1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 23

Chủ đề: DIY khớp nối

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết

DIY khớp nối

cuối cùng em đã hiểu tại sao có hai nơi phân tranh, một bên chuyên gỗ, bên này cơ khí,
    vậy em post bên này, chả là em tháo cái khớp nối ra, thấy cũng ko kho nếu mình diy, chủ yếu tìm lớp nhựa đệm đàn hồi tốt,sao mình ko tự làm luôn mà phải nhập từ china nhỉ, giá của nó cũng đâu rẻ nếu hàng ngon,nhiều khi đtặ mua, chờ ship ức chế bà cố luôn,có bác nào đã làm chưa nhỉ
    Lần sửa cuối bởi thucongmynghe79, ngày 14-10-2014 lúc 10:40:46 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Khớp nối kiểu này

thấy cũng dể chế tạo sao các bác nhà ta không thương mại nó nhỉ. Mua khớp ''đổ ghèn' luôn. Em cũng đã đặt mua mấy khớp nối có cánh hoa màu đỏ ở giữa của TQ nhưng về cũng bỏ đó thấy nó cứng cứng sao đó. Lúc đạt 6-8 nhưng không có đành phải lấy 8-8. Các bác cao thủ cho ý kiến về độ khó của nó cho anh em hiểu them với chứ cái couling nhôm lâu nay vẫn thường dung thì chế tạo cũng không khó với mấy bác, tiện tròn, khoan lỗ sau đó phay mấy rãnh xoắn, đêm anod là xong ---> đếm tiền, có khi dể hơn chế máy đó chứ

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    cái cục nhựa màu đỏ trong lõi flexible cluopling, ở sài gòn có bán, em ko nhó được tên, nhưng nó có bán dạng thanh như như POM

b.r

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    vậy quá tốt ở sài gòn cho cha Nam bá đạo chế rồi, anh em tha hồ sài, có đâu hở ra cái gì củng : quớ Tập Cận Bình ới, chán quá

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Cho hỏi cái cục nhựa trong khớp nối loại tháo trong mấy cái bộ combo của japan ấy, nó có chịu được dầu mở không vậy mấy bác, em lở làm vệ sinh vô tình dính mở rồi, lau sạch rồi nhưng mà không yên tâm ạ.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thuhanoi Xem bài viết
    Khớp nối kiểu này

thấy cũng dể chế tạo sao các bác nhà ta không thương mại nó nhỉ. Mua khớp ''đổ ghèn' luôn. Em cũng đã đặt mua mấy khớp nối có cánh hoa màu đỏ ở giữa của TQ nhưng về cũng bỏ đó thấy nó cứng cứng sao đó. Lúc đạt 6-8 nhưng không có đành phải lấy 8-8. Các bác cao thủ cho ý kiến về độ khó của nó cho anh em hiểu them với chứ cái couling nhôm lâu nay vẫn thường dung thì chế tạo cũng không khó với mấy bác, tiện tròn, khoan lỗ sau đó phay mấy rãnh xoắn, đêm anod là xong ---> đếm tiền, có khi dể hơn chế máy đó chứ
    lạoi này ngon hơn, nhưng gắn phải kỹ, ko thì sau vài tháng là thấy nhãn tiền, mấy lá thép sẽ bắt đầu gẫy

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi lekimhung Xem bài viết
    Cho hỏi cái cục nhựa trong khớp nối loại tháo trong mấy cái bộ combo của japan ấy, nó có chịu được dầu mở không vậy mấy bác, em lở làm vệ sinh vô tình dính mở rồi, lau sạch rồi nhưng mà không yên tâm ạ.
    Cũng tùy loại thôi, ngày trước mình để dính dầu lửa vào là thời gian sau nó bở tơi vỡ vụn (nhưng loại coupling của mình là loại to nặng vài ba ký )

8. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi lekimhung Xem bài viết
    theo em nhớ màu xanh chịu được
    màu đỏ ko chịu được

b.r

10. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thuhanoi Xem bài viết
    Khớp nối kiểu này

Hồi trước em có 1 con như con này, nhưng có 2 tầng thép nên không sợ gãy, được cái tải nặng rất ok.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    theo em nhớ màu xanh chịu được
    màu đỏ ko chịu được

b.r
    Còn màu đen thì sao cụ.

