1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 79

Chủ đề: Nếu một ngày nào đó phần mềm Mach 3 "Không miễn phí"

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Phần mềm mach3 là 175USD , không vấn đề gì , ai muốn bản quyền em mua cho 1 cái cung cấp cho người ta , còn không bản quyền em copy 1 cái key của em đưa cho người ta cũng không thành vấn đề , cái này là tuỳ thuộc vào người dùng , họ tôn trọng công sức người làm ra thì trả tiền , chứ ở VN kêu mọi người trả tiền phần mềm là hơi khó , ngay cả cơ quan nhà nước thì được bao nhiêu phần trăm xài phần mềm bản quyền ?

Ngày trước bên em có gửi mail hỏi bên mach3 hỏi rằng tôi có mua bản quyền bên anh 1 bản , bây giờ copy bản đó và xài key của tôi thì như vậy 2 máy xài 1 key thì có vấn đề gì không ? bên mach3 nói cái đó tuỳ bạn không có vần đề gì cả , thế là em copy thôi. Do đó anh em cũng đừng ngại khi dùng chung 1 key , nếu cảm thấy không xứng đáng vì cái mình dùng tạo ra tiền thì nên trả tiền bản quyền cho 1 key mới vậy.

----- Nếu mach3 hạn chế dùng chung 1 key thì họ tạo ra key cứng rồi , dùng cái này thì mỗi máy chi điều khiển đước 1 máy cnc thôi. Theo em nghĩ nếu tác giả ( có thể chủ ý hay vô ý ) không cho dùng chung 1 key thì chưa chắc mach3 phổ biến trên thế giới trong giới DIY như vậy đâu , và nhờ thế em đang mong chờ bản Mach4 thương mại , vì dưới 500USD không thành vấn đề với em.
    mach4 tke cho dân làm kiếm tiền, bản quyền là 1, cái nữa là cần tới hardware ngoài

b.r

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    Bác cứ cười làm gì, trong máy em có phần mềm mach 3 đâu.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi marl Xem bài viết
    Bác cứ cười làm gì, trong máy em có phần mềm mach 3 đâu.
    Hổng dùng mach3 sao không nói sớm, mà bác dùng cái gì nhỉ, giới thiệu cho anh em mở mắt cái đi.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi lekimhung Xem bài viết
    Hổng dùng mach3 sao không nói sớm, mà bác dùng cái gì nhỉ, giới thiệu cho anh em mở mắt cái đi.
    Trong công nghiệp em không thấy họ dùng mach 3. ho toàn dung PLC thôi.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Không chỉ riêng ở VN mới dùng*** đâu ạ. Các đồng nghiệp làm cho các cty nước ngoài đáng kính của em khi đi cày thường ôm theo 2 cái laptop, một cái được phát với lèo tèo mấy thứ có bản quyền, một cái nhà trồng với đầy đủ **** cần thiết. Tây hay ta đều thế cả.

Nhiều phần mềm như autocad chẳng hạn không mấy người dùng bản quyền, giá của nó không rẻ, pvelite cũng thế, nó còn đắt hơn. Cả 2 cái này em đang dùng chùa. Mach3 thì chưa biết vì em còn chưa biết cách sử dụng nó. Với giá 175$ thì trả xiền không phải là vấn đề không làm được, tuy nhiên em nghĩ người làm ra nó cũng muốn có tí lỏng lẻo để nhiều người biết đến nó hơn. Vậy thôi ạ.

6. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    bản chất PC cũng là 1 PLC vậy thôi nhưng nó không ổn định , còn PLC thì dành cho công nghiệp , nhưng chỉ dùng PLC thì được lập trình sẵn , chứ muốn chạy kiểu mới thì cũng phải đổ chương trình vào vậy thôi , về chức năng thì PC cũng giống thế.... và hơn thế vì em nghe nhạc xem phim đươc hehehe , nhưng muốn em ấy 24 /24 làm việc ổn định thì bó tay.

