1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 81

Chủ đề: Trùm xuất hiện.

Thợ bậc 5
    Đang ở
    Đà Nẵng City
    Cám ơn
    130
    Được cám ơn 91 lần
           ở 74 bài viết
    ừ thì chế giỏi...cứ khuyến khích chế tạo đồ quân sự đi.... rồi 1 ngày nào đó con em ta chế súng chĩa vào nhau bắn nhau chơi....

2. Thành viên đã cám ơn jimmyli cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi jimmyli Xem bài viết
    ừ thì chế giỏi...cứ khuyến khích chế tạo đồ quân sự đi.... rồi 1 ngày nào đó con em ta chế súng chĩa vào nhau bắn nhau chơi....
    Em thực sự tâm đắc câu này của bác.
    Chưa khuyến khích, vì chưa có chế tài để khống chế!
    KHÔNG NGỪNG ĐAM MÊ - KHÔNG NGỪNG SÁNG TẠO
    Bolg : phipdong.blogspot.com
    email : ngocanh.songlong@gmail.com
    ĐT : 090.447.5528

4. Thành viên đã cám ơn ngocanhld2802 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Mình thấy càng tranh luận thì càng cực đoan thì phải. Nếu mỗi người cứ khăng khăng quan điểm và định kiến của mình thì tới tết công gô cũng chưa ra ngô ra khoai gì hết.

@ngocanhld2802
    Nếu theo quan điểm BBC tường thuật nguyên văn lời của bác nông này thì thấy không sai gì cả. Gốc là nông dân, họ không có khái niệm "sáng chế", "phát minh", sản xuất gì cả. Với họ, nhóm người bình dân...:
    - Sản xuất được hiểu đơn giản là "làm". Ví như làm ruộng, làm vườn.. chứ có ai gọi là sản xuất lúa, sản xuất hoa màu đâu.. những từ ngữ mang tính hàn lâm kiểu đó chỉ phù hợp với mớ kỹ sĩ mà thôi.
    - Phát minh hay sáng chế hay hoán cải.. đều được gọi chung là chế.. tức làm cái gì đó.. mà bản chất gốc nó không phải như thế. Nên bác nông này bảo chế máy bay là hoàn toàn đúng với bác ấy. Bác ấy dùng kinh kiện, vật tư, thiết bị từ nhiều nguồn khác nhau, tổng hợp lại nên một cái máy bay, nên mới gọi là chế.
    Nếu BBC mà trích dẫn kiểu phát minh hay sáng chế thì mới là không thật.

Mở rộng ra chút.. chúng ta đang làm máy CNC.. vậy phân tích đúng và đủ thì chúng ta đang chế, hay sáng chế, hay phát minh, hay sản xuất? Bác nào định nghĩa đúng & đủ việc chúng ta đang làm xem nào.

Nếu dịch từ DIY (do it your self) thì như thế nào là đúng & dể hiểu nhất. Mình nghĩ "tự chế" là phù hợp nhất. Lên google.. tìm từ chế sẽ ra nhiều đáp án hơn các từ khác. Cái này có thể sai nếu xem xét theo ý nghĩa thuần việt.. nhưng được cái thông dụng & ai cũng hiểu.

Trích dẫn Gửi bởi marl Xem bài viết
    Hình như các bác rất coi thường kỹ sư được đào tạo tại VN.
    Có lẽ là các bác chưa có duyên được gặp người giỏi hay sao ý.
    Em thì được gặp nhiều rồi.
    Không biết bác marl thuộc nhóm SV, hay kỹ, hay sĩ.. hay gs. Nhưng nếu bác thuộc 1 trong các nhóm đó.. thì chính bác là nguyên nhân để bị coi thường, và chính bác đã làm giảm cơ hội được gặp người giỏi của mình rồi. Bác nên bấm nút biến để mình có thêm cơ hội mở rộng tầm mắt, tiếp xúc với những người tài của đất nước. Để có thể học hỏi & cống hiến tốt hơn cho nước nhà. Vậy bác nhé.....

