1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 25 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 490

Chủ đề: CNC đầu tay, mong cả nhà giúp đỡ

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Báo cáo cả nhà, công cuộc học cạo mặt phẳng của em coi như tàm tạm, em đã cạo được cái thước khá thẳng, mai rảnh em up lên chơi

Sắt làm trụ Z đã cắt, ngồi vẽ thấy tôn 4 phân hơi mỏng, chạy ra cắt thử miếng 3 phân làm cái đến mô tơ thấy dày quá, thôi trụ z em làm tôn 3 phân thui, hàn thành hộp, thêm tí gân nữa vào cho nó chắc hơn vậy.

Bi chừ cái máy em làm sẽ giông giống thía lày ( vừa làm vừa học nên chắc sẽ sai nhiều thứ ạ :

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Untitled.jpg 
Views:	1 
Size:	184.4 KB 
ID:	5650

Cái cần Z chạy lên chạy xuống gắn cái sở pín tổng công khoảng 250kg, ray 45, vít me bước 5, có đối trọng thì mô tơ nào chịu được cả nhà ui ? tư vấn cho em con mô tơ để em dành chỗ lắp nó với ạ. Hibird step 86 8N/m chi đó của tàu có kéo được không ạ ?

Trục y hành trình 50, cũng ren bước 5, ray 45, em đang làm tấm tôn bắt block dày 3phân, có thể bắt tấm nữa cũng vậy cho block trục X tương lai ( em chưa có ren và ray cho X nên cũng chưa biết định làm nó hành trình bao nhiêu cả ạ ) Vậy trục y ren bước 5, mấy tấm bên trên và bàn chữ T chắc cộng lại chỉ khoảng 4-500 kg thì mô tơ sì tép nào kéo được ạ ?

Đại khái trông nó dư lày :

Name:	Untitled.png 
Views:	281 
Size:	17.5 KB 
ID:	5651

Em cám ơn cả nhà
    Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 10-01-2015 lúc 06:28:52 PM.

2. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Thêm ít lò xo lá về làm chắn bụi, doa côn và mấy cái chốt côn 8-10 định vị ạ

Name:	DSC_0235.jpg 
Views:	1 
Size:	389.3 KB 
ID:	5652

Thợ bậc 7 Khoa C3's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Hàng siêu khủng, miễn bình loạn
    Zalo: 0975 826 040. Nguyen Van Khoa 131 2128 6777 016 NH Techcombank HD.

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Tình hình về step 86-8N thì kéo được rồi đó, nhưng để khai thác tốt nhất thì chơi step cũng khủng nhất có thể, cho có chút tốc độ.
    Thanks

6. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Có khi dùng alpha 98N20 cho nó máu, F chắc đạt tầm trên 500 rồi.

8. Thành viên đã cám ơn Khoa C3 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 mig21's Avatar
    Cám ơn
    358
    Được cám ơn 110 lần
           ở 75 bài viết
    a Tuấn chỉ lại chiêu cào mặt phăng cho ae học hỏi với đê

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi mig21 Xem bài viết
    a Tuấn chỉ lại chiêu cào mặt phăng cho ae học hỏi với đê
    OK bác, em cũng mới học như bác thôi ạ, trước em có xem bọn làm cùng chúng nó cào, nhìn cũng đơn giản, em nghịch thử thấy chả có gì, bây giờ tự mài cái dũa thấy hơi khó cào bác ạ. Em có một người bạn đáng kính rất lớn tuổi, chú ấy là kỹ sư đào tạo chuyên ngành máy bay ở Đức thời napoleon cởi truồng, từng làm mẫu cho thợ cạo băng máy tiện nhà máy công cụ số 1, em bẩu cạo khó thấy bà, hay bị xước, chú ấy bảo dư lày :

- bác muốn cạo 1% thì dễ thôi, còn 0,1% thì phải mời em cà phê

Em bảo mời chú cà phê đắt quá, mà cháu cần gì đến 0,1 làm gì đâu, cháu chả có cái thước nào đo được cả, nhỡ chú không đạt được làm sao cháu biết ?

Cái khung của bác, bác xem chỗ nào cao từ 1 ly trở lên thì lấy máy cắt cầm tay, dùng lưỡi cắt khía nhẹ thành các hàng ngang dọc nát bét theo độ sâu cần thiết rồi hẵng mài bác nhé, có cái đá mài màu xanh lá cây, mài tốt lắm bác ạ, tên của nó GPD hay gì gì đấy, đầu tuần em chụp ảnh bác xem. Bác mài cái khung của bác nó mỏng, mài đưa dài tay bác nhé, đừng mài một chỗ, làm sao vừa mài xong đưa tay vào sờ không thấy bỏng tay là được. Bác mài nóng quá nó cong vênh thì mệt bác ạ.