Bác Nhất Sơn , mach4 đầy đủ luôn cả harware thì giá bao nhiêu bác , bác dùng chưa ? cho em vài cảm nhận đi , nghe bác nói là bác kịp lôi về 1 bản dùng thử khi em nó đưa lên mà
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trong công nghiệp em không thấy họ dùng mach 3. ho toàn dung PLC thôi.
    máy lớn em thấy dùng mấy pan sau
    1. fanuc/fagor/simmens
    2. card pci/pcie motioncontrol

USA thất thể trong lĩnh vực dkhien máy công cụ trước hai trùm phát xít đức và nhật bản, nên tài trợ ctrinh2 nghiên cứu open source điều khiển máy công cụ > EMC2 linuxcnc là sản phẩm của ctrình này, mach3 cũng từ đó mà ra, một cách để cân bằng thị trường và chống độc quyền hiệu quả
    http://www.nist.gov/manuscript-publi...?pub_id=821651

-vì lí dó trên có thể xem mach3 hoặc linuxcnc là công cụ để cân bằng với hệ điều khiển khác
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 03-11-2014 lúc 01:54:05 PM.

9. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    bản chất PC cũng là 1 PLC vậy thôi nhưng nó không ổn định , còn PLC thì dành cho công nghiệp , nhưng chỉ dùng PLC thì được lập trình sẵn , chứ muốn chạy kiểu mới thì cũng phải đổ chương trình vào vậy thôi , về chức năng thì PC cũng giống thế.... và hơn thế vì em nghe nhạc xem phim đươc hehehe , nhưng muốn em ấy 24 /24 làm việc ổn định thì bó tay.

Bác Nhất Sơn , mach4 đầy đủ luôn cả harware thì giá bao nhiêu bác , bác dùng chưa ? cho em vài cảm nhận đi , nghe bác nói là bác kịp lôi về 1 bản dùng thử khi em nó đưa lên mà
    báo cáo, mach4 vẫn chưa hoàn thiện, ta tiếp tục chờ ah, hàng giá cao, ko phát hành bừa bãi được, đền chít luôn

11. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    Mach 3 dựa trên nền tảng phần cứng của PC (không dùng card ngoài) thì không thể bằng các hãng khác được (vì lý do này nên em không dùng mach 3, em biết nó rất lâu rồi). Nên nói "để cân bằng" thì chẳng khác nào châu chấu đá voi.

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Mach 3 dựa trên nền tảng phần cứng của PC (không dùng card ngoài) thì không thể bằng các hãng khác được (vì lý do này nên em không dùng mach 3, em biết nó rất lâu rồi). Nên nói "để cân bằng" thì chẳng khác nào châu chấu đá voi.
    hi`hi`, bác đúng là "uyên thâm"...

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Không chỉ riêng ở VN mới dùng*** đâu ạ. Các đồng nghiệp làm cho các cty nước ngoài đáng kính của em khi đi cày thường ôm theo 2 cái laptop, một cái được phát với lèo tèo mấy thứ có bản quyền, một cái nhà trồng với đầy đủ **** cần thiết. Tây hay ta đều thế cả.

Nhiều phần mềm như autocad chẳng hạn không mấy người dùng bản quyền, giá của nó không rẻ, pvelite cũng thế, nó còn đắt hơn. Cả 2 cái này em đang dùng chùa. Mach3 thì chưa biết vì em còn chưa biết cách sử dụng nó. Với giá 175$ thì trả xiền không phải là vấn đề không làm được, tuy nhiên em nghĩ người làm ra nó cũng muốn có tí lỏng lẻo để nhiều người biết đến nó hơn. Vậy thôi ạ.
    Có nghĩa là nếu trong tương lai bác có nhu cầu dùng mach 3 thì bác sẽ sẵn sàng bỏ ra 175$ ??

