1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 22

Chủ đề: Giúp em hiển thị số đo 2 con chiết áp với pls

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết

Giúp em hiển thị số đo 2 con chiết áp với pls

Mấy cái máy hàn Tig của em nó có 2 con chiết áp để chỉnh dòng hàn. Đại khái một cái thì chỉnh dòng trên, cái kia chỉnh dòng dưới khi hàn chế độ xung. Máy DC ạ.

Cái chiết áp thì nó bé tẹo và chỉ quay 1 vòng là chỉnh từ 0 đến 500A. Khá là khó chỉnh cho nó chính xác dòng hàn mình định hàn ạ. Vặn một tí là nó chạy tuốt luốt vài chục A roài.
    Dùng chiết áp vặn nhiều vòng thì người vận hành họ chả biết bi chừ đang ở vòng nào mà chỉnh cả ạ.

Em loay hoay đi mua con điện trở Sun 500A về, đấu vào đoan giữa máy với mỏ hàn, ( dây - ạ ) rồi lắp một cái đồng hồ đo Ampe điện tử. Dã tâm là khi hàn thì nó hiển thị dòng hàn cho bà con dễ nhìn ( dễ chỉnh ạ ). Dưng mà không ổn vì là khi hàn thì xung nó nhảy nhanh như điện làm cho cái đo Ampe nó nhảy loạn cả lên. Bó tay.

Có cách nào khắc phục được vụ này không ạ ? ở cái máy hàn thì nó có cái kim nó nhảy, cũng chả chính xác lắm vì là nó ngoáy ngoáy thui ợ. Bỏ chế độ xung thì nó ổn, đứng im, còn hàn xung thì nó cứ nhảy nhảy ợ.

Hoặc có cách nào hiển thị số đo của 2 con chiết áp cũng được ạ. Mua 2 cái đồng hồ điện tử vạn năng mà bà con dân điện vẫn dùng để đo thông mạch ý có được không ạ ? Con chiết áp nó có 3 chân thì đấu vào đâu ạ ? Làm sao cho độ phân giải của nó rộng rộng tí thì tốt quá he he .

Thank cả nhà

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Mấy cái máy hàn Tig của em nó có 2 con chiết áp để chỉnh dòng hàn. Đại khái một cái thì chỉnh dòng trên, cái kia chỉnh dòng dưới khi hàn chế độ xung. Máy DC ạ.

Cái chiết áp thì nó bé tẹo và chỉ quay 1 vòng là chỉnh từ 0 đến 500A. Khá là khó chỉnh cho nó chính xác dòng hàn mình định hàn ạ. Vặn một tí là nó chạy tuốt luốt vài chục A roài.
    Dùng chiết áp vặn nhiều vòng thì người vận hành họ chả biết bi chừ đang ở vòng nào mà chỉnh cả ạ.

Em loay hoay đi mua con điện trở Sun 500A về, đấu vào đoan giữa máy với mỏ hàn, ( dây - ạ ) rồi lắp một cái đồng hồ đo Ampe điện tử. Dã tâm là khi hàn thì nó hiển thị dòng hàn cho bà con dễ nhìn ( dễ chỉnh ạ ). Dưng mà không ổn vì là khi hàn thì xung nó nhảy nhanh như điện làm cho cái đo Ampe nó nhảy loạn cả lên. Bó tay.

Có cách nào khắc phục được vụ này không ạ ? ở cái máy hàn thì nó có cái kim nó nhảy, cũng chả chính xác lắm vì là nó ngoáy ngoáy thui ợ. Bỏ chế độ xung thì nó ổn, đứng im, còn hàn xung thì nó cứ nhảy nhảy ợ.

Hoặc có cách nào hiển thị số đo của 2 con chiết áp cũng được ạ. Mua 2 cái đồng hồ điện tử vạn năng mà bà con dân điện vẫn dùng để đo thông mạch ý có được không ạ ? Con chiết áp nó có 3 chân thì đấu vào đâu ạ ? Làm sao cho độ phân giải của nó rộng rộng tí thì tốt quá he he .

