1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 66

Chủ đề: Cải tạo phần điện máy chấn cnc AAA

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    75
    Được cám ơn 177 lần
           ở 72 bài viết

Cải tạo phần điện máy chấn cnc AAA

Mở bát cái nào, hiện em mới mua được máy chấn cnc APL 8020 của AAA với lực chấn 80 tấn, chiều dài chấn 2mm, cữ dùng ac servo yaskawa 400W.
    Do nó là đời 1991, chắc để lâu quá pin cho bộ nhớ hết nên chương trình mất rồi, cách tốt nhất là cải tạo lên đời cho em nó vậy, hình ảnh về em nó đây:

Và đây là driver yaskawa 400W, nhưng nó tèo rồi, em quyết định thay bằng Mitsubishi AC MR-j2-40A hàng có sẵn.

Và cái mạch chủ này dùng toàn công nghệ IC số trông hoa cả mắt, biết nó đẹp lắm mà đành vứt đi, không đủ khả năng để dò mạch.

Cái cuối cùng mà em tìm không ra thông số để có sơ đồ chân và dạng sóng của nó là 2 bộ Linear Encoders được kẹp hai bên xilanh, AE nào có cho xin nhé

Tạm thời giới thiệu qua về em nó tí thế thôi, hệ thông thủy lực cực mới, đã chạy được bằng tay.
    Lần sửa cuối bởi haianhelectric, ngày 29-10-2014 lúc 09:14:27 PM.
    Dịch vụ cắt Laser fiber- Plasma- Oxy/gas CNC tại HN. Việt Anh: 0913209856

2. Có 2 thành viên đã cám ơn haianhelectric cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 imechavn's Avatar
    Cám ơn
    176
    Được cám ơn 152 lần
           ở 85 bài viết
    Ông này nghiên cứu ghê quá, bác chụp ảnh cái đầu dây của con cảm biến xem như thế nào, có mấy đầu dây vào ra vậy bác?

4. Thành viên đã cám ơn imechavn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    75
    Được cám ơn 177 lần
           ở 72 bài viết
    Hiện đã có sơ đồ điện nguên bản của em nó.

Và sơ đồ hệ thống thủy lực, các van điều khiển.

+ Trước tiên em cần tìm một em HMI cỡ mà hình cỡ trên 10" cho nó dễ nhìn, tốt nhất là dòng Proface , vì em quen với em nó hơn, hàng cũ AE nhé cho nó ít xèng.
    + Một em PLC loại 24VDC với inputs tối thiểu 20 cổng digital và cổng vào xung ( chưa rõ vì chưa biết Linear Encoders ), chắc thêm 2 công analog , Outputs ra tối thiểu 10 ngõ ra relay, 3 công analog điện áp 0-5VDC, 1 công phát xung cho servo Mitsubishi 400W.Tất cả hàng đã qua sử dụng nhé. AE nao bán thì cho em giá luôn. Cảm ơn.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    75
    Được cám ơn 177 lần
           ở 72 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi imechavn Xem bài viết
    Ông này nghiên cứu ghê quá, bác chụp ảnh cái đầu dây của con cảm biến xem như thế nào, có mấy đầu dây vào ra vậy bác?
    Cái này mai em chụp cho Bác nhé.

Thợ bậc 7 duonghoang's Avatar
    Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    Bác không kiếm được datasheet của nó thì bác gắn lại mạch bật nguồn lên rồi đo dây tín hiệu của thước để tìm dây nguồn trước đã, sau đó những dây còn lại sẽ là dây tín hiệu, rồi lấy osciloscope đo tín hiệu ra thôi bác, em hay dùng cách này, thông thường thiết bị công nghiệp dây nguồn nó sẽ có màu riêng biệt, +(đỏ, nâu), -(đen, xanh dương)
    Email: duonghoang05@gmail.com
    Mobile: 0988467839

