1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 25 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 490

Chủ đề: CNC đầu tay, mong cả nhà giúp đỡ

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết

CNC đầu tay, mong cả nhà giúp đỡ

Chỗ em làm hay phải khoan các loại mặt bích không theo chuẩn nào, việc lấy dấu bằng tay mất nhiều thời gian mà không chính xác ( dung sai 1mm )
    Em định kiếm sắt phế liệu lắp một con máy CNC cho nó làm cái phần việc lấy dấu trước khi khoan, hoặc sau này nó làm được gì nữa thì em cũng chưa biết ạ.

Độ chính xác em cũng chưa biết ( em chưa có con CNC nào cả ạ, đây là nhát đầu tiên )
    Hành trình em cũng chưa biết ( nhặt được cái gì làm cái ấy ạ )
    Hình dạng chắc là C cho nó dễ làm

Kiếm được cái bệ Y này trước đã ạ, bắt ray lên 2 cái mặt trượt vuông này ạ. Cột Z từ từ em kiếm:

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	DSC_0204.jpg 
Views:	2 
Size:	332.4 KB 
ID:	5228

Cái cục này bằng sắt, nó là cái đế của cái máy gì ý ạ, bên trên có bộ trượt to lắm, hình thù quái dị có luôn hộp số quay tròn chi đó, em lấy cái đế về thui ợ.

Vách hai bên hàn trông có vẻ vững

Name:	DSC_0205.jpg 
Views:	9 
Size:	307.0 KB 
ID:	5229

Tấm đế chắc bằng tôn 5 phân, có khoan một mớ lỗ để bắt ốc M24 rồi, chắc em làm cái hố, đổ ít bê tông rồi bắt cái của này lên làm trục Y đã ạ.
    Chiều ngang phủ bì cái cục này là 61cm, chiều dài cái thanh trượt là 2m ạ.

2. Có 5 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Khủng quá bác ạ, có cái này chắc e k đủ trình dùng, vì có khi re cắt ra 4 đoạn làm 3 trục luôn

4. Thành viên đã cám ơn anhxco cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Sorry 3 đoạn ạ.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Hix bác đã nổ pát súng đầu tiên kakaka. Bác pải cho cái gì to to vào để so sánh chứ ạ, ai lại cho cái bật nửa. Hix biết vậy lúc sáng k bảo em đứng cạnh cho bác so sánh kaka.

Trích dẫn Gửi bởi anhxco Xem bài viết
    Khủng quá bác ạ, có cái này chắc e k đủ trình dùng, vì có khi re cắt ra 4 đoạn làm 3 trục luôn
    Cái này cưa ra 3 đoạn cũng ốm với công cụ chế cháo như anh em mình vì nó nặng có 930kg thôi ợ.
    Lần sửa cuối bởi diy1102, ngày 15-12-2014 lúc 02:40:15 PM.

7. Thành viên đã cám ơn diy1102 cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhxco Xem bài viết
    Về kích thước và cân nặng thì em không ngại lắm vì em có cẩu nó nâng rồi ạ. Từ từ em kiếm cây Z nữa làm sao nó ngồi lên cái bệ này được rồi từ từ tính tiếp bác ạ.
    Còn về độ khó thì so với các máy em tự làm thì cái này đã có mọi người trên diễn đàn có nhiều kinh nghiệm giúp đỡ, tư vấn nên khả năng nó chọc được mấy cái lỗ theo bản vẽ em hy vọng là sẽ được ạ. Biết đâu có ngày em lại phay được cái cục nhôm hay đục được cái lốc lịch thì hay quá he he

Thợ bậc 7 ít nói's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội 36 Bùi Ngọc Dương
    Cám ơn
    189
    Được cám ơn 277 lần
           ở 213 bài viết
    cục này thay vì làm y em nghĩ đổi gió làm Z đục gỗ
    0978835302

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Nhìn xo với cái xe nâng lắc tay thì biết nó to cở nào rồi.
    Em là em có nhiều free time, bác chủ cần mang vác gì mà không tự làm nổi thì ới em, em bê vác giúp nhé.
    Í mà quên.. cần ý kiến ý cò, chém gió gì thì ới em, em giúp. Chứ cái vụ bê vác có cẩu nó lo, đâu tới lượt em. Hehe...

