1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 24

Chủ đề: Máy in 3D có được tính là máy CNC không?

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Máy in 3D có được tính là máy CNC không?

CNC – viết tắt cho Computer(ized) Numerical(ly) Control(led) (điều khiển bằng máy tính) – đề cập đến việc điều khiển bằng máy tính các máy móc khác với mục đích sản xuất (có tính lập lại) các bộ phận kim khí (hay các vật liệu khác) phức tạp, bằng cách sử dụng các chương trình viết bằng kí hiệu chuyên biệt theo tiêu chuẩn EIA-274-D, thường gọi là mã G. CNC được phát triển cuối thập niên 1940 đầu thập niên 1950 ở phòng thí nghiệm Servomechanism của trường MIT.
    Nguồn Wikipedia
    Máy in 3D có nhiều loại nhưng có cái loại FDM mà điển hình là RepRap ( http://reprap.org/) có nguyên lý hoạt động như máy CNC 3 trục, chỉ khác là thay vì đục đẽo thì nó đùn vật liệu. Vậy theo các bác thì máy in 3D kiểu này có được tính là CNC không?

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    khái niệm CNC rất rộng , không phải phay hay tiện được điều khiển tự động thông qua máy tính thì mới là CNC đâu bạn , rất nhiều người chưa nắm được khái niệm CNC đó.

Và in 3D là 1 dang CNC rồi bạn.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    khái niệm CNC rất rộng , không phải phay hay tiện được điều khiển tự động thông qua máy tính thì mới là CNC đâu bạn , rất nhiều người chưa nắm được khái niệm CNC đó.

Và in 3D là 1 dang CNC rồi bạn.
    Nói in 3D là 1 dạng CNC thì mình không chắc vì có nhiều công nghệ in 3D khác nhau, nhưng máy in 3D công nghệ FDM như RepRap thì có lẽ là CNC thật.

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    em chả biết post vào đâu, mượn thớt này vậy, các bác ạ cnc gỗ nói riêng và cnc tổng hợp nói chung được xem là cấp độ công nghệ tầm nào các bác nhỉ, nếu so sánh với tất cả nhũng máy có mặt trên thế giới, biết rằng thế giới đã đi trước ta từ lâu, nhưng em hỏi là để cho biết công nghệ này đang đứng vị trí nào trên thế giới
    Lần sửa cuối bởi thucongmynghe79, ngày 04-11-2014 lúc 04:29:39 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thucongmynghe79 Xem bài viết
    em chả biết post vào đâu, mượn thớt này vậy, các bác ạ cnc gỗ nói riêng và cnc tổng hợp nói chung được xem là cấp độ công nghệ tầm nào các bác nhỉ, nếu so sánh với tất cả nhũng máy có mặt trên thế giới, biết rằng thế giới đã đi trước ta từ lâu, nhưng em hỏi là để cho biết công nghệ này đang đứng vị trí nào trên thế giới
    cụ xét CNC ko thì ko công bằng, nó là 1 chuỗi CAD/CAM/CIM/CNC giờ nó còn thêm vài cái Cxx nửa mà em chưa nhớ ra
    tương lai thì có lẽ cái răng hoặc dốt cột sống hoặc xương chậu, xương gò má cũng từ chuỗi này
    b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 04-11-2014 lúc 09:02:33 PM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi trongnam Xem bài viết
    Nguồn Wikipedia
    Máy in 3D có nhiều loại nhưng có cái loại FDM mà điển hình là RepRap ( http://reprap.org/) có nguyên lý hoạt động như máy CNC 3 trục, chỉ khác là thay vì đục đẽo thì nó đùn vật liệu. Vậy theo các bác thì máy in 3D kiểu này có được tính là CNC không?
    Theo nhận định của riêng mình thì với cách thức vận hành của máy in 3D như RepRap thì chưa đạt tới mức CNC bác ạ. Nó mới chỉ ở mức độ NC thôi.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 5
    Đang ở
    Đà Nẵng City
    Cám ơn
    130
    Được cám ơn 91 lần
           ở 74 bài viết
    cắm trực tiếp vào máy tính thì nó là CNC còn rút ra chạy bằng thẻ nhớ thì là NC... haizz nên nó mới được đặt tên riêng là 3d printer , chém thế thôi chứ nếu điều khiển số học bằng máy tính thì gọi chung là CNC hết