Thank cả nhà
    em nghĩ là cụ dùng cái điển trở vi chỉnh 10 vòng, nhưng mà là loại đôi, 1 cái để cụ chỉnh dòng của máy, 1 cái thì gắn vào đồng hồ để hiển thị mức mà biến trở đang nằm

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 26-12-2014 lúc 10:42:39 PM.

3. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    em nghĩ là cụ dùng cái điển trở vi chỉnh 10 vòng, nhưng mà là loại đôi, 1 cái để cụ chỉnh dòng của máy, 1 cái thì gắn vào đồng hồ để hiển thị mức mà biến trở đang nằm

b.r
    Bác cho em cái hình minh họa loại chiết áp này với ạ. Gắn nó vào đồng hồ nào hả bác, chỉ cho em nhá. Thanks bác

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Bác cho em cái hình minh họa loại chiết áp này với ạ. Gắn nó vào đồng hồ nào hả bác, chỉ cho em nhá. Thanks bác
    lạoi tinh chỉnh đôi thì em nghỉ chắc khó kiếm, nhưng căn bản chiết áp để làm cầu phân áp, có thể dùng đồng hồ đề đo trực tiếp, có điều ko làm ah3 hưởng mạch thì phải làm thêm cái mạch đệm
    nếu ko yêu cầu chính xác cao, dùng biến trở đôi bình thường là được ah

loại chính xác, cái này mua mới chắc khó, có môn kiếm trên văn môn thôi ah

loại đôi bình thường

6. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Thanks bác, mai em chụp lại hình mấy con chiết áp rồi bác tư vứn em chút thông số để em đi tìm hàng bãi
    Thấy có loại ghi chữ A rồi loại có chữ B gì gì đấy, em cũng lắp thử vài loại rùi mới thấy một loại nó chạy

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    báo cáo, A là loại logarit dugn cho audio, con B là linear cho các tbi dkhien khác ah
    loại B lắp vào volume ampli, mói nhick volume là tiếng om om rồi, còn lạoi logarit khác ngay ah

Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 27-12-2014 lúc 09:17:32 AM.

9. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Tăng khả năng tinh chỉnh e thấy có nhiều cách, mà cách e thấy đơn giản là mắc nối tiếp nhiều biến trở với nhau, e ví dụ 1 cái nhé.Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	tinh chỉnh.png 
Views:	0 
Size:	92.5 KB 
ID:	5445
    Nếu muốn tăng thêm vẫn ok.
    Bác Tuấn ngâm cứu xem có dùng đc cho mục đích của bác không

11. Có 2 thành viên đã cám ơn anhxco cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Cần phải biết biến trở của bác nó biến thiên trong khoản nào nữa chứ ạ. Từ 0 - 1Ω hay từ 1KΩ - 5KΩ v.v...sẽ có các giải pháp khác nhau, khả thi tùy thuộc khoảng vi chỉnh.
    Lần sửa cuối bởi itanium7000, ngày 27-12-2014 lúc 11:33:33 AM.

13. Thành viên đã cám ơn itanium7000 cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Đầu đuôi nó là thế này ạ, em có con máy hàn như thế này :

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	DSC_0219.jpg 
Size:	186.5 KB 
ID:	5452

Em lắp vào cái máy như thế này ạ :

Name:	SAM_2084.JPG 
Size:	1.03 MB 
ID:	5453

Vì máy hàn thì để dưới đất, mà thợ vận hành thì trèo tuốt lên cao, nên em mới rút cái phích cắm chân cho 2 con chiết áp, rồi thì kéo dây chống nhiễu lên cao và đấu tương tự cho 2 con chiết áp mới để vận hành họ dễ chỉnh.

Con chiết áp trong máy hàn là con này :

Name:	Untitled.jpg 
Size:	131.0 KB 
ID:	5450

Tìm mua đúng loại không được em lắp con này:

Name:	1121.jpg 
Size:	253.2 KB 
ID:	5451

Thấy cũng chạy được ạ. Trước đó em có lắp thử mấy loại khác mà không thấy chạy.

