1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 5 của 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... CuốiCuối
Kết quả 81 đến 100 của 490

Chủ đề: CNC đầu tay, mong cả nhà giúp đỡ

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Cái ke này em làm ra nó em biết nó không chuẩn ở chỗ nào ạ. Bác xem lại cái ke chuẩn của bác đi he he he he he he

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi diy1102 Xem bài viết
    Cái ke này em làm ra nó em biết nó không chuẩn ở chỗ nào ạ. Bác xem lại cái ke chuẩn của bác đi he he he he he he
    He he khe sáng hơi lệch tẹo . Cái ke ấy bi chừ hơi bị hot ở chỗ em đới, sếp rảnh phay tiếp giúp em vài chiếc lớn hơn chút sếp nhá, thanks sếp nhiều nhiều

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    May còn nhôm 15ly đủ để 2 cái nữa. Tẹo nữa thì em phang ra làm cái máy hàn Ver 0.9999 roài.

4. Thành viên đã cám ơn diy1102 cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Làm cái thước thẳng bằng cây sắt tháo máy, đo lúc đấu lệch 2 vạch, nạo xong hết cong, thử bôi mực lên thước rà tấm bàn máy phay phẳng, đường phay hiện lên lồi lõm trông giống mặt giặc dư thía lày :

Chả biết cái tấm này nó làm bằng gì, lưỡi nạo bằng thép gió của em nạo thử mấy phát cùn luôn. Có cái video quay bằng di động mà không làm sao kết nối bluetooth được mới đau. Thôi em đành lấy sắt tấm làm bệ bắt block trục Y và X vậy. Thấy có tấm đế máy phay 2 mặt lấy về định làm tấm bắt block mà đo hai đầu nó lệch nhau 0,07mm, định nạo đi cho vừa mà vật liệu cứng quá hu hu hu

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Làm cái thước thẳng bằng cây sắt tháo máy, đo lúc đấu lệch 2 vạch, nạo xong hết cong, thử bôi mực lên thước rà tấm bàn máy phay phẳng, đường phay hiện lên lồi lõm trông giống mặt giặc dư thía lày :

Chả biết cái tấm này nó làm bằng gì, lưỡi nạo bằng thép gió của em nạo thử mấy phát cùn luôn. Có cái video quay bằng di động mà không làm sao kết nối bluetooth được mới đau. Thôi em đành lấy sắt tấm làm bệ bắt block trục Y và X vậy. Thấy có tấm đế máy phay 2 mặt lấy về định làm tấm bắt block mà đo hai đầu nó lệch nhau 0,07mm, định nạo đi cho vừa mà vật liệu cứng quá hu hu hu
    Vỡ mộng lần 1 oài.

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    2 mặt phẳng của anh không thể thẳng tuyệt đối được vì 2 mặt chỉ được phay. quá trình phay được tính toán để bù lượng dao bị mòn nhưng cũng không thể phẳng tuyệt đối. em thấy cái bàn của anh vẫn còn vệt phay mà.
    mài mặt phẳng bằng bột rà em có siêu tầm được trên mạng ạ.

Lần sửa cuối bởi Luyến, ngày 17-01-2015 lúc 07:27:48 PM.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

8. Có 2 thành viên đã cám ơn Luyến cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Luyến Xem bài viết
    2 mặt phẳng của anh không thể thẳng tuyệt đối được vì 2 mặt chỉ được phay. quá trình phay được tính toán để bù lượng dao bị mòn nhưng cũng không thể phẳng tuyệt đối. em thấy cái bàn của anh vẫn còn vệt phay mà.
    mài mặt phẳng bằng bột rà em có siêu tầm được trên mạng ạ.

Vâng bác, em đo thấy nó lệch không nhiều nên rắp tâm dùng nó để chỉ phải nạo ít thôi ạ. Bột rà thì em lười chế cái máy, 2 con mô tơ quay khác tốc độ là được bác ạ. Cái này bọn Đức vẫn kháo nhau huyền thoại dùng trâu mài mặt phẳng của bọn tàu bác ạ. Còn cái bàn máy thì không chỉ nó gập gềnh, mà chiều dày còn không đồng đều nữa.
    Để em khoan thử xem nó cứng thế nào, nạo không được thì em mài, lo gì bác nhở

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Báo cáo, cái tấm của nợ em định dùng để bắt block trục Y nó mạ cái khỉ gió gì vào bề mặt, cứng lém ợ, không nạo được thì em mài tay vậy.
    Em rà thử thấy có một đoạn băng trục Y nó phẳng ạ, rà đồng hồ so lên cái flatgauge không thấy kim nó nhảy. Chỗ này nguyên là cái băng teflon nó để lên, dầu mỡ vẫn còn nên nó không bỉ gỉ, những chỗ khác bề mặt có lỗ kim châm, rà đồng hồ vào nó nhảy tách tách vui lém.

Em dùng cái đoạn này để làm bàn map nạo cái thước thẳng, loay hoay mất 2 hôm thì quen tay, thấy nạo cũng không khó lắm, tỉ mẩn tẹo là được. Rồi em dùng cái thước ấy kiểm tra xem 2 cái mặt ray Y nó có đồng phẳng không, thấy cũng ổn ạ.