Dũa để cạo dùng dũa tốt tí nó sắc bác ạ. Mài hơi cong đầu dũa tí. Góc cắt em để vuông. Em cạo góc dũa với mặt bàn không dám để 45 độ như thợ chuyên nghiệp đâu, em chỉ để 25-30 độ thôi. Em đẩy chứ không kéo bác ạ, kéo thì lại phải chế đồ, mà kéo dễ xước mặt vật liệu lắm. Mỗi vết cạo em chỉ đi được chiều ngang 7-8 ly thôi, dân chuyên nghiệp họ kéo được rộng hơn. Em đẩy mỗi vết 1cm thì dừng. Chỗ nào ăn mực là chỗ ấy cao, mình cạo đi thì nó thấp xuống ạ. Cạo dọc rồi lại cạo ngang he he he

11. Có 3 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    82
    Được cám ơn 202 lần
           ở 143 bài viết
    Cái con này kiếm Alpha N10 hoặc N25 là ok, nhưng kiếm hơi khó à.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    chẳng có gì mà khó , chỉ sợ túi thiếu tiền thôi hehehehe. Anh Tuấn cứ làm đi , thằng này ba rem vật tư cho , cứ vô tư đi , đang có 2 con kamo 1:15 mặt bích cho x y , còn 1:10 cho Z nữa là xong hehehe , nếu thích kiểu khác em chìu..... hộp số đủ loại đều có.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 10-01-2015 lúc 08:41:11 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

14. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Các thím vô cả đây bán hàng à.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    tui không bán mấy bác lo được không ??? hehehhe vấn đề để cho chủ thớt đau đầu tính toán tội nghiệp lắm em giúp luôn cho gọn , ngoài em ra ai lo được nữa thím Khoa cho em biết nè .... Mà hình như thím Khoa căm cái vụ ray con lăn lắm thì phải , chắc em nói câu không có việc gì khó chỉ sợ túi hết tiền đụng chạm tới thím à ???? HAHAHAH đáng đời.

thôi em nói nhỏ với bác luôn ... đừng lo còn vài cặp nữa khi nào cần hú "thím " này , mà nói thiệt ngoài em bác tìm được chổ khác lo được mới ghê, giao tính mạng cho thằng khác căng lắm đó ... uy tín như em cũng hiếm.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 10-01-2015 lúc 09:35:35 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Khoa C3 Xem bài viết
    Có khi dùng alpha 98N20 cho nó máu, F chắc đạt tầm trên 500 rồi.
    Bác ơi, alpha step nghe nói cài đặt nó khó lắm, đến ông chủ vườn chuối còn không cài được, sao em dám bác ???

Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    chẳng có gì mà khó , chỉ sợ túi thiếu tiền thôi hehehehe. Anh Tuấn cứ làm đi , thằng này ba rem vật tư cho , cứ vô tư đi , đang có 2 con kamo 1:15 mặt bích cho x y , còn 1:10 cho Z nữa là xong hehehe , nếu thích kiểu khác em chìu..... hộp số đủ loại đều có.
    Thanks sếp. Mọi người cho em hỏi chút ạ. Cái cây ray cả block nó cao khoảng 70mm, cây vitme cũng vậy, từ cạnh đưới của cái gối BK chi đó đến cạnh trên của cái con ốc giữa cây vitme cũng thế, 70mm. Vay em có cần độn 2 cây ray lên cao không ạ ? mọi người hay hàn thêm 2 cây sắt rồi bắt ray lên đó, hoặc độn hai miếng gối cho cái block cao hơn. Làm thế để mô tơ có thể chui vào gầm được hay tác dụng là gì ạ ?

Trục Y của em có cái gầm cao rồi, còn trục X và Z em đang lăn tăn để luôn mặt phẳng hay là phải hàn thêm 2 thanh sắt cho thanh ray hoặc độn 4 cái gối cho block không ạ.

Thanks cả nhà

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    em thì khoái độn 4 block hơn vì dễ gia công , ít hao vật liệu , phù hợp với điều kiện DIY . Nhưng nếu có phay lại rãnh bắt ray thì đằng nào cũng 1 công phay anh hàn 2 cây thép làm chân ray , với lại kết cấu này cho khung vững thêm 1 xíu.