Em mù tịt chả hiểu các con số trên chiết áp là họ viết cái gì. Các bác giúp em chỉ cho em cách tìm loại chạy nhiều vòng đôi như bác Nhatson chỉ và loại 4 con đấu nối tiếp như bác Anhxco chỉ để em đi tìm mua ạ.

Lọ mọ bãi máy tháo đồ thì em không ngại, nhưng mà mấy cái đồ điện này em chả hiểu nó nên không biết đường nào mà tháo ạ.

Nếu mua được con đôi như bác Nhatson nói thì có loại đồng hồ nào để hiện thị số đo con này không ạ ? ( em hiểu nôm na là 3 cái chân kia nó cũng quay tương tự như 3 cái chân cho máy hàn có phải không ạ ?

Thank cả nhà
    Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 27-12-2014 lúc 11:42:50 AM.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi itanium7000 Xem bài viết
    Cần phải biết biến trở của bác nó biến thiên trong khoản nào nữa chứ ạ. Từ 0 - 1Ω hay từ 1KΩ - 5KΩ v.v...sẽ có các giải pháp khác nhau, khả thi tùy thuộc khoảng vi chỉnh.
    Bác ngó giúp em với, thanks bác

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Bác ngó giúp em với, thanks bác
    B502 tức là biến trở tuyến tính phạm vi 0-5K đó bác. Bác mua chiết áp 5K thiếu gì, tháo luôn cái đồng hồ ở máy hàn kéo lên cho thợ vừa chỉnh vửa xem
    Còn con bác thay đó là 4.7K, sai số so với thiết kế 6%.
    Lần sửa cuối bởi itanium7000, ngày 27-12-2014 lúc 11:59:19 AM.

17. Thành viên đã cám ơn itanium7000 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Đầu đuôi nó là thế này ạ, em có con máy hàn như thế này :

Name:	DSC_0219.jpg 
Size:	186.5 KB 
ID:	5452

Em lắp vào cái máy như thế này ạ :

Name:	SAM_2084.JPG 
Size:	1.03 MB 
ID:	5453

Vì máy hàn thì để dưới đất, mà thợ vận hành thì trèo tuốt lên cao, nên em mới rút cái phích cắm chân cho 2 con chiết áp, rồi thì kéo dây chống nhiễu lên cao và đấu tương tự cho 2 con chiết áp mới để vận hành họ dễ chỉnh.

Con chiết áp trong máy hàn là con này :

Name:	Untitled.jpg 
Size:	131.0 KB 
ID:	5450

Tìm mua đúng loại không được em lắp con này:

Name:	1121.jpg 
Size:	253.2 KB 
ID:	5451

Thấy cũng chạy được ạ. Trước đó em có lắp thử mấy loại khác mà không thấy chạy.

Em mù tịt chả hiểu các con số trên chiết áp là họ viết cái gì. Các bác giúp em chỉ cho em cách tìm loại chạy nhiều vòng đôi như bác Nhatson chỉ và loại 4 con đấu nối tiếp như bác Anhxco chỉ để em đi tìm mua ạ.

Lọ mọ bãi máy tháo đồ thì em không ngại, nhưng mà mấy cái đồ điện này em chả hiểu nó nên không biết đường nào mà tháo ạ.

Nếu mua được con đôi như bác Nhatson nói thì có loại đồng hồ nào để hiện thị số đo con này không ạ ? ( em hiểu nôm na là 3 cái chân kia nó cũng quay tương tự như 3 cái chân cho máy hàn có phải không ạ ?