Cái nạo em dùng ống hộp 25x25 gắn cái lưỡi cắt dao tiện thép gió lên, mài đi làm cái cạo ạ :

Cái đoạn thẳng thẳng em bôi mực, đặt cái tấm của nợ định bắt block lên rồi đẩy, chỗ nào cao mực sẽ dính vào, dùng máy mài cầm tay mài chỗ ấy đi.

Đại khái là cái tấm của nợ của em nó vênh váo cũng nhiều, đặt lên thì không thấy nó cập kênh, dưng mà mực thì nó chỉ dính có tí ở góc. Loay hoay mất buổi chiều mới phá được cho 2 cái mặt bắt block nó phẳng tẹo, hết vết phay, các góc gần ổn, mực bây giờ nó lan ra lung tung như thế này:

Vì là dùng máy mài cầm tay nên khó làm chính xác như nạo được, cái mặt này hôm nào đi kiếm cơm về em làm một buổi nữa chắc là ổn. Sau đó mài nốt 2 mặt bắt block trục X và trục Y cho 2 cái mặt này nó phẳng và cùng chiều dày nữa ạ. Cái mặt bắt block trục X chắc em đi kiếm sắt tấm về làm cho nó nhàn, cái tấm của nợ này cứng quá là cứng he he

Thợ bậc 7 Khoa C3's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Công phu quá bác ơi. Mặt bik có to ko để em mài = máy hộ bác, máy mài em 250x500.
    Zalo: 0975 826 040. Nguyen Van Khoa 131 2128 6777 016 NH Techcombank HD.

12. Thành viên đã cám ơn Khoa C3 cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Khoa C3 Xem bài viết
    Công phu quá bác ơi. Mặt bik có to ko để em mài = máy hộ bác, máy mài em 250x500.
    Em nghịch cho vui bác ui, không có mấy cái trò này thì cả ngày em ngồi chơi candy ấy mà bác

Thợ bậc 7 Khoa C3's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Hóa ra bác cũng kiểu ma xó canh miếu giống em ợ.
    Zalo: 0975 826 040. Nguyen Van Khoa 131 2128 6777 016 NH Techcombank HD.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Khoa C3 Xem bài viết
    Em nghịch cho vui bác ui, không có mấy cái trò này thì cả ngày em ngồi chơi candy ấy mà bác

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    mấy ông ăn ở không quá tui còn không có thời gian nâng cấp con may mini và ráp thêm 1 con nữa là...... mà cũng tại chưa có mùi money nên chưa có cảm hứng dạt dào hehehe.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Chiều nay rảnh rảnh em lại lôi mấy cái tấm bắt block này ra nghịch tiếp. Chắc vì tấm này bị mạ crom hay cái gì đấy nên nó cứng và em chả thể nào nạo được, vậy em mài. Mặt dưới bắt block trục Y em chà vào 2 mặt ray lấy dấu mực, rồi thì dùng máy mài cầm tay mài đi chỗ nào có mực, cái này chỉ để cho những chỗ bắt block vào nó cao bằng nhau, mài một lúc thì được thế này:

dùng đồng hồ so rà thì nó có nhảy tẹo ợ, tầm nửa vạch, còn di sang chỗ vết phay chưa mài thì nó nhảy khoảng 7-8 vạch: up mãi chưa xong cái video, em nợ ạ.

Vậy coi như tàm tạm cái mặt bắt block, em lật mặt để mài chỗ bắt tấm bên trên, chỗ bắt block trục X. Mặt này em cũng muốn nó phẳng phẳng tẹo, cốt để khi bắt 2 tấm vào nhau thì nó không cập kênh, điểm tiếp xúc nhiều nhiều tị ạ.

Dùng cái thước cán mực lên thì ban đầu nó thế này:

Chỗ nào có mực em mài đi, một lúc sau thì nó thế này:

Cứ thế mà mài điểm có mực đi thì một hồi nó sẽ phẳng ạ, cái thước thì dùng như các bác thợ xây cán mặt nền nhà ý, quẹt ngang quẹt dọc là chỗ nào cao nó dính mực.
    Em làm cái này chót dại bê cái miếng này về, tiếc công đi nhặt thì làm, chứ dùng máy mài không lại được với nạo, thợ bậc 7 họ nạo có 24 điểm trong một ô 1cm2, thợ bậc 3 họ nạo đã 3-4 điểm trong một cm2 rồi, còn em mài thì chỗ có chỗ không, miễn là bốn góc bắt block nó dính mực cả và con block có nhiều điểm tiếp xúc thì bắt ốc nó chặt hơn thôi ạ, độ cập kênh giữa chỗ có mực và không có mực do mài tay vào khoảng 0,5%, còn điểm có mực và không có mực do nạo thì cái đồng hồ so cùi bắp của em nó không đo được. Mài thì em dùng cái đá xanh xanh mài phá, rồi thì cái nhám tiếp theo và cuối là đánh vết mực bằng cái miếng nỉ lắp vào máy mài.

