1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 25 của 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 15232425
Kết quả 481 đến 490 của 490

Chủ đề: CNC đầu tay, mong cả nhà giúp đỡ

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Nếu máy rơ, không chính xác phần khung thì làm mấy món chính xác như lắp bạc đạn kiểu gì cũng không ổn, phải chơi boring head. Còn trục chính runout hoặc dao không chính xác thì có thể bù trừ bằng kinh nghiệm.

Nhiều cụ làm máy xong móc lỗ bạc đạn (không bù trừ dao) bỏ vào vừa ngay cứ nghĩ rằng máy rất chính xác rồi. Thực tế gia công lỗ thường to hơn do runout của spindle (nếu khung chính xác + dao chính xác), phải đo lại mới biết được. Như em ngày xưa cũng thế, móc lỗ xong bỏ lọt bạc đạn vào không rơ lắc thấy mở cờ trong bụng rồi. Từ hồi xài qua cái boringhead xịn mới biết, thả được như mình thì nó rơ đã hơn 0.02mm trở lên rồi, chưa kể lù xù do vết phay để lại nữa thì lỗ chắc cũng dương thêm vài %mm nữa.

Em phá thô HSM T = 20mm, Optimal load 1mm, F1500mm/p nó ra thế này
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	2.jpg 
Views:	0 
Size:	735.8 KB 
ID:	40958
    Chừa lượng dư 0.2-0.5mm boring 1 phát, F900mm, bước tiến xoắn ốc xuống 1mm/vòng cũng với con dao đó nó ra thế này
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	3.jpg 
Views:	0 
Size:	690.0 KB 
ID:	40959Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	4.jpg 
Views:	1 
Size:	427.9 KB 
ID:	40960

Thanks.
    Lần sửa cuối bởi Ga con, ngày 27-06-2017 lúc 09:36:02 PM.

2. Có 5 thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    kiểu này cbi có làn sóng sắm boring head của máy tay to bự trong 4rum oài,

trước tay tuankieu bán cán bt30 bt40 liền boring head quá trùi, hàng big daishowa nhìn mà mê, giờ ko biết còn ko nữa, chắc cũng cbi xúc 1 mớ cbi làm dự ớn.

p/s theo cảm nhận thì máy phải thực sự chuẩn thì mới chạy đường tròn chính xác dc chứ ko là méo méo liền dù ko nhận ra, đóng bạc đạn cái ót tưởng ngon nhưng thực ra lỗ ovan. máy em chạy thì dùng collet xuỵn của tàu thì chính xác khoảng 2-3%. chứ còn hàng ngoài chợ bán em bỏ nguyên bộ rồi. gắn vào có khi đảo 6-7%
    lh: Nam 0989 050 650

Thợ bậc 6 huuminhsh's Avatar
    Đang ở
    Phú Yên /Sài Gòn
    Cám ơn
    161
    Được cám ơn 52 lần
           ở 45 bài viết
    bác tuấn móc ra cái lỗ bao nhiêu lắp bạc đạn kiểu j ạ?em lắc bạc toàn lắp chặt 2 vạch ko à
    Huu Minh : 01683 năm bảy hai 362

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Hi hi bi chừ em mới biết thêm cái vụ boring, trước em tưởng nó viết thiếu nét từ chữ bohren chứ
    Nhòm nó giống giống con dao flycutter của cụ Secondhand nhỉ, ưu điểm của nó so với dao gắn chíp thì nó hơn ở chỗ nào hả các cụ, còn vụ lắp cái lưỡi vào cho nó đúng đường kính cần khai thì làm thế nào ạ ? ở cái chuôi con dao của cụ Gà con nó có cái con ốc gì gì đấy có số, có phải để chỉnh ra vào không ạ ?

Em cũng chưa biết cách đo lỗ nữa, em có cái thước kẹp, em kẹp vào số nó nhảy linh tinh nên em chịu chết. Cụ nào dạy em món đo lỗ với ạ. Lão Biết tuốt cá con máy đểu của em mà phay cái bao thuốc, vuông góc dưới 10 vạch lão ấy mất chầu bia mà em chưa làm cách nào đo để đòi bia lão í được hu hu hu.

Nói cũng hơi buồn, chỗ em gia công chính xác kém lắm ạ, tiện lỗ lắp vòng bi cũng chưa bao giờ chính xác được đến 0,1 nên rất chóng hỏng vòng bi. Nhờ các cụ nói em mới biết dung sai để lắp vòng bi đấy ạ. Còn trước nay toàn lắp vào mà nó vào được, dốc nó không tuột là mừng lắm rồi. Chả đo bao giờ xem dung sai nó thế nào đâu ạ. Vì có đề dung sai thì cũng không làm được.