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Theo nhận định của riêng mình thì với cách thức vận hành của máy in 3D như RepRap thì chưa đạt tới mức CNC bác ạ. Nó mới chỉ ở mức độ NC thôi.
    Vì sao bác nhỉ? vì chử computer sao? computer đâu chỉ là cái máy tính để bàn hay xách tay mà ta hay dùng bác?
    có cái định nghĩa đây: "A computer is a general purpose device that can be programmed to carry out a set of arithmetic or logical operations automatically. "
    nếu định nghĩa này đúng thì mấy con MCU chắc cũng đc liệt vào là computer và tât nhiên còn nhiều cái khác nữa. Mấy con MCU cùi bắp hiện giờ e nghĩ khả năng xư lý còn hơn mấy cái thế hệ computer đời đầu nhiều ạ!

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Computer đơn giản chỉ là cái máy tính thôi, không nhất thiết phải là PC hay laptop. Thời máy tính chưa ra đời thì computer dùng để chỉ những người đi tính sổ sách thuê
    Lần sửa cuối bởi trongnam, ngày 05-11-2014 lúc 10:39:50 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    từ với ngữ thôi mà, danh time RD ra cái nào đấy rồi đạt tên, ai gọi sai mình cha đẻ vào chém

b.r

Thợ bậc 7 Khoa C3's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Computer = CPU + Memory + Input + Ouput + Monitor.
    Em đoán mấy cái tivi vào net cũng là conputer.
    Zalo: 0975 826 040. Nguyen Van Khoa 131 2128 6777 016 NH Techcombank HD.

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Máy in 3D bắt đầu in được pizza.

CNC loại mới nè mấy bác...
    Lần sửa cuối bởi anhcos, ngày 07-11-2014 lúc 08:11:01 AM.

13. Có 2 thành viên đã cám ơn anhcos cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 duonghoang's Avatar
    Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    --- Thêm cái cho hoành tráng

Email: duonghoang05@gmail.com
    Mobile: 0988467839

15. Có 2 thành viên đã cám ơn duonghoang cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4 giaiphapcnc's Avatar
    Cám ơn
    15
    Được cám ơn 114 lần
           ở 46 bài viết
    Ngoài lề 1 chút, Canon, HP đã nhảy vào nghiên cứu máy in 3d từ năm ngoái, hi vọng 1-2 năm nữa máy in 3d giá rẻ sẽ phổ biến.

1 công nghệ khác mới được HP giới thiệu, sprout by hp, đang được bán với giá 1900$. Khả năng 2-3 năm nữa nó sẽ phổ biến

Lần sửa cuối bởi giaiphapcnc, ngày 07-11-2014 lúc 11:49:47 AM.

17. Có 3 thành viên đã cám ơn giaiphapcnc cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Đang ở
    Đà Nẵng City
    Cám ơn
    130
    Được cám ơn 91 lần
           ở 74 bài viết
    máy in giờ loại rẻ nhất là 200$ rồi còn rẽ hơn nữa thì tự chế thôi cần gì vài năm nữa, hiện giờ thì đang cải thiện thêm về độ phân giải và tốc độ in và in đa màu sắc nữa là thành công vang dội

Thợ bậc 4 giaiphapcnc's Avatar
    Cám ơn
    15
    Được cám ơn 114 lần
           ở 46 bài viết
    Mình nghĩ họ sẽ chia nhiều phân khúc khách hàng, nếu 2 ômg trùm này vào cuộc thì giá sẽ down xuống nữa, 1 thông tin từ HP.