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    màu đỏ đặt tính của nó dạng cao su nóng chảy, theo em nghĩ, loại này rẻ tiền thường thấy trong khớp rẻ tiền, không chịu được dầu nhớt,xăng càng chết,

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    http://us.misumi-ec.com/vona2/detail/110300127340/

như em xem ở đây, màu xanh là PE , màu đen là Nylon, phải hỏi các chuyên gia về vật liệu về lí tính và cơ tính 2 vật liệu này , em ko thấy tài liệu kỹ thuật chú này

15. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Khớp như hình bác thuhanoi nhìn thì dễ nhưng DIY số ít thì khó cực.
    - Cái có màu trắng trắng là loại thép đặc biệt chuyên dùng, cứng nhưng rất dẻo dai. Inox không sánh được.
    - Muốn đẹp & chính xác thì chỉ có đột dập.. mà đột dập cái ấy ít ít thì không có chi phí cho khuôn.
    - Làm thô sơ thì độ đồng tâm không cao.. khi truyền chuyển động quay tốc độ giữa bích sơ cấp và thứ cấp không đồng tốc (giống khớp cát đăng).
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

17. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    sao không nghĩ a cái đơn giản dể làm mà nhất thiết giống mẫu, em nghĩ dư sức các bác làm bằng nhôm,có cao su đệm, thời gian chạy lõng lẽo ta đệm thêm lớp nilon chịu nhiệt là ok ,

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Khớp như hình bác thuhanoi nhìn thì dễ nhưng DIY số ít thì khó cực.
    - Cái có màu trắng trắng là loại thép đặc biệt chuyên dùng, cứng nhưng rất dẻo dai. Inox không sánh được.
    - Muốn đẹp & chính xác thì chỉ có đột dập.. mà đột dập cái ấy ít ít thì không có chi phí cho khuôn.
    - Làm thô sơ thì độ đồng tâm không cao.. khi truyền chuyển động quay tốc độ giữa bích sơ cấp và thứ cấp không đồng tốc (giống khớp cát đăng).
    vấn đề nữa china bán cũng ko đắt )
    japan thì >50 obama trở lên

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thucongmynghe79 Xem bài viết
    sao không nghĩ a cái đơn giản dể làm mà nhất thiết giống mẫu, em nghĩ dư sức các bác làm bằng nhôm,có cao su đệm, thời gian chạy lõng lẽo ta đệm thêm lớp nilon chịu nhiệt là ok ,
    Cao su ở đây không được rồi, vì gây nên "rơ" do đàn hồi của cao su. Dùng cao su trong trường hợp tải là it thay đổi.

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thucongmynghe79 Xem bài viết
    Cao su ở đây không được rồi, vì gây nên "rơ" do đàn hồi của cao su. Dùng cao su trong trường hợp tải là it thay đổi.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    http://us.misumi-ec.com/pdf/fa/2012/p1_0941.pdf

tài liệu misumi, em thấy loại lá thép vẫn là nhất

một việc nữa là tự tin gia công cơ khí thì dùng luôn khớp cứng
    ví dụ là con servo máy tiện tusgami của em

Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 15-10-2014 lúc 12:05:54 AM.

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Quy Nhơn, Bình Định
    Cám ơn
    196
    Được cám ơn 161 lần
           ở 105 bài viết
    Dạ em xin bổ xung thêm ít thông tin về khớp nối thẳng- có gì sai xin chỉ bảo ạ
    Khớp nối thẳng (coupling ) có chức năng kết nối 2 trục với nhau truyền chuyển động từ trục này sang trục kia. Có 2 loại khớp nối: Cố định (Rigid ) và Mềm (Flexible )
    - Rigid: Kết nối 2 trục thẳng hàng (thẳng bao nhiêu cho phép thì em không biết- sài cái này mà bị phá cơ cấu thì chuyển sang Flexible ), truyền tải mômen xoắn cao tốt.- giống của bác Nhatson, tự tin về gia công chính xác.
    - Flexible: kết nối 2 trục không đồng tâm, không đồng trục, không thẳng hàng. để chọn đúng khớp nối này thì ngoài misaligned , còn hợp với mômen xoắn chịu được và tốc độ quay của trục. Max.Torque (in.-lbs )=hpx63000/rpm
    Bảng

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	d03c-shaftcouplings-gi1s.png 
Views:	148 
Size:	39.5 KB 
ID:	4069

Một số Khớp nối phổ biến ( em lười dịch quá )

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Khớp nối1.jpg 
Views:	4 
Size:	218.6 KB 
ID:	4070Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Khớp nối2.jpg 
Views:	2 
Size:	143.2 KB 
ID:	4071

24. Có 4 thành viên đã cám ơn katerman cho bài viết hữu ích này:

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Mình cũng làm thử rồi, khá khó, loại sử dụng thép mỏng thì chịu tải lớn một thời gian sau dễ gãy và phải dùng đột dập chứ không dùng ốc bắt vào được vì một thời gian là nó long ra ngay.
    Loại đệm cao su ở giữa dễ làm hơn, nhưng để gia công trên máy phay thì cần thêm bàn gá mâm cặp đặt nằm trên bàn để tăng độ chính xác mới được.

Cái khớp nối của mình có miếng cao su màu đỏ, sau một thời gian nó tả tơi luôn, vì không chơi được cao su nên cắt luôn miếng nhựa thay vào, nó chạy cũng tốt.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Cần mua khớp nối xoay
    Bởi thanhvp trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 13-10-2014, 09:24:52 AM
  2. Em cần mua 1 khớp nối 6-8
    Bởi lekimhung trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 29-08-2014, 06:08:03 PM
  3. HN-TQ Cần mua khớp nối 8-14
    Bởi emptyhb trong diễn đàn Cần mua