1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 36

Chủ đề: Thảo luận cấp chính xác ray, visme và ứng dụng của nó.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết

Thảo luận cấp chính xác ray, visme và ứng dụng của nó.

Em tạo topic này mong anh em chia sẽ kinh nghiệm và hiểu biết.

--- Đã qua giai đoạn anh em tự mò , ráp , gia công và chia sẽ kinh nghiệm trong việc DIY máy phay hay tiện CNC , bây giờ em nhận thấy nhu cầu anh em cần hiểu rõ cao hơn , tại sao nó như thế nào , cái này có dùng được không ....

Cấp chính xác theo em biết Japan dùng chữ C1-C7 để thể hiện , hãng NSK hay Kuroda , Nachi... ghi trực tiếp dễ nhận ra , còn THK , misumi , IKO.... toàn ghi mã , và phải dùng cái mã ấy tra tài liệu thì mới biết

--- C1 là cấp chính xác cao và giảm dần đến cấp chính xác trung bình là C7 , ngoài ra em còn thấy kí hiệu Z , M, S đi theo sau nữa để thể hiện điều gì nữa thì em chưa hiểu , cao hơn thì thấy có UPZ ( có lẽ là ultra precision.. ) đa số NSK thể hiện trên Visme hơn , còn ray thì em vô phương nhận biết , chỉ cảm nhận theo kinh nghiệm.

--- C7 thì sai số vị trí lặp lại trong 1 đoạn hoạt động 300mm là <+-0.02mm
    --- C5 , C4,C3,C2,C1 đợi anh em hiểu biết tra ra giúp em.

EM chỉ bàn tới Visme

--C7 thì xài cái gì , em không hiểu biết nhiều để nói hết , nhưng sau 1 thời gian dài tìm hiểu thì thấy C7 xài trong những máy , đóng gói , in ấn , lắp ráp điện tử , trong băng chuyền cấp phôi , cánh tay gắp phôi..... còn trong máy phay hay tiện công nghiệp thì chưa thấy... máy phay gỗ thì thấy china ráp máy xài rất nhiều.

--đi bãi rã máy thì em thấy , phay công nghiệp rã ra thì thấy khoan CNC ( tapping center ) xài C5Z , khoan mạch in C5 , C3Z , máy phay lớn thì xài nút đôi ( double nut ) C5 hay C3 , máy cắt dây thì C2 , thậm chí xài UPZ , nếu là visme THK em thấy xài dòng KX , sau đó là mã gì nữa em không nhớ , nên sau này em thấy KX là biết chắc dòng chính xác cao .

-- Visme xài trong máy Tormach là cấp chính xác C5

-- C1 xài trong cái gì em chưa biết , em đang có 5 cây 16-4 , để dành chưa dám ráp vì sợ ráp quá khó , có lần thấy nó xài trong máy cắt đĩa điện tử Wafer , hay cắt chíp gì đó , nó xài chung với ray trượt đệm khí

----visme C7 khi mua thì em nhận biết được liền , nó không nhúc nhích theo chiều thẳng dọc trục nhưng nó lại có thể nhúc nhích theo chiều xoắn , kiểm tra bằng cách đưa nút về cuối cây cầm 1 tay lúc lắc sẽ thấy, còn C5 trở lên thì chỉ có thể xoay thôi chứ chẳng thèm nhúc nhích theo chiều nào ( cây nào nhúc nhích thì.... rơ rồi ). C7 có profile rất đặc trưng , đa số nhìn bằng mắt là nhận ra ngay. Kiểm tra rõ nhất thì phải dùng tới đồng hồ so ạ ..... nhưng đặc biết có lần em kiểm tra cây C7S nó chẳng rơ tẹo nào , chẳng nhúc nhích chiều nào , xoay cực nhẹ , nhận thấy chẳng thua C5

À có 1 thông tin , có trao đổi với Hiệp phát , ray và visme Hiệp Phát nói nhập hàng Taiwan và cấp chính xác là C3.

Ray thì hơi khó , chưa bao giờ gặp được cái kí hiệu gì nhận biết cấp chính xác , em chỉ chọn bằng cách nhìn thật kĩ rãnh trượt bi , lấy tay di chuyển con trượt và cảm nhận âm thanh và độ bót của bi thôi , cái này chắc có lẻ là cảm nhận riêng khó viết thành lời.

