1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 6 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567 CuốiCuối
Kết quả 101 đến 120 của 129

Chủ đề: Tập tọe học hàn ;)

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 5 lần
           ở 5 bài viết
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	CAM00091.jpg 
Views:	1 
Size:	1,008.4 KB 
ID:	13660Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	CAM00093.jpg 
Views:	0 
Size:	516.9 KB 
ID:	13661Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	CAM00095.jpg 
Views:	2 
Size:	481.0 KB 
ID:	13662

2. Thành viên đã cám ơn Vũ Tùng cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Vũ Tùng Xem bài viết
    http://forum.cncprovn.com/attachment.php?attachmentid=13662&d=1448345525
    Cái chai Argon mini màu xanh đó phải không bác.
    Chai này giá nhiêu thế bác (mua vỏ + mỗi lần đổi chai ?). Em có cái chai CO2 nhỏ cỡ đó mà đi nạp họ không chịu. Hàn nhiều thì em qua xưởng vác chai to về, giờ hay hàn linh tinh mấy món inox trong nhà nên tìm chai nhỏ nhỏ thôi mà tìm chưa ra.

Thanks.
    Lần sửa cuối bởi Ga con, ngày 24-11-2015 lúc 04:13:06 PM.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Cái chai Argon mini màu xanh đó phải không bác.
    Chai này giá nhiêu thế bác (mua vỏ + mỗi lần đổi chai ?). Em có cái chai CO2 nhỏ cỡ đó mà đi nạp họ không chịu. Hàn nhiều thì em qua xưởng vác chai to về, giờ hay hàn linh tinh mấy món inox trong nhà nên tìm chai nhỏ nhỏ thôi mà tìm chưa ra.

Thanks.
    thấy chai nhỏ này nhiều mà ta, mấy đội hay đi hàn cơ động toàn chơi chai này...............
    lh: Nam 0989 050 650

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 5 lần
           ở 5 bài viết
    cái chai AR em mua 1t2 ,mỗi lần đổi khí là 100k

6. Thành viên đã cám ơn Vũ Tùng cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Có chỗ không có, như gần nhà anh (gần ngay bến xe MT) có chỗ đổi khí đủ loại khá lớn nhưng không có chai Argon nhỏ. Đi công trình thì đa số vác gió đá thôi, chứ argon lỉnh kỉnh quá thôi hàn que cho nhanh.

Tính ra cũng khá đắt so với chai lớn (cái vỏ lớn em mua 2.5T, mỗi lần đổi giờ chắc là 300k, thể tích chắc gấp 8 lần chai nhỏ này), nhưng nói chung cũng hợp lý với mấy ông ít hàn như em.

Thanks.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Có cụ bảo em là nghề hàn có bí quyết. Em thì chả biết cái nghề này nó có bí quyết quái gì nhưng mà nghĩ lại thì đúng là nghề này thợ giỏi không nhiều. Thu nhập cũng khác nhau xa lắm, cùng làm một nghề, người thì lương 3 triệu, người lại 50 triệu, lại có lắm tên thu nhập hàng tháng cả trăm củ.
    Ngồi nghĩ lại thì hinh như nếu có bí quyết thì nó chỉ có ở chỗ nhiều người hiểu nhầm về cái nghề củ chuối này. Tuy nó củ chuối thật, nhưng chắc sau này vẫn còn nhiều cụ đi theo cái nghề này kiếm cơm, vậy em thử liệt kê vài cái lên đây, mong các cao thủ cho ý kiến, để các thế hệ sau rủi có ai theo nghề này mà tránh được tí nào thì hay tí nấy.

