1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 113

Chủ đề: Các mẹo vặt trong kỹ thuật

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

2. Có 7 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết

4. Có 3 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Khoa C3 Xem bài viết
    Cái vụ chân vịt rỗ tổ ong không phải do thiéu nước đâu, nước khi vị va đập mạnh nó bay hơi nhanh tạo bọt khí, nhiệt độ trong bọt khí có thể đạt 40000C, khi bọt khí đó nổ(mạnh đấy) sóng xung kích do vụ nổ tạo ra nó phá vật liệu.
    Thanks bác, vụ này em chưa biết ợ, quả nổ bọt khí sinh nhiệt thì ...,. ghê thật, em vẫn thắc mắc lấy đâu ra không khí mà mấy cái máy bơm lúc nào cũng ngập nước mà vẫn bị như thế

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Ngày trươc có lần bọn em phải chôn ống inox xuống đất, bên trong chạy chất lỏng. Bình thương thì không sao, có một đợt chả hiểu nguyên do làm sao mà cứ được một thời gian là nó ... thủng. Thử chán cuối cùng chốt hạ là chắc em nó bị ăn mòn do điện tích hay cái chi chi đó. Lấy cục than chì to bằng bao thuốc lá, nối cái dây đồng vào ống và .... chôn xuống. Từ đó không bị thủng ống nữa ạ. Vài năm cục chì nó tự mòn hêt thì .. thay

7. Có 3 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Thanks bác, vụ này em chưa biết ợ, quả nổ bọt khí sinh nhiệt thì ...,. ghê thật, em vẫn thắc mắc lấy đâu ra không khí mà mấy cái máy bơm lúc nào cũng ngập nước mà vẫn bị như thế
    Trong nước vẫn có không khí hoà tan chứ bác, khi chân vịt xoay ở vùng nào đó trên chân vịt có áp suất âm, tạo điều kiện cho không khí thoát ra tạo bọt khí.

9. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Có một vụ vui vui như thế này các bác ạ.

Một khách hàng bên em có cái bồn đại khái như thế này :

Thân nó có 2 lớp, lớp trong là thân bồn, lớp lồi lõm bên ngoài là lớp áo lạnh, người ta bơm nước lạnh vào lớp ngoài để làm lạnh thân bồn, và làm nguội nước chứa ở trong bồn.

Các vết lõm lõm ở thân bồn là người ta hàn dính lớp ngoài với lớp trong, sau đó dùng áp suất cao bơm cho lớp ngoài nó phồng lên, tạo khe hở giữa 2 lớp để nước lạnh chảy qua.

Ông khách kia bị bục lớp áo ngoài. Đến xem thì thấy nó toác ra một mảnh khoảng nửa mét vuông.

Cái áo lạnh này nó khoẻ lắm, nếu áp cao quá thì cùng lắm nó bục 1 lỗ là tụt áp ngay, đây nó toác cả một mảnh thì áp suất phải trên 100kg/cm2.

Nước làm lạnh chạy qua bơm chỉ 4kg/cm2 là cùng. Ở đâu ra cái áp 100kg như vậy như vậy ta ?

Em ngó xung quanh thì thấy đường nước ra, nước vào đều có van chặn. Hỏi chế độ vận hành thì bảo cái bồn này bình thường người ta không cần hạ nhiệt, nên không bơm nước lạnh vào. Thỉnh thoảng vài lần trong tuần họ mới cần hạ nhiệt sản phẩm nên mới bơm nước lạnh. Khi không cần thì khoá mấy cái van kia lại. Sản phẩm bơm vào bồn có nhiệt độ 90 độ C.

Em bẩu khách tại mấy cái van nên nó mới sinh áp cao vậy. Mấy cha này không tin, bảo không phải. Nói không được em về làm 1 cái bé hơn làm mẫu rồi lôi họ đến thử cho họ xem.

Kết quả là dư lày : Cái lớp ngoài bằng inox mỏng dãn ra rất tốt. Vì muốn có hiệu suất làm lạnh cao, người ta làm đường ra của nước lạnh ở điểm cao nhất để khi bơm nước vào không khí có trong vỏ áo lạnh sẽ bị đẩy hết ra ngoài. Khi không dùng nước lạnh, họ khoá van lại. Khi đổ nước nóng vào thùng, nước còn trong áo lạnh bị nóng, nở ra 1 tí. Vì 2 van hai đầu khoá roài, nước nở ra sẽ làm cái áo lạnh nở ra, tăng áp suất không đáng kể.

