1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 12 của 12

Chủ đề: làm bo mạch tổng

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết

làm bo mạch tổng

tự nhiên em ngồi suy nghĩ mãi vụ tủ điều khiển,thấy rắc rối quá, đấu dây nhợ tùm lum. trên đây cao thủ điện đầy diển đàn, cao thủ cnc cũng ko thiếu,sao các bác ko làm cái mạch tổng chia khu vực driver,bob lọc nhiễu, linh tinh trên một cái giống mạch điện tử cho nó đẹp, gọn gàng và pro nhỉ, mà em chắc là giảm nhiễu tối đa, còn hơn đi dây nhợ lung tung nhỉ, hay bất cập các bác ợ

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Mạch nào cụ cũng pải đi đây khi cụ dùng các linh kiện riêng lẻ ghép lại.

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Quy Nhơn, Bình Định
    Cám ơn
    196
    Được cám ơn 161 lần
           ở 105 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thucongmynghe79 Xem bài viết
    tự nhiên em ngồi suy nghĩ mãi vụ tủ điều khiển,thấy rắc rối quá, đấu dây nhợ tùm lum. trên đây cao thủ điện đầy diển đàn, cao thủ cnc cũng ko thiếu,sao các bác ko làm cái mạch tổng chia khu vực driver,bob lọc nhiễu, linh tinh trên một cái giống mạch điện tử cho nó đẹp, gọn gàng và pro nhỉ, mà em chắc là giảm nhiễu tối đa, còn hơn đi dây nhợ lung tung nhỉ, hay bất cập các bác ợ
    Được cái này mất cái kia anh à, amater về điện mà dùng cái bo tổng hợp, khi gặp lỗi khó đánh pan sửa, dùng riêng có cái lợi là hư cái nào thay rẽ hơn

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    127
    Được cám ơn 152 lần
           ở 62 bài viết
    Làm bo tổng như vậy thì đâu có nhiều sự lựa chọn. tinh chỉnh
    Lâm.
    Đồng Nai. Đt 0901505005.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    ông Thủ công mỹ nghệ, ông đa nghề quá , như em cho khoẻ, giỏi cái nào làm cái đó, còn cái nào không giỏi giao cho anh em khác chuyên cái đó làm cho an tâm, một mình ôm cả bầu trời hay sao ????
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

6. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thucongmynghe79 Xem bài viết
    Có sẵn máy cnc rồi bác phay luôn cái bo mạch tổng bằng gỗ đi bác (nói vui để giải trét tý)

8. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    thi trường có nhiều loại, rẻ tiền thì china tb6560, thbxxxx
    mác tiền thì leadshine, geckodrive
    http://www.geckodrive.com/geckodrive...ives/g540.html
    http://www.cnc4pc.com/Store/osc/prod...c6d565b7468caa

10. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    trời ơi, em nói đường các bác hiểu nẻo rồi, ý em ko phải là bo mạch mà là một miếng bản mạch to theo sự sắp xếp thống nhất của các bác có kinh nghiệm,phân chia khu vực so đó phay mạch dẩn thế dây, xong đâu đó mình chỉ cắm rack cho step, hay thiết bị ngoại vi khác, mà cái này là tuỳ biến do mọi người sài driver gì, step gì, nhưng em nhìn chung thấy na ná giống nhau, servo thì chơi khác, em nhìn thấy tủ điện của bác haianhelectric gì đó tên khó nhớ quá và liên tưởng tới cao thủ NS và a Nam sờ pin nên nghĩ thế...các chém cho em chít luôn đi, hic
    pr: cái này em nghĩ như thế do đọc bài của vườn chuối nói về máy móc của Việt nam và Tung của,tìm phong cách mới thôi, đột phá tí biết đâu lại là hướng đi mới cho CNC nước nhà, cũng như điện thoại thì càng ngày càng mỏng, mà càng mỏng thì càng đa chức năng mới ác chứ,ko có việc gì là ko thể cả,quan trọng là làm như thế nào thôi,
    bác Nam nói em cũng đúng, em hay lang mang ngoài chuyên môn lắm, thấy gì cũng hỏi,thấy gì cũng học, mà học hỏi càng ngày thấy mình càng ngu , hix ,,,chứ em ko dám ôm cả bầu trời, he he, em đang bận quá chưa lên bác được, hẹn lại vậy
    Lần sửa cuối bởi thucongmynghe79, ngày 26-10-2014 lúc 10:59:38 AM.

