1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 11 của 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... CuốiCuối
Kết quả 201 đến 220 của 490

Chủ đề: CNC đầu tay, mong cả nhà giúp đỡ

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trưa nay, đang ngồi nối 2 cây ray vào với nhau, vặn vặn một hồi nản quá em ôm mặt khóc hu hu ...

Bùm, chát, xình.... khói đen mù mịt, bụt hiện lên hỏi :

- Làm sao con khóc ?
    - Con vặn ốc nó cứ chạy bên này, bên kia, nản quá
    - Thía con vặn mấy cái hàng ốc 8 này làm gì ?
    - Thì nối ray mà, phải có ốc công chứ, không thì làm sao nó chạy mượt được ?
    - Con ốc 8 của con bước ren mấy ?
    - Chả biết, chắc 1mm gì đấy.
    - Góc côn là mấy độ
    - Khoảng 45, mà bụt hỏi chi nhiều vậy ?
    - Ta hỏi để biết con vặn 1 vòng thì cái phi tròn nó đẩy thanh trượt đi vào bao nhiêu
    - À ... à thì một ly thôi.
    - Con đúng là ngu như con cầy, con có biết một ly là bao nhiêu vạch không ? sao cứ nới nới vặn vặn thì 3 vạch có mà con vặn cả ngày.
    - Cả ngày là thế đếch nào, con vặn mấy hôm rồi, trên mạng họ dạy là có phay gân cơ, chả ai công cả 2 bên cả.
    - Ngu thế, thế họ chỉnh như nào ?
    - Thì... họ xiết chặt, rồi bên nào nhiều thì nới ra tí, mở ốc M12 rồi vặn lại.
    - Thế sao không làm như họ bảo, lại cứ nới cải 2 bên ra là sao ?
    - Ờ nhỉ, dưng mà chả Nằm sờ pín hắn vặn có 2h là xong 2 cây, còn vặn 2 ngày rồi.
    - Ơ thế thằng cha ấy nó vặn bao nhiêu năm roài, cái đầu tiên hắn vặn hết bao lâu
    - Chục năm, chắc khoảng 1 tháng

Lại bùm, chát xình, khói mù mịt, bụt biến mất, mở mắt ra em thấy có mấy quyển lịch và cục phấn. Thôi thì cục phấn dùng để đánh dấu lệch bên nào, còn mấy quyển lịch là để em làm gì hở các bác ?

2. Có 10 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Cụ này làm mình cười muốn té ghế.

Thợ cả cnclaivung's Avatar
    Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    ha há há , tối nay em ăn cơm đếch vô hột nào, văn ra hết,
    thợ mộc hàn sắt

Thợ bậc 7 vietnamcnc's Avatar
    Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Em là bụt đây!
    Nhìn avatar là biết rồi!

Bác Tuấn vác vào Sì Gòng em cân cho.

Đầu tiên bác đừng có chỉnh mấy con ốc công làm gì.

Cứ siết mấy con ốc ray vừa chặt trước.

Rồi vừa rà đồng hồ so vừa dùng búa nhựa gõ (búa sắt thì mau đạt kết quả hơn) vào những đoạn bụng bún cho nó tương đối đã...

Chỗ nào OK rồi thì siết chặt đi...

Chỗ nào mà gần sát với chỗ cong thì đừng chặt quá... để dành finally chặt!

Cứ như thế hết mức // có thể hoặc tự đưa ra tiêu chuẩn 0.05 chẵng hạn.

Sau đó mới dùng ốc công để tinh chỉnh mấy chỗ lệch kim thôi.

Finally siết chặt hết nhé!
    Lần sửa cuối bởi vietnamcnc, ngày 16-05-2015 lúc 01:18:06 PM.
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC
    LH 0902241696-Mr Giang- cncvinamit@gmail.com

6. Có 3 thành viên đã cám ơn vietnamcnc cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Nhìn avatar của anh Giang giống bụt Bin Laden quá

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    , thank you ông bụt em làm theo lun,

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Bác nối rail như thế có sợ hỏng bi khi lăn qua chỗ tiếp xúc không?

Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Chỗ tiếp xúc thì filet 2 đầu ray một chút + đánh bóng.

Nguyên tắc là chỗ nối đó bi không chịu tải.

Nếu nối không thẳng gây chuyển hướng nên gây tăng lực khi block nằm nửa bên này nữa bên kia thôi
    Lần sửa cuối bởi vietnamcnc, ngày 16-05-2015 lúc 03:03:49 PM.
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC

11. Có 2 thành viên đã cám ơn vietnamcnc cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vietnamcnc Xem bài viết
    Chỗ tiếp xúc thì filet 2 đầu ray một chút + đánh bóng.

Nguyên tắc là chỗ nối đó bi không chịu tải.

Nếu nối không thẳng gây chuyển hướng nên gây tăng lực khi block nằm nửa bên này nữa bên kia thôi
    Á, đánh bóng, còn thiếu đoạn đánh bóng cho nó mịn. Mai mình lại tháo ra chiều nay em vặn suýt sái vai với rổ ốc này òi

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    thời tiết mùa hè nắng nóng bác phải chú ý giữ sức khỏe vặn ra vặn vô nhiều mỏi tay, tính toán nhiều cháy hết IC.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

14. Thành viên đã cám ơn Luyến cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Luyến Xem bài viết
    thời tiết mùa hè nắng nóng bác phải chú ý giữ sức khỏe vặn ra vặn vô nhiều mỏi tay, tính toán nhiều cháy hết IC.
    Cụ dạy chính xác ạ.

Hôm qua nghỉ 1 ngày cho con IC nó bớt nóng, em ngồi điểm danh lại những thứ có thể sai, hôm nay em làm lại dư lày ạ:

1- cái thước của em kiểu gì cũng dính tí dầu, do căn chỉnh mấy ngày liền, lại bỏ 2 thanh sắt đặt nặng hự lên nên ngại động đến, sau mấy ngày bụi nó bám vào thành ra đo không chuẩn, kim nhảy linh tinh là có thể .
    Sáng nay em lôi cái thước ra, cho bột rà lên bàn map, rà lại cái thước phát cho chắc ăn:

2- Cái tay bắt đồng hồ so loại gập gập, tiện thì tiện thật nhưng đẩy qua đẩy lại vài chục nhát thì nó dễ sai lệch đi, em mượn được cái đế này, bắt phát chắc đét cái đồng hồ :

3- cố gắng làm theo đúng hướng dẫn trên mạng, vặn ốc nào dùng phấn đánh dấu cho khỏi quên.

Sau 30 phút vặn vặn, chỉnh chỉnh sai số thanh trượt đã xuống trong vòng 3 vạch. Thanh trượt 45 người ta cho phép sai 4,5 vạch. Vậy tạm ổn rồi. Chiều em vặn tiếp :P

Chốt hạ vụ vặn này IC mà nóng thì không vặn được ạ. Tốt nhất lúc nào không bình tĩnh thì ... dừng vặn

Lan man chút vụ cháy IC này nọ em có một cái kỷ niệm khá là vui, kể các bác nghe chơi nhá

Số là hồi bọn em mới thành lập, em bỏ ra 1 năm để dạy hàn cho các bạn làm cùng. Sau một thời gian học tự dưng tay nghề các bạn này đứng im luôn 1 chỗ, mãi chả có tí tiến bộ gì cả. Chết tiệt, các bạn này mất tinh thần rồi. Thợ hàn mà hàn không tin tay thì có mà hàn vào mắt.

Em có một anh bạn làm cùng nghề. Tên này chém gió thành thần. Em kể với hắn. Hắn bẩu để hắn giải quyết cho.

Thế là hắn đến xưởng, rủ cả bọn đi ... ăn thịt chó. Rượu vào.... hắn chém vung tí mẹt về mấy cái trò hàn xì vớ vỉn. Em thì ngồi nghe thui....