Còn về chủ đề này.. cũng mong là đừng dính quá nhiều về chính trị, hoặc có thì dùng tiếng lóng tí xíu để dể bề lấp liếm sau này.
    Mình nghĩ cũng nên duy trì.. để hiểu rỏ hơn về cách nhìn & cách nghĩ của anh em về các vấn đề nhạy cảm này. Hehe
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

6. Có 3 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    17
    Được cám ơn 33 lần
           ở 25 bài viết
    Em nghĩ nếu đã làm về kỹ thuật thì cũng nên dùng cho đúng thì sẽ hay hơn, còn về báo chí nhiều lúc không chuyên nên dùng từ không phù hợp thì chịu vậy chứ biết làm sao, từ đó giờ em hiểu là như thế này, các bác nào thấy không đúng thì chỉnh giúp em
    - phát minh (discovery): chỉ là phát hiện ra quy luật, quy luật này chúng ta không tạo ra, mà chỉ phát hiện ra, nó tồn tại khách quan.
    - sáng chế (invention): là tạo ra một cái gì đó mà trước giờ chưa ai tạo ra, ta là người tạo ra đầu tiên.
    trở lại bên trên thì máy bay hay xe bọc thép thì là những cái đã có người làm rồi, nên ta dùng những từ như chế tạo, cải tiến là được.

8. Có 2 thành viên đã cám ơn ga_cnc cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    60
    Được cám ơn 63 lần
           ở 46 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi marl Xem bài viết
    Theo thuyết "âm mưu" thì không biết chừng bác đang bị lợi dụng cũng nên.
    Anh chém rất giỏi nhưng thôi anh đừng chém nữa!

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Xin trích một câu của Chủ Tịch Hồ Chí Minh
    "Phải quan tâm đến việc khôi phục và xây dựng lại nước nhà. Nhiệm vụ của thanh niên không phải là hỏi nước nhà đã cho mình những gì. Mà phải tự hỏi mình đã làm gì cho nước nhà. Mình phải làm thế nào cho ích lợi nước nhà nhiều hơn? Mình đã vì lợi ích nước nhà mà hy sinh phấn đấu chừng nào"
    Em xin dừng chém gió tại đây, chuyển sang hóng gió.
    KHÔNG NGỪNG ĐAM MÊ - KHÔNG NGỪNG SÁNG TẠO
    Bolg : phipdong.blogspot.com
    email : ngocanh.songlong@gmail.com
    ĐT : 090.447.5528

11. Có 2 thành viên đã cám ơn ngocanhld2802 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Tiên lượng là trong gió sẽ có gạch đá :d

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ga_cnc Xem bài viết
    Em nghĩ nếu đã làm về kỹ thuật thì cũng nên dùng cho đúng thì sẽ hay hơn, còn về báo chí nhiều lúc không chuyên nên dùng từ không phù hợp thì chịu vậy chứ biết làm sao, từ đó giờ em hiểu là như thế này, các bác nào thấy không đúng thì chỉnh giúp em
    - phát minh (discovery): chỉ là phát hiện ra quy luật, quy luật này chúng ta không tạo ra, mà chỉ phát hiện ra, nó tồn tại khách quan.
    - sáng chế (invention): là tạo ra một cái gì đó mà trước giờ chưa ai tạo ra, ta là người tạo ra đầu tiên.
    trở lại bên trên thì máy bay hay xe bọc thép thì là những cái đã có người làm rồi, nên ta dùng những từ như chế tạo, cải tiến là được.
    Theo từ điển Cambridge Anh-Anh thì nó khác bác ơi

Discovery
    the process of finding information, a place or an object, especially for the first time, or the thing which is found.
    Ex:
    the discovery of electricity
    Leonardo made many scientific discoveries.
    a journey/voyage of discovery
    The discovery of a body in the undergrowth started a murder enquiry.

Invention
    something which has never been made before, or the process of creating something which has never been made before
    Ex:
    The world changed rapidly after the invention of the telephone.
    a most amazing invention

Như vậy invention mới là phát minh, còn discovery là khám phá thôi.
    Lần sửa cuối bởi anhcos, ngày 12-11-2014 lúc 08:41:06 AM.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Hì, em lại chả thấy khác nhau mấy ở từ ngữ ợ. Mấy cái từ nghiên cứu, ứng dụng hay copy, chôm chỉa em thấy giống nhau cả. Chế tạo hay chế cháo cũng vậy. Có khác là đẳng cấp của các từ này thui ợ. Chế cháo cao hơn chế tạo và copy, chôm chỉa cao hơn nghiên cứu, ứng dụng ạ.

Lìu tìu như em thì chả có làm được cái gì nên cũng chả có chuyện gì mà kể, dưng mà em có quen 2 cha khá là nhiều kinh nghiệm trong mấy cái trò kỹ thụt, để em kể chuyện 2 cha này các bác nghe nhá.

