1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 36

Chủ đề: Các bác cho em hỏi về tốc độ máy dùng Alpha step.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết

Các bác cho em hỏi về tốc độ máy dùng Alpha step.

Em thì chưa biết mặt mũi Alpha step ra sao nhưng em thấy ở 1 status này:

https://www.facebook.com/loi.lequang...05192020418588

Có bác nick là "Hiển Trần" bảo là máy bác ấy dùng alpha step chạy nhanh gấp đôi tốc độ của cái video đó. Là video này các bác ạ:

Các bác cho em xin ý kiến là có đúng dùng alpha step sẽ được tốc độ gấp đôi thế không ạ? Và bác ấy còn bảo chỉ có 2,5tr.
    Thế tính ra ngon bổ rẻ gấp bao lần mua Step. Nếu đúng vậy em sẽ thanh lý các đống step của em để đổi hết thành alpha step như của bác ấy.
    Lần sửa cuối bởi suu_tam, ngày 16-12-2014 lúc 08:51:27 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    em nghĩ tốc độ phụ thuộc nhiều yếu tố, ko chỉ con alphstep quyết định hết đâu ợ

3. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Em đoán không lầm đây là máy của bác Khach247 , 1 bác nổi tiếng ngoài bắc rất dữ dằn to mồm , nói được làm được , không biết bác ấy còn làm cnc ngoài đó không , em đoán là không , nếu còn ngoài ấy từ bác Luyến đến Hồ Máy và cả Vũ Thành phải im lặng hehehe , khó ai qua được bác ấy , phiên bản này chạy step , vậy mà bây giờ mấy bác ngoài ấy chạy hyprid step mà vẫn chưa được tối ưu như vậy heheh , cứ xem như thần thánh vậy... em tôn trọng bác ấy lắm á.

Về vấn đề bác chủ nêu ra , có bác Hiển Trần gì đấy nói anpha step chạy nhanh gấp đôi , có phần đúng và không đúng.

Đúng là ở chổ , bản này step hoạt động tầm 1000rpm , còn anpha hoạt động tốt 2000rpm cũng không phải là khó , nên nói dùng anpha step cho tốc độ máy lên gấp đôi là đúng , và còn dữ hơn nếu bác dùng AC servo thì tốc độ nhanh gấp 3 lần luôn vì AC servo hoạt động 3000rpm là chuyện bình thường.

Còn không đúng hay chưa đúng là đúng hơn. Vì thực tế khi chạy máy điêu khắc gỗ , các bác hay chạy dao tinh 30 độ 0.3 , vậy khi full tốc độ spindle 24Krpm , 24Kx0.3 = 7200mm/min là feed rate lí thuyết nhanh nhất , nhưng vết dao phải quết chồng lên để không bị xơ thì tốc độ tối ưu thì tầm <= 6000rpm , vậy với bước ren 10 thì anpha hay step vẫn đảm bảo , như vậy anpha chỉ lợi thế khi chạy không dao là có thể nhanh gấp đôi chứ vận tốc cắt thật là bằng nhau .

Như vậy ngoài con động cơ điều khiển chuyển động thì vận tốc cắt còn phụ thuộc vào spindle , dao cắt , khung máy , vật liệu cắt.

Nói thêm 1 tí , nếu cắt kim loại thì em thấy dùng servo , hay anpha chỉ hơn được 1 tí xíu so với step thường mà thôi , chỉ nhanh hơn ở khoản di chuyển không dao , chứ khi cắt cha nào cũng chậm như cha nào cả . Do đó dùng con nào, trường hợp nào với giá tiền nào chúng ta sẽ có lựa chọn đúng.... tốt nhất các bạn tự học hỏi qua cha google hay tham khảo anh em thì sẽ có quyết định chính xác , chứ nghe thánh phán thì cũng mệt à.... nhưng nếu có nhiều tiền thì theo em chơi anpha luôn cho nó phê hehehe .

Cũng thêm 1 tí , ở thời điểm này bộ muốn mua anpha step là được hay sao ? còn phia à , em có 1 ít mà không dám bán kìa , để đó lắp ráp máy sau này.

Giá 2.5tr là bộ nào vậy bác ? 2.5 tr mà 98 hay 911 em chơi liền khỏi nghĩ ngợi.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 16-12-2014 lúc 09:38:54 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

5. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    May quá, mình tích được hơn chụ chú alpha
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Như thế thì nghe chừng như bọn em dùng gỗ là như nhau rồi.
    Em chạy gỗ pơ mu. Chỉ để 100% của 8000 thì vẫn ok (thậm chí gỗ vào mắt xơ để có 80%) chứ tăng tốc độ lên 120% hoặc tăng trên 8000 thì chạy nó xơ không làm nguội được luôn.
    Gỗ đó thì mềm nhưng xơ. Còn nếu mà chạy gỗ Hương đá, gỗ Trắc thì đi nông không sai chứ đi sâu 1 tý và nhanh thì cũng rụng hết dao.