Anpha step không phức tạp , anh em ngoài đó như solero , itnoi hỗ trợ dư sức cho anh rồi dù anh có xài NC đi chăng nữa , còn mach3 vô tư đi anh , nó như step thường thôi mà. Cha chủ ấy củ chuối nên mới tịt với anpha, với lại cư xử không đẹp với anh em , anh em cho chới với dế chẳng thèm giúp nên bây giờ mới có chuyện cười đó thôi hen.

Anpha step mạnh nhất là 911 , moment em không chắc nhưng tầm 4N.m , với máy lớn không biết được không nhưng với 4.N thì cũng gần bằng con 1500W AC servo loại 3000rpm rồi đó anh , với visme em cung cấp cho anh thì nó di chuyển nhẹ nhàng thôi mà... chỉ sợ thời điềm này không tìm ra 911 thôi . Cùng lắm anh cứ phang mấy con step lai của leadshine 6N.m thì cũng quá ngon luôn.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 10-01-2015 lúc 10:33:49 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

19. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    em thì khoái độn 4 block hơn vì dễ gia công , ít hao vật liệu , phù hợp với điều kiện DIY . Nhưng nếu có phay lại rãnh bắt ray thì đằng nào cũng 1 công phay anh hàn 2 cây thép làm chân ray , với lại kết cấu này cho khung vững thêm 1 xíu.

Anpha step không phức tạp , anh em ngoài đó như solero , itnoi hỗ trợ dư sức cho anh rồi dù anh có xài NC đi chăng nữa , còn mach3 vô tư đi anh , nó như step thường thôi mà. Cha chủ ấy củ chuối nên mới tịt với anpha, với lại cư xử không đẹp với anh em , anh em cho chới với dế chẳng thèm giúp nên bây giờ mới có chuyện cười đó thôi hen.

Anpha step mạnh nhất là 911 , moment em không chắc nhưng tầm 4N.m , với máy lớn không biết được không nhưng với 4.N thì cũng gần bằng con 1500W AC servo loại 3000rpm rồi đó anh , với visme em cung cấp cho anh thì nó di chuyển nhẹ nhàng thôi mà... chỉ sợ thời điềm này không tìm ra 911 thôi . Cùng lắm anh cứ phang mấy con step lai của leadshine 6N.m thì cũng quá ngon luôn.
    Sếp ơi nhưng mà độn chân ray hoặc độn block để làm gì ạ ? cái này em chưa hiểu tác dụng của nó nếu ray và block không thấp hơn vitme.
    Cột Z thì hàn thanh đế bắt ray rồi phay còn ổn, chứ tấm mặt bắt Y ấy, trên ấy còn một tấm bắt nữa, rồi mà hàn thanh đế ray thì phay 2 mặt cực lắm ạ. Lật mặt thì chỉ có người làm quen họ mơi phay chuẩn lật mặt được sau hàn. Còn nếu bắt được đế block thì với em dễ hơn ạ. Ít nhất là nó cũng đỡ cong vênh

Trước em có mua mấy bộ step lai leadshine gì đấy về nghịch để mò cái mach3, nó ghi 8M/m sếp ạ, nếu chạy con này có cần hộp số không sếp ? Nếu mà ổn thì em dùng tất cả máy chỗ em một loại động cơ cùng cỡ cho nó dễ nghịch rồi thay thế lúc nó ngỏm ợ
    Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 10-01-2015 lúc 10:47:29 PM.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    194
    Được cám ơn 158 lần
           ở 64 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Ui má ơi, bửa nay mới phát hiện cái hột quẹt. Đầu tay của bác thế này, thì bác xây thêm cái xưởng to to tí để đặt cho mấy cái sau là vừa
    Lần sửa cuối bởi ABCNC, ngày 10-01-2015 lúc 11:47:39 PM.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    82
    Được cám ơn 202 lần
           ở 143 bài viết
    911 mình còn hình như 2 bộ đây. Chủ thread chịu chơi hông

