1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 59

Chủ đề: ý tưởng chế tạo thiết bị y tế hỗ trợ bệnh nhân nghèo .

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết

ý tưởng chế tạo thiết bị y tế hỗ trợ bệnh nhân nghèo .

xin chào các bác , các anh chị ....
    Mục đích em mở luồng này để thăm dò ý tưởng , nhờ hỗ trợ ,tư vấn kĩ thuật thử nghiệm ......về các vấn đề chăm sóc sức khỏe , y tế .Để em và mọi người hảo tâm đóng góp một chút gì đó cho cộng đồng và xã hội
    Lang thang internet đọc báo . Em đọc được các bài báo nói về những bệnh nhân nghèo bị suy hô hấp , không cố tiền để thuê máy hỗ trợ hô hấp ,phải suất viện người nhà phải thay nhau bóp bóng trợ thỡ cho bệnh nhân liên tục, nghĩ thôi đã thấy vất vả cùng cực . Với những gia đình neo đơn thì càng ...

Bàn tay của ông Fu Minzu, cha của Fu Xuepeng, biến dạng do bóp bóng trợ thở liên tục trong mấy năm qua.

Nhớ lại vụ dịch sởi vừa rồi , xem tin tức cũng thấy , vấn đề máy hỗ trợ hô hấp thiếu trầm trọng , dịch vụ cho thuê với giá cắt cổ nhưng lại không đáp ứng kịp ......

Em tìm xem thì cũng có bác nông dân nào đó tự chế máy này , tuy chỉ là hỗ trợ bóp bóng ambu , nhưng cũng hữu dụng lắm rồi .
    Và chắc chắn cũng có nhiều trường hợp tự chế máy cho người thân thành công , giúp bênh nhân qua giai đoạn cam go . mà thân nhân cũng đỡ vất vả .

máy của anh Võ Minh Đức chế để giúp cha mẹ :

Mục tiêu trước mắt là sẽ thiết kế một cơ cấu bóp bóng ambu , đơn giản và hiệu quả . Có thể chỉnh dc biên độ và tốc độ . .
    và để phù hợp với nhiều trường hợp bệnh nhân có mức thở khác nhau , và giúp cho bệnh nhân hô hấp dễ chịu . Sẽ kết hợp thêm những loại cảm biến dùng để đồng bộ hoá nhịp bóp của máy với nhịp thở của bệnh nhân . Thử nghiệm và chọn ra biện pháp tối ưu .

xin các bác cho ý kiến ! mong là các bác ủng hộ .

2. Có 10 thành viên đã cám ơn CBNN cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    đúng là có vào viện mới thấy khổ ,
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

4. Thành viên đã cám ơn biết tuốt cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    16
    Được cám ơn 47 lần
           ở 37 bài viết
    Các bác nào có ý triển khai e xin tham gia, em có đồ đạc gì e sẽ ủng hộ. Điều kiện của em không làm cơ khí được

6. Thành viên đã cám ơn romvang cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    100
    Được cám ơn 17 lần
           ở 17 bài viết
    Cho e xung phong ké cái ngu của e tí với!

Sau khi đọc qua bài của chủ thớt.

Em nghì dùng loại motor nhỏ khoản 45w hay 90w của omron gì đó, loại chạy 200vòng hay tùy theo nhịp thở trung bình người bị bệnh trong 1phút (Phải khảo sát trực tiếp cái này để lấy thông số). Rồi ta lấy đó làm chuẩn để chọn motor có tỉ lệ chạy phù hợp.
    Sau đó, ta cho motor chạy từ chuyển động tròn sang tịnh tiến tới lui thông 1 cái nhông hình tròn phay 1 rãnh theo bán kính hình tròn. Để ta cho nhịp nhanh hay chậm hơn 1 tí vào cái bóng ambu.
    Cái bóng ambu đặt trong cái khung chứa vừa nó để ở giữa cái bóng là khoản trống cho con đội của motor đánh vào. Em nghĩ nếu làm khéo khéo như bác namcnc thì chắc diện tích tổng thể cái máy khoản 300 x200x350 mm. Có khi còn nhỏ gọn hơn nhiều ấy chứ.