Em cứ tưởng lắp thành alpha step thì tăng được tốc độ lên vẫn không sơ, không gãy dao cơ.
    Hình như bác nick "Hiển Trần" cũng có tham gia diễn đàn này thì phải. Không thấy bác ấy vào xác minh cho anh em tham khảo máy của bác ấy.
    Lần sửa cuối bởi suu_tam, ngày 17-12-2014 lúc 01:35:12 AM. Lý do: sửa chính tả

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Con ni của bác Lê Quang Lợi. Hơi khè anh em thôi mình là Hiển Trần đây nói cách khác là Hiển tháo G hjhjh bác Lợi thì Scan 3D, Jdpaint 5.21 xét 4 trục, mình ko rõ về vụ ni. ko biết sao thấy bác ấy có vẽ kỹ nghề.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    82
    Được cám ơn 202 lần
           ở 143 bài viết
    Bác suu_tam mua alpha của em đi rồi em chỉ bác cách chạy tốc độ máy x2 máy đó mà không sơ nhé. Gamo im lặng để em bán hàng nào

Thợ bậc 7 ít nói's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội 36 Bùi Ngọc Dương
    Cám ơn
    189
    Được cám ơn 277 lần
           ở 213 bài viết

apha 66 đó mời pác xem rồi tự đánh giá
    0978835302

11. Thành viên đã cám ơn ít nói cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    mấy ông biết quảng cáo quá hen , toàn đại gia anpha không hèn gì nhảy vào xốp. Đâu có bí quyết gì chạy gấp đôi không sơ đâu , ngon nhìn lên màn hình xem tốc độ trung bình có vượt quá 6000mm/min không nhé . Nếu muốn nhanh hơn thì chơi dao có mũi cắt lớn hơn thôi , bóng đẹp thì chơi dao cầu.

Mà nói cho mà biết , bác gà mờ vẫn rất gà mờ trong cái phay này , đừng nói chip với hắn thôi hehehe.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 17-12-2014 lúc 02:04:19 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

13. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Spam killer ahdvip's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết
    Có một cái hơn đó là độ tin cậy nó cao hơn
    NGUYỄN NGỌC ĐỨC - cncquangnam@gmail.com - DĐ: 0989315944
    TK Techcombank: 19026797927015 (Tân Bình, HCM)

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Anh Nam nói đúng nhưng chưa phân tích vấn đề gia tốc nhé. Có vẻ gia tốc mới làm nên sự khác biệt à.

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Chơi động cơ khỏe + bước vítme lớn = nhanh thôi (kiểu nông dân nhất ).
    Cho hỏi nhỏ chút: ngay trục động cơ (đã có tải bình thường) thì tốc độ lớn nhất đạt được với động cơ bước bình thường / step anpha là bao nhiêu. Đọc biểu đồ của hang nó ghi đến 2500 r/m không biết có nên hiểu là vòng/ phút không biết
    Lần sửa cuối bởi thuhanoi, ngày 17-12-2014 lúc 02:21:13 PM.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hoho, hắn nói rứa là do hắn lỡ dại mới chỉ em 1 bài phay tốc độ cao với alphastep ấy mà
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 17-12-2014 lúc 02:28:18 PM.

Thợ bậc 7 ít nói's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội 36 Bùi Ngọc Dương
    Cám ơn
    189
    Được cám ơn 277 lần
           ở 213 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    mấy ông biết quảng cáo quá hen , toàn đại gia anpha không hèn gì nhảy vào xốp. Đâu có bí quyết gì chạy gấp đôi không sơ đâu , ngon nhìn lên màn hình xem tốc độ trung bình có vượt quá 6000mm/min không nhé . Nếu muốn nhanh hơn thì chơi dao có mũi cắt lớn hơn thôi , bóng đẹp thì chơi dao cầu.

Mà nói cho mà biết , bác gà mờ vẫn rất gà mờ trong cái phay này , đừng nói chip với hắn thôi hehehe.
    đâu cụ em quảng cáo cho xưởng của Thắng đó chứ .apha giờ em còn toàn 66ak dự định bán giá như bộ step tầu cho anh em .
    0978835302

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Em thấy tốc độ như anh Nam nói là chuẩn, nhưng anpha thì ưu ở độ tin cậy và gia tốc cao cho hiệu quả tốt khi chạy file z nhiều nhấp nhô.
    Nhiều thương gia gạ e anpha cho con máy H của em hehe em k chơi vì e chơi đồng, vơi nhôm hạng nhẹ, chạy rùa bò nên step vẫn thấy quá ok.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    thì em nói mà ..... nhiều tiền thì chơi anpha là sướng nhất . May mắn cho các bác là anpha còn có hàng ve chai nên nó mới rẻ thế , chứ các bác tra được giá mới của nó và chỉ cần mua với giá 30% là nhiều cha phun máu cả thước chứ không chơi à. Ahah , một hai ba tất cả thương gia tăng giá nào ( để em bán giá rẻ trước đã hahaha ).

