1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 129

Chủ đề: Tập tọe học hàn ;)

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Thổi argon phía đối diện để bảo vệ mặt bên kia mối hàn đó chứ. Chứ tig mà không có argon nơi torch thì hình thành hồ quang đã khó, có hồ quang rồi thì cái đầu tungten nó cũng cháy theo luôn vì oxy hóa.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Ah vâng, cảm ơn bác
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Khổ thân cụ Nhất sơn, em mà là hàng xóm nhà cụ thì em chạy qua hàn cho cụ tí là xong, roài nhân tiện nhờ cụ đấu cho cái driver thì tiện biết mấy cụ nhỉ

Hi hi thôi em tổng hợp bậy bạ mấy thứ linh tinh để nhỡ cụ có thích nghịch thì nghịch nhé.

- Kim hàn cụ cho thòi ra ngoài đầu sứ từ 3-6mm giúp em, ngắn hơn nữa thì khó hàn mà dài hơn nữa thì mối hàn xấu.
    - Cụ cố gắng để cái đầu của cụ ở phía trước đường hàn thì cụ hàn sẽ đẹp hơn. Như thế này ạ

- Cụ thử đưa tay trước khi hàn xem tay có bị vướng hay hết hành trình không rồi mới hàn nhá
    - Cái mỏ hàn cụ cầm thế quái nào cũng được, cả tay phải lẫn tay trái đều chả làm sao cả ạ.
    - Khí argon ra cụ để từ 8-12l/phút giúp em. Ở cái đồng hồ khí nó có cái ống thủy tinh ấy, có viên bi khi hàn nó đẩy lên, có gạch gạch đánh dấu ở đấy. Cụ vặn cái núm ở cái đông hồ thì chỉnh được viên bi lên xuống ạ. Để lơn hơn nó thổi mạnh quá là tạo áp âm kéo oxy từ ngoài vào mối hàn đấy, không tốt đâu.
    - cái kim hàn cụ mài đừng nhọn quá, như cái đầu nhọn cái đinh là được rồi, thiên hạ thích mài nhọn chả để làm gì cả, chỉ tổ chóng bẩn kim hàn.
    - Mỏ hàn cụ giữ cho càng vuông góc với vật hàn càng tốt
    - Khi hàn, cụ sẽ thấy có một ngọn lửa trắng hếu to bằng hạt gạo ở đầu cái kim hàn ấy, vùng xung quanh lớn hơn không tính nhé. Nếu cụ giữ được cái hạt gạo ấy nó cắt ngang mối hàn thì sẽ đẹp nhất. Nói cách khác là kim hàn chỉ cách vật liệu khoảng 2-3mm thui, xa hơn hàn xấu lắm.
    - Đừng có hàn buổi tối cụ nhá, dễ đau mắt lắm đấy. Còn nếu mà bị đau mắt rồi thì tối ngủ lấy cái khăn, cho đá lạnh vào rồi đắp lên mắt mà ngủ nhá cụ

He he he he he chúc cụ sớm bị đau mắt. Em có thèng cha Si phọ dậy em đấu điện, hắn thích hàn lắm cụ ạ, hắn hàn cái chuồng chó cho con chó nhà hắn xong, nhìn bẩn không thể tưởng, em bảo trông như cái... chuông chó ý. Hắn khoái lắm, bảo em rằng là hắn làm chuồng chó mà lị he he

4. Có 10 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Spam killer ahdvip's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết
    Tiện đây cho em hỏi thêm cái vụ hàn inox hộp mỏng với, hình như là 0.5mm thì phải. Có kinh nghiệm gì chỉ em với, xong em chạy qua chỉ cho ông anh , trước thấy ổng hàn lủng hoài, lâu lâu lồi lên mấy cục mài muốn đuối
    NGUYỄN NGỌC ĐỨC - cncquangnam@gmail.com - DĐ: 0989315944
    TK Techcombank: 19026797927015 (Tân Bình, HCM)

6. Thành viên đã cám ơn ahdvip cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Quan trọng là tay chân & chỉnh dòng thôi. Mà ông anh đã chơi kính điện tử chưa, cái vụ tig mỏng mà dùng kính thường thì giống thầy bói xem voi quá.
    - tig - vị trí đầu kim so với phôi & đường hàn rất quan trọng.
    - tig - phôi mỏng thì thường ít khi đấp que, nếu hai mép phôi bị hở thì rủi ro thủng là gần 100%.

