1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 9 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 176

Chủ đề: DIY Orbital welding - máy hàn ống tự động

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết

DIY Orbital welding - máy hàn ống tự động

Trích dẫn Gửi bởi anhxco Xem bài viết
    Bác Nam cao thủ bia đen, để bác Nam tây tây em e hơi nhọc đó bác!
    Ui em quên, bác này toàn chơi Pepsi thì toi em roài hu hu hu hu

Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    hé hé , bộ đó đi Đà Nẵng mất tiêu. 3 trục tích hợp thì cũng có , để từ từ em lụm cho , ngon cỡ 2 bộ trước được không ? nhưng mà tình hình thì biết bác Tuấn rồi , đợt này chết với em.
    Bác ui em hiền lành thế lày mờ bác nỡ lòng nào định bắt nạt em hở bác

Có 2 bộ Festo bác Chánh im_atntc và 2 bộ mini bác tìm giúp em thì em đã nhét nó vào 2 con này mất roài còn đâu :

Con này em dùng bộ của bác Chánh nâng cấp nó lên cho chính xác hơn ạ, còn bộ thứ 2 thì em đang làm cho con này:

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	03_ELENA 2100-VII with plasma-keyhole welding technology. Maximum welding length 2,100mm.jpg 
Views:	2 
Size:	42.0 KB 
ID:	4816

Còn bộ mini 3mm thì em dùng cho cái ô khoanh đỏ đây bác ạ:

Name:	Orbital Welding--001.jpg 
Views:	332 
Size:	98.7 KB 
ID:	4817

Trong cái ô bé bé ấy nó có 2 bộ xy hành trình 3-5mm thôi ạ, không có núm luôn, vặn bằng lục giác. Mà em cần đến cả chục bộ thì làm sao mà tìm đủ được bi chừ (((

Hay là tự làm có được không cả nhà nhỉ ? cắt dây, dùng đồng rồi căt dây rãnh mang cá ? bé tí tẹo thui ợ, phay thì em chịu roài ? Có bác nào có cái mẫu nào chụp hoặc vẽ phác phác lại giúp em được thì tốt quá ạ

2. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Ở cái ô khoanh đỏ ấy nó có một bộ trượt ngang, một bộ trượt trên xuống, trong hình bộ trượt ngang là cơ cấu lắc mỏ hàn, có gắn mô tơ, cái này em chịu rồi, chỉ dùng để chỉnh ngang khi bắt máy vào cái ống thì chỉnh chút cho nó đúng giữa mối hàn thôi. Bộ lắc mỏ bác imecha đã làm cho khách 1-2 bộ gì đấy rồi, dưng mà cái này thì bé quá hu hu...

Còn bộ trượt dọc là do khi gắn kim hàn vào độ cao thấp không đồng nhất, lệch cỡ 1-3 ly, nên phải chỉnh bằng tay lại. Trong ảnh không thấy cái này vì là nó bé quá, cũng vặn bằng lục giác ạ.

À mà còn cái ren, còn cái ren khó tiện cho bước nó mịn được, khó quá nhỉ ? mai em đi hỏi mấy ông thợ tiện xem có tiện được bước mịn không

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Anh Tuấn ới , làm thì được nhưng ngon hay không thì không biết nhưng của 1 đồng công 1 lạng , bảo đảm 1 tuần làm không nổi. Em đi săn cho, đợt này phải tính tiền lời uống coca
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

5. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Bác Tuấn.. cái dự án orbital đó bác ngâm đến đâu tồi ạ?. Em cũng mất mấy tháng nghiền ngẩm cái vụ này. Nhưng đánh giá sơ bộ những gì em làm được là không hoàn hảo.. chưa nói là quá tệ. Nếu không có gì bí mật thì cho em theo làm cu-li vụ này với nhé. HIện em tạm gát phần cơ khí lại, chuyển qua nghiên cứu thông số & quy trình hàn TIG của món này. Khi tìm được các yếu tố liên quan dòng & tốc thì em quay lại thực nghiệm tiếp với cái orbital này
    Em cũng đã có một số dự tính cho phần torch hàn. Nếu chỉ cố định thì chỉ hàn được ở độ dày phôi nhỏ, với phôi dày thì phải có giải pháp di động đầu torch tig nữa ạ.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Bác Tuấn.. cái dự án orbital đó bác ngâm đến đâu tồi ạ?. Em cũng mất mấy tháng nghiền ngẩm cái vụ này. Nhưng đánh giá sơ bộ những gì em làm được là không hoàn hảo.. chưa nói là quá tệ. Nếu không có gì bí mật thì cho em theo làm cu-li vụ này với nhé. HIện em tạm gát phần cơ khí lại, chuyển qua nghiên cứu thông số & quy trình hàn TIG của món này. Khi tìm được các yếu tố liên quan dòng & tốc thì em quay lại thực nghiệm tiếp với cái orbital này
    Em cũng đã có một số dự tính cho phần torch hàn. Nếu chỉ cố định thì chỉ hàn được ở độ dày phôi nhỏ, với phôi dày thì phải có giải pháp di động đầu torch tig nữa ạ.
    Trước em dùng cái này cũng nhiều rồi nên em thấy nó đơn giản bác ạ, phần cơ thì em mới cắt dây được bánh răng, mô tơ thì em mua được con mô tơ 6w kèm hộp số 1:180, cái này dùng cho ống đường kính từ 20 đến 63 thôi ạ. Còn thông số với qui trình hàn cái này thì nó đơn giản lắm, bác cần gì cứ bảo em, bác cần thiết kế mấy con này không ạ ? em gửi bác. Bác chọn loại máy đầu hở hay kín ạ ? Em có thiết kế loại đầu kín, còn đầu hở thì cũng vậy thôi ạ. Hơn đầu kín cái khoản tra dây bù he he

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Trước em dùng cái này cũng nhiều rồi nên em thấy nó đơn giản bác ạ, phần cơ thì em mới cắt dây được bánh răng, mô tơ thì em mua được con mô tơ 6w kèm hộp số 1:180, cái này dùng cho ống đường kính từ 20 đến 63 thôi ạ. Còn thông số với qui trình hàn cái này thì nó đơn giản lắm, bác cần gì cứ bảo em, bác cần thiết kế mấy con này không ạ ? em gửi bác. Bác chọn loại máy đầu hở hay kín ạ ? Em có thiết kế loại đầu kín, còn đầu hở thì cũng vậy thôi ạ. Hơn đầu kín cái khoản tra dây bù he he
    Bác có thì bác mật thư cho em qua email với ạ. Em khoái mấy cái này vì trước kia em cũng có tham gia làm quy trình hàn.. nhưng gần chục năm rồi em không đụng đến. Thấy cái này có nhiều cơ hội để nghiên cứu & phát triển nên em rỗi cũng đu theo.. được thì được còn không thì mình có thêm khối kiến thức về thiết kế hệ thống cơ khí.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cái cục nhôm này là em cắt dây xong rồi CNC phía trong lại nè bác Tuấn.. một dự án đã đi vào dĩ vãng

Name:	20131117-DSC_7090.jpg 
Views:	1 
Size:	229.8 KB 
ID:	4819

Ở đây còn nữa ạ http://forum.cncprovn.com/threads/16...ao-khong-ngung

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Cái cục nhôm này là em cắt dây xong rồi CNC phía trong lại nè bác Tuấn.. một dự án đã đi vào dĩ vãng

Phay răng bên trong này, nếu em dùng dao endmill 1mm thì vẫn không đi đúng biên dạng của răng được, không biết có dao endmill < 1mm không nhỉ, anh hỏi mấy chỗ mà họ không có bán.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    cái này là spiline profile anh ơi. đã tính toán để dùng được dao end mill mua được. Nó chỉ khít được bề rộng của cái bánh đay thôi, không ôm sát được hết profile.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết

Úi, sao bác làm được cái bánh răng ấy ?

Em lọ mọ đi thuê tính toán bánh răng rồi cắt dây mãi không được, mãi sau may mắn nhờ được ông si phọ ông ấy thiết kế rồi cắt dây cho. Bác thấy Si phọ em xiêu không ?