Độ tin cậy anpha step là tuyệt vời , cực kì dễ xài không cần nhiều nếp nhăn của não, gia tốc set lên khá cao như bước ren 5mm của em đang set với 1500mm/s2... chưa dữ như ACservo hay DC servo , chưa dữ bằng độ êm ái nhưng em nó phù hợp với cái hiểu biết của em ( nghiên cứu có hạn nên chỉ biết thế ). Nói chung nhiều anh em giờ đã biết anpha step là cái quái gì rồi , liệu hồn mà gom bà nó hết đi , đến lúc hiếm thì có mà phân bì thằng kia có còn em thì không héhe .

@ bác DIY , đúng là chơi kim loại thì chẳng cần anpha làm gì cao sang , nhưng bác chuyển qua cái món chạy các chi tiết xíu xiu , và điêu khắc dao nhọn hoắc thì lúc đó mới biết lợi điểm của anpha và bước ren nhỏ... với anpha em còn phải lên 1 em C frame ren 2mm thì mới tối ưu cho mấy con dấu đồng của em.
    Nguyễn Hoàng Nam

21. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết

@ bác DIY , đúng là chơi kim loại thì chẳng cần anpha làm gì cao sang , nhưng bác chuyển qua cái món chạy các chi tiết xíu xiu , và điêu khắc dao nhọn hoắc thì lúc đó mới biết lợi điểm của anpha và bước ren nhỏ... với anpha em còn phải lên 1 em C frame ren 2mm thì mới tối ưu cho mấy con dấu đồng của em.
    Dẫu biết là thế, nhưng nhu cầu hiện tại em có làm gì cao siêu đâu ạ. Hiện tại em vẫn trung thành step 56, 3.3A, đặc biệt Driver của bác Nhatson thấy là ổn ạ, thi thoảng chạy không tải khoảng 6m là thấy khoái và trở về mặt đất dưới 1m. Khi nào lên tầm cao khác thì mới tính tiếp ợ (nhưng mà biết bao giờ mới lên được tầm cao đây).
    Lần sửa cuối bởi diy1102, ngày 17-12-2014 lúc 03:45:01 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    thì em nói mà ..... nhiều tiền thì chơi anpha là sướng nhất . May mắn cho các bác là anpha còn có hàng ve chai nên nó mới rẻ thế , chứ các bác tra được giá mới của nó và chỉ cần mua với giá 30% là nhiều cha phun máu cả thước chứ không chơi à. Ahah , một hai ba tất cả thương gia tăng giá nào ( để em bán giá rẻ trước đã hahaha ).

Độ tin cậy anpha step là tuyệt vời , cực kì dễ xài không cần nhiều nếp nhăn của não, gia tốc set lên khá cao như bước ren 5mm của em đang set với 1500mm/s2... chưa dữ như ACservo hay DC servo , chưa dữ bằng độ êm ái nhưng em nó phù hợp với cái hiểu biết của em ( nghiên cứu có hạn nên chỉ biết thế ). Nói chung nhiều anh em giờ đã biết anpha step là cái quái gì rồi , liệu hồn mà gom bà nó hết đi , đến lúc hiếm thì có mà phân bì thằng kia có còn em thì không héhe .

dùng cho quy mô nhỏ em nghĩ còn bao la, hết alphastep AS wa tới AR

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ít nói Xem bài viết

apha 66 đó mời pác xem rồi tự đánh giá
    Theo video thì con máy của bác chạy rất là nhanh. Tuyệt vời. Chỉ mất đúng 3 giây là được 1 lượt.

Nhưng có điều nếu so hành trình/thời gian thì vẫn thua con chạy cột kia nhiều quá.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    bác sưu tầm so sánh như thế là không đúng , file cột có nhiều đường thẳng nên đoạn thẳng lướt rất nhanh , nhưng khi vào hoa văn bác sẽ thấy nó chậm lại , và việc nhấc dao lên xuống đảo chiều thì video của bác WW nhanh hơn , không thể so sánh tốc độ ở 2 file hình khác nhau.
    Nguyễn Hoàng Nam

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Hỏi về cách dùng mach3 cho máy đột
    Bởi mrCNC trong diễn đàn Các loại máy CNC khác
    Trả lời: 23
    Bài viết cuối: 10-10-2016, 02:35:51 PM
  2. Xin hỏi về phanh từ trong bộ Alpha Step của Vexta
    Bởi emptyhb trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 16
    Bài viết cuối: 09-12-2014, 03:09:56 PM