Còn 1 vde nữa là thường chổ này điện đóm không có. thiết nghĩ có nên chọn loại motor dùng dc mà bình acqui xe honda dùng ấy, cho nó linh động

Hết bài, e xin phép về chổ ngồi.
    Lần sửa cuối bởi zentic, ngày 15-10-2014 lúc 06:57:04 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    em thấy có người làm rồi, nên liên lạc xem sao

http://www.tinmoi.vn/tho-dien-tu-che...-01607511.html

b.r

9. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 huanpt's Avatar
    Đang ở
    Gò Vấp - Sài Gòn
    Cám ơn
    277
    Được cám ơn 319 lần
           ở 205 bài viết
    Ủng hộ CBNN (Xin lỗi, hình như Thịnh "khểnh" thì phải), nhưng mà trước tiên phải tìm nhu cầu, đầu ra (cần gì? ai cần).

Theo mình biết thì trong bệnh viện, các công ty cung cấp lobby kinh lắm. Đồ DIY dễ gì vào được dù cho không.

11. Có 2 thành viên đã cám ơn huanpt cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    16
    Được cám ơn 47 lần
           ở 37 bài viết
    Nếu mình tự chế máy này chỉ đơn thuần là thay tay người bóp bóng. Nếu ở các bv lớn sau khi thở khoảng thời gian bs sẽ lấy mẫu màu đo nồng độ oxy xem dư hay thiếu để điều chỉnh tốc độ bóp. BS sẽ cho người bóp bóng thông số ví dụ đếm 1~5 là bóp hay 1~4; 1~6....
    Còn máy thở chuyên dụng thì ae chúng ta còn phải mơ hơi lâu. Nó phức tạp lắm, đo đếm tả lả hết. Kể cả bs chưa chắc hiểu hết nó

Nhưng máy tự chế này rất đáng thực hiện, đôi khi thân nhân nằm đó không thể tự thở được phải hỗ trợ kéo dài 1 vài tuần vài tháng thậm chí hàng năm. Bóp bóng đơn giản vậy nhưng vô cùng đuối các bác ah

13. Thành viên đã cám ơn romvang cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 vietnamcnc's Avatar
    Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Đừng suy nghĩ là nó phức tạp, sẽ khó làm.

Phương án đơn giản thế này:

Thay bóng bằng xy lanh và pit tông.

Bộ phận chuyển động là motor truyền qua trục vít hoặc bánh răng để đổi chuyển động quay thành tịnh tiến

Cần thêm điều khiển speed motor

Dung lượng khí có thể điều khiển bằng hành trinh pit tông qua điều khiển điện hoặc cữ chặn cơ khí, công tắc hành trình....
    Lần sửa cuối bởi vietnamcnc, ngày 15-10-2014 lúc 09:00:43 AM.
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC
    LH 0902241696-Mr Giang- cncvinamit@gmail.com

15. Thành viên đã cám ơn vietnamcnc cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    hi cả nhà , mới ngủ dậy thấy các bác ủng hộ vui quá ! cám ơn các bác !
    @ a Huân : nó đó a ! em có tham khảo trên web máy trợ thở áp lực dương (cái này ko hiều lắm) giá toàn trên 20 triệu . một số tiền quá lớn với người không có điều kiện . Đã gọi là người nghèo , mà còn bệnh (thường đây là triệu chứng của người bệnh nặng) thì chắc chắn họ đã phải mang nợ nần để trả viện phí, thuốc thang . mà số này em nghĩ không ít đâu bác chỉ tính địa bàn TPHCM thôi , bao nhiêu BV , bệnh viện nào cũng đông đúc bệnh nhân tứ phương đến khám chữa bệnh .Mà người nghèo họ không có sự chọn lựa anh à , anh cứ nghĩ cái cảnh nhà nghèo , có vài người túc trực bóp quả bóng 24/24 không ngưng nghỉ dù chỉ vài giây . Thời gian và sức khỏe còn lo công việc . ăn uống ...... chăm bệnh nhân bình thường đã vất vả lắm rồi .
    Cứ nghiên cứu làm cho tốt rồi tính sau !

đây là cái máy của bác ở Ninh thuận nè bác NS
    Đính kèm 4072

giá khoảng 2tr đồng .

Đính kèm 4073

Ngoài việc muốn cải tiến , (Cái này hơi cá nhân chút) em còn muốn có một cái máy mang thương hiệu CNCPROVN.com , là tải sản tinh thần chung của a em trên diễn đàn . Cứ làm xong , sẽ liên lạc kiếm cách test đánh giá tính năng chất lượng , chưa được thì lại cải tiến , khi nào ổn định thì thôi . Và khi có được sp ổn định , Lâu lâu ta sẽ kêu gọi a e quyên góp mỗi người một chút đóng góp rồi mình đi tặng cho những người cần , làm từ thiện , làm việc xã hội ....