Thứ 1. Làm lâu nên lão làng.
    Cái này sai bét ạ, sai bét nhè nhè như nhiều bậc phụ huynh thích cho con đi du học nước ngoài vì nghĩ nó sang môi trường ấy thì ngoại ngữ nó sẽ tốt hơn các bạn học trong nước. Các cụ nào hay đi ngoài ra nước, à quên đi ra nước ngoài í ạ, sẽ biết nhiều chuyện người mới học tiếng một năm làm phiên dịch cho việt kiều sống ở “bển” 2-3 chục năm òi. Em có anh bạn mới học một nửa bằng A tiếng Anh chương trỉnh streamline, khi vào Bình dương chơi với bọn em, bất đắc dĩ phải làm phiên dich, qua mặt tất cả các loại cử nhân ngoại ngữ. Lúc cha giám đốc sản xuất hỏi em thằng chả học trường nào mà nói hay thế ? em bẩu hắn mới học được đến bài thứ 36 của streamline thui, mà cái bằng A nó có đến hơn 8 chục bài thì phải ợ. Hắn chả tin.
    Em biết vậy vì em là thằng xúi tên kia học.
    Nghề hàn cũng vậy, thời gian tập hàn đầu tiên là quan trọng nhất ạ. Nhiều bạn mới tập được một tuần em đã thấy thằng cha này éo bao giờ hàn được cái gì nên hồn rồi.

Thứ 2. Muốn tiến bộ nhanh cho bằng anh bằng em . Má ơi, con cắn rơm cắn cỏ con lạy các má. Đừng bao giờ nhìn sang mấy thằng thợ cũ nó hàn mà so sánh làm cái mẹ gì. Nhiều lứa đào tạo không có được một người thợ nên hồn cũng chỉ vì chuyện này. Nghề củ chuối này lắm tiểu xảo lắm ạ. Em vẫn nói đùa là để đi thi thợ giỏi em chỉ cần 3 buổi là đào tạo được 1 chú từ chưa biết gì.
    Vâng ạ, bác mà nhìn sang thằng bên cạnh, bác muốn hàn đẹp hơn nó, bác tì ngón tay út vào phôi hàn là đường hàn đã đẹp hơn rồi. Bác ghé cái sứ mỏ hàn vào vật liệu, lắc một cái, mịa bố khỉ, đẹp khác chó gì hàn máy tự động.
    Bác chỉ cần làm 1 lần thôi, đời thợ hàn của bác đã ra đi từ vòng gửi xe mất rồi. Lý do là vì từ đó bác không bỏ được các tiểu xảo, mà mấy cái trò mèo này thì chỉ hàn được đường dễ hàn thui, khó tí là bác tịt. Vậy là cả đời bác chỉ hàn được những thứ mà ai cũng làm được. Chốt lại là loại thợ như bác người ta tìm đâu cũng ra. Và thu nhập của bác cũng chả hơn ai cả.
    Vâng ạ, cái sĩ diện cá nhân vớ vẩn trông thế mà kinh phết đấy ạ.
    Ngược lại, nếu có cụ nào đủ gan, chỉ tập theo một giáo trình nào đó đơn giản nhất cũng được, kệ mịa thiên hạ hàn đẹp đến đâu, không dùng bất kì một tiểu xảo nào, thì chỉ sau 2 năm thôi cụ ấy sẽ có tay nghề khá cao trong chỗ cụ ấy làm, rồi thì cơ hội sẽ tự nó đến thôi ạ.

Nếu có bí quyết gì để trở thành thợ hàn giỏi thì có lẽ chỉ đơn giản vậy thôi ạ.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

9. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    đọc hết cái bài này mịa nó mình biết mình không thể làm thợ hàn được rồi . Chắc chỉ làm được thợ canh ray .... mà sau này có ếh quá xin bác Thăng tí mối quan hệ làm thợ canh ray tàu hỏa , nghe đâu sẽ làm đường ray mới chắc không đến nỗi nó không nhận.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 5 longdq's Avatar
    Đang ở
    Hoàng Mai, Hà Nội
    Cám ơn
    31
    Được cám ơn 24 lần
           ở 12 bài viết
    E biết cái vụ làm thợ hàn mà lương trăm tr đấy ạ. Đấy là đeo bình lặn hàn mố cầu dưới đáy sông
    Đinh Quang Long - Hà Nội, sđt 0935098386
    CNC vỏ amply đèn, bacl