23. Thành viên đã cám ơn occutit cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    tuỳ với những cách thiết kế lắp đặt motor mà anh độn thêm chân ray hoặc độn block. trên bản vẽ của anh chỉ phù hợp với việc lắp thêm 1 bộ truyền nhông dây đai thôi ạ. anh muốn lắp khớp nối mền thì anh phải thiết kế lại. muốn lắp động cơ gì size bao nhiêu thì phải kê ray hoặc kê mặt phẳng lắp block sao cho không va chạm cơ khí khi chuyển động.
    em vẫn còn con alpha step 911 ở nhà lúc nào anh qua lấy cái bàn gang thì lấy luôn bộ alpha step về nghịch.

phục vụ việc cạo nạo mặt phẳng bàn map của anh bên em có bán dao cạo râu, cây gãi lưng lúc nào cũng có hàng anh cần thì cứ gọi ah
    Đính kèm 5663Đính kèm 5664Đính kèm 5665Đính kèm 5666Đính kèm 5667
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

25. Thành viên đã cám ơn Luyến cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Đúng như bác Luyến nói , việc "độn" ray hay block đều có ý đồ của nó , ví dụ như ray và visme có cao độ như nhau thì cần gì độn , anh chỉ cần phay rãnh bắt ray cho chuẩn là được , còn 2 thằng không bằng nhau thì anh phải độn 1 trong 2 thằng cho nó đúng cao độ.

---- con động cơ 86 thì chiều cao mặt bích anh phải tính là 90mm , thì ray và visme ráp vào , bộ phận di chuyển có cao hơn 90 chưa , nếu chưa thì anh phải độn lên cho bộ phận di chuyển ấy chạy đến cuối cùng không va chạm với động cơ.

---- Con 8N.m là quá dư lực rồi anh , con 911 là qua ngon luôn ... nói chung em nào cũng phù hợp cả , chỉ có điều con nào phù hợp với anh hơn thì mình chọn , ví dụ hợp túi tiền , hợp thời điềm mua hàng ( em nào có hàng thì em đó thắng ) hợp vì hiệu quả ( tính chất kỹ thuật moment/tốc độ ) và độ chính xác ...em nghĩ 2 em chính xác và đều tin cậy, và cuối cùng là niềm tin , em thì có niềm tin anpha step hơn vì nó japan chứ hư hỏng thì em chưa thấy ai than phiền 1 trong 2 thằng đang chạy lăn đùng ra chết. Với moment như thế thì anh chạy trực tiếp luôn chứ cần gì hộp số mà nếu cần hộp số nonbacklash thì hú em.

---- Kết nối 2 thằng và Y vuông góc thì em thích gia công thiết kế 2 bệ độc lập , mặt phẳng tiếp xúc giữa 2 thằng là tự do tiếp xúc phẳng thôi chứ em không tin cái gờ hay cái chuẩn nào cả , sau đó dùng 1 vật chuẩn vuông góc dò bằng đồng hồ so và clock ốc lại , sau đó kiểm tra thực tế.... nếu chính xác thì tiến hành khoan chốt và đóng chốt cố định để sau này bảo trì và lắp ráp lại sẽ dễ dàng hơn.Việc gia công chuẩn hay cái gờ gì ấy cho vuông góc thì tuỳ thuộc vào điều kiện sản xuất thôi , nếu có máy gia công chuẩn , hay mài chuẩn thì làm cái gờ đó là quá ok nhưng với điều kiện anh em đang có trong tay thì chắc chẳng có thành viên nào làm được.
    Nguyễn Hoàng Nam

27. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Tui đóan là sau một hồi ..., tỉnh ra thì chủ thớt gom vào kho cất, mua một xác cnc về gắn sờ tép vô kết hợp Mach3 là chiến hì hì...

29. Có 2 thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    He he he đảm bảo là không gom cho kho đâu ợ. Vì bác ấy vẫn đang giai đoạn gom đồ và tham khảo các cách thức gia công, nắp đặt của các bác đi trước cho nó tối ưu nhất với điều kiện gia công và cách thức thực hiện thôi ợ.

31. Thành viên đã cám ơn diy1102 cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 25 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [Giúp đỡ] Nghịch ngu với vitme :(
    Bởi namrex trong diễn đàn Vít me, thanh răng, ray trượt, trục trượt, vòng bi, gối đở...
    Trả lời: 48
    Bài viết cuối: 02-03-2015, 03:47:47 PM
  2. Mong anh em giúp đỡ
    Bởi tien_classic trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 17-12-2014, 09:12:09 AM
  3. Giúp đỡ dùng dao
    Bởi solero trong diễn đàn Dụng cụ cắt gọt
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 03-07-2014, 01:34:47 PM
  4. Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 11-05-2014, 02:32:59 PM