Chết 1 nỗi là inox nó nở ra tì dễ, co lại khó hơn. Thế là mỗi lần như vậy, cái vỏ áo lạnh nó nở ra một tẹo, nhiều hơn nó co lại. Thể tích áo lanh cứ thế tăng lên tí một. Đến một lúc nào đó áo lạnh dãn hết độ dãn mà vật liệu nó chịu được, nó ứ dãn ra nữa. Áp suất tăng lên.

Bọn em thử cho khách xem làm như vậy những lần đầu tiên áp không lên, sau lần thứ 20 nó lên đến hơn 40kg/cm2, sau đó mỗi lần lặp lại nó tăng ào ào, vài lần nữa là nó tăng hết mức cái đông hồ áp mà bọn em lắp vào.

Nếu vỏ áo lạnh đủ khoẻ, áp suất sẽ tăng lên đến .... vô cùng

11. Có 7 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Ngày trươc có lần bọn em phải chôn ống inox xuống đất, bên trong chạy chất lỏng. Bình thương thì không sao, có một đợt chả hiểu nguyên do làm sao mà cứ được một thời gian là nó ... thủng. Thử chán cuối cùng chốt hạ là chắc em nó bị ăn mòn do điện tích hay cái chi chi đó. Lấy cục than chì to bằng bao thuốc lá, nối cái dây đồng vào ống và .... chôn xuống. Từ đó không bị thủng ống nữa ạ. Vài năm cục chì nó tự mòn hêt thì .. thay
    Cái này là ăn mòn điện hóa học mà.

13. Có 3 thành viên đã cám ơn anhcos cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Hôm qua đi bia bọt với Si phọ tự dưng nhớ cái trò mèo này:

Để cho rượu được ngon, đại khái uống vào và say không nhức đầu, các cụ có thể cho vào hũ và chôn xuống đất khoảng 20 năm, lôi lên uống ngon bá cháy.

Còn nếu không muốn chờ thì cho rượu chảy từ từ qua cái ống nho nhỏ ( bằng đồng chẳng hạn ) dài khoảng 3-4 m, bên ngoài ống mua nam châm loa đài tròn tròn và xỏ cái ống qua lỗ. Tác dụng cũng như chôn xuống đất, được cái đỡ phải chờ

15. Có 4 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết

Để cho rượu được ngon, đại khái uống vào và say không nhức đầu, các cụ có thể cho vào hũ và chôn xuống đất khoảng 20 năm, lôi lên uống ngon bá cháy.

Còn nếu không muốn chờ thì cho rượu chảy từ từ qua cái ống nho nhỏ ( bằng đồng chẳng hạn ) dài khoảng 3-4 m, bên ngoài ống mua nam châm loa đài tròn tròn và xỏ cái ống qua lỗ. Tác dụng cũng như chôn xuống đất, được cái đỡ phải chờ
    Bổ sung thêm là say không đau đầu và không háo nước.

17. Có 2 thành viên đã cám ơn diy1102 cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Tổng hợp các phát minh từ cổ chí kim có ở đây ạ : http://www.freepatentsonline.com/

Vào phát thì bác tìm từ khóa ở chỗ này này :

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Untitled.jpg 
Views:	1 
Size:	132.1 KB 
ID:	4737

Ví dụ bác muốn tìm cơ cấu tăng chỉnh băng nhám cho máy mài dây nhám chẳng hạn, bác gõ chữ vào thì nó ra một mớ, sau đó bấm vào chỗ nào thấy có vẻ đúng nhất, rồi bấm tiếp chỗ có ô pdf thì nó ra toàn bộ bản phát minh, ví dụ dư lày:

http://www.freepatentsonline.com/6537142.pdf

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Untitled.jpg 
Views:	0 
Size:	110.7 KB 
ID:	4738

19. Có 8 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Buồn buồn lang thang nhìn thấy cái hình này:

Cái này người ta mài để khoan gỗ, nhưng nguyên lý mài kiểu này dùng khoan tấm kim loại mỏng cho mũi khoan đường kính lớn khá tốt.

Khi khoan kim loại tấm mỏng lỗ khoan thường bị méo và khoan rất lâu, cách mài kiểu trên sẽ định tâm và cắt từ 2 cạnh ngoài tạo ra một cái lỗ khoan rứt là chính xác và... tròn ợ.
    Tuy nhiên độ lệch không nhiều như trong hình, mài làm sao cái tâm nó cao hơn cạnh bên 1-2 ly là ổn.

21. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Thấy có bác tìm mua con ốc bắt spin hay cái gì đấy bị tuôn ren. Không biết có phải là cháy ren không. Nếu là cháy ren các cụ bình tĩnh chút thì không hỏng con ốc. Em hay nghịch thế này:
    cho tí dầu vào, vặn vào tí, rồi vặn ra tí, xoay xoay lắc lắc một lúc là ra. Kể cả ren inox bị cháy. Mở ra xong cho tí bột oxit nhôm trộn dầu vào cái ren, vặn qua vặn lại một hồi là ren lại hết xơ, ngon lành cành đào ( em đăng ký: cho, biếu, tặng, hối lộ., đút lót.... bột oxit nhôm cho cụ nào cần he he he )

23. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    cái này siết mạnh tay quá , và thay dao nhiều lần nên nó tuôn ren luôn rồi anh, cái này khó chữa lắm , chỉ có thay nguyên cái lõi thôi , chứ tiện ren lại thì khó
    và khó đồng tâm sau tiện. Nói chung em chưa suy nghĩ ra cách giải quyết em nó hehehe, bây giờ chỉ có thay là thuợng sách.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Spam killer ahdvip's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết

Cái này có chuẩn không đấy, để em còn đi lên giọng chỉ chỏ lại cho mấy người ở nhà
    NGUYỄN NGỌC ĐỨC - cncquangnam@gmail.com - DĐ: 0989315944
    TK Techcombank: 19026797927015 (Tân Bình, HCM)

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 196 lần
           ở 179 bài viết
    Buồn buồn lang thang nhìn thấy cái hình này:

Cái này người ta mài để khoan gỗ, nhưng nguyên lý mài kiểu này dùng khoan tấm kim loại mỏng cho mũi khoan đường kính lớn khá tốt.

Khi khoan kim loại tấm mỏng lỗ khoan thường bị méo và khoan rất lâu, cách mài kiểu trên sẽ định tâm và cắt từ 2 cạnh ngoài tạo ra một cái lỗ khoan rứt là chính xác và... tròn ợ.
    Tuy nhiên độ lệch không nhiều như trong hình, mài làm sao cái tâm nó cao hơn cạnh bên 1-2 ly là ổn.
    Cái này chỗ e gọi là mài cánh én mũi khoan để khoan lỗ to trên các vật tư mỏng.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Bột oxit nhôm là cái chi chi thế bác Tuấn. Khi nào vào nam thăm thì thì mang theo vài tạ bác nhé... em làm bộ mài chơi hehe.

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Bột oxit nhôm bán ở Kim Biên rẻ bèo, chừng hơn 100k/kg, còn mua mấy tiệm hóa chất quanh dh bách khoa thì tinh khiết hơn nhưng mắc hơn nhiều, hạt cũng to hơn 1 tí.
    Mình xài AlO để mài tinh cho thủy tinh, còn mài bóng nữa phải dùng Oxit Cerium rất mịn.

Đoạn này mình đang mài tinh cái gương cầu lõm bằng AlO
    Lần sửa cuối bởi anhcos, ngày 26-11-2014 lúc 10:36:53 PM.

29. Có 4 thành viên đã cám ơn anhcos cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Kinh thế.. bác anhcos là gương luôn à trùm của các trùm

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Ồ bác anhcos chơi thiên văn à

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Gương mua từ nước ngoài rất đắt, bèo cũng vài trăm $ nên phải mài thôi, lúc đầu thì bằng tay, còn sau thì phải làm máy cho đỡ mệt. Đúng ra phải dùng loại thủy tinh giãn nở nhiệt thấp nhưng không có nên dùng kính xây dựng.

@thuhanoi:
    Làm được mấy cái kính để ngắm hàng xóm thôi, hay nhà cao tầng ấy, họ cứ nghĩ là không ai nhìn thấy họ làm gì trên đó.

33. Có 4 thành viên đã cám ơn anhcos cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 177
    Bài viết cuối: 23-12-2014, 05:37:33 PM
  2. Ebook Chuyên Ngành Kỹ Thuật Cơ Khí, Chế Tạo Máy & Tự Động Hóa
    Bởi anhcos trong diễn đàn Cơ khí chế tạo
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 04-10-2014, 11:24:27 AM
  3. Những mẹo vặt khi máy chạy Mach3.
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 16-08-2014, 11:56:42 PM
  4. Cần giúp đỡ về cách xem thông tin kỹ thuật của dao khắc gỗ 3D.
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Dụng cụ cắt gọt
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 03-05-2014, 09:01:08 PM