1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 7 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 567
Kết quả 121 đến 129 của 129

Chủ đề: Tập tọe học hàn ;)

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Nó cho chỉnh mà anh, có điều chỉnh đen nhiều thì nó chậm sáng lại thôi. Đen sơ sơ thì nhanh sáng lại.

Ngày trước có người tặng e, bảo hình như cỡ 900k.

E đã test rất nhiều nón khác, có cả cái đi theo máy hàn USA đều bị thế hết. Hàn ngoài trời sáng thì không sao (càng sáng thì càng tốt), hàn trong nhà tối tối nhờ nhờ rất khó chịu. Mấy bác thợ già không chịu nổi cảnh này nên cho đi hết.

Thanks.

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết

Đọc bài của bác song em nhận ra rằng cái gì cơ bản nhất lại quan trọng nhất

Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Có cụ bảo em là nghề hàn có bí quyết. Em thì chả biết cái nghề này nó có bí quyết quái gì nhưng mà nghĩ lại thì đúng là nghề này thợ giỏi không nhiều. Thu nhập cũng khác nhau xa lắm, cùng làm một nghề, người thì lương 3 triệu, người lại 50 triệu, lại có lắm tên thu nhập hàng tháng cả trăm củ.
    Ngồi nghĩ lại thì hinh như nếu có bí quyết thì nó chỉ có ở chỗ nhiều người hiểu nhầm về cái nghề củ chuối này. Tuy nó củ chuối thật, nhưng chắc sau này vẫn còn nhiều cụ đi theo cái nghề này kiếm cơm, vậy em thử liệt kê vài cái lên đây, mong các cao thủ cho ý kiến, để các thế hệ sau rủi có ai theo nghề này mà tránh được tí nào thì hay tí nấy.

Thứ 1. Làm lâu nên lão làng.
    Cái này sai bét ạ, sai bét nhè nhè như nhiều bậc phụ huynh thích cho con đi du học nước ngoài vì nghĩ nó sang môi trường ấy thì ngoại ngữ nó sẽ tốt hơn các bạn học trong nước. Các cụ nào hay đi ngoài ra nước, à quên đi ra nước ngoài í ạ, sẽ biết nhiều chuyện người mới học tiếng một năm làm phiên dịch cho việt kiều sống ở “bển” 2-3 chục năm òi. Em có anh bạn mới học một nửa bằng A tiếng Anh chương trỉnh streamline, khi vào Bình dương chơi với bọn em, bất đắc dĩ phải làm phiên dich, qua mặt tất cả các loại cử nhân ngoại ngữ. Lúc cha giám đốc sản xuất hỏi em thằng chả học trường nào mà nói hay thế ? em bẩu hắn mới học được đến bài thứ 36 của streamline thui, mà cái bằng A nó có đến hơn 8 chục bài thì phải ợ. Hắn chả tin.
    Em biết vậy vì em là thằng xúi tên kia học.
    Nghề hàn cũng vậy, thời gian tập hàn đầu tiên là quan trọng nhất ạ. Nhiều bạn mới tập được một tuần em đã thấy thằng cha này éo bao giờ hàn được cái gì nên hồn rồi.

