1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 9 của 35 Đầu tiênĐầu tiên ... 789101119 ... CuốiCuối
Kết quả 161 đến 180 của 685

Chủ đề: Chia sẻ trao đổi mọi vấn đề về AC Servo.

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Hay quá Bác Ma r l có cái sản phẩm nào sô lên cho anh em xem thử nào

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi marl Xem bài viết
    Dân cơ khí không có kiến thức cơ bản về động cơ thì không thể hiểu nổi những thuật toán điều khiển. Dân tự động hóa mà còn mơ màng nữa là. Câu hỏi của bác SN là sai bởi vì bác không hiểu sin-pwm vơi foc là cái gì cả.
    Uh, bây giờ đến lược em suy nghĩ tiêu cực, em cũng hổng hiểu ý bác muốn nói cái gì luôn.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Dân cơ khí không có kiến thức cơ bản về động cơ thì không thể hiểu nổi những thuật toán điều khiển. Dân tự động hóa mà còn mơ màng nữa là. Câu hỏi của bác SN là sai bởi vì bác không hiểu sin-pwm vơi foc là cái gì cả.
    Không phải lý thuyêt màu mè. Hiện nay trong diễn đàn có bác nào ấy mà chạy gia công cái chìa khóa khách sạn bị lệch cái mũi tên ấy. Bác nào ngon về điều khiển thì hỗ trợ bác ấy.
    Bác MARL này ở đâu thế nhỉ.. em theo em học hỏi?
    Em thì trình mới may mắn hết được lớp 12, mớ hổn độn trong đầu em là em tích cóp được trong quá trình cơm áo gạo tiền, ngay cả trong viết còn sai ngữ nghĩa, chính tả tè lè, a/e cũng theo nhắc (cám ơn a/e lắm lắm). Nhưng ít nhiều gì những gì em đã trao đổi ở đây.. phần nào đó cũng giúp được cho các bạn, có cái nhìn khác hơn về cnc cũng như một số món khác.

Đầu tiên thiết nghĩ diễn đàn là sân chơi chung.. nếu nội quy không cấm thì chắc là có thể tự do trao đổi thoải mái mà không sợ MOD nhắc SMOD xóa AD ban.. vậy thì lo gì mà không trao đổi thứ mà mình thích?. Với lại đây là chuyên mục về motor tùy động thì việc bàn về mấy khái niệm này.. chắc không sai nội dung đâu nhỉ.
    Nếu bác không hiểu.. thì ngồi im mà đọc giống như em vậy. Nếu bác hiểu rất rỏ, thấy người viết bài đang hiểu sai nhưng không hướng dẫn sửa sai mà chỉ theo chỉ trích tức là bác chỉ thuộc dạng ích kĩ.. Sợ anh em tám miết thì không có cái gì là của riêng (theo kiểu thần thánh) của bác nữa. Lúc đầu có thể ít người hiểu.. nhưng nếu chịu tìm hiểu thì với mức độ trao đổi thông tin như bây giờ thì không sớm thì muộn à.
    Em đây dân cơ khí, lại thuộc nhóm công nghiệp nặng thì chắc rất ngu mấy cái vụ điện đóm này.. vậy sao em vẫn rị mọ tìm hiểu lập trình, điện/điện tử, arduino này nọ làm gì.. Đơn giản vì em thích vậy thôi. Em thích vậy nên ai chia sẽ và có cùng sở thích ấy với em thì em thích trao đổi tám chuyện. Em trao đổi tám chuyện thì cần nguồi đối thoại.. có người đối thoại rồi thì người xung quanh có hiểu hay không em không quan tâm lắm. Em trao đổi và chia sẽ chứ không phải em dạy ai cái gì, nên không quan trọng lắm người nhận có hiểu hay không. Vậy nên cũng không cần phải lăn tăn bận tâm chi cho mệt.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    @nhatson & tuanlm
    2 bác tám sâu vào chuyên môn quá.. thích thì thích nhưng hết hiểu rồi . Mong là 2 bác sớm có sản phẩm để em demo xem thế nào. Thương mại thì em không mơ nhưng dùng đồ do dân mình làm vẫn thích hơn. Mà em demo cho thỏa thích thôi chứ em chuyên về kềm búa, mấy cái kia ko rành lắm đâu.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hmm, thiệt tình thì ai nói là dân không có kiến thức cơ bản về động cơ thì ko thể hiểu được thuật toán điều khiển? Dân học tự động hóa thì chắc gì làm ra hồn?

