1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 85

Chủ đề: Dân ngoại đạo học đòi CNC

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết

Dân ngoại đạo học đòi CNC

Kính các bác, sau 2 năm tìm hiểu và được sự giúp đỡ của rất rất nhiều bác, hôm nay con mô tơ sì tép đầu tiên của em nó chạy cùng với dòng gcode đầu tiên em viết tay ạ.

Trong tâm trạng cực kỳ khoái trá mà lại không được đi uống bia vì hôm qua vừa bị cảm xong, em lập thớt này để mọi người cùng nhau chia xẻ và tổng hợp về phần mềm mach3 cũng như những khái niệm ban đầu về CNC cho bác nào dân ngoại đạo mới tập tìm hiểu mach3 như em ạ. ( em không phải là người đầu tiên, nhưng chắc cũng không phải người cuối cùng tìm hiểu về CNC cũng như phần mêm mach3 này, các bác pro đừng chấp em nhá )

Khái niệm CNC mới vào trong đầu em được 2-3 năm chi đó. Trước đó em mặc định khái niệm này là dành cho những người rất chuyên nghiệp, tuyệt đối không dành cho những tên a ma tơ vớ vỉn như em.

Người đầu tiên cho em cái cảm nhận về CNC là bác Luyến, cảm nhận của em lúc đó về cái màn hình mach3 là .... quá kinh khủng.

Cái sản phẩm em được xem là cái gối đỡ vòng bi, nó chính xác đên 0.01mm. Úi mẹ ui, cái này thì.... ngoài sức tưởng tượng của em rùi.
    Với em, dung sai 0,5mm đã là phải ăn may mới làm được. Các bác cứ thử tưởng tượng đơn giản là em muốn khoan 2 cái lỗ, dung sai từ tâm lỗ này đến tâm lỗ kia 0,5mm thì chí ít em phải làm những việc sau đây:

- có cái thước thật thẳng
    - có cái bút vạch dấu cực chuẩn.
    - có 2 cái tu, một cái nhọn, một cái tù.
    - có mũi khoan lấy tâm, cái này chuyên dụng à nha

Rồi, có tuốt tuột những thứ trên rồi, kỹ năng thì cứ cho là em có đi. Bắt đầu là em lấy dấu. Lấy bằng bút vạch nhá, đầu bút bằng thép gió hẳn hoi, lấy làm sao cho nó đúng. Chết em roài, làm sao kẻ được đường thẳng qua đúng cái điểm mình muốn là cả một vấn đề đối với em. Roài bỏ qua bước này, coi cái chuyện kẻ 2 phát vuông góc qua một điểm là chuẩn đi, tiếp bước thứ 2: dùng cái tu có đầu nhọn, rê rê trên cái mặt tấm kim loại mà mình vừa vạch dấu đến khi nó mắc vào cái vết mình vừa vạch, mắc cho đúng nhá, dùng búa gõ một nhát cực chuẩn mới mong nó ăn vào cái giao điểm ấy. Roài, cứ coi là em gõ đúng đi, lấy tiếp cái tu nữa có đầu tù hơn, gõ cũng đúng 1 nhát vào cái chỗ vừa gõ ấy. Roài tiếp, cho cái đầu khoan lấy dấu đúng vào chỗ vừa tu, khoan xuống rồi thay mũi khoan, khoan thật.

Một mớ các bước em vừa làm, chỉ cần cầm cái tu hơi nghiêng, hay cái bút vạch hơi lệch 1 tẹo là đi tong cái dung sai 0,5mm roài. Chưa kể mũi khoan nó còn ăn vẹo bên này, bên kia nữa...

Vậy mà cụ Luyến cụ ấy khoan chính xác đến 0,01mm. Kinh thật. Em thấy chóng mặt roài.

Tiếp em hỏi bác ấy. làm sao cho cái máy nó chạy được như thế ? Bác ấy chỉ luôn: thế này này anh ạ, cài thế này, thông số anh cho vào đây, đấy... đấy...bấm phát là nó chạy thế này... thế thôi. Thế thôi à ? đầu em nó quay quay, tai em nó ù ù... nhìn cái màn hình có đủ các nút oằn tà là vằn mà bảo thế thôi à ?

Uống xong cốc nước, em chuồn thẳng, không dám ngoái đầu lại các bác ạ. Đã bẩu CNC là cho dân chuyên nghiệp rùi mờ.