Thứ 2. Muốn tiến bộ nhanh cho bằng anh bằng em . Má ơi, con cắn rơm cắn cỏ con lạy các má. Đừng bao giờ nhìn sang mấy thằng thợ cũ nó hàn mà so sánh làm cái mẹ gì. Nhiều lứa đào tạo không có được một người thợ nên hồn cũng chỉ vì chuyện này. Nghề củ chuối này lắm tiểu xảo lắm ạ. Em vẫn nói đùa là để đi thi thợ giỏi em chỉ cần 3 buổi là đào tạo được 1 chú từ chưa biết gì.
    Vâng ạ, bác mà nhìn sang thằng bên cạnh, bác muốn hàn đẹp hơn nó, bác tì ngón tay út vào phôi hàn là đường hàn đã đẹp hơn rồi. Bác ghé cái sứ mỏ hàn vào vật liệu, lắc một cái, mịa bố khỉ, đẹp khác chó gì hàn máy tự động.
    Bác chỉ cần làm 1 lần thôi, đời thợ hàn của bác đã ra đi từ vòng gửi xe mất rồi. Lý do là vì từ đó bác không bỏ được các tiểu xảo, mà mấy cái trò mèo này thì chỉ hàn được đường dễ hàn thui, khó tí là bác tịt. Vậy là cả đời bác chỉ hàn được những thứ mà ai cũng làm được. Chốt lại là loại thợ như bác người ta tìm đâu cũng ra. Và thu nhập của bác cũng chả hơn ai cả.
    Vâng ạ, cái sĩ diện cá nhân vớ vẩn trông thế mà kinh phết đấy ạ.
    Ngược lại, nếu có cụ nào đủ gan, chỉ tập theo một giáo trình nào đó đơn giản nhất cũng được, kệ mịa thiên hạ hàn đẹp đến đâu, không dùng bất kì một tiểu xảo nào, thì chỉ sau 2 năm thôi cụ ấy sẽ có tay nghề khá cao trong chỗ cụ ấy làm, rồi thì cơ hội sẽ tự nó đến thôi ạ.

Nếu có bí quyết gì để trở thành thợ hàn giỏi thì có lẽ chỉ đơn giản vậy thôi ạ.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi angellkungfutwo Xem bài viết
    hôm vửa rồi sửa các kho, hàn có mấy cái mà tối về mở mắt không lên, anh em có cách nào giúp mắt phục hồi sau khi hàn ko
    Hôm trước em nghịch cũng bị đau mắt như bác, gọi điện hỏi cụ Gamo thì cụ ấy bảo cứ ra đường ngắm gái là đỡ ngay. Em làm theo, chả thấy đỡ gì, hỏi lại cụ ấy bảo phải chọn đứa đẹp mà ngắm chứ, của đáng tội em có nhìn thấy gì đâu mà chọn bi chừ hu hu.

Sau về nhà, buổi tối em lấy cái khăn mặt, dấp nước lạnh rồi cho viên đá lạnh, gói vào đắp lên mắt, ngủ khì đến sáng thì hết bác ạ. Nửa đêm cái khăn nó khô, thấy đau thì nhét viên khác vào, ngủ tiếp
    Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 27-06-2016 lúc 04:45:34 PM.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    25
    Được cám ơn 29 lần
           ở 21 bài viết
    Mấy cụ cho e hỏi hàn Mig bình khí xài mau hết ko ak, làm lặt vặt mà chơi bình 10l thấy to quá.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    18
    Được cám ơn 9 lần
           ở 9 bài viết
    Em thấy cũng tùy anh chỉnh lượng khí thôi.Lúc mua thì họ khuyến cáo chỉnh từ vạch 2 đến 3.Ông anh của em thấy hao quá,chỉnh về 1,5 rồi 1 luôn.Lúc đầu chưa quen, hàn còn lem nhem. Quen rồi thì cũng ổn. Ah mà còn tùy vật liệu và tần xuất sử dụng nữa.

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Tập tọe học hàn

Chúc bác thành công nhé ! e đang tập tọe sửa xe kkk
    Chuyên cung cấp các dòng máy công nghiệp

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    0
    nghề hàn xì đi làm vài năm về tự mở xưởng làm là ngon nhất

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    0
    bạn lên youtube tìm video dạy hàn bổ ích lắm

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 4 lần
           ở 2 bài viết

Tập tọe học hàn ;)

Trích dẫn Gửi bởi TheAnhPT Xem bài viết
    Lương khác nhau do tay nghề chứ bác.Hàn vỏ tàu, hàn ống chống thấm,...thì lương trăm củ là đúng rồi.

Trang 7 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 567

Các Chủ đề tương tự

1. Thanh lý máy hàn TIG, ARC
    Bởi huanpt trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 15-09-2014, 10:25:55 AM
  2. Hàn ma sát.
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Cơ khí chế tạo
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 11-08-2014, 12:15:59 AM
  3. con máy tập tọe khi vào học môn DIY CNC
    Bởi Mr.L trong diễn đàn Máy cắt Plasma, Oxy-Gas CNC