Thợ cả Tuancoi's Avatar
    Đang ở
    Đà Nẵng
    Cám ơn
    78
    Được cám ơn 145 lần
           ở 113 bài viết
    Ái chà tiết nhỉ, ngày mình 15 tuổi cũng tầm sư học đạo cái nghề này, nhưng ông bà già mình nói: hết nghề học rùi hay sao mà học cái nghề " chó ko thèm nhìn" vậy hả con? nghĩ đi nghĩ lại thấy ông bà già nói đúng quá nên thôi. lúc đó mà quyết tâm thì bây giờ chắc cũng ngon ngon......hi hi

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 11 lần
           ở 6 bài viết

Le bourg

XIn chia sẻ anh em cách để hàn đúng dòng mà ko lủng lỗ.
    * Chọn que hàn:
    D=E/2 + 1
    E: là chiều dày của vậy liệu cần hàn

* Chọn I hàn:
    I=K.D
    K=30-40
    D: là đường kín que hàn

* Chiều dài hồ quang: là 2:4mm

14. Có 5 thành viên đã cám ơn narut cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Theo công thức này thì em bó tay ạ, vì e cũng hay hàn thép hay inox 6 dzem, mà que hàn bé nhất là 2mm, que hàn sắt thì bé nhất 2.6mm.

Chiều dài hồ quang nó còn tùy vào que vào chế độ dịch chuyển nữa chứ cụ.

Thanks.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Đó là công thức gần đúng với thợ đó bác Ga con.
    Tất nhiên phải dựa vào thực tế vì que dân dụng chỉ trong khoảng 2-5mm mà phải chiến hết cho phôi từ vài dem cho đến vài chục mm.
    Trong sản xuất việc dùng que đến 10mm, dòng hàn 300A là bình thường. Nhưng với cường độ này thì thợ không chịu nổi, phải hàn bán tự động (nếu có dip chứng kiến sẽ thấy nó kinh khủng đến mức nào, dây hàn tự nhảy "lam pa đa" vì cảm ứng từ sinh trên dây dẩn với cường độ lớn). Và dần được thay thế bằng những kỹ thuật hàn tân tiến hơn, hiệu quả và ít nguy hiểm cho người thợ hơn.

Chưa nói hồ quang, chất lượng mối hàn và nhiều thông số khác đều có liên quan như: độ sạch của phôi, vị trí hàn, độ ẩm que hàn, chất liệu phôi v.v...

Nhưng nếu để nắm hết thông số đó thì thợ phải được đào tạo bài bản. Chứ nói là tài liệu thiết kế quy trình hàn phải được thực hiện bỡi kỹ sư chuyên ngành, ra thực tế thì mác phôi phải chuẩn. Mấy cái này thì thực tế dân dụng khó mà đáp ứng được.
    Vậy nên trong dân dụng thì thướng áp kiểu kinh nghiêm. Sao cho ít rủi ro nhất.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Loăng quăng trên mạng thấy có mấy cái ảnh bà con hàn xì vui vui, em lượm về up lên đây các bác xem cho vui, cái này chỉ là một tiểu xảo nhỏ cho thợ hàn tig, người không biết hàn tập khoảng 15 phút là làm được. Bác nào muốn hàn thật thì đừng tập, hỏng tay luôn đấy ạ, bác nào chỉ thích nghịch cho vui thì thử ạ. Cái này bên em cấm tiệt các thợ dưới 5 năm ( thỉnh thoảng chúng nó vẫn lén nghich he he )

cách làm rất đơn giản ạ, đặt cái sứ ở đầu mỏ hàn chạm vào vật liệu, lắc cái cổ tay sang phải, rồi sang trái, xong rồi đấy ạ:

Các bác nhìn các ảnh trên, bên cạnh đường hàn có đường zic zắc bị xước do vết của cái miệng sứ nó cà vào
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Loăng quăng trên mạng thấy có mấy cái ảnh bà con hàn xì vui vui, em lượm về up lên đây các bác xem cho vui, cái này chỉ là một tiểu xảo nhỏ cho thợ hàn tig, người không biết hàn tập khoảng 15 phút là làm được. Bác nào muốn hàn thật thì đừng tập, hỏng tay luôn đấy ạ, bác nào chỉ thích nghịch cho vui thì thử ạ. Cái này bên em cấm tiệt các thợ dưới 5 năm ( thỉnh thoảng chúng nó vẫn lén nghich he he )

cách làm rất đơn giản ạ, đặt cái sứ ở đầu mỏ hàn chạm vào vật liệu, lắc cái cổ tay sang phải, rồi sang trái, xong rồi đấy ạ:

Các bác nhìn các ảnh trên, bên cạnh đường hàn có đường zic zắc bị xước do vết của cái miệng sứ nó cà vào
    Thợ này hàn đệp quá.

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    hôm vửa rồi sửa các kho, hàn có mấy cái mà tối về mở mắt không lên, anh em có cách nào giúp mắt phục hồi sau khi hàn ko

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Mắt bị đau là do tổn thương, một dạng bỏng giác mạc do bức xạ. Đến da mà còn cháy lột da thì mắt có là gì đâu.
    1. Nhỏ viroto để vệ sinh, kích thích ra nước mắt và làm dịu.
    2. Mua thuốc uống vào, dể ngủ, nhanh phục hồi.

Cách tốt nhất là dùng kính hàn để bảo vệ mắt.

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Thấy ngoài chợ có bán loại kính hàn này, gọn nhé mà có ăn thua gì không mấy bác

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Không ăn thua rồi anh.

Có tiền thì mua cái kính tự động ấy (chắc từ 700-1.500k tùy chỗ & độ ngon). Nhưng cái này hàn chậm quá nên em không thích, ngày xưa có mà cho luôn rồi (tối thì nhanh lắm nhưng chậm sáng lại, có khi ngắt hàn cả 1-2s nó mới trong trở lại nên bực quá).

Giờ em xài cái trùm kín mặt luôn cho nó lành, mua có 7-80k gì đó thôi. Cái này dở là hay vỡ kính.

Đau mắt do hàn rất khó chịu, cứ nhè 1-2h sáng nó hành , đầu đêm cuối đêm lại dễ chịu hơn. Ngày xưa chả có thuốc mấy ông bày em đắp mắt bằng đậu xanh giã nhuyễn hoặc lá sương sáo, thấy cũng đỡ lắm.

Thanks.

23. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Có cụ bảo em là nghề hàn có bí quyết. Em thì chả biết cái nghề này nó có bí quyết quái gì nhưng mà nghĩ lại thì đúng là nghề này thợ giỏi không nhiều. Thu nhập cũng khác nhau xa lắm, cùng làm một nghề, người thì lương 3 triệu, người lại 50 triệu, lại có lắm tên thu nhập hàng tháng cả trăm củ.
    Ngồi nghĩ lại thì hinh như nếu có bí quyết thì nó chỉ có ở chỗ nhiều người hiểu nhầm về cái nghề củ chuối này. Tuy nó củ chuối thật, nhưng chắc sau này vẫn còn nhiều cụ đi theo cái nghề này kiếm cơm, vậy em thử liệt kê vài cái lên đây, mong các cao thủ cho ý kiến, để các thế hệ sau rủi có ai theo nghề này mà tránh được tí nào thì hay tí nấy.