Ờ dưng mà em thì dốt, chứ si phọ em thì chắc gì đã thua bác Luyến.

Có thèng cha dạy em đấu điện, em gọi hắn là si phọ. Điện thì nó có nhiều thứ lắm, em chả biết hắn thuốc diện nào, chỉ biết có mấy cái nhà máy đâu đó cũng thuộc hàng tự động hiện đại hàng đầu ở châu Á, tên này hắn phụ trách lắp đặt phần điện. Hắn làm được thì chắc hắn không dốt lắm. Chắc là vậy.

Em lôi hắn đến chỗ bác Luyến. Cho hắn xem. Chán đời, ông Si phọ này cũng chả hơn em là mấy. Mặt hắn tái xanh roài lúc về hắn lắp bắp hỏi : CAD CAM đấy, cha Luyên này học cái gì ra mà kinh thế ?
    Em phán bừa: dân lập trình chuyên nghiệp đấy. Hắn bẩu : ừ, có thế chứ, em hỏi mà hắn lại bảo hắn là dân tay ngang, làm gì có chuyện ấy.

Thế là em bỏ luôn cái mộng tìm xem cnc nó là cái giống gì.

Rồi một hôm. Em có cái vinh dự được cụ Ngọc Anh xúi dại, cụ ấy bảo : bác cứ làm đi, cần mach3 thì em bẩu cho, G code, Mcode em cũng chỉ được cho bác. Chả biết bác ấy nói động viên hay là gì nữa, dung mà tự nhiên em thấy ….có lẽ ….hay là mình…thử tiếp chăng.

Thía là em đọc 2 cái tài liệu này từ trang thegiocnc.com:

http://www.mediafire.com/download/v5...f_Williams.pdf

http://www.mediafire.com/download/x0...NC_Machine.pdf

Đầu tiên cũng định thử xem nó ... dư lào, đọc phát thầy... hay hay, thía là em đọc một lèo từ chập tối đến... sáng luôn, hết béng cả 2 tập. Phần điện em ... chả hiểu gì. Được mỗi cái.. tự tin hơn tẹo.

Ừ thì cũng hay hay, dưng mà code là cái giống gì ta ?

Này thì code này, em chôm được cái này trên trang imecha.vn của cụ Dương nhà mềnh : http://www.mediafire.com/download/dx...+trinh+cnc.rar

Cái ni thì... ngon roài. Tiếng việt nhá, dạy từ đầu nhá. Hóa ra viết code nó không phải cái gì....không thể học được. Ít ra là bằng tay, em đoán vậy.

Vậy là sau 2 tuần từ khi cài mach3 ( em nhờ bác DIY1102 chứ em với cha Si phọ loay hoay mãi cũng có làm cho nó chạy được đâu ) cái sì tép đầu tiên của em nó đã chạy ở trên... bàn các bác ạ.

Vậy là ước mơ có ngày chạy được cái máy cnc...1 trục của em khả thi roài. Cha Si phọ của em giờ này chắc đang loay hoay tìm cách vặn vít cho con CNC đầu tay của hắn đây. Hắn mà mò lên đây thì... hắn chít với em em sẽ chỉ cho hắn là G0, G4, M4, M5 là cái giống gì he he he.

Trân thành cảm ơn các bác Luyến, Ngọc Anh, Imechavn, DIY1102 cùng các bác khác đã giúp em bước qua cái cửa tưởng như không bao giờ em bước qua được.

2. Có 8 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Oa hôm nay vui quá em cũng học được của bác mấy cái dòng lệnh G, M code gì đó he he he he, em ghịch nhưng chưa bao giờ sử dụng cái lệnh đó mà chỉ nghe và ghe thôi he he he.

4. Thành viên đã cám ơn diy1102 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 imechavn's Avatar
    Cám ơn
    176
    Được cám ơn 152 lần
           ở 85 bài viết
    Hôm nào phải đại hội mấy ông mà anh nhắc tên ở đây nhé, còn nhiều thứ tiếp theo nữa anh ạ, đó vẫn là mấy món đầu thôi.
    Lê Minh Dương : 0984 715 003

6. Thành viên đã cám ơn imechavn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 96 lần
           ở 69 bài viết
    Bác này mà viết truyện xxx thì chắc hấp dẫn lắm lắm.