Em đo cái lỗ thấy nó nhảy lung tung khoảng 140mm gì đấy, em lắp thế này các bác xem giúp có ổn không ạ. Để hôm nào em phay tinh một phát xem nó dư lào, trứoc giờ em chưa phay tinh bao giờ cả ạ.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    Chời ơi! Gì mà +0.1 bỏ bi gì vào mà nó dính vậy bác Tuấn. Em ko làm mấy món chà bá như bác, chỉ làm lon con mấy món RC, vòng bi của em đk ngoài có 10mm thôi, nếu móc lỗ đúng 10mm thì gõ gõ nó vô nhưng bi bị bốp bi vì vòng bi quá nhỏ, cái lổ phải 10.005mm tức chỉ có nửa vạch trên panme, còn lổ 10.01mm là ... lỏng le. Gối vitme vòng vi lớn hơn em chạy đúng kích thước bi ko có dung sai để lấy ra vô cho dễ, lấp chặt thì đk lổ dung sai - 0.01 - 0.02. Đo lỗ thì dùng panme đo trong mới chính xác bác Tuấn à, thước cập số chỉ lắc nhẹ cái nó nhảy từa lưa.

Cái boring nó như bộ trượt man cá mini dùng vitme và và có vít khóa bên hông, vitme cũng có du xích là cái vòng số mà bác thấy đấy.

7. Thành viên đã cám ơn secondhand cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Cái boring head chuyên dùng để móc lỗ chính xác mà cụ. Cái xịn nó như này còn cái của em là đồ đểu thôi.

Nó có ốc tinh chỉnh tăng đưa, cụ móc lỗ như nào thì trước tiên lắp dao vào chỉnh áng chừng càng gần càng tốt (nhỏ hơn nhé), móc 1 nhát xong đo rồi mới chỉnh lại chính xác móc tiếp.

Cụ đo e không xem từ đầu được (không biết cụ zero thước chưa), mà cụ lắc nhẹ nhẹ thôi, lắc quá nó mòn thước. Có vẻ không ổn do nếu đúng cụ đo đều 139.92 thì lắp bạc không vào nổi đâu (cũng tùy các bạc nhưng em gặp kể cả bạc TQ đểu cũng không sai quá vài %mm).

Nếu phay đường tròn thì phải đo vài điểm mới được (ít nhất 2 đường gần vuông nhau, xong có thể thêm vào góc phần 4, đo càng nhiều càng tốt). Nếu lỗ tiện thì không cần đo nhiều do sai số không tròn trên máy tiện rất bé.

Thanks.

9. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Củm ơn các cụ, để em đi kiếm bộ pan me đo trong phát, hì hì cái món boring này em nhìn thấy ở đâu đó rồi mà không hiểu nó dùng để làm gì hi hi

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Báo cáo các bác, em mới phát hiện ra con máy CNC của em dùng làm máy hàn cũng rất là tốt ạ.

Hôm trước em gá cái cục sắt dài 500 vào cái ê tô, định khoan ở 2 đầu, run rủi thía lào em căn XY xong quên mất căn Z. Thế là khi bật máy cho chạy nó dúi cái đầu khoan xuống thẳng cục sắt, cái mũi khoan 5,2 xuyên vèo qua cục sắt với tốc độ F=2000, lút cán xong cái đầu kẹp mũi khoan nó dí thẳng vào cục sắt, quay tít và đỏ lừ mặc dù nước làm mát đang xối vào ạ.

Em nhanh tay đập cái nút e stop được thì cái đầu kẹp mũi khoan nó chảy toét ra rùi đông cứng thành một cục ạ, đúng là hàn ma sát rùi, chắc lắm các bác ạ, thành nguyên khối luôn hi hi

12. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    tớ không bảo trì con spindle đâu nhé , cậu phá ác quá.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Hehe thôi xong.... hẳn là hàn ma sát cao tốc rồi. Cụ Tuấn thử phát dính cứng ngắt ngay là giỏi như chiên gia luôn )
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Trang 25 của 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 15232425

Các Chủ đề tương tự

1. [Giúp đỡ] Nghịch ngu với vitme :(
    Bởi namrex trong diễn đàn Vít me, thanh răng, ray trượt, trục trượt, vòng bi, gối đở...
    Trả lời: 48
    Bài viết cuối: 02-03-2015, 03:47:47 PM
  2. Mong anh em giúp đỡ
    Bởi tien_classic trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 17-12-2014, 09:12:09 AM
  3. Giúp đỡ dùng dao
    Bởi solero trong diễn đàn Dụng cụ cắt gọt
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 03-07-2014, 01:34:47 PM
  4. Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 11-05-2014, 02:32:59 PM