17. Có 2 thành viên đã cám ơn CBNN cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    các bác cứ cho biết phương án mà mình nghĩ ra . cơ cấu , có bản vẽ thì càng tốt .

theo wiki : " Trong tình trạng thư giãn, con người hít thở 12-15 lần một phút; mỗi lần thở 500 mililít không khí (nghĩa là khoảng 6-8 L mỗi phút); 250 mL O2 đi vào cơ thể và 200 mL CO2 trở ra."

vậy là chu kỳ một lần thở khoảng 4s ,khi thở ra hay hít vào là 2s .

Em sẽ dùng động cơ DC 12v kèm hộp số tích hợp , vì trường hợp cúp điện sẽ phải chạy pin hoặc bình accu . điều khiển tốc độ PWM . biên độ sẽ có cả cơ và tự động .
    Lần sửa cuối bởi CBNN, ngày 15-10-2014 lúc 10:01:23 AM.

19. Thành viên đã cám ơn CBNN cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    thêm một em DIY của VN

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    máy đắt tiền em thấy ko đơn giản chỉ là bơm khí, đủ thứ tính năng trong đó

một mẫu của MIT
    em khoái con này vì nó dùng xì step

http://www.fastcodesign.com/1661942/...disaster-zones
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 15-10-2014 lúc 10:31:43 AM.

22. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    mẫu bác NS tìm dc nhìn đẹp quá ! Những tính năng gì cần thiết bác cho em biết nhé ! ngoài cái chỉnh tốc độ và biên độ áp lực , thì còn cần nâng cấp thêm là tạo độ ẩm (có thể chỉnh điều hòa nếu cần thiết) , cảnh báo hoạt động của thiết bị khi trục trặc , em còn muốn đồng bộ hoạt động của máy với nhịp thở thực tế của bệnh nhân (auto) chứ không phải máy chỉ biết bóp cố định .

@ bác vietnamcnc ơi : em có coi trên TV thấy có máy như kiểu bác nối , nhưng piston là kiểu ống ruột gà lớn đặt trong một xi lanh bằng ống thủy tinh hay mica gì đó như vậy mới an toàn không bị rò rỉ . nếu vậy mình cứ bóp trái bóng ambu đi . cho đỡ rắc rối .

một bác người mỹ cũng làm máy (CPAP) cho trẻ sơ sinh ở VN , xem đến đoạn bác ý chế cái máy ly tâm lọc máu ,bác ý kết luật và cười thật thú vị .
    Lần sửa cuối bởi CBNN, ngày 15-10-2014 lúc 10:51:04 AM.

24. Có 2 thành viên đã cám ơn CBNN cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ppgas's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Cám ơn
    1,422
    Được cám ơn 679 lần
           ở 378 bài viết
    Các bác có thấy cần đóng góp bằng cách huy động vốn, vui lòng thông báo nhé. em sẽ ủng hộ.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    4 năm để hoàn chỉnh, với 1 kỹ sư hoa kỳ + sự hỗ trợ về vấn đề y tế của các chuyên gia có lẽ củng là hàng đầu

atmel + rigol
    b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 15-10-2014 lúc 11:03:18 AM.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    16
    Được cám ơn 47 lần
           ở 37 bài viết
    Nhiều trường hợp bệnh nặng quá không còn tự nâng lồng ngực để thở luôn. Nhịp thở bây giờ là do chúng ta bóp bóng đẩy vào.
    Bs hướng dẫn là bóp vào phải dứt khoát, sau đó thả tay nhẹ nhàng ra(để giữ o xy ở lại lâu tí).
    Có 1 cơ cấu này các bác xem thử sao. Đầu motor gắn 1 cánh tay đòn ngoài cùng CTĐ gắn 1 con lăn. Cánh tay đòn quay sẽ cấn con lăn vào quả bóng. Cứ thế motor vẫn cứ quay 1 vòng lại cấn vào bóng 1 cái. Không biết cơ cấu này có đáp ứng được tiêu chí ấm vào dứt khoát thả ra từ từ không?

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    127
    Được cám ơn 152 lần
           ở 62 bài viết
    thấy cũng ham hố mà không biết các bác cần gì, trong quá trình chế tác, nếu thiếu gì các bác cứ up lên diễn đàn kêu gọi. nếu e có gì phù hợp e sẵn sàng.
    Lâm.
    Đồng Nai. Đt 0901505005.