8. Thành viên đã cám ơn duonghoang cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    75
    Được cám ơn 177 lần
           ở 72 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi duonghoang Xem bài viết
    Bác không kiếm được datasheet của nó thì bác gắn lại mạch bật nguồn lên rồi đo dây tín hiệu của thước để tìm dây nguồn trước đã, sau đó những dây còn lại sẽ là dây tín hiệu, rồi lấy osciloscope đo tín hiệu ra thôi bác, em hay dùng cách này, thông thường thiết bị công nghiệp dây nguồn nó sẽ có màu riêng biệt, +(đỏ, nâu), -(đen, xanh dương)
    Vấn đề là mình không có osciloscope, mà thấy nó ra cơ 20 cái đầu dây thì biết đường nào mà mò, Cảm ơn bạn nếu bạn kiếm được datasheet thì tốt.

Cám ơn
    176
    Được cám ơn 152 lần
           ở 85 bài viết
    Nhiều đầu dây vậy mà không có datasheet thì căng rồi, hay bác chế lấy 2 em đó đi, làm 2 em encoder:

đặt ở vị trí hợp lý sẽ trả về giá trị di chuyển!

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 39 lần
           ở 19 bài viết
    Mình hay chế máy công nghiệp nên chắc có đủ thiết bị để phục hồi nhân phẩm em này
    Nhắn địa chỉ mail hay số điện thoại mình liên lạc

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi imechavn Xem bài viết
    Nhiều đầu dây vậy mà không có datasheet thì căng rồi, hay bác chế lấy 2 em đó đi, làm 2 em encoder:

đặt ở vị trí hợp lý sẽ trả về giá trị di chuyển!
    Cả nhà cho em hỏi con này có thể dùng vào máy cắt tôn được không ạ ? Dã tâm của em là cho cái bánh xe nó tì lên mặt tôn, tôn chạy thì bánh xe nó lăn và... đếm, tôn chạy ra đến đoạn cần cắt thì nó dừng. Vấn đề em thắc mắc là liệu có thể điều khiển cho nó chạy gần đến điểm cần cắt thì tốc độ nó giảm dần rồi dừng hẳn ở vị trí cần cắt hay không ạ ? Cuộn tôn thường khá nặng ( 5 -10t) khi quay quán tính rất lớn nên dừng đúng chỗ khá là mệt.

Thanks cả nhà

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Cả nhà cho em hỏi con này có thể dùng vào máy cắt tôn được không ạ ? Dã tâm của em là cho cái bánh xe nó tì lên mặt tôn, tôn chạy thì bánh xe nó lăn và... đếm, tôn chạy ra đến đoạn cần cắt thì nó dừng. Vấn đề em thắc mắc là liệu có thể điều khiển cho nó chạy gần đến điểm cần cắt thì tốc độ nó giảm dần rồi dừng hẳn ở vị trí cần cắt hay không ạ ? Cuộn tôn thường khá nặng ( 5 -10t) khi quay quán tính rất lớn nên dừng đúng chỗ khá là mệt.

Thanks cả nhà
    Hoàn toàn được, còn cái này chỉ là đo đếm. Phải can thiệp vào điều khiển thôi

14. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    176
    Được cám ơn 152 lần
           ở 85 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi haianhelectric Xem bài viết
    + Trước tiên em cần tìm một em HMI cỡ mà hình cỡ trên 10" cho nó dễ nhìn, tốt nhất là dòng Proface , vì em quen với em nó hơn, hàng cũ AE nhé cho nó ít xèng.
    + Một em PLC loại 24VDC với inputs tối thiểu 20 cổng digital và cổng vào xung ( chưa rõ vì chưa biết Linear Encoders ), chắc thêm 2 công analog , Outputs ra tối thiểu 10 ngõ ra relay, 3 công analog điện áp 0-5VDC, 1 công phát xung cho servo Mitsubishi 400W.Tất cả hàng đã qua sử dụng nhé. AE nao bán thì cho em giá luôn. Cảm ơn.
    Bác cần làm chức năng gì của em máy mà cần phải dùng đến em HMI 10" vậy? Em đang có mối 2 em 10", một loại của mitsu, một loại của proface đây!