Mà bác siu tầm mấy món hàng bé xíu xiu có chưa.. show lên cho em ganh tỵ tí nào
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

11. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Bác kiếm đâu ra cái hay quá vậy, cố làm 1 cái chắc nịch luôn, vítme , ray chon loại rơ cực thấp vào cho nó xứng tầm bác nhé

13. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    cái khung này băng hộp, khả năng đã trui cứng rất cao, gia công khoan cắt hơi bị phê

15. Thành viên đã cám ơn terminaterx300 cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Nhìn xo với cái xe nâng lắc tay thì biết nó to cở nào rồi.
    Em là em có nhiều free time, bác chủ cần mang vác gì mà không tự làm nổi thì ới em, em bê vác giúp nhé.
    Í mà quên.. cần ý kiến ý cò, chém gió gì thì ới em, em giúp. Chứ cái vụ bê vác có cẩu nó lo, đâu tới lượt em. Hehe...

Mà bác siu tầm mấy món hàng bé xíu xiu có chưa.. show lên cho em ganh tỵ tí nào
    Thanks bác, được vậy còn gì bằng nữa ạ. Hôm nay đi nhặt cái bệ về cũng may em nhờ được lão Si phọ đi cùng, lão ý gật em cũng yên tâm hơn. Em ngại hai cái mặt bắt ray nó còn chưa được ổn, nhờ lão ý cầm cái đế này về phay lại cho nó chuẩn mà lão ý ki bo, có con máy H chạy động cơ xe đạp mà lão ý không giúp em bác ạ hu hu hu hu Đấy bác xem, anh em diễn đàn mà lão ý còn tiếc không phay cho em, tệ quá đi mất

Thật với các bác, chưa lần nào chế máy mà em tự tin như lần này ạ, mọi lần chỉ một mình em lọ mọ, rồi muốn hỏi cũng chả có ai để hỏi, anh em làm cùng thì mọi người đều giống em, có biết cái máy mình định làm nó ra làm sao đâu ạ, chỉ nhìn hình trên mạng rồi bịa ra nguyên lý để chế cháo.

Bi chừ còn cái cột Z nữa, lại phải đi kiếm thui, rùi chắc còn lâu lâu mới đến đoạn mô tơ nào cho nó chạy he he he he

Mấy món hàng bé xíu em chưa có đâu ạ, lão Nam CNC kiếm cho em mớ trượt mini là em đủ dùng rồi. Lão Si phọ em có mấy con mô tơ sì tép size 42, cũng khá nhẹ rồi, hôm nào em lắp thử xem nó khoẻ đến đâu là xong cái máy hàn ống he he

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    2 cái mặt bắt ray nếu bác sợ chưa chuẩn thì lại có cơ hội cho lính của bác sử dụng mấy bao ô xít nhôm rà lại thôi ạ. Chứ cứ để lâu mấy bà đồng lát bà ý lại vào khuân hết kakaka

18. Thành viên đã cám ơn diy1102 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Chu choa kiếm đâu cục ngon thế, mà để mổ xẻ ra trò hơi bị phê đấy. Con này chắc jin nó dùng băng teplong, nếu còn giữ được cụm kết nối lên trục x thì đỡ bao nhiêu công đoạn.

20. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi terminaterx300 Xem bài viết
    cái khung này băng hộp, khả năng đã trui cứng rất cao, gia công khoan cắt hơi bị phê
    Hì, em vừa chạy xuống nghịch thử, may quá vẫn khoan được bác ạ, sắt nó chưa trui cứng

Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    Chu choa kiếm đâu cục ngon thế, mà để mổ xẻ ra trò hơi bị phê đấy. Con này chắc jin nó dùng băng teplong, nếu còn giữ được cụm kết nối lên trục x thì đỡ bao nhiêu công đoạn.
    cái cục lắp vào đây nó bay hết lung tung rồi bác ui, bên trên nó có cái hộp số tròn tròn, to đoành, có chỗ bắt mô tơ, hở ra cả bánh răng, bên trên có cái đĩa, bánh răng vỡ tùm lum.

Cái cục này em không biết nó ở máy gì, chắc hàng tàu hay gì đấy thôi ạ vì em nhìn nó hàn thì cũng đẹp nhưng cuối đường hàn đều bị lỗi khá rõ ạ. Hàng đông âu hay tư bổn thì bọn OTK nó đập chít thằng hàn rùi

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    Con này trên nó là một cái bệ vuông tầm 600x600 nó có cái mâm tròn tròn để làm gì em k biết. Trên khối đó có 2 rãnh u đặt vào 2 cái rãnh ở bệ của bác Tuấn kia, em nhìn thì nó chỉ là rãnh phẳng, bằng thép và được kéo bằng con vitme có 2 cái nút dài cỡ gang tay, đường kính vitme khoảng 50, 60 ạ. Mải hóng quên k chụp hình ạ.

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Bác Tuấn kiếm được cái trục z ngon thế .các bác hay đi vé chai gặp cái mặt bàn map nào 500x1000 thì xí cho em nhé.
    Lần sửa cuối bởi Luyến, ngày 15-12-2014 lúc 07:09:53 PM.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

24. Thành viên đã cám ơn Luyến cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    công nhận công lực quăng bom thu hút đám đông của anh Tuấn mạnh mẽ quá , đợt này có thêm sư phọ phù trợ nữa thì công lực hơi bị cao ấy.