Kết quả là sau khi nhậu bét nhè nhè, các bạn nhà em say khướt, về đến xưởng lôi luôn máy ra... hàn. Nói không biết các cụ có tin không Được luôn các bác ạ. Công nhận cha này chém gió... được việc thật

Còn một vụ khác không biết có liên quan đến IC không ạ, em cũng kể ra cho vui. Số là lính nhà em tập hàn gương. Vậy là em kẹp cái ống chết ngắc dưới gầm bàn nguội, cách đất 10cm, cách tường 10cm cho các bạn ý chui vào gầm bàn mà tập hàn có gương. Hàn mà nhìn vào gương nó hơi ngược tay, em thấy chả làm sao, mấy bạn nhà em kêu ... như vạc.

Em bẩu. chúng mày ẩu bỏ mịa, lấy cái chiếu sạch ra, trải đàng hoàng ra mà nằm thì hàn mới đẹp được. Các bạn ấy chả tin, sau cũng làm, thấy ....hàn đẹp hơn hẳn :P

16. Có 3 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Kính thưa: ông bụt

Kính thưa: ông tiên

Kính thưa chư vị thánh thần cùng anh em đồng môn tà ma ngoại đạo.

Sau khi được các vị tư vấn, chiều qua em đã chỉnh cho cái kim nó chỉ nhảy +,- 1 vạch, vậy là sai số 2 vạch, tốt quá so với 3 vạch roài. Bí quyết đúng như các cụ dạy, quên béng mấy cái con ốc công đi, chỉnh ray trước, ốc công sau.

Em đã định sáng nay up cái video lên khoe khoang chút. Nghĩ thế quái nào lại ngồi loay hoay chỉnh tiếp xem nó có xuống được nữa không, bi chừ chỉnh xong nó nhảy béng lên 5 vạch. Haizzz... chiều nay lại tháo ra chỉnh lại hu hu Vẫn chỉ tại mấy con ốc công, nó đẩy kinh quá

18. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Quá ư bình thường anh em chơi audio cũng vậy, chỉnh ngon rồi, thêm tý nữa y như là phải .... chỉnh lại từ đầu

20. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả cnclaivung's Avatar
    Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    hãi nhỉ, nối ray thui mà cả vấn đề, thảo nào các bác lôi cả phật thánh vào, em thì cứ nguyên cây chơi cho lành, cứ dần xây,
    thợ mộc hàn sắt

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi chithieutien Xem bài viết
    hãi nhỉ, nối ray thui mà cả vấn đề, thảo nào các bác lôi cả phật thánh vào, em thì cứ nguyên cây chơi cho lành, cứ dần xây,
    Hì, vụ tiên hay bụt là em đùa thui bác còn ray nối hay không cũng thía mờ bác, trước giờ em chỉ cần ray chạy, lần này thử làm cho nó thẳng xem sao. Chủ yếu tại em mới dùng cách này, chưa quen nên tẩu hỏa nhập ma, cũng không thể so với các cụ nhà mình làm nhiều roài được ạ.

Cả buổi chiều chỉnh 1 cây không xong, chập tối mọi người nghỉ, rảnh em tháo hết ra, lắp lại hết có 20 phút, thanh thứ 2 làm gần 1 tiếng chưa xong, thôi em bỏ đấy mai em nghịch tiếp

Các sếp nhà mềnh chỉnh được 1 vạch thì em cũng cố trong vòng 3 vạch cho nó đỡ tủi thân

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    ok rồi anh , cách đo thì anh phải dò điểm đầu cuối nó bằng nhau , nếu ở giữa nó nhảy thì mới kết luận không thẳng , còn đầu cuối lệch thì anh đặt cây thước không song song thôi .... nếu nhảy 3 vạch cục bộ tức thời thì lỗi là do cây thước chứ không phải trượt , trượt nó cong cũng phải kéo dài 1 đoạn chứ không nhảy lung tung đâu anh, nếu rà tới rà lui mà nhay nhảy thì lỗi là do lỗ khoan và taro không chuẩn thẳng 1 đường , thôi thì chỉnh lổ không được đành khoan ray lổ rộng thêm 2 dem là được, nếu lổ 13mm thì chơi 13.2 hay 13.4 là ok ngay con ốc đó thôi , không có gì phải tẩu hỏa.