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    Cái này gọi là cải lùi chứ cải tạo hay cải tiến gì.

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết

Thanks cả nhà
    Bác dùng PLC nhận encoder và điều khiển biến tần (hoặc servo) theo dải tốc độ là được. Thang máy họ hay dùng dải tốc độ cố định cho mỗi giá trị (biến tần thường có 7 mức độ fix theo tần số).

Nếu bác muốn linear thì lại phải chơi F2V converter (giống điều khiển spindle trong card mach3)

Cám ơn
    176
    Được cám ơn 152 lần
           ở 85 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi marl Xem bài viết
    Cái này gọi là cải lùi chứ cải tạo hay cải tiến gì.
    Sao bác lại bảo vậy? máy đang chết mà phục hồi lại được, các phần điện cũ từ thời 19xx giờ không kiếm được, thay bằng đồ điện thông dụng hiện nay, viết phần mềm cho máy đạt được các tính năng như máy hiện đại, như vậy không là cải tiến thì là gì.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    Đây là cải tiến hay là cải lùi.
    https://www.youtube.com/watch?v=VWSd-kW1zhs

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    46
    Được cám ơn 128 lần
           ở 81 bài viết
    người ta bảo là cải tạo chứ ai dám bảo là cải tiến đâu mà bác phải chê là cải lùi .

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Bác dùng PLC nhận encoder và điều khiển biến tần (hoặc servo) theo dải tốc độ là được. Thang máy họ hay dùng dải tốc độ cố định cho mỗi giá trị (biến tần thường có 7 mức độ fix theo tần số).

Nếu bác muốn linear thì lại phải chơi F2V converter (giống điều khiển spindle trong card mach3)
    Em cám ơn các bác, cái này em hỏi để xác định phần điện khả thi roài thì em dóng cái phần cơ bác ạ. Còn điện thì em phải nhờ ai đấy làm thui, trình về điện em mù tịt lắm

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cuongmay Xem bài viết
    người ta bảo là cải tạo chứ ai dám bảo là cải tiến đâu mà bác phải chê là cải lùi .
    Tra từ điển tiếng việt, cải tạo là gì đi bác.

Thợ bậc 3 newbieCNC's Avatar
    Cám ơn
    9
    Được cám ơn 114 lần
           ở 29 bài viết
    Theo ngu ý của em thì chủ thớt từ phần điện bị hỏng --> cải nó thành không bị hỏng là cải tạo rồi. Bác Marl chắc phải "Trên thông thiên văn, dưới tường địa lí", từ máy móc đến tiếng việt cái gì bác cũng cao thủ

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi newbieCNC Xem bài viết
    Theo ngu ý của em thì chủ thớt từ phần điện bị hỏng --> cải nó thành không bị hỏng là cải tạo rồi. Bác Marl chắc phải "Trên thông thiên văn, dưới tường địa lí", từ máy móc đến tiếng việt cái gì bác cũng cao thủ
    Hỏng thành ko hỏng gọi là sửa chữa.

Cái video clip trên gọi là cải gì.

25. Thành viên đã cám ơn marl cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Cần mua máy chấn tôn
    Bởi haianhelectric trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 11-09-2015, 06:25:02 AM
  2. Đề nghị Admin thêm mục "máy chấn cnc"
    Bởi haianhelectric trong diễn đàn Đóng góp phát triển
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 30-10-2014, 01:25:25 AM
  3. Các ký hiệu phần tử trong máy cnc
    Bởi haianhelectric trong diễn đàn Tủ điều khiển & các vấn đề khác
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 29-10-2014, 09:44:32 PM
  4. Hàng loạt máy khắc laser Máy in điện hóa Máy uốn nhựa mới về
    Bởi nguyenthuytrang trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 08-07-2014, 09:49:52 AM
  5. Driver DC Servo , Step , BoB , Controller dành cho chế tạo máy CNC .
    Bởi LEDUC trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 06-11-2013, 11:07:31 PM