Em hay phải phỏng vấn tuyển nhân viên. Học trong trường nhiều khi ra chưa chắc làm được gì. Còn dân tay ngang coi vậy chứ nhiều người giỏi hơn dân có đào tạo bài bản á.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 05-10-2014 lúc 08:33:05 PM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanlm Xem bài viết
    KÍnh thưa giáo sư. Tôi nghĩ rằng bạn là người phía bắc, hơn nữa tiếp thu ảnh hưởng của nền giáo dục bắc Hà. Bạn lên đây quăng đủ thứ thuật ngữ, nào là "dân tự động hóa", nào là thuật toán bla bla. Xin thưa với bạn, mớ thuật ngữ sách vở đó của bạn chỉ để treo làm cảnh và hù dọa đám sv.

Bạn thấy người ta ko dùng đúng thuật ngữ, bạn phán liền là họ ko hiểu gì. Bạn thì biết vận dụng thuật ngữ, ko có nghĩa là bạn làm được gì đó.
    Thứ hai: Mỗi người tiếp thu kiến thức bằng những con đường khác nhau, bạn được nhồi nhét trong trường đại học, và bạn nghĩ là con đường duy nhất. Xin thưa với bạn, xã hội cần những người làm được nhiều hơn là những người chỉ nói suông.

Thay mặt bác em xin đính chính là ở đâu cũng có người này người kia à. Như mấy ông biết tuốt hay ông ít nói thì em thấy khác ạ(và còn nhiều người khác nữa ạ)
    Lần sửa cuối bởi lekimhung, ngày 05-10-2014 lúc 08:39:20 PM.

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    @nhatson & tuanlm
    2 bác tám sâu vào chuyên môn quá.. thích thì thích nhưng hết hiểu rồi . Mong là 2 bác sớm có sản phẩm để em demo xem thế nào. Thương mại thì em không mơ nhưng dùng đồ do dân mình làm vẫn thích hơn. Mà em demo cho thỏa thích thôi chứ em chuyên về kềm búa, mấy cái kia ko rành lắm đâu.
    Demo bạn Nhatson có show rồi mà, còn mình thì sẽ up lên trong thời gian sớm nhất, tại đang thí nghiệm nên chưa dám múa may gì. Mới gắn dzô cái máy tiện ròm chạy thử, ok rồi mới dám show. Ngày mai cố gắng quay cái vi déo up lên cho vui.

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi lekimhung Xem bài viết
    Thay mặt bác em xin đính chính là ở đâu cũng có người này người kia à. Như mấy ông biết tuốt hay ông ít nói thì em thấy khác ạ.
    MÌnh ko có ý vơ đũa cả nắm hay chê bai gì, chỉ là mình thấy giọng điệu ko phải từ Miền Nam thôi.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    báo cáo, em mới có BLDC+encoder > speed control ah, speed xong mới tới position, nhưng mà em dang bực bội với cái INCR encoder, phải dùng kèm hall, ko có hall thì phải định vị lại mỗi làn cấp điện
    bọn servo japan INCR thì dùng serial để biết vị trí hall khi bật điện ko cần hall nữa, chỉ cần ABZ thôi, mà đời mới có INCR cũng serail tất, 4 dây là đủ >>> tiện lợi hơn 1 đống dây encoder nhiều lắm lắm luôn

1 vấn đè nữa là INRC độ phân giải cao cũng ko rẻ, dang đơi mí con ABS encoder magnetic về chuyển sang ABS, trước kia géc ABS lém giờ lại thik mới đau
    9 tháng nay chưa có làm thêm gì ah
    thấy có người làm chung vui wa nên hùa theo
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 05-10-2014 lúc 08:46:25 PM.

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    báo cáo, em mới có BLDC+encoder > speed control ah, speed xong mới tới position, nhưng mà em dang bực bội với cái INCR encoder, phải dùng kèm hall, ko có hall thì phải định vị lại mỗi làn cấp điện
    bọn servo japan INCR thì dùng serial để biết vị trí hall khi bật điện ko cần hall nữa, chỉ cần ABZ thôi, mà đời mới có INCR cũng serail tất, 4 dây là đủ >>> tiện lợi hơn 1 đống dây encoder nhiều lắm lắm luôn

1 vấn đè nữa là INRC độ phân giải cao cũng ko rẻ, dang đơi mí con ABS encoder magnetic về chuyển sang ABS, trước kia géc ABS lém giờ lại thik mới đau
    9 tháng nay chưa có làm thêm gì ah
    thấy có người làm chung vui wa nên hùa theo
    Nhatson làm thử với resolver chưa?

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    em có motor của velconic ( hình như là toshiba làm) cũng chưa nghịch ah, vấn đề là resolver mới cụng đắt nên ko muốn nghịch ah

magnetic vửa rẻ giá có khoảng 10usd, cục nam châm neodyum chắc 10k, vừa dễ gắn, 16bit là quá đủ rồi ah
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 05-10-2014 lúc 08:51:23 PM.