Biết bao nhiêu em viết bấy nhiêu, những điều em biết chỉ là chủ quan , không biết đúng sai , mong anh em chia sẽ và hỏi càng nhiều càng tốt để anh em khác có hiểu biết nhiều hơn tư vấn tốt nhất , và nhất là mấy ông rất giỏi , nói có sách mách có chứng , mấy ông ấy nói chẳng sai bao giờ như NhatSon , CKD, Solero , Ga con, Thuhanoi, Nam mập .... mong nhiều cao thủ mở lòng viết thêm cho cái topic hoàn chỉnh để anh em đỡ phải nhức đầu.

À 1 điều cực kì quan trọng , cấp chính xác nó chỉ thể hiện cấp chính xác của món hàng đó thôi chứ chẳng thể hiện gì cấp chính xác của cả hệ thống hay cái máy cả nhưng................ có 1 món ngon thì vẫn ngon hơn nếu không có món nào hehehe.

Chống chỉ định cấp chính xác cao cho gia công đồ gỗ vì bụi gỗ sẽ gây ra hậu quả ngược cho cái sự chính xác ấy, em thấy C7 là tối ưu nhất , đạt được yêu cầu và nhẹ cái đầu trong bảo trì.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

2. Có 10 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    cấp chính xác C5 mua hàng mới đã méo cmn mặt oài ............... C3 thì chưa dám đú.

thường thấy vitme là dùng cấp C còn ray thì thấy để là N H P SP UP là nhiều. có thể xem như C7 C5 C3 C2 C1.
    lh: Nam 0989 050 650

4. Thành viên đã cám ơn terminaterx300 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Thật lòng mà nói, trước giờ chỉ dùng đồ cũ cho mấy project dạng chơi chơi. Còn làm nhiều & thật thì toàn mới đài loan, nhưng chắc do chị na làm. Nói là có CO, CQ nhưng không chắc lắm, chỉ có người bán mới biết rỏ. Mà nhiều khi người bán cũng chẵng rỏ.

Về hàng hoá thì đã dùng từ nhiều nguồn khác nhau.
    - Ổn định về chất, tức mua lần nào cũng giống lần nào thì có mua của Thuận Thảo. Ray thì không có so sánh nhưng vit & nút thì có khác biệt. Giá cũng đắng chát hơn mấy chổ khác nhiều.
    - Bất ổn và có quá nhiều chất lượng để lựa thì có Đông Phương, Bảo Long v.v... Thẳn thắn thì ray ok, nhưng vít và nút thì không biết đường nào mà lần.

Cho dù là hàng mới nhưng max cũng là C7. Thuận Thảo khẳng định vậy, chỉ cung cấp C7 và mình tin cái này.

Cấp C5 thì lúc trước có yêu cầu báo giá, nhưng sau khi xem giá thì thôi.. chẵng dám mơ vì khách bình dân chịu không nổi.

Hàng C5, C3 và double nut thì có dùng sơ, nhưng đồ cũ, tần suất dùng ít nên không đưa ra kết luận.

Về kiểm tra C7,
    - Độ phản hồi chắc phải ≤0.01. Phương pháp thử là cố định trục, ấn mạnh cho lệch và buông tự do. Đồng hồ so 0.01 báo ok.
    - Dung sai tương đối công bố khoảng 2-3% trên 300mm. Cái này thì không có dụng cụ đo nên không xác định. Nhưng thông số do nhà sx công bố. Nên tin là vậy.

Muốn đo đạt thông số này không đơn giản. Vì thước cho cấp chính xác nhỏ hơn 1% trên 300mm không dể kiếm. Nhớ không lầm thì mấy cây mitutoyo thường bán cũng ở mức 2-3% trên 300mm. Muốn đo được lại phải đo trong môi trường chuẩn 20° thì phải.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

6. Có 4 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Tiếp tục chương Vít-me thì em xin đóng góp thêm phần: Planetary Roller Screws

Các ưu điểm - Advantages:
    –– Smooth functioning due to the synchronized movement of the planets
    –– Very low noise
    –– High linear travel speeds
    –– Large number of contact points
    –– High load ratings
    –– High mechanical efficiency
    –– Long life
    –– Compact design
    –– High power density
    –– Effective wiper seals
    –– Low lubricant consumption
    –– Preloaded units available
    –– High positioning accuracy and repeatability

Các dòng gồm có mã và cấp chính xác:

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	1.jpg 
Views:	310 
Size:	44.6 KB 
ID:	19100