Hàng biến tần G7 yaskawa mới tinh chưa xài luôn của anh nè , cái con to ấy , con bé của cu bé tí .... em này lái servo chạy êm mượt luôn hehehe , bây giờ mua hàng xong mới dám tiết lộ , nói sớm anh em gom hết sao.

cái đầu cắt ER40

con spindle to to

cho em ké con spindle đập thùng bị vỡ mặt của em đây hehehe con này vô địch nhưng chỉ gá dao đến 20mm thôi , nhưng em phải đi cân bằng động lại , hàng thùng gì mà rung rung tê đít luôn... con này mà cân xong , ăn sắt miễn chê luôn... full gang.

từ từ vật tư của anh sẽ tập kết trước nhà anh hen.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 15-12-2014 lúc 09:01:10 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

26. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    82
    Được cám ơn 202 lần
           ở 143 bài viết
    em yêu con màu xám này rồi. Cân bằng xong đẩy em 1 con )

Thợ bậc 4
    Đang ở
    Hà Nội
    Cám ơn
    40
    Được cám ơn 115 lần
           ở 34 bài viết
    Con này lên xong chắc ngang xe lu đây.
    nguyenvinhthuan121187@gmail.com, ĐT:0978469045. Thiết kế chế tạo máy CNC.

29. Thành viên đã cám ơn thuannguyen cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Nổ phát súng đầu tay mà to thế hả cụ Tuấn?

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Nổ phát súng đầu tay mà to thế hả cụ Tuấn?
    Bên em hay phải lắp mấy cái mô tơ hộp số bác ạ, mặt bích nó khá to, em muốn dùng cái này để đỡ phải lấy dấu bằng tay thui ợ.

Em đang còn phải đi kiếm gạo mới đau, chắc phải lâu lâu mới nghịch tiếp được ạ

Đại khái em định dựng cái vai Z dư lày ợ:

Name:	1.jpg 
Views:	1062 
Size:	34.9 KB 
ID:	5246

Nhìn từ đằng trước nó dư lày:

Name:	2.jpg 
Views:	1062 
Size:	29.6 KB 
ID:	5249

Cái vai Z em ngắt nó ra làm 2 mảnh, để phay được mặt dưới, chố bắt ốc vào mặt Y, bắt ốc xong rồi thì để đấy hàn vào với nhau để trong lúc hàn căn chỉnh cho nó dễ ạ

Name:	3.jpg 
Views:	1060 
Size:	40.4 KB 
ID:	5248

Qui trình đại khái em định làm trục X với Y trước, em chỉ có cái đồng hồ so, e ke thì bé tí ( chắc được 15- 20cm gì đấy thui nên không dùng ạ )
    Vậy lại phải mài 2 cái que thẳng thẳng, rồi dùng cái đồng hồ so căn vuông 2 trục XY, tiện thể dùng 2 cái que ấy chế cái thước vuông ( chắc khoảng 0,6 x 1m gì đó )

Rùi thì lắp cái đế trục Z vào, bỏ cái cột phía trên lên, chỗ vát mép ấy ạ, roài thì hàn thui, dùng cái thước vuông vừa chế căn vuông 2 chiều trục Z so với cái đế Y. Căn kiểu này em chưa làm dưng em nghĩ không khó, hàn thì nó co rồi cong vênh nên dùng nó để căn cho vuông chắc được. Hàn xong quẳng đấy một tuần gì đấy, rùi thì kiểm tra lại thui, vênh đâu thì làm cái nạo, nạo 2 cái chân trục Z cho nó đứng ạ.

Tay đòn gắn sờ pín lắp sau, roài thì căn tiếp thui, nếu thanh trượt trục Z mà dơ quá cái đầu sờ pín nó sệ xuống thì nạo tí cái đầu bắt sờ pín cho nó đứng thui ợ
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm 2.png‎  

Trang 1 của 25 12311 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [Giúp đỡ] Nghịch ngu với vitme :(
    Bởi namrex trong diễn đàn Vít me, thanh răng, ray trượt, trục trượt, vòng bi, gối đở...
    Trả lời: 48
    Bài viết cuối: 02-03-2015, 03:47:47 PM
  2. Mong anh em giúp đỡ
    Bởi tien_classic trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 17-12-2014, 09:12:09 AM
  3. Giúp đỡ dùng dao
    Bởi solero trong diễn đàn Dụng cụ cắt gọt
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 03-07-2014, 01:34:47 PM
  4. Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 11-05-2014, 02:32:59 PM