Thợ bậc 6 imechavn's Avatar
    Cám ơn
    176
    Được cám ơn 152 lần
           ở 85 bài viết
    Trước chúng tôi cũng đã phát triển mạch tổng hợp như ý tưởng của bác, cũng viết phần mềm riêng dùng cho máy khoan mạch in, máy cắt khắc. Phần mềm chạy thì ổn rồi còn phần cứng thì vẫn còn một số vấn đề, thỉnh thoảng lại bốc khói một em L297, L298 gì đó, trên mạch còn một cơ số linh kiện nữa muốn làm vài mạch thì mua số linh kiện tương ứng số lượng như vậy- > tốn kém. Lỗi thường sảy ra ở phần công suất, còn phần vi mạch thì chạy tốt, do vậy phải đưa ra phương án "chia để trị". Ngày nay khi các driver cho các loại động cơ đã giảm giá và cũng phổ biến, việc phân chia này lại càng thấy hợp lý hơn. Phần vi mạch điều khiển thì đã có card ncstudio, mach3, planet phần mạch công suất đã có MAxxx, Mxxx, driver servo...-> " thế giới đã đủ " các bác chỉ cần khai thác và dùng đúng chỗ, sử dụng thế mạnh của mình để phát triển phần vi mạch hay phần công suất và ghép lại với nhau theo các giao thức chuẩn mà thôi.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    ý cụ này là drive box, trong đó có drive rồi, btan, seloniod ... và vv, em ví dụ như cái này
    http://xylotex.netfirms.com/OSCommer...x.php?cPath=22

không có số lượng, ko ráp dây chuyền được, cân người có khả năng, có khả năng thì phải có đồng lương xứng đáng với cống sức và trách nhiệm bỏ ra, mà đại đa số là khó khăn, nên thường ko thể trả đồng lương xứng đáng, nên phải tự lực cánh sinh

khi nào kt cạnh tranh mạnh mẽ hơn, có người sẽ nghĩ ra cách tiết kiệm được chi phí nhân lực có trình độ, và sản xuất được ở quy mô nhỏ
    mà việc bất hợp lí sẽ xảy ra khi mà ko có đủ số lượng>>> nghĩ đủ cách làm đủ cách mà cưới cùng thu nhập ko bàng đi làm anh công nhân kỹ thuật>> ta lại đi làm công nhân kỹ thuật
    và các cụ diy lại tiếp tục tự lực tự cường

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 26-10-2014 lúc 07:23:59 PM.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Vụ này em cũng đã nghĩ tới này, làm sao hạn chế việc đi dây tối đa, chứ em thấy đi dây nhiều quá phát nản.
    Em tính là có một cái thùng, sắp xếp 3 cái drive thẳng hàng (cùng loại càng tốt) làm một miếng mạch bắc ngang qua drive, rồi giắc cắm vào ....
    Đến đây em bí từ ...
    KHÔNG NGỪNG ĐAM MÊ - KHÔNG NGỪNG SÁNG TẠO
    Bolg : phipdong.blogspot.com
    email : ngocanh.songlong@gmail.com
    ĐT : 090.447.5528

15. Thành viên đã cám ơn ngocanhld2802 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Máy 3 trục rồi có thể nâng lên thành nhiều trục hơn và từ step lại lên servo linh tinh gì đó ai dám làm 1 bo mạch đồng nhất làm gì cho dở dang ra. Còn nếu làm máy thương mại và đã tính toán + kinh nghiệm rồi thì làm cũng được.

Các Chủ đề tương tự

1. Tổng hợp các pp làm PCB
    Bởi Gamo trong diễn đàn Tủ điều khiển & các vấn đề khác
    Trả lời: 45
    Bài viết cuối: 06-09-2014, 10:06:25 AM
  2. Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 26-07-2014, 03:17:41 PM