HP to split into two companies and will target 3D printer market

http://www.3ders.org/articles/201410...er-market.html

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi jimmyli Xem bài viết
    máy in giờ loại rẻ nhất là 200$ rồi còn rẽ hơn nữa thì tự chế thôi cần gì vài năm nữa, hiện giờ thì đang cải thiện thêm về độ phân giải và tốc độ in và in đa màu sắc nữa là thành công vang dội
    200$ ở đâu không biết chứ ở Việt Nam vài nghìn đô

Thợ bậc 5
    Đang ở
    Đà Nẵng City
    Cám ơn
    130
    Được cám ơn 91 lần
           ở 74 bài viết
    cơ bản là VN nhập máy loại to khỏe đẹp nên mới giá thế, chứ ai nhập loại rẽ bán ít lời hành trình bé đâu, 200$ cho 1 em printbot nhé, ship về cũng chênh nhau tí quan trọng là ai ship giùm thôi

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    43
    Được cám ơn 207 lần
           ở 83 bài viết
    Làm gì có giá 200$ mua được máy in 3D hả Jimmy. Đó chỉ là những dự án viễn vông thôi, chưa có ai nhận được cái máy in 200$ làm từ MDF đó cả,
    Suy nghĩ chút cũng thấy chuyện này là hoang tưởng

Thợ bậc 5
    Đang ở
    Đà Nẵng City
    Cám ơn
    130
    Được cám ơn 91 lần
           ở 74 bài viết
    để xem lại nào, printbot phiên bản 2012-2013 giá 200$-250$ nhé khung mika
    UPDATE: 11-13-2012... the Printrbot jr. The Printrbot Kickstarter completely consumed my life for the last year. Transitioning to a viable business and juggling competing priorities has also been a challenge. I have been completely absent from updates and such. My absence from this wiki, the forums, irc, etc, does not reflect on my passion for RepRap. I have recently finished my Printrbot jr. design in laser cut wood. It is quite small, but grew a bit to make it sturdy, practical and include a folding hinge to collapse it down enough to fit in a backpack and carry on a plane -which I do every time I fly. I have even used my printer on the plane at 36000 feet! Since the Jr has been well received, I am excited about considering the design final and converting this design to an absolute minimal plastic version that is even smaller. Both designs, the laser cut AND the RepRap jr. will be completely open source. The idea is to make the jr reprap version the smallest and cheapest to build. Minimalism and simplicity will be key. While I won't be able to scale this design to 12" x 12", I have broken the $200 cost barrier. barely. The Ubis hotend and Printrboard combo we designed is still the most efficient setup out there to my knowledge at 2.5-3.5 amps (peak) at 12 volts amounts to 30-42 Watts. Admittedly, that leaves very little room for a heated build platform.
    hiện giờ thì nó chỉ còn phiên bản ván MDF (MDF Mĩ nó khác MDF Việt Nam nhé) giá 359$ ( kích thước to hơn) và còn thêm máy M3D http://printm3d.com/ giá tương tự nhưng kiểu dáng hiện đại sang trọng ( mấy anh làm máy ở VN nên học tập và cải tiến để cạnh tranh trên phân khúc này với nó ), hành trình không to nhưng đủ dùng để DIY những đồ nho nhỏ, còn muốn có máy to thì phải chịu chi thôi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. các bác cho em hỏi máy tính xách tay IBM T40 có chạy Mach3 ổn định k?
    Bởi k123kien trong diễn đàn Tủ điều khiển & các vấn đề khác
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 23-10-2015, 02:52:32 PM
  2. Mình mới mua được con máy này
    Bởi vuhaqn trong diễn đàn Máy cắt Plasma, Oxy-Gas CNC
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 28-08-2014, 11:49:34 PM
  3. Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 09-04-2014, 12:51:21 AM
  4. Không cập nhập được avata
    Bởi atuancnc trong diễn đàn Đóng góp phát triển
    Trả lời: 2