8. Có 3 thành viên đã cám ơn culitruong cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ppgas's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Cám ơn
    1,422
    Được cám ơn 679 lần
           ở 378 bài viết
    Ui, bác làm tui được động viên quá. Khái niệm cnc đã đươc hình thành 6 tháng rồi mà chưa mần được cái gì cho ra hồn. Thì ra minh cũng dốt nhưng không quá
    Đọc lại mấy bài post đầu tiên của ông anhxco cách đây khoảng 4 tháng, giờ ổng chuẩn bị làm con thứ hai, lại thấy nhận xét trên sai

10. Thành viên đã cám ơn ppgas cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ppgas Xem bài viết
    Ui, bác làm tui được động viên quá. Khái niệm cnc đã đươc hình thành 6 tháng rồi mà chưa mần được cái gì cho ra hồn. Thì ra minh cũng dốt nhưng không quá
    Đọc lại mấy bài post đầu tiên của ông anhxco cách đây khoảng 4 tháng, giờ ổng chuẩn bị làm con thứ hai, lại thấy nhận xét trên sai
    bác nói sao chứ, em mần con thứ nhất chưa ưng ý bác ạ, do dùng mấy bộ combo hơi ọp nên k đúng yêu cầu, giờ phải làm con thứ 2. Con 1 của bác mà hoàn thành chắc an đứt con 1 của e mà .
    Giờ đang lấy nó gia công cho con thứ 2,xong xuôi tiển nó đi chứ đói quá rồi. Tiện hỏi bác có cái thước kẹp với cái đồng hồ so nào dùng tạm tạm nhượng lại cho e với, có cái thước kẹp cổ mà sơ ý để mất mất tiêu, giờ không biết lấy gì đo, hichic

Thợ cả ppgas's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Cám ơn
    1,422
    Được cám ơn 679 lần
           ở 378 bài viết
    Bữa trước vui tay bán hết rồi bác. 2 món đang xài là do lúc trước mua hàng mới của Taiwan.
    Mà mấy món hồn vía đó bác nên kiếm em nào còn ngon tí chứ bèo quá hoặc "son phấn" quá, kẹp phát nó lỏng lẹt, mất hết cả sướng

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi imechavn Xem bài viết
    Hôm nào phải đại hội mấy ông mà anh nhắc tên ở đây nhé, còn nhiều thứ tiếp theo nữa anh ạ, đó vẫn là mấy món đầu thôi.
    Yes Sir, đây chỉ là món đầu, cái nghề của nợ em đang kiếm cơm có nhiều cái mà áp mấy cái trò các bác đang nghịch vào được thì .... hí hí ha ha.

Ví dụ con touch probe các cụ đang nghịch 3 trục, nếu em chỉ cần nghịch được 1 trục thui, thì đã chế được con dư lày òi :

http://www.lincolnelectric.com/en-us...ncolnElectric)

đớ được mấy trăm củ như chơi he he

14. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Sao không nói sớm , em tài trợ anh 1 cái đầu dò 1 trục , nó giống như cái đầu dò đồng hồ so , nhưng nó hoạt động như cái cảm biến hành trình , độ chính xác 0.001mm. vậy là ok không ? xếp mà ở gần nhà em là mấy cái quái này xong từ lâu rồi.

Xếp chịu khó viết truyện XXX cho anh em đọc đi.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 09-11-2014 lúc 08:32:38 AM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

16. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Sao không nói sớm , em tài trợ anh 1 cái đầu dò 1 trục , nó giống như cái đầu dò đồng hồ so , nhưng nó hoạt động như cái cảm biến hành trình , độ chính xác 0.001mm. vậy là ok không ? xếp mà ở gần nhà em là mấy cái quái này xong từ lâu rồi.

Nhắc mơi nhớ à, bác Nam kiếm đc cho e 1 cái để yêu khoa học chưa ạ, nếu có rồi thì gửi cho e kèm mấy thứ vớ vẫn kia luôn bác nhé
    sorry spam thớt xíu, chúc chủ thớt sớm có cái máy đầu tay.