Mấy hôm trước, em nhận được quả điện thoại dư lày:

- Ê, mày đang ở đâu đấy, bọn tao đang ở chỗ thằng Luyến, choáng quá mày ạ, xuống đây đi.

Vâng thì em chạy xuống chỗ cụ Luyến, ông vừa gọi cho em là giám đốc một cái Z ( nhà máy quốc phòng ). Đi cùng lão là một cha khác mà thập toàn đại bổ cái gì khó là em túm áo lão em hỏi, từ kỹ thụt đến .... đối nhân xử thế....

Cái lão Z kia thấy em xuống chạy ra bẩu : Mịa, nó kinh quá mày ạ, nghìn thằng không biết có được 1 thằng như nó. Toàn đồ tự chế. Tao choáng toàn tập từ sáng đến giờ.

Em cười hì hì, ông đi cùng cũng cười cười, ông này biết cụ Luyến roài nên chả nói gì...

Ra quán bia, cái lão Z kia bảo cụ Luyến dư lày :

- Thằng con tao hơn mày 2 tuổi, nó làm tiến sỹ hay cái khỉ gió gì đấy, nhưng mà.... đ... bằng một phần mười mày.

Cụ Luyến bắt đầu ngồi ... phân trần, nào là cháu có làm được gì đâu, xưởng cháu thì bé tí, kinh nghiệm thì không có... máy thì tự dóng, so thế nào được với máy bên chú ạ.

- So thế thì so...làm đ.. gì, lão Z kia bẩu, cha này cậy lớn ăn nói hơi bỗ bã tẹo, các bác thông củm nhá.

Lão ý bẩu, một nhà máy được trang bị đầy đủ mà làm được thì thằng ... chó nào mà chả làm được ? Không có gì như mày mà làm được mới là giỏi chứ !

Em thì em kệ, nói nữa lão ý choáng thêm nữa thì toi. Cụ Luyến ít ra là còn có công nhân làm cùng, có chế máy, bê vác hay gì gì thì cũng còn người này, người nọ. Làm máy hay mua đồ thì cũng còn là cho công việc. Cao thủ nhất muốn nói phải là mấy ông tự chế đồ ở nhà, mấy cha này theo em mới là kinh.

Này nhá, mấy ông này thì :
    -đồ mua thì.. tiền túi ra mà mua, làm gì có ai... bao cấp
    -dụng cụ thì có gì... làm nấy
    - bắt con ốc thì loay hoay một mình, khó gấp tỉ lần vì bên cụ Luyến lắp máy còn có người này giữ, người kia vặn chứ ?
    - Rồi thì còn tỉ thứ ... lắp cái máy mà bà xã không lườm là may lắm rồi, bảo bà ấy vặn ốc cùng chắc... còn lâu Bày bừa tí là ... bà í nhăn.

Vậy đấy ạ, đẳng cấp của dân chế đồ trong mắt những người có kiến thức, hiểu biết, từng trải và nhiều kinh nghiêm như cái lão phụ trách cái Z to đùng kia chẳng hề nhỏ tí nào.

15. Có 4 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    úi trời ơi , em thơm lây, ngày ấy bác Luyến vào đây còn hỏi và học em.... còn bây giờ em làm chiên da spam , còn Luyến thì thanh Doanh da heheheh có số nhẩy.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

17. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Vài bữa nữa, NHK sẽ đưa tin cụ Nam CNC qua Japan làm nghề luộc......Sờ Bím .

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    úi trời ơi , em thơm lây, ngày ấy bác Luyến vào đây còn hỏi và học em.... còn bây giờ em làm chiên da spam , còn Luyến thì thanh Doanh da heheheh có số nhẩy.
    Bác làm được thì không chịu làm, còn ngồi đấy mà khóc cái giề )))))))))))))))))))))

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    em khóc gì !!! em khoái làm chiên da mà , mỗi người 1 số à , em mà làm doanh da anh em trên đây buồn lắm , không có ma nào spam nữa thì lấy gì mà học và hỏi . Làm theo sở thích và đam mê thì không kiếm được nhiều tiền đâu anh nhưng được 1 cái lòng vui vẻ.
    Nguyễn Hoàng Nam

21. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    heheh bên japan có thằng luộc sờ pín của chính nó làm lẩu rồi heheheh em không cạnh tranh đâu HAHAHA.
    Nguyễn Hoàng Nam