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    kinh nghiệm chữa đau mắt do hàn của e : dùng bất cứ thứ rau thơm nào các cụ kiếm được , nhất là các lá có trong danh mục thuốc nam có tính sát khuẩn như lá trầu , lá lốt , húng ..... E thì vớ được nắm húng lủi giã nát cho vào vài hột muối , thêm vài giọt nước lọc cho nó sệt , rùi đắp lên khoảng vài phút là bắt đầu thấy ngứa ngứa đã đã bớt thốn rát dần dần . và em đã hết "khóc" từ lúc đó và ngủ ngon .
    ------------
    Thịnh CBNN 0937 237 bốn ba tám .

9. Có 2 thành viên đã cám ơn CBNN cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CBNN Xem bài viết
    kinh nghiệm chữa đau mắt do hàn của e : dùng bất cứ thứ rau thơm nào các cụ kiếm được , nhất là các lá có trong danh mục thuốc nam có tính sát khuẩn như lá trầu , lá lốt , húng ..... E thì vớ được nắm húng lủi giã nát cho vào vài hột muối , thêm vài giọt nước lọc cho nó sệt , rùi đắp lên khoảng vài phút là bắt đầu thấy ngứa ngứa đã đã bớt thốn rát dần dần . và em đã hết "khóc" từ lúc đó và ngủ ngon .
    em nghĩ nên thử với nước muối sinh lí loại nhỏ mắt trước khi thử thêm các biện pháp khác
    b.r

11. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Quan trọng là tay chân & chỉnh dòng thôi. Mà ông anh đã chơi kính điện tử chưa, cái vụ tig mỏng mà dùng kính thường thì giống thầy bói xem voi quá.
    - tig - vị trí đầu kim so với phôi & đường hàn rất quan trọng.
    - tig - phôi mỏng thì thường ít khi đấp que, nếu hai mép phôi bị hở thì rủi ro thủng là gần 100%.
    Ổng không chơi kính điện tử mà chơi theo kiểu ngón trỏ thần công, vừa hàn vừa nhấp nhấp ngón tay để che

Đang ở
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết
    Còn cái vụ đau mắt hàn thì cứ ra tiệm thuốc nói nó bán cho chai thuốc dạng kem(bảo là bị đau mắt hàn) về cho vào mắt là mát rượi hết xón xong đi ngủ đến sáng là bớt à. Trước em có đưa người đi bệnh viện vì cái vụ này nên biết, mai mốt hỏi lại cái tên thuốc để phòng khi nào bị thì mua, còn trước giờ hàn hàn mà chưa có bị lần nào , chắc hên, keke

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ahdvip Xem bài viết
    Còn cái vụ đau mắt hàn thì cứ ra tiệm thuốc nói nó bán cho chai thuốc dạng kem(bảo là bị đau mắt hàn) về cho vào mắt là mát rượi hết xón xong đi ngủ đến sáng là bớt à. Trước em có đưa người đi bệnh viện vì cái vụ này nên biết, mai mốt hỏi lại cái tên thuốc để phòng khi nào bị thì mua, còn trước giờ hàn hàn mà chưa có bị lần nào , chắc hên, keke
    mấy loại này thường có corticoid, hạn chế được chừng nào hay chừng ấy

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    313
    Được cám ơn 37 lần
           ở 32 bài viết
    kính hàn điện tử trung quốc có 5-600 thôi bác Linh à, có loại đeo có dây nữa. nếu có nhiêu đây thôi thì có chiêu này: (em chưa thử nha) , mua thốc hàn gió đá , que hàn gió đá, bình gaz mini, mỏ khò "bê thui" dùng cho bình gaz ý, . nghe nói bật lửa lên hàn giống như gió đá vậy. mà tôn 2mm sao lủng nổi bác, em cũng mới tập hàn cục nào cục nấy to chà bá mà sắt hộp 1.5 ly chưa lủng mà. chủ yếu chỉnh dòng thôi. bác cứ chỉnh nhỏ nhất nếu nó dính que hàn thì tăng lên dần,
    Lần sửa cuối bởi cuong, ngày 20-11-2014 lúc 12:16:31 AM.