À mà si phọ em mới được lên thợ bậc 7 rồi bác ạ, chưa thấy ông ấy thông báo bia bọt liên hoan chúc mừng gì cả Mà sao bác đóng góp nhiều vậy mà vẫn thợ bậc 6 vậy bác ? bác có bị trù dập gì không ạ ?, bác bảo em, em bảo con kiến nó đi kiện củ khoai cho

Công việc bên em bận quá, em có một lô một lốc các thứ bắt buộc phải chế mà chưa làm xong nên vụ máy hàn orbital này em vẫn để từ từ. Bác quan tâm thì em đẩy nhanh nó lên tẹo ạ. Cái máy này nó đơn giản hơn các máy em chế vì ít nhất em cũng dùng qua roài, nguyên lý em biết rõ, còn các cái khác thì em chỉ nhìn qua ảnh thôi, ngoài thật em đã thấy mặt mũi nó ra sao đâu nên phải làm mò he he

Em mới có được thế này:

Name:	DSC_0175.jpg 
Views:	346 
Size:	125.2 KB 
ID:	4830

Cái mô tơ bác nhìn thấy nó to quá phải không ạ ? nó là cái bé nhất mà em tìm được. Bác tính toán làm sao mà cái mỏ hàn nó chạy được trên dưới 1mm/s là ổn ạ. Sì tép hay servo thì quá khó với em, nên em chọn mãi mới được em này, to quá so với qui định he he

Đầu tiên em định làm máy hàn đầu hở, bi chừ oánh nhanh thì quay ra làm đầu kín cho nó dễ khó nhất với em là gia công nhôm trên máy cnc, em quen ông Si phọ có con máy H thần thánh rồi bác ạ, để em nhờ ông ấy, cha này dễ tính như cave, nhờ là hắn làm he he

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hé hé!
    Em không có ông si phọ nào bác ạ, vậy mới khổ, chỉ có lão google là đắt lực nhất. Muốn biết cái gì thì hỏi lão.. lão mà biết thì không hề giấu.
    Nhìn cái ảnh của bác em hiểu được nguyên lý rồi ạ... vậy ra cái prototype em thiết kế lúc trước nó sai nguyên lý.. tại em ngại khó nên nó mới thế. Thôi kệ.. thất bại lần này ta làm lại lần khác

14. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Úi, sao bác làm được cái bánh răng ấy ?

Em lọ mọ đi thuê tính toán bánh răng rồi cắt dây mãi không được, mãi sau may mắn nhờ được ông si phọ ông ấy thiết kế rồi cắt dây cho. Bác thấy Si phọ em xiêu không ?

À mà si phọ em mới được lên thợ bậc 7 rồi bác ạ, chưa thấy ông ấy thông báo bia bọt liên hoan chúc mừng gì cả Mà sao bác đóng góp nhiều vậy mà vẫn thợ bậc 6 vậy bác ? bác có bị trù dập gì không ạ ?, bác bảo em, em bảo con kiến nó đi kiện củ khoai cho

Công việc bên em bận quá, em có một lô một lốc các thứ bắt buộc phải chế mà chưa làm xong nên vụ máy hàn orbital này em vẫn để từ từ. Bác quan tâm thì em đẩy nhanh nó lên tẹo ạ. Cái máy này nó đơn giản hơn các máy em chế vì ít nhất em cũng dùng qua roài, nguyên lý em biết rõ, còn các cái khác thì em chỉ nhìn qua ảnh thôi, ngoài thật em đã thấy mặt mũi nó ra sao đâu nên phải làm mò he he

Em mới có được thế này:

Name:	DSC_0175.jpg 
Views:	346 
Size:	125.2 KB 
ID:	4830

Cái mô tơ bác nhìn thấy nó to quá phải không ạ ? nó là cái bé nhất mà em tìm được. Bác tính toán làm sao mà cái mỏ hàn nó chạy được trên dưới 1mm/s là ổn ạ. Sì tép hay servo thì quá khó với em, nên em chọn mãi mới được em này, to quá so với qui định he he

Đầu tiên em định làm máy hàn đầu hở, bi chừ oánh nhanh thì quay ra làm đầu kín cho nó dễ khó nhất với em là gia công nhôm trên máy cnc, em quen ông Si phọ có con máy H thần thánh rồi bác ạ, để em nhờ ông ấy, cha này dễ tính như cave, nhờ là hắn làm he he
    Cái rãnh ở bánh răng chữ cờ kia chắc lại cho lên máy tiện chứ k pải máy pay roài. Bác kiểm tra xem quân của bác kẹp phôi có làm cái răng nào bị thương không he he he he
    Lần sửa cuối bởi diy1102, ngày 19-11-2014 lúc 11:21:02 AM.

