1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 56

Chủ đề: Ứng dụng mở (open source) điều khiển CNC

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi lekimhung Xem bài viết
    Mấy cái chân nạp nó có dính liếu tới cái sdcard nên hổng có đưa ra IO, thiết kế thêm 1 cái connector để nạp, ai dè con chip này nó hổng có dùng miso/mosi để nạp mà nó dùng cặp chân khác, cũng may là trùng với rx/tx nên mình ghim bên ngoài được.

Mạch gì mà chưa chạy đã bị lỗi rồi.
    thế nên người ta mới có bản alpha, roài mới tới bản beta ah

2. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Mấy bác có gặp con này nhớ để ý.

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Mấy cái chân nạp nó có dính liếu tới cái sdcard nên hổng có đưa ra IO, thiết kế thêm 1 cái connector để nạp, ai dè con chip này nó hổng có dùng miso/mosi để nạp mà nó dùng cặp chân khác, cũng may là trùng với rx/tx nên mình ghim bên ngoài được.

Mạch gì mà chưa chạy đã bị lỗi rồi.
    prototype lỗi là chuyện thường mà bác

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Sợ để lâu mất hứng, tranh thủ chiều trời mua không biết làm gì, lôi ra test IO thì không thấy chập choạn nên chắc ok, đi du lịch 1 vòng google thì cũng test được cái LCD. Tối nay cố gắn thức đêm nghiên cưu cái microsd đê sáng mai đi mua vể test luôn.

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_0446.jpg 
Views:	0 
Size:	439.0 KB 
ID:	4105

6. Có 4 thành viên đã cám ơn lekimhung cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhxco Xem bài viết
    prototype lỗi là chuyện thường mà bác
    Cũng thường chỉ có điêu tui chỉ mua có 1 con chip thôi à. Nó mà chết thì tốn tiền.

Hehe, hôm nay tui lọt top 20 spammer rùi, mặt dù cuối bảng nhưng thấy hay hơn, thà mình đứng số 1 như bác NS còn không thì đứng cuối cho nó rộng, mấy bác cứ khoái chui vô trong làm chi hổng biết, đứng chụm lại 1 đám nhìn không rõ mà thêm nóng nực.
    Lần sửa cuối bởi lekimhung, ngày 17-10-2014 lúc 06:29:27 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Cũng thường chỉ có điêu tui chỉ mua có 1 con chip thôi à. Nó mà chết thì tốn tiền.

Hehe, hôm nay tui lọt top 20 spammer rùi, mặt dù cuối bảng nhưng thấy hay hơn, thà mình đứng số 1 như bác NS còn không thì đứng cuối cho nó rộng, mấy bác cứ khoái chui vô trong làm chi hổng biết, đứng chụm lại 1 đám nhìn không rõ mà thêm nóng nực.
    Bác hung lam mạch đẹp ghê, bác dùng máy phay đó à, chắc phải nhờ bác chỉ giáo cho một vài buổi thôi

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Làm gì mà mấy buổi dử vậy, chỉ cần chỉ bác trong vòng 30 giây là ok.
    Trước tiên bác kiếm tấm gỗ khô đặt lên máy, gá cho cố định vào, dùng dao end mill bào cho thật phẳng, sau đó phay các rãnh ngang dọc như bàn cờ sâu khoản 0.5mm, dùng keo 2 mặt dán mạch lên, dán càng kỹ càng tốt, tiếp theo bác để ý là mạch in lúc nào cũng cong theo hướng lõm ở giữa vênh ở 2 mép, bác lấy súng keo nến dán 4 cái cạnh xác xuống, rồi cứ phay, em thì canh phay sâu tầm 0.1mm là đẹp, xong bác lấy xăng đổ lên nó sẽ theo mấy cái rãnh làm tan keo 2 mặt, đợi keo tan rồi lấy ra. Còn ngon thì chơi mica dầy để sài hoài.

10. Có 4 thành viên đã cám ơn lekimhung cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    60
    Được cám ơn 63 lần
           ở 46 bài viết
    Bác dùng dao nào đề phay mạch mà đẹp vậy ?
    Lần sửa cuối bởi trucnguyen, ngày 17-10-2014 lúc 09:07:31 PM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi trucnguyen Xem bài viết
    Bác dùng dao nào đề phay mạch mà đẹp vậy ?