Thứ 1. Làm lâu nên lão làng.
    Cái này sai bét ạ, sai bét nhè nhè như nhiều bậc phụ huynh thích cho con đi du học nước ngoài vì nghĩ nó sang môi trường ấy thì ngoại ngữ nó sẽ tốt hơn các bạn học trong nước. Các cụ nào hay đi ngoài ra nước, à quên đi ra nước ngoài í ạ, sẽ biết nhiều chuyện người mới học tiếng một năm làm phiên dịch cho việt kiều sống ở “bển” 2-3 chục năm òi. Em có anh bạn mới học một nửa bằng A tiếng Anh chương trỉnh streamline, khi vào Bình dương chơi với bọn em, bất đắc dĩ phải làm phiên dich, qua mặt tất cả các loại cử nhân ngoại ngữ. Lúc cha giám đốc sản xuất hỏi em thằng chả học trường nào mà nói hay thế ? em bẩu hắn mới học được đến bài thứ 36 của streamline thui, mà cái bằng A nó có đến hơn 8 chục bài thì phải ợ. Hắn chả tin.
    Em biết vậy vì em là thằng xúi tên kia học.
    Nghề hàn cũng vậy, thời gian tập hàn đầu tiên là quan trọng nhất ạ. Nhiều bạn mới tập được một tuần em đã thấy thằng cha này éo bao giờ hàn được cái gì nên hồn rồi.

Thứ 2. Muốn tiến bộ nhanh cho bằng anh bằng em . Má ơi, con cắn rơm cắn cỏ con lạy các má. Đừng bao giờ nhìn sang mấy thằng thợ cũ nó hàn mà so sánh làm cái mẹ gì. Nhiều lứa đào tạo không có được một người thợ nên hồn cũng chỉ vì chuyện này. Nghề củ chuối này lắm tiểu xảo lắm ạ. Em vẫn nói đùa là để đi thi thợ giỏi em chỉ cần 3 buổi là đào tạo được 1 chú từ chưa biết gì.
    Vâng ạ, bác mà nhìn sang thằng bên cạnh, bác muốn hàn đẹp hơn nó, bác tì ngón tay út vào phôi hàn là đường hàn đã đẹp hơn rồi. Bác ghé cái sứ mỏ hàn vào vật liệu, lắc một cái, mịa bố khỉ, đẹp khác chó gì hàn máy tự động.
    Bác chỉ cần làm 1 lần thôi, đời thợ hàn của bác đã ra đi từ vòng gửi xe mất rồi. Lý do là vì từ đó bác không bỏ được các tiểu xảo, mà mấy cái trò mèo này thì chỉ hàn được đường dễ hàn thui, khó tí là bác tịt. Vậy là cả đời bác chỉ hàn được những thứ mà ai cũng làm được. Chốt lại là loại thợ như bác người ta tìm đâu cũng ra. Và thu nhập của bác cũng chả hơn ai cả.
    Vâng ạ, cái sĩ diện cá nhân vớ vẩn trông thế mà kinh phết đấy ạ.
    Ngược lại, nếu có cụ nào đủ gan, chỉ tập theo một giáo trình nào đó đơn giản nhất cũng được, kệ mịa thiên hạ hàn đẹp đến đâu, không dùng bất kì một tiểu xảo nào, thì chỉ sau 2 năm thôi cụ ấy sẽ có tay nghề khá cao trong chỗ cụ ấy làm, rồi thì cơ hội sẽ tự nó đến thôi ạ.

Nếu có bí quyết gì để trở thành thợ hàn giỏi thì có lẽ chỉ đơn giản vậy thôi ạ.
    Chà, cái vụ này chắc trúng tủ Bác Tuấn rùi. hàn vảy cá vảy rồng gì đó trên phôi dày thì em thấy rồi, còn hàn inox mỏng 3- 4 dem " cây phơi đồ hàng chợ" bọn họ hàn kiểu gì mà phẳng lì mà giá cực rẽ em potay vụ này.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Kính mà phản ứng chậm là do nó lõm.
    Đồ xịn cho chỉnh hết, ngoài độ đen ra, thời gian phản ứng trước và sau khi hàn nó cũng cho chỉnh. Nhất là loại cho hàn tig, càng nhiều chức năng hơn.

Trang 6 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Thanh lý máy hàn TIG, ARC
    Bởi huanpt trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 15-09-2014, 10:25:55 AM
  2. Hàn ma sát.
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Cơ khí chế tạo
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 11-08-2014, 12:15:59 AM