16. Thành viên đã cám ơn diy1102 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết

Chạy qua bên kia coi, thấy cái hình...giật mình 1s tưởng là bác CKD ngồi giũa răng

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Em thấy em không bị trù dập gì hết bác ạ.. nên kệ, cứ từ từ, rồi cháo sẽ nhừ hehe , chắc tại trình còn kém nên chưa lên bậc được ạ. Phải cố gắng thêm

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cái góc làm việc & công cụ, nơi em chế biến cái cục nhôm phía trên ạ

Name:	IMAG0559.jpg 
Size:	239.0 KB 
ID:	4841

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Giống em thế bác CKD, em đang đau đầu làm sao có thể tưới nguội vào con máy này đây, mũi me toàn bị đen thui.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Anh Tuấn ới , làm thì được nhưng ngon hay không thì không biết nhưng của 1 đồng công 1 lạng , bảo đảm 1 tuần làm không nổi. Em đi săn cho, đợt này phải tính tiền lời uống coca
    He he ngại quá, thanks bác nhé bác thấy ở đâu nhặt cho em bác nhé Hôm nào em vào Sì gòn em mời bác coca he he

Cái góc làm việc & công cụ, nơi em chế biến cái cục nhôm phía trên ạ

Name:	IMAG0559.jpg 
Size:	239.0 KB 
ID:	4841
    Các bác có máy cnc phay được thật là sướng. Em nhìn cái cục bác phay mà nghiền roài bác ợ. Rảnh rỗi em cũng phải đua đòi chế 1 con nghịch đồ cho nó dễ bác ạ. Mấy cái món này làm tay thủ công mệt lắm lắm

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Bác CKD, cái bộ lắc mỏ hàn ý nó thật ra là khá đắt bác ạ.

Một bộ của tàu bác mua đã 120 củ rồi, của nhật thì gấp 2-3 lần nữa, mà cũng là loại to đùng thôi chứ càng nhỏ càng đắt bác ạ.

Những bộ chạy ray cứng đắt lè lưỡi như thế này:

đã lạc hậu roài, nó quá nặng và không chính xác, bi chừ người ta chơi ray mềm dư lày ợ:

Name:	magnatech-T419close.jpg 
Views:	296 
Size:	24.9 KB 
ID:	4857

hay như thế này:

Name:	8-faqs-about-orbital-fcaw-FCAW.jpg 
Views:	299 
Size:	76.3 KB 
ID:	4858

Vấn đề lắc mỏ hàn là khá khoai, càng nhỏ càng đắt.

Em có con mô tơ dư lày:

Name:	DSC_0176.jpg 
Size:	143.4 KB 
ID:	4859

chạy con lăn full inox tháo từ tàu vũ trụ con thoi của Nasa ra đợt nó hết xăng tháng trước :

Name:	DSC_0178.jpg 
Views:	0 
Size:	157.5 KB 
ID:	4860

Bộ combo hoàn chỉnh này chạy mô tơ Vexta, hành trình 30mm, chính xác kinh hoàng, quá chuẩn cho bộ lắc mỏ hàn chuyên nghiệp.
    Bác Nam CNC bác ấy gạ em đổi bộ này lấy mấy con sờ pin ăn kim loại cộng thêm bộ trục A ngoáy ngoáy của bác ấy nữa mà em không đổi đâu ạ. Bộ của em mà đem so với mấy cái đồ của bác ý thì khác gì đem đồng hồ thụy sỹ mà so với chậu nhôm Liên xô có phải không ợ

23. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Do bác Tuấn chê không đổi nên em mang bia đen sang bác Nam CNC đổi mấy con sờ pín về. Với em.. có mấy con đó có khi em còn làm được tàu con thoi ấy chứ. Cái bộ bé tí của bác thì ăn nhằm gì. Hé hé hé.

Thật ra thì em đang tìm việc trợ gạo bác ạ! Làm nghiên cứu và sưu tập đồ thế này chẵng mấy thì hết gạo thôi. Làm ra tàu con thoi mà không làm ra gạo thì chẵng có sức đâu mà bay bác nhỉ.

25. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    hay quá ... anh Tuấn biết tay em nhé , còn 1 2 bộ ngon ở nhà không thèm bán.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

27. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 9 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Máy tiện mini tự chế:- động cơ cho spindle
    Bởi ppgas trong diễn đàn Máy tiện CNC
    Trả lời: 32
    Bài viết cuối: 26-01-2016, 08:21:10 PM
  2. Máy hàn ống orbital - orbital welding machine
    Bởi CKD trong diễn đàn Cơ khí chế tạo
    Trả lời: 19