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    em khóc gì !!! em khoái làm chiên da mà , mỗi người 1 số à , em mà làm doanh da anh em trên đây buồn lắm , không có ma nào spam nữa thì lấy gì mà học và hỏi . Làm theo sở thích và đam mê thì không kiếm được nhiều tiền đâu anh nhưng được 1 cái lòng vui vẻ.
    Bác mà làm doanh da bọn em còn được nhờ bác nhiều hơn í ạ, bác làm roài thì bác có máy cái nhá, cần gì chạy sang nhờ bác, phay một phát, bào một tẹo, không tốt quá í à ?
    Làm theo sở thích và đam mê là chuẩn nhất roài, còn gì hơn được nữa hử bác ?

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Ối giời!
    Lão Nam CNC này.. làm gì được đâu mà nhờ mấy bác ơi.. tập tọe ráp có mấy mấy con máy mà không biết sài.. toàn đưa cho em sài không hà. Để đó lâu sợ mốc & rỉ sét.
    Mà cũng ngộ thiệt nhe, không biết vì lý do gì mà máy em dùng ké của lão Nam.. lại chạy ra sản phẩm đẹp hơn máy do em làm mới chít chứ.

Hehe . Dù gì thì cũng cố mà lắp cho nhiều máy nhé đại ca Nam CNC. Nhà còn gom lắp thêm được mấy con ý.. Lắp xong mà không biết dùng thì bảo em.. em đảm bảo nó sẽ không chết vì nhàn rỗi đâu ạ.

Thợ bậc 7 ít nói's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội 36 Bùi Ngọc Dương
    Cám ơn
    189
    Được cám ơn 277 lần
           ở 213 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Theo em, thực hư thì không biết thế nào.. Nếu quả đúng như vậy thì Campuchia có con mắt nhìn người và biết được cách sử dụng người. Chắc em phải tìm đường qua Cam lập nghiệp thôi.
    Bill gate ở vn thì cũng chỉ cài win dạo thôi thu 50k lần . Vn vô địch
    0978835302

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ít nói Xem bài viết
    Bill gate ở vn thì cũng chỉ cài win dạo thôi thu 50k lần . Vn vô địch
    Bác Bill mà ở VN thì làm gì có win mà cài bác.

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    Em thấy chẳng qua bên Cam thiếu người tài trầm trọng thôi .Đến bác hai lúa còn được tôn vinh như thế, bác CKD qua đó coi chừng được giao nhiệm vụ đóng cả tàu chiến đó.
    còn VN người tài ko thiếu , nên nhiều bác tài hơn đi nữa nếu ko làm gì nổi bật thì ....chẳng ai biết đến là đúng rùi . Và đặc biệt ở VN là cứ làm "TO" là giàu ah !
    ------------
    Thịnh CBNN 0937 237 bốn ba tám .

28. Thành viên đã cám ơn CBNN cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Mấy bữa gần đây thấy mạng đồi thổi vụ nhà khoa học 2 lúa qua CĂM làm anh hùng.

Em khẳng định 1 điều là với trình độ các bác CHẾ CHÁO máy ở đây đều có khả năng qua bên đó làm ANH HÙNG hết.

Chỉ có điều sốt tai khi nghe các bài comment ở trên các trang mạng kếu VN thế này, VN thế kia,... Cao thủ VN còn đầy đang phải ngồi rảnh vào cncprovn đầy đây này, chứ đâu đến lượt bác bóc thép vào xe kia.

Thôi thì rảnh rỗi em mới đọc được bài này, bác nào rảnh thì đọc cho vui. Em thì em thấy ông ấy trả lời đúng và đầy đủ:

http://www.vietnamplus.vn/so-sanh-ha...oan/276687.vnp

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. CKD - Giới thiệu - Portable Plasma CNC - Thiết kế chưa thành hiện thực.
    Bởi CKD trong diễn đàn Máy cắt Plasma, Oxy-Gas CNC
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 04-08-2014, 12:21:05 PM
  2. Dự là offline đột xuất tối t7 tới
    Bởi CKD trong diễn đàn Miền Nam
    Trả lời: 26
    Bài viết cuối: 02-06-2014, 07:04:35 AM
  3. Động cơ 2 pha vextar , mặt bích 86 !!! hàng nóng hiện nay.
    Bởi Nam CNC trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 23-11-2013, 12:59:25 AM