18. Thành viên đã cám ơn anhxco cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    kíếm cái gì bác anhxco , cái kia em đã báo giá rồi, nó giá 300K , bị gãy kim dò mà , bác có đồng ý không ? mà mua ngoài bãi em không chắc nó hoàn toàn tốt đâu nha. Bảo đảm bác không gắn được vào máy mini của bác đâu vì cái cốt của nó phi 20.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Bác Tuấn đã chính thức bắt tay vào rồi, vui thật là vui. heeee.
    Nói nhỏ với bác nhé, bác giờ đã ít ...tóc nay còn ít hơn nữa .....
    KHÔNG NGỪNG ĐAM MÊ - KHÔNG NGỪNG SÁNG TẠO
    Bolg : phipdong.blogspot.com
    email : ngocanh.songlong@gmail.com
    ĐT : 090.447.5528

21. Thành viên đã cám ơn ngocanhld2802 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    kíếm cái gì bác anhxco , cái kia em đã báo giá rồi, nó giá 300K , bị gãy kim dò mà , bác có đồng ý không ? mà mua ngoài bãi em không chắc nó hoàn toàn tốt đâu nha. Bảo đảm bác không gắn được vào máy mini của bác đâu vì cái cốt của nó phi 20.
    Dạ đúng rồi ạ, mà đầu cốt 20 lận à, có chế độ gì đc k ta, chắc e sẻ chẳng dùng đến con nào có đầu cốt bự thế.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết

Hì bác, hiện tại em đang chạy bằng cơ bác ạ, dung sai cộng trừ 1,5mm. Em vác bộ Festo của bác im_atntc lắp thêm bộ mini bác gửi rồi thêm cái mạch 555 của bác Nhất sơn là có thể đẩy lên được dung sai 1mm rồi bác ạ. Như thế trước mắt là ổn. Còn cái probe thì em đã hiểu gì về nó đâu mà làm ợ. Hơn nữa dung sai cho việc bọn em cần chỉ tối đa là 0,5mm thui, thế đã là đẳng cấp cho em lắm roài. Hôm nào xong em up lên bác xem chơi nhá

Trích dẫn Gửi bởi ngocanhld2802 Xem bài viết
    Bác Tuấn đã chính thức bắt tay vào rồi, vui thật là vui. heeee.
    Nói nhỏ với bác nhé, bác giờ đã ít ...tóc nay còn ít hơn nữa .....
    He he cuối tuần sau bác rảnh không ? rủ bà con Hà lội tụ tập bia bọt đê bác ui

24. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    em xin 1 chân hóng hớt
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

26. Thành viên đã cám ơn biết tuốt cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    mới có tí xíu là bia với bọt, chắc nó chạy nhấp nhô thì chơi tới bia ôm luôn quá.
    Nguyễn Hoàng Nam

28. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Hì bác, hiện tại em đang chạy bằng cơ bác ạ, dung sai cộng trừ 1,5mm. Em vác bộ Festo của bác im_atntc lắp thêm bộ mini bác gửi rồi thêm cái mạch 555 của bác Nhất sơn là có thể đẩy lên được dung sai 1mm rồi bác ạ. Như thế trước mắt là ổn. Còn cái probe thì em đã hiểu gì về nó đâu mà làm ợ. Hơn nữa dung sai cho việc bọn em cần chỉ tối đa là 0,5mm thui, thế đã là đẳng cấp cho em lắm roài. Hôm nào xong em up lên bác xem chơi nhá

He he cuối tuần sau bác rảnh không ? rủ bà con Hà lội tụ tập bia bọt đê bác ui
    Sang tuần em nghỉ, nên thoải mái bác ah, lúc nào đi bác ới em nhé

30. Thành viên đã cám ơn ngocanhld2802 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    mới có tí xíu là bia với bọt, chắc nó chạy nhấp nhô thì chơi tới bia ôm luôn quá.
    Dạ, chúng em ôm rồi, bây giờ mới bia ạ

32. Có 2 thành viên đã cám ơn ngocanhld2802 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Bên anh còn dư cái nào để cho em 1 con nha, cốt 20 không sao à.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    ra quận 8 mua đi chú Hưng , bên chị Tư đó , trả giá 300K là dính chấu liền hehehe.
    Nguyễn Hoàng Nam

35. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. CNC 4060 cùi bắp của nông dân.
    Bởi Tien Manh trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 102
    Bài viết cuối: 24-11-2014, 08:00:13 PM
  2. dân it lần đầu đua đòi chế cháo
    Bởi ongtrumz176 trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 2