Dùng dao điêu khắc gỗ là được à, còn nếu bác ở SG thì ra ngã tư Tạ Uyên - Nguyễn Chí Thanh, nếu đi từ 3/2 vào thì đứng ngay đèn xanh đèn đỏ ngó xéo qua bên kia đường hướng bên phải có 1 tiệm bán mấy mũi gia công, hổng nhớ tên là gì, cách ngã tư vài căn. Ở đây có bán loại dao như điêu khắc gỗ, hình như là người ta dùng cán mũi khoan hợp kim bị gãy mài lại, lúc trước tình cờ vào thấy nên hỏi thì nói dao Japan, xem kỹ thấy 10 con hổng có con nào giống con nào là biết mấy ông đó thuốc mình , vì mài nên mấy ông đó hổng có biết cái mủi dao nó có flat mà cứ mài nhọn hoắt, mà nhờ nó nhọn nên phay mạch in bá chấy luôn, mua thử 1 con về dùng tốn 120k/con thôi cũng kệ, nhưng được cái là phay mạch in rất ngon, mình mua con dao đầu tiên mà phay hoài hổng thấy sư nhê gì cả nhưng mà bị rớt nên gãy mủi, lần 2 ra mua 3 con 1 lượt để dành, thì về 1 con mài không chuẩn bị lệch nên bỏ luôn tiết tiền quá xá, còn 2 con còn lại tính đến nay hơn 1 năm vẫn dùng tốt, chắc tại mình lâu lâu mới chơi mạch nên nó hổng sao, mà hổng biết giờ nó còn bán không nữa. Ở đây nó còn bán luôn mủi khoan hợp kim từ 0.6 -> 3mm ,cán 3.175 giá 40k/con, lâu lâu em cũng bấm bụng ra mua 1 vài con về làm chuyện tao lao mía lao cho vui.
    Lần sửa cuối bởi lekimhung, ngày 17-10-2014 lúc 09:43:04 PM.

13. Có 2 thành viên đã cám ơn lekimhung cho bài viết hữu ích này:

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Chỗ Hưng nói gần ngay ngã tư Tạ Uyên với Trần Quý đúng không, tiệm đó nằm bên cạnh cái ngân hàng, chuyên bán đồ 2nd Nhật. Để mua 1 con xài theo phương pháp của em phay vài bo nho nhỏ. Hồi trước cũng phay miếng gỗ như em nhưng không dùng keo dán mà dùng vít nên nó vẫn bị vênh.

Rốt cục nếu xài cnc theo kiểu này thì máy tính vẫn cần thiết và phải có một chương trình nào đó tạo dữ liệu cho phần cứng xử lý chứ mấy bác.
    Lần sửa cuối bởi anhcos, ngày 17-10-2014 lúc 11:02:19 PM.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    17
    Được cám ơn 33 lần
           ở 25 bài viết
    nằm cạnh tiệm bán máy bơm nước bác ợ

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhcos Xem bài viết
    Chỗ Hưng nói gần ngay ngã tư Tạ Uyên với Trần Quý đúng không, tiệm đó nằm bên cạnh cái ngân hàng, chuyên bán đồ 2nd Nhật. Để mua 1 con xài theo phương pháp của em phay vài bo nho nhỏ. Hồi trước cũng phay miếng gỗ như em nhưng không dùng keo dán mà dùng vít nên nó vẫn bị vênh.

Rốt cục nếu xài cnc theo kiểu này thì máy tính vẫn cần thiết và phải có một chương trình nào đó tạo dữ liệu cho phần cứng xử lý chứ mấy bác.
    Em hổng nhớ rõ là ngã tư Trần Quý hay Nguyễn Chí Thanh nữa, cái tiệm có 1 ông chủ mà tới mấy người phụ bán lận, bán tùm lum mủi gia công, nhất là dao máy tiện. lâu quá không mua hổng biết nó còn bán không, nếu nó hết bán anh kiếm cán mủi khoan hợp kim japan bị gãy nhờ anh NamCNC mài dùm chắc còn ngon hơn mua chổ này luôn à. Em mua con này cán 3.175, cầm lên so sánh với con dao TQ nó nặng hơn rõ rệt luôn, tuy nhỏ xíu nhưng cầm trên tay là có cảm giác khác biệt liền.

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    một lựa chon cnc control 32bit là stm32
    https://github.com/x893/CNC-STM32

[/video]
    Theo em biết những project cần sức mạnh và tốc độ họ đều chuyển qua ARM xài hết rồi . Và chip cùng đời củng core thì lại chọn STM . Nghe nói STM tối ưu hơn và mạnh hơn .

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CBNN Xem bài viết
    Theo em biết những project cần sức mạnh và tốc độ họ đều chuyển qua ARM xài hết rồi . Và chip cùng đời củng core thì lại chọn STM . Nghe nói STM tối ưu hơn và mạnh hơn .
    em thấy tại vì chip rẻ + debug rẻ + dễ mua nhất là STM32

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hic.. hic.. mình đi chậm quá.
    - Về việc dùng chip nào là hay nhất thì mình không dám có ý kiến nhiều.. vì thực ra mảng lập trình vxl chỉ là thỏa mãn chế cháo chơi, nên rất ít kinh nghiệm. Mình chọn chip nào mà nhiều người dùng cũng như chia sẽ, ví dụ nhiều để mình dể tiếp cận. Trong đó thì thấy mấy dòng AVR nói chung (arduino nói riêng) có nhiều opensource nên mình hay chạy theo mấy cái này.
    - Tốc độ xử lý của chip thấy quan trọng, nhưng một số dự án dùng chip tốc độ thấp 16MHz (8 bit) vẫn đáp ứng được nên mình cũng chơi luôn.