Name:	2.jpg 
Views:	0 
Size:	53.2 KB 
ID:	19101

Name:	3.jpg 
Views:	0 
Size:	54.3 KB 
ID:	19102

Name:	4.jpg 
Views:	1 
Size:	56.9 KB 
ID:	19103

Hiện tại các dòng này có bước ren 5mm (d~20mm) và 5 - 10mm (d~30/48mm)

Khả năng mua tại bãi là như sao trên trời đêm mưa
    Ngày trước em có gặp 2 cây rã từ con máy Germany nhưng không hiểu mà nghĩ em nó ren thường không chơi, bây giờ tiếc hùi hụi . Các bác có gặp thì nhanh tay sưu tầm cho em chiêm ngưỡng với, nhưng mà đừng có giải thích với mấy cha chủ bãi để anh em còn mua được hàng ngon giá rẻ nhé hehehe
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

8. Thành viên đã cám ơn hung1706 cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    anh đang có 1 cây ngắn ngũn , hành trình chắc 5 cm, em yêu khoa học thì được.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Bổ sung cái hình minh họa cho cây vít me của bác Hung1706.

Name:	AAAA.JPG 
Views:	2 
Size:	43.9 KB 
ID:	19110
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    111
    Được cám ơn 240 lần
           ở 83 bài viết
    Em mua trên diễn đàn mình cũng được 2 cây loại này,bước 2, quay rất nhẹ nhàng còn độ chính xác như thế nào em mù mịt.

Name:	WP_20151216_010.jpg 
Views:	3 
Size:	336.5 KB 
ID:	19111
    Điện thoại 0 9 1 7 8 6 6 1 2 2 Cẩn

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Ray trượt (Linear guide) của THK có 7 cấp độ chính xác từ thấp đến cao:CT7>CT5> Normal > H > P > SP > UP

Ví dụ với dòng SSR áp dụng tiêu chuẩn chính xác mới:
    Sai số của ray THK SSR bản 15:
    1. Không ký hiệu (Normal): 0.02
    2. H: 0.01
    3. P: 0.006
    4. SP: 0.004
    5. UP: 0.003
    Lần sửa cuối bởi solero, ngày 01-05-2016 lúc 06:26:35 PM.

Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Bảng tham khảo chọn cấp chính xác của ray THK cho các loại máy:

Name:	untitled.PNG 
Views:	12 
Size:	102.3 KB 
ID:	19122

14. Có 5 thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Bảng tham khảo chọn cấp chính xác của ray THK cho các loại máy:

Name:	untitled.PNG 
Views:	12 
Size:	102.3 KB 
ID:	19122
    NC drill mò trym có dùng hàng H thoai nhé, thay vừa vừa thoai gắn C1 sợ éo chạy dc thì chớt

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    mới đọc cái bảng xong , tra SSR20 của em , chẳng thấy cái kí hiệu gì ??? bác Kem nó nằm ở đâu? đừng có nói nó nằm trên cái bịch đựng hàng mới nhé , mua 2nd là khỏi tra luôn. Mà nó được rã ra từ mấy cái máy gì đó liên quan đến chip làm điện thoại nhìn bảng thì ít nhất nó cũng dòng H , xem ra cũng OK nhỉ ... Cảm ơn bác kem.
    Nguyễn Hoàng Nam

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết

Cách kiểm tra độ rơ của visme của Nam CNC.

Cách đo này em đang test trên trục mini Z của em , anh em có thể tham khảo cách test và có thể test trên cả cái máy hoàn chỉnh , nhưng với cái máy lớn chắc có lẽ 3 - 4 ông hò dô ta đẩy đấy chứ.

dụng cụ

---bộ combo đầy đủ hay cái máy cần test
    ---đồng hồ so và chấn đế từ
    ---1 kềm kẹp chặt ( em đang dùng kềm bấm chết cho dễ thao tác)

tiến hành đẩy 2 chiều và quan sát đồng hồ.

Nếu C7 kim lệch 1 vạch là quá OK

nếu C5 lệch 1/2 vạch thôi.

nếu C3 chắc kim chỉ 1 tí xíu thôi ạ

về nguyên tắc C gì cũng nhảy kim vì ít nhất có độ nén cơ khi và 1 ít độ hở thì visme mới hoạt động được chứ không thể nào bót khít được , độ hở này quy định cấp chính xác đó ạ.

------ Nếu kim lệch quá 2 vạch thì nên thay luôn visme cho phẻ hoặc thay bi mới nếu cải thiện được 1 chút thì cứ chiến tiếp .

