỹ sư bán ra cho các bác cơ khí dùng, hoặc học hỏi từ tke của anh nếu anh sẵn lòng trình làng
    viêc cuối cùng là check trên sản phẩm gia công
    vấn đề ở đây ko phải là loè, mà là em khẳng đinh ko biết dì cố gắng làm cũng có kết quả bác ah

SIN PWM VS FOC, bác tuanlm hiểu em hỏi dì là okeis

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 05-10-2014 lúc 10:52:53 PM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Xin lỗi bác trước, chắc là bác lớn tuổi hơn tụi em à, trước tiên bác nên thông cảm tụi em trình độ 12+ thôi, tự mò tự diy thôi miễn sao cho nó quay nó chạy theo yêu cầu là được, toàn là ngu với ngu mới hộp lại thành cái forum này được, chứ giỏi quá chắc đi ra nước ngoài sống hết rồi. Bác lớn hơn, giỏi hơn chắc không để tâm tới tụi em chứ. Thấy mấy bài của bác toàn là hỏi tụi em học hành ngành gì, trình độ tới đâu không à. Bác học TDH thì bác quá giỏi rồi mà bác còn khoe nữa làm tụi em tủi thân muốn khóc luôn à. Tụi em con nít không biết ăn nói, lại còn la lớn có làm ảnh hưởng tới ngành TDH của bác thì cho tụi em xin lỗi ạ.

Chân thành.

4. Thành viên đã cám ơn lekimhung cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Chắc trường Bk phải bổ sung thêm môn học TTH nữa mới đủ

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    cạnh khoé nhau em thấy cũng ko hay ho dì, em nói thẵng với cụ Marl luôn
    quan điểm của em này, làm việc cần quyết tâm cao, khởi đầu ko cần phải tường thiên văn, thông địa lí, có quyết tâm, nhẩn nại + kế hoạch tài chính để theo đuồi

người giởi thì ít, người thường thường thì nhiều, ko đem pp của người giỏi áp dụng vào người thường được, để có cái dì dó tàm tạm, giỏi cũng phải làm mẫu vài lần, dở như em thì.... 100 lần hơn

em áp dụng pp từ từ thông não, làm sẽ có vấn đề>> tìm cách giải quyết vấn đề, từ từ sẽ ra
    1 góc ẫu thử của em

lỡ mang tiếng loè rồi em loè luôn, có tiêng có miếng
    1 năm chác có nhiều nghìn kỹ sư tốt nghiệp, giời thiệu cho em vài mẩu step drive như em đã làm là em bớt chém ngay

tự tke, tự hàn mạch, tự làm vỏ, tản nhiệt, rảnh rổi nông nổi anod nhuộm màu làm phiên bản limited

sori các bác em lại spam, mục tiêu của spam là, ko có dì dễ dàng đạt được cả, ko bit cứ làm, làm miết rồi biết
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 05-10-2014 lúc 11:37:41 PM.

7. Có 4 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanlm Xem bài viết
    Chắc trường Bk phải bổ sung thêm môn học TTH nữa mới đủ
    là môn gì vậy bác?

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Tự Trọng Hóa í mà

10. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuanlm cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Tự Trọng Hóa í mà
    có lý, tiện thể dẹp luôn môn Tự Cao Hoá cho đẹp trời.

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    quan điểm của em này, làm việc cần quyết tâm cao, khởi đầu ko cần phải tường thiên văn, thông địa lí, có quyết tâm, nhẩn nại + kế hoạch tài chính để theo đuồi

người giởi thì ít, người thường thường thì nhiều, ko đem pp của người giỏi áp dụng vào người thường được, để có cái dì dó tàm tạm, giỏi cũng phải làm mẫu vài lần, dở như em thì.... 100 lần hơn

em áp dụng pp từ từ thông não, làm sẽ có vấn đề>> tìm cách giải quyết vấn đề, từ từ sẽ ra
    1 góc ẫu thử của em

1 năm chác có nhiều nghìn kỹ sư tốt nghiệp, giời thiệu cho em vài mẩu step drive như em đã làm là em bớt chém ngay

tự tke, tự hàn mạch, tự làm vỏ, tản nhiệt, rảnh rổi nông nổi anod nhuộm màu làm phiên bản limited

sori các bác em lại spam, mục tiêu của spam là, ko có dì dễ dàng đạt được cả, ko bit cứ làm, làm miết rồi biết
    Ngưỡng mộ nè

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Chú marl này nói chuyện có vẻ giống sinh viên mới ra trường: không biết gì cả mà cứ tưởng mình là số 1. Tôi không biết chú học trường nào nhưng mấy ông thầy BK thì tôi biết. Nói lý thuyết thì giỏi thật, nhưng làm thì như.... vì họ ít có cơ hội cọ xát thực tế.

Tôi không phải là dân TĐH nhưng cũng biết sin pwm là gì, FOC là gì, và tôi nghĩ là tôi còn hiểu rõ hơn chú. Đúng là ko nên so sánh sin pwm & FOC nhưng nghe chú giải thích thì tôi thấy có lẽ chú cũng chưa làm được cái AC drive nào cả. Nếu thế thì đừng lên đây tinh tướng.

Thùng rỗng thì kêu to.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 06-10-2014 lúc 06:18:30 AM.

14. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Vậy bác lên đây lòe với ai thế ạ? Em thì em kịch rồi đó..
    Mà em cũng bắt đầu thấy bác "đã.... còn tỏ ra nguy hiểm". Thấy bác nói thôi chứ có làm được gì đâu mà phán nhỉ? Nếu chỉ nói thì em lên hỏi cụ gut xong.. vào đây nói cũng được. Em mà làm theo cách ấy thì biết đâu mọi người trên này đã phong em thành "thánh phán" rồi vì thứ gì cũng phán được . Nhưng chắc sắp tới danh hiệu cao quý đó sẽ được dành cho bác.
    Mình nghĩ bạn marl chắc cũng còn nhỏ tuổi nên nông nỗi, mấy bác thông cảm từ từ răn em nó. Còn nếu nhớn tuổi mà phát biểu vậy chắc học cao quá nên bị tâm thần thể nhẹ đang ở nhà uống thuốc, cũng có thể mới vừa xong cao học bị luôn, nếu thực thế mong bạn sớm lấy lại phong độ để là người có ích.

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết

1 góc ẫu thử của em

hey. Mấy con SMD cũng tự hàn hết luôn sao? Nhatson

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thuhanoi Xem bài viết
    Ngưỡng mộ nè
    báo cáo thường thôi ah, mấy chú kỹ sư chê step thường ko ai chịu làm nên em phải lóc cóc làm thôi ah

b.r

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    hey. Mấy con SMD cũng tự hàn hết luôn sao? Nhatson
    báo cáo, sản phẩm thủ công mỹ nghệ đó ah
    dạo này uống coca nhiù tay run, nên phải đầu tư con pick and place ah

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 06-10-2014 lúc 08:34:39 AM.

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Câu đố dành cho các bác đây. Thế tại làm sao mà mỗi hãng lại chế tạo bộ điều khiển động cơ AC servo dành cho mỗi động cơ của mình sao không dùng chung được. Fanuc chỉ dành cho fanuc mitsu chi cho mitsu pana chỉ cho pana delta chỉ cho delta.
    Trích dẫn Gửi bởi thuhanoi Xem bài viết
    Đơn giản bác ơi vì nó không đủ trình để hiểu động cơ của hãng khác
    Theo em nghĩ thì không phải do trình độ. Họ đã tự làm được đồ của họ thì không có lý do gì họ không nghiên cứu được đồ của người khác (mà có khi đồ của họ còn đi ăn cắp công nghệ của người khác ấy chứ).

Lý do ở đây có thể là do chiến lược kinh doanh. Họ không dại gì đi PR cho một thương hiệu khác. Nếu đủ điều kiện chế tạo thì họ sẽ tự làm motor cho riêng mình. Không thì OEM của một đơn vị chuyên chế tạo motor.

Em đang có 1 bộ của TED AC Servo. Họ sử dụng động cơ của Sinano. Nhưng trên trang web bây giờ không thấy bộ nào dùng motor của hãng khác cả.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    thôi trở về với ac servo thôi ah
    em vẫn chưa rõ là ff nào sẽ làm motor brushless QUAY tốt nhất, mà muốn biết thì phải làm và thử
    mún thử phải có load như anh tuanlm

>> em lại lôi cụ tuanlm về việc resolver + tải giả

em thì thủ sẵn con servo 3kw làm tải giả rồi
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 06-10-2014 lúc 08:37:45 AM.

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    em vẫn chưa rõ là ff nào sẽ làm motor brushless QUAY tốt nhất, mà muốn biết thì phải làm và thử

Mình kính nể sức bền bỉ trong nghiên cứu khám phá của bạn NS, một sự đầu tư đáng kể và mang tính lâu dài.

22. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết

Dùng hộp số + motor làm tải giả cũng ok đấy chứ anh Nhatson?

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Mình là dân cơ khí chế tạo, khi học thì phần điện - điện tử chỉ dạy sơ sài nên biết rất ít.
    Tuy nhiên nếu đã theo con đường này thì cũng phải học hỏi thêm ít nhiều về điện, vì trước sau gì cũng phải đụng hàng.

Các bài của bác nhatson hầu như quá sức đối với mình, nhưng bèo lắm thì cũng nhặt được hơn 10% kiến thức trong đó.
    Mình cũng chả thấy có gì gọi là sợ trong đó cả, với lại bác ấy cũng mót cơ khí lắm mà. Ai mà toàn diện được đâu, người này giúp người kia có qua có lại thế thôi.

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết

Talking

báo cáo, sản phẩm thủ công mỹ nghệ đó ah
    dạo này uống coca nhiù tay run, nên phải đầu tư con pick and place ah

b.r
    Ngoài lề 1 tí, mạch cụ làm đẹp quá. Cụ mua cái pick n place hay tự chế ạ? Bao nhiêu hả cụ? Nếu mắc quá bữa nào cần chế cháo gì cụ cho e ké tí đc không hoặc dịch vụ có trả phí cũng được?

Cám ơn cụ trước.

Trang 11 của 35 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Chia sẻ mẫu bmp
    Bởi hoang.nvn trong diễn đàn Phần mềm ART
    Trả lời: 24
    Bài viết cuối: 02-11-2014, 08:43:42 PM
  2. Nhờ mọi người tư vấn về loại dầu cho bạc đạn 24000rpm?
    Bởi lekimhung trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 45
    Bài viết cuối: 05-10-2014, 11:50:53 AM
  3. Địa chỉ mua đồ DIY - Tổng hợp, chia sẻ, Review
    Bởi newbieCNC trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 02-10-2014, 10:54:11 PM