Em đã có trao đổi rồi , em không tin cây thước của anh , em tin cây ray hơn, lấy cây ray khác làm thước rồi sau đó lock cây ray thứ nhất , sau đó lock cây ray thước theo cây thứ nhất thì ok . Em nói thiệt em không tin cây thước của anh , em tin cây ray hơn.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 20-05-2015 lúc 08:34:30 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

24. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Mình thì hơi khác ý Nam Ròm, cây ray bản thân nó khi mài trên máy thì thẳng nhưng gỡ ra khỏi máy thì không thẳng nữa do biến dạng ứng suất nội ....

Trừ phi nó là 1 đoạn mập và ngắn thì còn có thể!

Nhưng mà 0.03mm trên 1 chiều dài lớn thì OK rồi bác Tuấn ợ.
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC

26. Có 2 thành viên đã cám ơn vietnamcnc cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Cám ơn các bác

em sẽ cố gắng lắp chuẩn nhất có thể ạ, cây ray có lẽ do lỗ ốc em khoan không chuẩn, nhưng mà nhiều lúc em lắp như bị ma làm, lúc thì vặn mãi một cây không xong, bực mình tháo ra lắp lại thì lại được. Tối nay em lắp 1 cây mà lúc đầu được béng rồi ( song song với cây em up ạ ) cũng chỉ vì 1-2 vạch mà chỉnh chỉnh một hồi nó chạy đi cả chục vạch ( chắc tại lúc ấy đói bụng he he )

Mai em mua thêm ít ốc inox 201 dự phòng con nào mũ to quá thì thay vào theo huớng dẫn của bác Vietnamcnc. Biết đâu lại lắp dễ hơn hì hì

À mà một lỗi nữa gây mỏi tay là em mua ốc dài quá, M12x50, vặn mỏi cả tay, mai em mua M12x40 thui, đỡ cực vì tấm bắt ray nó dày 60, em chỉ khoan có 50 thui cho khỏi thủng lỗ sang bên kia, ta rô cũng chỉ xuống được ngần ấy nên đoạn cuối vặn mỏi tay lắm

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trời, bác vặn ốc dài hơn chiều sâu taro coi chừng nó banh chành hết ren.
    Khi vặn xuống đáy, ren của con ốc bị hỏng, khi vặn ngược lên nó phá phần ren trong lỗ luôn. Tốt nhất là mua ốc ngắn hơn.

Về vụ chỉnh này em nhất trí với cách bác Nam. Em cũng dùng cây ray làm thước. Trước đó cứ áp 2 cây ray vào nhau vào soi ánh sáng xem nó có song song không. Nếu đã song song rồi thì cứ thế mà chiến.
    Thanks.

29. Có 2 thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    À cũng nói rõ , cây ray bác Tuấn là em mua và bán cho bác ấy , con lăn size 45 dài 890mm, hàng mới 100% còn niêm phong luôn , em nghĩ đủ ngắn , đủ mập đủ chính xác làm thước , chứ bây giờ tìm đâu ra khối đá dài 1m , sai số 0.002mm trên tổng chiều dài của miyutoyo đây ?

À gà con .... em hỏi cái bệ đá ai sở hữu nhỉ ? em lấy cây đá màu trắng , anh lấy cây màu đen với 2 phiến đá be bé nằm dưới làm chuẩn so thẳng chắc ok à.... nhìn mà thèm chẳng biết ma nào sở hữu , cứ thỉnh thoảng mấy cha mắc tè chui vào đó tè lên nhìn mà nóng mặt.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

31. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Trang 11 của 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [Giúp đỡ] Nghịch ngu với vitme :(
    Bởi namrex trong diễn đàn Vít me, thanh răng, ray trượt, trục trượt, vòng bi, gối đở...
    Trả lời: 48
    Bài viết cuối: 02-03-2015, 03:47:47 PM
  2. Mong anh em giúp đỡ
    Bởi tien_classic trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 17-12-2014, 09:12:09 AM
  3. Giúp đỡ dùng dao
    Bởi solero trong diễn đàn Dụng cụ cắt gọt
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 03-07-2014, 01:34:47 PM
  4. Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 11-05-2014, 02:32:59 PM