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    tuỳ sản phẩm và quy mô sản xuất, giờ sắm 1 con DMG làm mấy cái vỏ nhôm nhà em là dùng búa và đe giết ruồi

ko cứ phải muốn cân bằng với BỰ phải là BỰ

b.r

16. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

KDD

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    thành viên của đại gia dình mach3

http://www.tormach.com/success_stori...l#.VFcrq_mUckp

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    minitech, mấy cụ làm nữ trang chắc rành chú này, cũng từ gia đình artsoft

http://www.minitechcnc.com/
    http://www.minitechcnc.com/software09/mach2.htm

khách hàng của chú ta
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 03-11-2014 lúc 02:24:04 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    muốn gấu hơn với mach3, đã có 1 số hãng support
    http://www.cs-lab.eu/en/produkt-2,2-...onnectors.html
    http://www.vitalsystem.com/portal/mo...spmc/dspmc.php
    http://www.vitalsystem.com/portal/mo...on_integra.php
    http://dynomotion.com/

tương lai thì sẽ có mach4 đáp ứng cho các ứng dụng yêu cầu cao hơn

CNC làm thay đổi nền văn minh làoi người, MACH3 cũng góp phần làm thay đổi nhanh hơn nữa,
    ai chê mach3 là có suy nghĩ ko thiết thực>> vì mach3 là 1 sản phẩm rất thiết thực
    nếu chê thì nên giới thiệu kèm 1 spham đáp ứng như mach3 , giá 200usd có thể chạy CNC
    mà chê ko cũng chẵng sao, người ta có 20.000 khách hàng ~ thu về cở 4 triệu mỹ kim

chém quá trời rồi, túm lại 1 câu, lạc đề

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 03-11-2014 lúc 02:36:57 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    món quà kỉ niệm cho đứa cháu ở USA, chắc ko tới nỗi vô bổ, ít ra cũng được mang tiếng là .... làm ra

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    quà tặng cho 1 ông bạn già

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    quà tặng 1 người bạn có đạo
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 03-11-2014 lúc 02:48:41 PM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Chán! Trình chém của mọi người đều tăng, chỉ có em là thụt lùi thôi đa.

- 1 bác ngồi trên cung trăng (cuội), chưa biết Mach3 là cái chi chi.. chém gió là không thèm dùng vì không phải hàng công nghiệp. Hé hé.. vậy trước giờ bác Cuội dùng cái gì liên quan đến CNC nêu lên để em xin thọ giáo. Còn không thì đề nghị lần sau nêu rỏ để anh em liệu mà gạch đá... Chứ bản thân em kiến thức nông cạn, nhìn chưa ra khỏi cửa, chỉ thấy có nhiều cái máy công nghiệp.. nó dùng soft còn cùi hơn mach3 mà vẫn hái $ vèo vèo ấy. Mach3 mà đọc phát biểu của bác.. chắc tự ái tới chết & mai mốt anh em sẽ không có mach4 để mà dùng.
    - Nếu bác marl bảo là dùng soft có bản quyền.. nếu không lầm thì giỏi lắm được cái win thôi. Ngoài ra chắc từ free tới *** hết. Bác có được bao nhiêu cái soft có bản quyền có thề đem ra khè anh em ko?..
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Welding Basics by Miller Welders "WE BUILT with you"
    Bởi Mr.L trong diễn đàn Cơ khí chế tạo
    Trả lời: 23
    Bài viết cuối: 14-05-2015, 09:58:18 PM
  2. HCM_ Bộ Z cho các bác mê "BẠO LỰC"
    Bởi quangnguyen89ck trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 26
    Bài viết cuối: 03-11-2014, 01:40:28 PM
  3. Dự "ớn" hoành tránh: tự đóng một chiếc du thuyền...
    Bởi CBNN trong diễn đàn Đồ tự chế
    Trả lời: 57
    Bài viết cuối: 01-11-2014, 02:00:20 PM
  4. Đề nghị Admin thêm mục "máy chấn cnc"
    Bởi haianhelectric trong diễn đàn Đóng góp phát triển
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 30-10-2014, 01:25:25 AM