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Dự án của bác đến đâu rồi? Thấy bác mài thanh sắt thành cái nạo em cũng đua đòi học theo em mài đầu cái rũa thành thế này đúng kỹ thuật chưa ạ.
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm IMAG0745.jpg‎  

CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Dự án của bác đến đâu rồi? Thấy bác mài thanh sắt thành cái nạo em cũng đua đòi học theo em mài đầu cái rũa thành thế này đúng kỹ thuật chưa ạ.
    Dự ớn của em chưa đến đâu cả bác ui, mới xong tấm đế bắt block xy, cột z mới hàn xong, còn tấm bàn Y và cột đua ra của trục z nữa mà cuối năm cũng bận tí
    Được bác Nam CNC mua giùm ít ray giá sinh viên để làm đồ án bác ạ, thanks cụ Nam CNC nhiều nhiều lém, hôm lào gặp cụ, em cám ơn cụ bằng bia đen sau he he

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	DSC_0241.jpg 
Views:	4 
Size:	439.4 KB 
ID:	6023

Cái dũa của cụ mài vậy hổng dùng được ạ, cụ dùng thử thì biết phải mài dư lào luôn và ngay í mờ
    Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 04-02-2015 lúc 02:38:50 PM.

20. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Hic hic toàn hàng con lăn thế kia?

22. Thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Dự ớn của em chưa đến đâu cả bác ui, mới xong tấm đế bắt block xy, cột z mới hàn xong, còn tấm bàn Y và cột đua ra của trục z nữa mà cuối năm cũng bận tí
    Được bác Nam CNC mua giùm ít ray giá sinh viên để làm đồ án bác ạ, thanks cụ Nam CNC nhiều nhiều lém, hôm lào gặp cụ, em cám ơn cụ bằng bia đen sau he he

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	DSC_0241.jpg 
Views:	4 
Size:	439.4 KB 
ID:	6023

Cái dũa của cụ mài vậy hổng dùng được ạ, cụ dùng thử thì biết phải mài dư lào luôn và ngay í mờ

Em đếm sơ sơ cũng hơn 10 cây ray tính ra làm được 3 cái máy như của bác chủ. Bác chủ mua nhiều thế để làm gì khai mau. Hay có dự ớn gì nữa mà dấu anh em đây.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Em đếm sơ sơ cũng hơn 10 cây ray tính ra làm được 3 cái máy như của bác chủ. Bác chủ mua nhiều thế để làm gì khai mau. Hay có dự ớn gì nữa mà dấu anh em đây.
    Bác ý làm có 3 cặp, còn 3 cặp anh em mình đến gọi là phán con máy của bác ý là hoàng quá, đầu tay làm thế là quá đinh và trong lúc bác ý tâm đắc với con máy của bác ý (cười tít mắt đi ý mà) rồi anh em mình nói nhỏ nhỏ là mấy bộ con lại cho bọn em là bác ý gật đầu đánh rụp pát, xong anh em mình khuân về, lúc bác ý đỡ tít mắt đi thì mọi thứ đã an bài.
    Hoặc là chú Luyến tranh thủ phán mấy câu về Mach3 với bác ý ở phòng ngoài, em vào gian trong của bác ý tháo con trượt ra và lấy ít bi con năn đút túi. Khi bác ấy kiểm tra mà k bi thỉ có bán sắt vụn lúc đó anh em mình mua giá rẻ ề.
    Ps: Bi tròn còn dễ tìm chứ bi con năn thì chác chịu hoặc mình bán lại bi với giá trên trời đến lỗi bác ý phải bán ray rẻ cho mình thôi. Nhưng chú Luyến pải luyện Tửu trước đi nhé, trước khi thực hiện mời bác ấy đi nhậu cái món chim to dần ở Đồng Văn và chúc mừng bác ý vài chai.
    Lần sửa cuối bởi diy1102, ngày 05-02-2015 lúc 03:52:54 PM.

25. Có 2 thành viên đã cám ơn diy1102 cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Báo cáo, 10 cặp thì mới được 3 cái máy chứ bác Em nói nhỏ bác nhá, cái này em nhờ được một bác mua giúp với giá cực kỳ ve chai bác ạ. Bực mình là mua về lại phải tra dầu bôi mỡ vào con trượt bởi là vì là hàng mới nó chưa được dùng nên hổng có ai bôi mỡ, bực quá bực quá Lần trước em gạ được con sờ pin, có người bôi mỡ, thay bạc đạn cho, bi chừ quen thói, hè hè hè hè

Trang 5 của 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [Giúp đỡ] Nghịch ngu với vitme :(
    Bởi namrex trong diễn đàn Vít me, thanh răng, ray trượt, trục trượt, vòng bi, gối đở...
    Trả lời: 48
    Bài viết cuối: 02-03-2015, 03:47:47 PM
  2. Mong anh em giúp đỡ
    Bởi tien_classic trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 17-12-2014, 09:12:09 AM
  3. Giúp đỡ dùng dao
    Bởi solero trong diễn đàn Dụng cụ cắt gọt
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 03-07-2014, 01:34:47 PM
  4. Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 11-05-2014, 02:32:59 PM