Mình mò vào vụ lập trình ứng dụng điều khiển CNC kiểu này.. vì thấy khã năng ứng dụng khá hay. Không chỉ áp dụng cho CNC mà áp dụng vào một số lĩnh vực điều khiển tự động, những thiết bị yêu cầu nhiều hoạt động phức tạp nhưng lập đi lập lại thì thay vì dùng PLC đắt tiền.. thì ta có thể kết hợp GRBL (hoặc opensource CNC nào khác) kết hợp G-Code sender là làm được (thay cho PC + Mach3 trong điều khiển tự động).

Đó là chưa kể đến việc đơn giản trong lập trình ứng dụng sau này. Muốn làm nhiều thao tác phức tạp, PLC lập trình không phải đơn giản, nhưng với G-Code thì... hehe với mình thì làm nhanh thôi.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Riêng trong mảng CNC thì mình dùng mấy cái DSP rồi.. không khoái lắm cả về tốc độ vận hành cũng như giá thành.
    Về việc chế cháo trong chuyên mục.. ý tưởng thực hiện này là mình có nhiều hứng thú nhất:
    - DAGU: The Standalone CNC Controller - http://hackaday.com/
    - DAGU CNC mill controller - http://letsmakerobots.com/

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	cnc.jpg 
Views:	157 
Size:	86.8 KB 
ID:	4125

Ý tưởng thực hiện của bác chủ là gần giống với mình nhất. Thiết bị có
    - Giao tiếp không dây
    - Lưu trữ SD card
    - Giao tiếp LCD (graphic) & rotary encoder, có g-code graphic review
    - Xử lý mega2560 & maga8

Đây không phải là dự án mở.. nhưng ý tưởng thực hiện này là mô hình mà mình muốn.
    - Dùng mega8 để chạy GRBL
    - Dùng mega2560 để
    --- Giao tiếp graphic lcd, sd card, rotary encoder, button, read step/dir for DRO.
    --- Đọc g-code, scane & review.
    --- G-Code sender
    --- Hiển thị tọa độ (DRO)
    --- Giao tiếp không dây (chắc dùng wifi - tcp/ip), gởi & nhận file, có thể có giao diện (web) để điều khiển từ xa (HTML, XML, Ajax), tương thích thiết bị di động.
    --- v.v...

Nếu mục tiêu CNC là quá lớn thì mình cũng có thể áp dụng thành quả nghiên cứu vào nhiều lĩnh vực khác (nghiên cứu vì mình chưa biết cái chi cih hết).
    --- Đọc ghi dữ liệu SD card.. quá nhiều việc để dùng. Bí quá chế cái MP3 chơi chắc cũng được hehe.
    --- Giao tiếp LCD.. quá nhiều cái có thể dùng tới... Đang thử mấy ứng dụng nhỏ như Vol/Amper metter, Inductor meter.
    --- Giao tiếp TCP/IP.. khã năng ứng dụng cũng rất cao. Mở rộng tính năng cho Mach3 cũng được luôn , điều khiển thiết bị từ xa qua internet cũng đang trong đà phát triển

21. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

KDD

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Thêm cái clip cho máu

23. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 14 lần
           ở 5 bài viết
    @CKD: mình thấy VXL linh hoạt và rẽ hơn PLC là đúng rồi, nhưng PLC người ta chống nhiểu rất tốt, còn VXL hay bị nhiểu, nếu khắc phục được điều này thì tốt quá (mà có khi mình lạc hậu chổ này).

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi KDD Xem bài viết
    @CKD: mình thấy VXL linh hoạt và rẽ hơn PLC là đúng rồi, nhưng PLC người ta chống nhiểu rất tốt, còn VXL hay bị nhiểu, nếu khắc phục được điều này thì tốt quá (mà có khi mình lạc hậu chổ này).
    con PLC cũng có 1 con VXL trong đó chứ ah

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Mấy cái board vdk của ChiNa ko hiểu sao chống nhiễu cực tốt.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. điều khiển cnc với arduino và tablet
    Bởi anhxco trong diễn đàn Break Out Board, Controller
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 18-09-2014, 07:30:17 AM
  2. CKD - Tủ điều khiển CNC - All in One - Plasma OxyFuel Router
    Bởi CKD trong diễn đàn Tủ điều khiển & các vấn đề khác
    Trả lời: 25
    Bài viết cuối: 18-06-2014, 01:06:51 PM
  3. Tủ điều khiển CNC do CKD lắp (tập 02).
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 29-01-2014, 12:33:34 AM
  4. Tủ điều khiển CNC do CKD lắp (tập 01).
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 23-01-2014, 01:18:25 PM