1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 24 của 24

Chủ đề: Phần mềm phay mạch in COPPERCAM.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Bác phải vẽ board outline và move datum về gốc tọa độ cần thiết (thường là ngay góc board outline) trong CAD trước, trước khi xuất file gerber, sau đó xuất và file và nhập vào Coppercam nó mới hiểu.

Thanks.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    12
    Được cám ơn 4 lần
           ở 4 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Bác phải vẽ board outline và move datum về gốc tọa độ cần thiết (thường là ngay góc board outline) trong CAD trước, trước khi xuất file gerber, sau đó xuất và file và nhập vào Coppercam nó mới hiểu.

Thanks.
    Mình vẽ mạch = Eagle. Tất nhiên có vẽ đường khung cho mạch. Khi set tọa độ trong CopperCAM và xuất G-code thì trong file Phay nó có hiện tọa độ gốc đã set, nhưng file Hatching thì nó không hiện tọa độ đó, thế mới đau

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    12
    Được cám ơn 4 lần
           ở 4 bài viết
    Thưa các bác, mình đã làm được rồi. Chỉ cần chọn chế độ "selected zone" rồi dùng chuột kéo nó sao cho vừa trong cái khung bo mạch

4. Thành viên đã cám ơn nguyenson318 cho bài viết hữu ích này:

Học việc
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Talking

Trích dẫn Gửi bởi duonghoang Xem bài viết
    Bữa nay máy in lại hư ko giặt là ủi được nên em lại dùng cái này, sẵn post lên cho các bác tham khảo luôn.
    Đây là trang chủ của phần mềm COPPERCAM
    Các bác có thể download phần mềm tại đây.

Em vẽ bằng Layout (Orcad) nên các bác bắt đầu từ Orcad một tí nhé, chỉ là export ra mấy file .TOP, .BOT để qua bên COPPERCAM xử lý thôi.
    Sau khi vẽ xong các bác nhớ check cho hết lỗi đã nhé, sau đó vào Options -> Post Process Settings... và nó sẽ hiện ra cửa sổ như ở bên dưới:

Nó sẽ hiện ra cửa sổ có các layer khác nhau, khi đó ta chỉ chọn các layer là *.TOP, *.BOT, *.DRD, ở phần Batch Enable thì các layer đó ta chọn là YES, nếu ở ô đó là NO thì chọn lớp đó nhấn Enter, tick vào Enable for Post Processing -> Ok. Sau đó nhấn chuột phải chọn Run Batch, chương trình sẽ tạo ra các file .TOP, .BOT, .DRD ở thư mục chứa file Layout đó.

Sau khi đã có 2 file này, mở COPPERCAM và Open các file đó, đầu tiên em mở file .TOP trước. Ban đầu thì ta Setup dao và tốc độ máy.
    + Parameter -> Output data format: chọn tiêu chuẩn xuất Gcode, set tọa độ và tốc độ máy, scale....

+ Parameter -> Tool Library: khai báo kiểu dao để phay, cắt, setup các kích thước và giới hạn

+ Parameter -> Active tool: chọn các loại dao trong khi phay mạch, cắt mạch, khoan...

Có thể dùng công cụ Machine -> Add centering holes : để tạo lỗ định vị cho mạch in.

Chọn Calculate Contours để chuơng trình setup đường chạy dao cho mạch:

Sau đó chương trình sẽ hiện ra cửa sổ sau, mục Numbers of successive contours: số đường chạy dao trên một biên dạng bất kỳ, Extra contour around pads: số đường chạy dao quanh 1 pad ->Ok

Chọn Millđể chạy chuơng trình -> Gcode

Tiếp theo chương trình sẽ mở cửa sổ bao gồm nhiều section để lựa chọn: phay mạch in, cut, drill, hatching.., -> Ok để export ra Gcode

Mô phỏng

-> Cắm Mach3 chạy thôi các bác
    @anhcos: em thấy chương trình này cũng đơn giản, bác tham khảo thử nhé.
    Đã test với key mới vẫn sài OK. Cảm ơn bro!
    Nhưng sau một hồi ngâm cứu,
    mình vẫn thích sài FlatCam hơn,
    vừa free mà lại thấy ổn định.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Các Chủ đề tương tự

1. Phần mềm JDPaint 5.21 Full options
    Bởi atuancnc trong diễn đàn Phần mềm ART
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 29-10-2018, 06:42:39 PM
  2. Một số phần mềm thông dụng
    Bởi anhcos trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 34