1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 20 của 67

Chủ đề: Chế độ gia công cắt gọt thực tế .

Threaded View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết

Chế độ gia công cắt gọt thực tế .

---- Em nêu ra topic này nhằm giao lưu trao đổi với anh em về món cắt gọt thực tế, xem youtube thấy rất phê , phoi bay ào ào nhưng anh em làm gì có cái máy hoành tráng thế ( máy DIY không ) , làm gì mua được mấy con dao xịn hay dao ghép mãnh xịn đây ??? thôi thì có gì chơi đó .

Em thấy phương pháp trao đổi thực tế là đưa ra sản phẩm và dao cụ thực tế đang xài cùng chế độ cắt là ok

Sản phẩm mới nhất

**** vật liệu đồng thau, chạy trên máy Cframe mini ( DIY ), spindle TQ 3kw , 18000rpm.

bước 1 phay mặt, dao 6 mm, ăn sâu 0.2mm , F 900 , 250Hz
    bước 2 phay viền, dao 2mm , ăn sâu 0.5mm, F600 , 260 hz
    bước 3 tạo nét chi tiết , daoV bit 60 độ , ăn sâu 0.5 , F600 , 300hz
    bươc 4 cắt đứt , dao 3mm , ăn sâu 0.5mm, F900 , 260hz.

chế độ cắt hơi chậm , nhưng sản phẩm cần bóng đẹp , chuẩn .

---Riêng sản phẩm sơmi

Để đạt được kích thước chính xác nhất nên em chỉ dùng duy nhất dao 3mm, ăn sâu 0.5, F 600, 260hz

** sản phẩm đặc thù kích thước phải chuẩn xác, đo độ runout me dao 0.02mm , không cần bù trừ , để chi tiết phải có sai số 0.02mm dễ lắp ghép , và sản phẩm đạt yêu cầu , lỗ trong lớn hơn 0.02 , phi ngoài nhỏ hơn 0.02 hehehe quá chuẩn cho cái sơmi.

** thêm 1 tuyệt chiêu cho bề mặt bóng đẹp và cắt sâu em sửa lại con dao 1 tí

nhìn hình các bác thấy em mài thân dưới dao vào , em chỉ để khúc đó phi tầm 2.6mm , phần me cắt cao tầm 2mm , do đó ăn sâu 1 lớp 0.5mm không ảnh hưởng gì, việc làm như thế là do kinh nghiệm thực tế chứ không sách nào chỉ, cái này tránh được sự va đập giữa dao và thành vật liệu khi ăn sâu do phoi lèn vào giữa gây rung, thứ 2 khi ăn rãnh sâu không cần mở rộng rãnh mà dao vẫn nhẹ>>> sản phẩm của em bóng đẹp như dùng servo mặc dù xài step thường hay chỉ là anpha step.

Em mở màn như thế , sẽ còn nhiều sản phẩm em gia công và đưa lên kèm theo dao cụ và chế độ cắt, đây chỉ là cách em xài chứ không sách vỡ, và cuối cùng kết quả mỹ mãn, mong các bác chia sẽ thêm, đừng ngại ai hơn ai đẹp xấu , lỡ có xấu anh em cũng rút ra kinh nghiệm.

À quên, dao cụ đều của TQ mua ở Tạ Uyên không có gì đặc biệt cả
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

2. Có 13 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Các Chủ đề tương tự

1. Cơ bản về dụng cụ cắt gọt
    Bởi nguyenthuytrang trong diễn đàn Dụng cụ cắt gọt
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 22-08-2016, 11:43:17 AM
  2. chế độ JOG FOLLOW của mach3 ??
    Bởi biết tuốt trong diễn đàn Phần mềm CNC control
    Trả lời: 11