29. Có 2 thành viên đã cám ơn vanlam1102 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi romvang Xem bài viết
    Nhiều trường hợp bệnh nặng quá không còn tự nâng lồng ngực để thở luôn. Nhịp thở bây giờ là do chúng ta bóp bóng đẩy vào.
    Bs hướng dẫn là bóp vào phải dứt khoát, sau đó thả tay nhẹ nhàng ra(để giữ o xy ở lại lâu tí).
    Có 1 cơ cấu này các bác xem thử sao. Đầu motor gắn 1 cánh tay đòn ngoài cùng CTĐ gắn 1 con lăn. Cánh tay đòn quay sẽ cấn con lăn vào quả bóng. Cứ thế motor vẫn cứ quay 1 vòng lại cấn vào bóng 1 cái. Không biết cơ cấu này có đáp ứng được tiêu chí ấm vào dứt khoát thả ra từ từ không?
    cơ chế hoạt động em thấy ko đáng lo, chủ yếu là cần sự hỗ trợ của chuyên gia y tế về nguyên tác hoạt động, sau đó chác phải có thêm hệ thống đo lưu lượng, và áp suất đề test xem hạot động tốt và bền bỉ tới đâu

PS về việc đo áp suất, em có vài con, cụ chũ theard cần thì hú em
    b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 15-10-2014 lúc 11:30:03 AM.

31. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết

33. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Các bác không nên đánh giá vấn đề quá cao sẽ rất khó triển khai. Dù là thiết bị phục vụ trong ngành y tế nhưng riêng vấn đề này hoạt động bền bỉ là yếu tố then chốt. Vì sao? theo quan điểm của riêng mình thì:
    - Đơn giản chi thay thế sức người.
    - Máy trợ thở có mục đích giúp người bệnh hô hấp khó khăn có thể hít thở được nhiều lượng không khí hơn mà không cần tốn quá nhiều sức. Áp dụng truong một số tình trạng cơ thể bị suy kiệt, sức lục không còn.. hoặc vì lý do nào khác mà không thể tự duy trì nhịp thở một cách bình thường. Việc thở được trợ giúp qua máy hoặc bóp bóng với người thì mục đích chung là nén một lượng không khí nhất định vào phổi bệnh nhân. Sau đó việc thở ra được thực hiện qua việc xẹp lồng ngực tự nhiên bằng trong lực. Cái này khác với việc thở Oxy, thở Oxy là người thở vẫn còn nhịp thở bình thường nhưng nhịp thở yếu.. để giúp có được lượng Oxy nhiều hơn nên không khí thở được bổ xung thêm 1 lượng Oxy nguyên chất (tất nhiên đã được tăng độ ẩm).

Do đó em nghĩ các mục tiêu sau nên được đặt lên hàng đầu.
    - Bóp bóng là 1 trong những cơ cấu đơn giản, ít phải bảo trì bảo dưởng. Bóng không cần phải bôi trơn nên bệnh nhân có thể thở với không khí tự nhiên, không mùi dầu mở.
    - Việc điều chỉnh lưu lượng có thể chỉnh cơ khí nếu dùng DC motor, chỉnh trong software nếu dùng step.
    - Nhịp thở điều khiển qua việc điều chỉnh tốc độ motor.
    - Tốt nhất nên có thiết bị kiểm tra & đo lường.. báo động khi phát hiện nhịp thở bị ngưng hoặc motor dừng, bin yếu v.v... Vì nếu rơi vào tình trạng này.. bệnh nhân xem như tiêu .

- Thiết kế sao cho đơn giản nhất, tiết kiệm chi phí nhất thì mới thiết thực & ứng dụng cho người nghèo được.

Nhưng cũng xin lưu ý, mình có thời gian làm việc có nhiều liên quan đến pháp luật nên xin nhắc: Là thiết bị y tế.. nên khi áp dụng vào cuộc sống, nếu người bệnh khỏe & phục hồi thì có thể nhận được nhiều lời cảm ơn động viên từ phía gia đình. Nếu ngược lại có thể phải đối mặt với kiện tụng hoặc lao lý vì thiết bị không được cấp phép. Mà để thiết bị có phép thì.. với cá nhân, làm xong e là không thể bán cho người nghèo nữa rồi
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

35. Có 5 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Chế độ gia công cắt gọt thực tế .
    Bởi Nam CNC trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 66
    Bài viết cuối: 08-02-2015, 09:17:19 PM
  2. CKD tài trợ cho bạn nào thích tự chế driver step bằng IC TB6560
    Bởi CKD trong diễn đàn Đóng góp phát triển
    Trả lời: 61