Anh em hay hỏi C7 làm máy phay kim loại được không ( chưa bàn tới việc lắp ghép song song hay vuông ), kinh nghiệm em thì nói được nhưng sẽ không ngon, visme sẽ mau xuống tuổi thọ , vì C7 lắp ghép có độ rơ lớn nhất trong các cấp chính xác do đó khi dao ăn vào kim loại sẽ tạo ra lực va đập và gây rung , độ rung này sẽ lớn nhất và gây ra tiếng ồn lớn nhất với độ rơ lớn nhất , rung nhỏ hơn và êm hơn với độ rơ nhỏ hơn, khi rung với biên độ lớn thì bi, visme, nut va đập lẫn nhau với cường độ lớn thì mau toi..... vậy đó , việc các hãng lựa chọn cấp chính xác nào làm cho máy nào đã có 1 cái bảng tham khảo như bác Kem đã ví dụ, ví dụ như cái máy mài , mặc dù va đập rất nhỏ nhưng cần chính xác cao thì những cái máy ấy phải dùng cấp chính xác rất cao.

Tại sao ta lại đi vào cái thứ ra vẻ cao cấp này làm chi, cho chảnh hả , không hề vì anh em đang được mua hàng 2nd cùng 1 giá cho nhiều loại cấp chính xác do đó hiểu và lựa chọn phù hợp đó là cái lợi rất lớn của anh em mà , còn hãng hay nhà sản xuất máy họ phải cân nhắc chứ vì mỗi cấp có 1 cái giá rất khác nhau và họ chỉ chọn đúng cái gì mang lại hiệu quả nhất thôi.... ngon, bổ, giá vừa phải.

Một điều nữa , anh em tự tin vào kinh nghiệm và kĩ thuật , nếu tạo ra được cái máy xử dụng nhiều thiết bị cao cấp chính xác thì cái máy ấy chắc chắn sẽ rất ngon... hi vọng các cao thủ ấy chia sẽ kinh nghiệm nhé.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 01-05-2016 lúc 09:00:34 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

18. Có 4 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Cụ Nam lưu ý là hệ cơ bên trên độ chính xác còn phụ thuộc vào ray trượt nữa. Ray nó cũng có sai số theo các phương được quy định bởi nhà sản xuất

Thông số của ray đúng là nó nằm trên tem nhãn cụ ạ.
    Bảng bên dưới nó bảo là cái mã này đi theo bộ (set) và chỉ áp dụng cho 1 bộ ray đấy thôi.

Name:	thk.PNG 
Views:	262 
Size:	44.2 KB 
ID:	19132

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Cụ Nam lưu ý là hệ cơ bên trên độ chính xác còn phụ thuộc vào ray trượt nữa. Ray nó cũng có sai số theo các phương được quy định bởi nhà sản xuất

Thông số của ray đúng là nó nằm trên tem nhãn cụ ạ.
    Bảng bên dưới nó bảo là cái mã này đi theo bộ (set) và chỉ áp dụng cho 1 bộ ray đấy thôi.

Name:	thk.PNG 
Views:	262 
Size:	44.2 KB 
ID:	19132
    cái này chẳng bao giờ hoặc rất lá hiếm mới thấy dc vì toàn dùng hàng 2nd. kaka. nó chỉ show nên HSR25 hay shs20 thoai. hô hô

mua hàng mới thì may ra cóa

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Cái bài test ở trên chỉ là test dọc trục , kiểm tra độ rơ của Visme là chính , còn về độ rơ phương ngang , nếu có chắc là do ray mà ra , mà cũng nói thật từ lúc biết kiểm tra ray tới giờ , ráp bao nhiêu bộ rồi chưa thấy bộ nào rơ phương ngang , chỉ trừ bộ nào tệ quá , rỉ set luôn cả bi thì họa may xuất hiện độ rơ... Ray 2nd đa số đều ổn , nếu bi còn sáng bóng thì khỏi phải lo nghĩ.Trong trường hợp xấu nhất cuối cùng trong lúc chưa tìm được ray thay thế thì phải xài phương pháp áp ray , xài đỡ vài tháng cũng ok , đừng đòi hỏi độ chính xác quá cao 0.01/100mm là được.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 5 zaizai1102's Avatar
    Cám ơn
    71
    Được cám ơn 46 lần
           ở 24 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi terminaterx300 Xem bài viết
    cái này chẳng bao giờ hoặc rất lá hiếm mới thấy dc vì toàn dùng hàng 2nd. kaka. nó chỉ show nên HSR25 hay shs20 thoai. hô hô

mua hàng mới thì may ra cóa
    Hàng cũ hình như cũng có hay sao ấy ạ.