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    em có motor của velconic ( hình như là toshiba làm) cũng chưa nghịch ah, vấn đề là resolver mới cụng đắt nên ko muốn nghịch ah

magnetic vửa rẻ giá có khoảng 10usd, cục nam châm neodyum chắc 10k, vừa dễ gắn, 16bit là quá đủ rồi ah
    MÌnh có mấy cái resolver, định chế thành đồ đo momen xoắn, nhưng phần cơ ở ĐN làm không nổi. Đành phải chuyển sang dùng loadcell. Phải có cái đo momen xoắn mới yên tâm chơi với driver DIY. Tưởng bạn có kn mình nhờ tí hee hee.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    moment xoán đo bằng resolver, nó hoạt động thế nào ah?
    b.r

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    moment xoán đo bằng resolver, nó hoạt động thế nào ah?
    b.r
    Cái này để lập một topic khác thì sẽ dễ nói hơn. Nói trong này sợ loãng chủ đề, anh em sẽ phiền.

15. Thành viên đã cám ơn Tuanlm cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    Nguyên tắc bất di bất dịch của ngành tư động hóa là anh muốn điều khiển cái gì thì anh phải hiểu đối tuợng anh đang điều khiển. Nói cụ thể ra là anh muốn điều khiển động cơ thì anh phải hiểu biểu diễn toán học của động cơ đó. Cũng giống như người vận hành máy CNC họ phải hiểu lệnh g code họ phải hiểu nút bấm này dùng để làm gì nút bấm kia dùng để làm gì. Để trong quá trình làm nếu sai sót thì người ta mới biết được sai sót chỗ nào để mà sửa. Nếu không hiểu đối tượng mình điều khiển thì chặng đường còn xa lắm. Làm ra cái bộ điều khiển để động cơ nó quay quay thì không khó nhưng làm ra cái bộ điều khiển để động cơ nó quay theo mong muốn thì là cả 1 vấn đề đấy. Trong diễn đàn cũng nhiều người DIY cái stepper driver rồi đấy. họ cũng làm theo bản vẽ nhưng khi có lỗi thì họ có biết là lỗi gì đâu vì họ không hiểu thế nào là stepper motor cả nên chẳng biết chỉnh ở đâu cả. Trong ngành cơ khí cũng vậy. khi anh thiết kế (không phải DIY) ra cái gì thì tối thiểu anh cũng phải hiểu về đặc tính của vật liệu sử dụng để làm nên cái máy đó chứ. Để khi bị lỗi thì anh còn biết nơi mà sửa mà thay đổi vật liệu chứ.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Nguyên tắc bất di bất dịch của ngành tư động hóa là anh muốn điều khiển cái gì thì anh phải hiểu đối tuợng anh đang điều khiển. Nói cụ thể ra là anh muốn điều khiển động cơ thì anh phải hiểu biểu diễn toán học của động cơ đó. Cũng giống như người vận hành máy CNC họ phải hiểu lệnh g code họ phải hiểu nút bấm này dùng để làm gì nút bấm kia dùng để làm gì. Để trong quá trình làm nếu sai sót thì người ta mới biết được sai sót chỗ nào để mà sửa. Nếu không hiểu đối tượng mình điều khiển thì chặng đường còn xa lắm. Làm ra cái bộ điều khiển để động cơ nó quay quay thì không khó nhưng làm ra cái bộ điều khiển để động cơ nó quay theo mong muốn thì là cả 1 vấn đề đấy. Trong diễn đàn cũng nhiều người DIY cái stepper driver rồi đấy. họ cũng làm theo bản vẽ nhưng khi có lỗi thì họ có biết là lỗi gì đâu vì họ không hiểu thế nào là stepper motor cả nên chẳng biết chỉnh ở đâu cả. Trong ngành cơ khí cũng vậy. khi anh thiết kế (không phải DIY) ra cái gì thì tối thiểu anh cũng phải hiểu về đặc tính của vật liệu sử dụng để làm nên cái máy đó chứ. Để khi bị lỗi thì anh còn biết nơi mà sửa mà thay đổi vật liệu chứ.
    theo cụ phải có trình độ mới được việc chú dì, em chả care trình độ là dì, cứ được việc thôi

như cụ thấy. em chả biết dì về điều khiển, nhưng thôi với em như clip thế là okies rồi cụ ah
    trình 12+ của em như vậy là em mãn ngyen rồi cụ ah, em khẳng định ko biết dì cũng có quyền làm và chém , chả sao cả
    cụ chém hoài chán quá, có dì hay post em chiêm ngưỡng đi
    hoạc bác giới thiệu vài sp step drive kỹ sư bài bản chế tạo, em nghĩ nhìu member trên đây có nhu cầu đấy ah

cây nhà lá vườn

sori các cụ member, ông này làm em trở thành người xấu hoài, xì pam diễn dàn , em chứng minh ko bit dì làm step cũng ko tệ tí nhé

lk rời, em ko dùng chip amp

ah mà thanks cụ marl nhờ cụ mà em tăng khoảng cách chém với ong NAM là la la
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 05-10-2014 lúc 09:37:08 PM.

18. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Kiến thức cổ lỗ sỉ rồi cụ ơi. Tưởng cụ thế nào chứ mang mớ lý thuyết từ thời "góc ba chóp" ra mà phang. Nhatson bị chém bằng dao cùn chắc là đau lắm.
    Mô hình toán học thì cần thiết, nhưng ko cần tới mức chi tiết (thực tế ngay cả nhà sx cũng ko biết đc hàm truyền). Nhatson ko nói "mô tả toán học" nhưng những mô tả của bạn ấy còn chi tiết hơn mớ biểu thức trong sách vở. Đối với điều khiển hiện đại, một nhóm đối tượng điều khiển chỉ cần được mô tả bởi một phương trình chuẩn còn các thông số đặc thù thì vi xử lý sẽ tự tính toán qua quá trình turning.

Ngày trước các cụ dạy PID thì các hệ số kP,I,D là bất biến. Kỹ thuật hiên đại là tùy biến thích nghi.

Theo sách vở các cụ dạy là phải biết được hàm truyền, sai lệch bla bla. Còn mô tả của dân kỹ thuật đẳng cấp là " Khi động cơ quay chậm, ta tăng điện áp, nếu nó quay nhanh hơn thì giảm. Lượng tăng giảm thế nào thì cần phải tính toán". Anh em trên đây thấy hai cách mô tả, cái nào dễ hiểu hơn?

Spam killer ahdvip's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết
    có khi nào lại xuất hiện thêm chế độ thử lửa ở đây không ta, mấy đại ca nổi tiếng toàn lọt vào tầm ngắm nhỉ, kakaka
    NGUYỄN NGỌC ĐỨC - cncquangnam@gmail.com - DĐ: 0989315944
    TK Techcombank: 19026797927015 (Tân Bình, HCM)

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    @Marl
    Em thì chỉ biết đóng điện là motor chạy.. và em hướng dẫn cho người sử dụng cũng như vậy. Theo lý thuyết của bác Marl thì em đang làm sai nguyên tắc.

Vậy theo bác biểu diễn toàn học của cái động cơ (ví dụ AC lòng sóc không đồng bộ) là thế nào ạ.. Hay bác gút đâu đó rồi mang ra chém gió?. Nói thì ai nói cũng được bác ạ, nói được mà làm không được thì người ta bảo là bóc phét đấy ạ.
    Xem lại các bài viết của bác.. toàn là lý thuyết lượm lặt đâu đó.. không có gì là cụ thể. Năm nay khí hậu khắc nghiệt.. chắc là do gió bảo thất thường từ đây.
    Bác nên có cái gì đó cụ thể thiết thực hơn.. giúp cho những người ít học như em được hiểu thực tế là thế nào. Nếu không làm được thì cũng đừng làm phiền đến chuyện mấy đứa em học ít nói nhiều như vậy ạ.
    Bác nói nhiều mà không làm được coi chừng mang tiếng là "đã ng.. còn tỏ ra nguy hiểm" đấy ạ. Em thì em chỉ lo cho bác thôi, bác là bác học, kiến thức uyên thâm mà bị đánh giá như thế thì tội lắm ạ.

22. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    --- tía ông marl , còn 1 lần nói ba láp ba sàm không đưa được cái hiểu biết hay cái sản phẩm cùi bắp gì của ông ra thì ông đúng là người phá thối , em đề xuất lên admin cho bác về lại vườn chuối quăng bom nhé , ngoài đó anh em không hiền hoà như vậy đâu, vỡ mặt như chơi nhé .

Xin lỗi anh em , em phang thẳng chứ không khách sáo , diễn đàn không hoan nghênh mấy bác quăng bom khói , bom phải nổ mới phê.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

24. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Trang 9 của 35 Đầu tiênĐầu tiên ... 789101119 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Chia sẻ mẫu bmp
    Bởi hoang.nvn trong diễn đàn Phần mềm ART
    Trả lời: 24
    Bài viết cuối: 02-11-2014, 08:43:42 PM
  2. Nhờ mọi người tư vấn về loại dầu cho bạc đạn 24000rpm?
    Bởi lekimhung trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 45
    Bài viết cuối: 05-10-2014, 11:50:53 AM
  3. Địa chỉ mua đồ DIY - Tổng hợp, chia sẻ, Review
    Bởi newbieCNC trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 02-10-2014, 10:54:11 PM