Thợ bậc 5
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 96 lần
           ở 69 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cuong Xem bài viết
    kính hàn điện tử trung quốc có 5-600 thôi bác Linh à, có loại đeo có dây nữa. nếu có nhiêu đây thôi thì có chiêu này: (em chưa thử nha) , mua thốc hàn gió đá , que hàn gió đá, bình gaz mini, mỏ khò "bê thui" dùng cho bình gaz ý, . nghe nói bật lửa lên hàn giống như gió đá vậy. mà tôn 2mm sao lủng nổi bác, em cũng mới tập hàn cục nào cục nấy to chà bá mà sắt hộp 1.5 ly chưa lủng mà. chủ yếu chỉnh dòng thôi. bác cứ chỉnh nhỏ nhất nếu nó dính que hàn thì tăng lên dần,
    Chiêu này không ổn. bình khò không đủ nhiệt

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Bình khò hàn chì được thôi, mấy cái khác thì không ổn

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 6 lần
           ở 5 bài viết
    dày 2 ly thì hàn que được, sắt đen này dễ hàn hơn hộp mạ kẽm nửa, có đều mua máy hàn đừng mua mấy cái rẻ
    tôi trước không biết ra mua 1 cái 180A khoảng 2 triệu, máy nhỏ xíu có dây đeo trên vai, về hàn cả năm chả cái gì ra hồn
    mới thanh lý nó đi mua lại cái Hồng Ký 200A loại lỏi lớn 3.3 triệu, hàn thấy khác hẳn, sắt hộp mạ kẽm dày 1mm hàn ngon lành

19. Thành viên đã cám ơn dhung cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Đang ở
    Hà Nội
    Cám ơn
    40
    Được cám ơn 115 lần
           ở 34 bài viết
    Bác mua máy nhỏ sách tay loại tốt còn đắt hơn loại to ấy chứ.
    nguyenvinhthuan121187@gmail.com, ĐT:0978469045. Thiết kế chế tạo máy CNC.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Tiện đây cho em hỏi thêm cái vụ hàn inox hộp mỏng với, hình như là 0.5mm thì phải. Có kinh nghiệm gì chỉ em với, xong em chạy qua chỉ cho ông anh , trước thấy ổng hàn lủng hoài, lâu lâu lồi lên mấy cục mài muốn đuối
    Ổng không chơi kính điện tử mà chơi theo kiểu ngón trỏ thần công, vừa hàn vừa nhấp nhấp ngón tay để che
    Bác ấy hàn tig hay hàn que hả bác ? chơi hàn kiểu phủi này đúng là dễ tập và dễ hàn hơn nhiều, nhưng không lên tay được đâu bác ạ.
    Có điều kiện bác chụp ảnh mấy cái chi tiết up lên xem có cách gì khắc phục được không. Hàn hộp mỏng quá khó chơi đồng áp giảm nhiệt được, xểnh ra tí là thủng, kéo từ trên xuống cũng đỡ được tẹo. Chiều hướng mỏ hàn hay que hàn cũng giúp được tí ạ. Nó hướng vào đâu thì nhiệt chỗ ấy nóng hơn, chếch nó vào huớng vật liệu dày hơn hoặc thấp hơn thì đỡ thủng.

22. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 96 lần
           ở 69 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Bình khò hàn chì được thôi, mấy cái khác thì không ổn
    Sai rồi chú, bình khò hàn bạc (bạc trong ngành điện lạnh ấy, vài nghìn một que thôi) khá ổn, tớ chơi rồi

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Baó cáo, kiểm tra tài sản,trước em có mua con tig đểu, cho người ta mượn, nay lấy về, tình hình là ko có khí nên hàn que,

Theo hướng dẫn em kẹp thanh nhôm hàn okies
    thử ko theo hướng dẫn làm 1 lõ cỡ 5mm

b.r

25. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Quy Nhơn, Bình Định
    Cám ơn
    196
    Được cám ơn 161 lần
           ở 105 bài viết
    5mm, sư phụ

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Bác nhatson hình như có khiếu hài hước mà bác đã sắm kính hàn điện tử chưa?
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Thanh lý máy hàn TIG, ARC
    Bởi huanpt trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 15-09-2014, 10:25:55 AM
  2. Hàn ma sát.
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Cơ khí chế tạo
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 11-08-2014, 12:15:59 AM
  3. con máy tập tọe khi vào học môn DIY CNC