E có bằng chứng nè . . Có phải kiểu ký hiệu này không ak .
    Anh Dũng . 0964685888 .

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    nó chỉ là loại block thôi , hình như V và S không lắp lẫn được mặc dù là SR25
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 01-05-2016 lúc 10:19:45 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

24. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Mấy thứ độ chính xác cao thường được sắp xếp theo bộ riêng biệt, 2nd mà tự tay tháo máy hoặc combo nguyên bản mới hy vọng OK, mấy bác thương mại nhà mình hay thích rút ra rồi lắp vào lung tung bi cũng có thể bỏ lộn và rơi mất nữa là hy vọng chi mã số

26. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    cái anh Thuhanoi nói đó chính là lợi thế của em , dạo này em chuyển giao cách lựa hàng bán hàng cho nhiều cha lắm , nhiều quá nên chẳng ai thèm mua hàng em nữa nên ế luôn hehehe.
    Nguyễn Hoàng Nam

28. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5 zaizai1102's Avatar
    Cám ơn
    71
    Được cám ơn 46 lần
           ở 24 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thuhanoi Xem bài viết
    Mấy thứ độ chính xác cao thường được sắp xếp theo bộ riêng biệt, 2nd mà tự tay tháo máy hoặc combo nguyên bản mới hy vọng OK, mấy bác thương mại nhà mình hay thích rút ra rồi lắp vào lung tung bi cũng có thể bỏ lộn và rơi mất nữa là hy vọng chi mã số
    dạ như ở chỗ em mỗi đợt có máy tháo thì có rất nhiều máy nhưng chỉ cùng 1 loại y hệt như nhau và chỉ cùng làm 1 công việc như vậy nên ray và vít me được tháo xuống cũng y như nhau . Nên en nghĩ nếu nó ngon thì cũng ko cần rút ra nghịch làm chi . chỉ có cái nào cảm thấy bất ổn về vấn đề chất lượng mới nên kiểm tra thôi ạ . Đúng là lúc tháo máy mình phải ở đó thì mới có được đồ ngon . chứ mấy chú bốc dỡ phá đồ thì chắc chắn sẽ ko hể nhẹ nhàng chút nào với món đồ mình cần . vì họ chỉ cần biết làm cho xong thôi nên chuyện sứt mẻ và rơi block rơi bi ra ngoài là điều khó tránh khỏi . e có cũng gặp qua nhiều loại của nhiều hãng khác nhau . Đa phần em thấy còn đẹp và mới e mới mua . E để ý thấy nếu hàng còn chất lượng tốt mặc dù có rút con trượt ra hoặc chẳng may làm rớt con trượt thì bi bên trong block cũng không rớt ra ngoài được.Tiện thể các bác cho em hỏi . Nhiều khi nếu để ý kỹ nhiều cặp ray nó vẫn có mờ mờ vài thông số . kiểu thế này ak .

đây là block của nó

Các bác cho em hỏi là nó có liên quan gì đến thông số độ chính xác của ray và block không ạ ? E có lò mò tra theo thông số của catalog của hãng . nhưng vì cũng chỉ là tay ngang nên mới chỉ biết được là loại block này là loại full ball gì gì đó . Chứ cũng không biết được độ chính xác của nó đến đâu hay dựa vào thông số nào để biết được điều đó .
    Anh Dũng . 0964685888 .

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận về nội quy mua bán - trao đổi - đấu giá - truyển dụng.
    Bởi CNC PRO trong diễn đàn Đóng góp phát triển
    Trả lời: 26
    Bài viết cuối: 20-09-2023, 09:31:14 AM
  2. Thảo luận về artcam nâng cao
    Bởi ABCNC trong diễn đàn Phần mềm ART
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 23-03-2016, 10:32:16 PM
  3. Thảo Luận: Các loại Tools dùng cho gia công chính xác
    Bởi viettools trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 30
    Bài viết cuối: 03-02-2016, 10:55:22 AM
  4. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 28-07-2015, 01:12:01 PM
  5. Bán hoặc đổi cây vitme 2003 cấp chính xác C2.
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 23
    Bài viết cuối: 26-09-2014, 03:43:09 PM