Thank cả nhà
    con trong máy là con tot đấy , cũng phải vài obama trở lên, con anh Tuan mua là đồ china,

nếu ko yêu cầu vi chỉnh, chỉ cần hiển thị thì dùng loại đôi sẽ dễ hơn, 1 cái cho máy, 1 cái cấp 1 diên áp rối chân giữa cắm vào đồng hô đo là okies

còn nếu muốn vi chỉnh thì kiếm biến trở vi chỉnh đôi hơi khó, em nghĩ làm mạch đo + scale đo trực tiếp trên biến trở ah, chờ em kiếm mạch

19. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Em thấy phân áp băng trở thế này thường có 2 trường hợp.
    - Trường hợp 1 là đã có trở kéo lên hoặc kéo xuống: Nếu ở trường hợp này thì giá trị biến trở cần phải chính xác theo cái cũ.
    - Trường hợp 2 là chỉ dùng biến trở để phân áp: cái này thì giá trị biến trờ không ảnh hưởng nhiều.

Và cái cách e vẽ trên thì phù hợp với trường hợp 2, nếu trường hợp 1 thì phải đấu lại.
    Em thấy cái biến trở củ đấu luôn cả 3 chân. Nếu bác có VOM thì để thang đo điện trở đo chân 1-2 rồi 2-3, vừa đo vừa chỉnh biến trở xem giá trị có thay đổi không. Nếu cả 2 lần đo đều thay dổi thì e nghĩ nó nằm trường hợp 2, nếu chí 1 trong 2 thì nằm trường hợp 1 ( và thuờng sẽ có 1 giá trị bằng không).
    Sau đó rồi tính tiếp.

21. Thành viên đã cám ơn anhxco cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi itanium7000 Xem bài viết
    B502 tức là biến trở tuyến tính phạm vi 0-5K đó bác. Bác mua chiết áp 5K thiếu gì, tháo luôn cái đồng hồ ở máy hàn kéo lên cho thợ vừa chỉnh vửa xem
    Còn con bác thay đó là 4.7K, sai số so với thiết kế 6%.
    Hì, em có dám chắc đâu nên mới cứ để con trong máy đấy, nhỡ ra...

con trong máy là con tot đấy , cũng phải vài obama trở lên, con anh Tuan mua là đồ china,

nếu ko yêu cầu vi chỉnh, chỉ cần hiển thị thì dùng loại đôi sẽ dễ hơn, 1 cái cho máy, 1 cái cấp 1 diên áp rối chân giữa cắm vào đồng hô đo là okies

còn nếu muốn vi chỉnh thì kiếm biến trở vi chỉnh đôi hơi khó, em nghĩ làm mạch đo + scale đo trực tiếp trên biến trở ah, chờ em kiếm mạch
    He he bác giúp em với, bác nhé. Thanks bác.

Con trong máy em thấy có chữ B, còn con em mua thấy có chữ A, thấy bảo một loại tuyến tính, một loại chi chi đó. Vậy em cứ đi bãi tìm con nào có chữ B và quay nhiều vòng lắp vào được không ạ ?

Em thấy có con này có nút chỉnh ngon quá :

http://www.changfa.com.vn/modules.ph...ang=vietnamese

Con này có dùng được không ạ ? Các bác chọn giúp em với

23. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhxco Xem bài viết
    Em thấy phân áp băng trở thế này thường có 2 trường hợp.
    - Trường hợp 1 là đã có trở kéo lên hoặc kéo xuống: Nếu ở trường hợp này thì giá trị biến trở cần phải chính xác theo cái cũ.
    - Trường hợp 2 là chỉ dùng biến trở để phân áp: cái này thì giá trị biến trờ không ảnh hưởng nhiều.

Và cái cách e vẽ trên thì phù hợp với trường hợp 2, nếu trường hợp 1 thì phải đấu lại.
    Em thấy cái biến trở củ đấu luôn cả 3 chân. Nếu bác có VOM thì để thang đo điện trở đo chân 1-2 rồi 2-3, vừa đo vừa chỉnh biến trở xem giá trị có thay đổi không. Nếu cả 2 lần đo đều thay dổi thì e nghĩ nó nằm trường hợp 2, nếu chí 1 trong 2 thì nằm trường hợp 1 ( và thuờng sẽ có 1 giá trị bằng không).
    Sau đó rồi tính tiếp.
    Bác ơi em có hiểu gì đâu ạ, bác chỉ cho em con nào để em tìm mua thôi, với lị cách đấu nữa, chứ em mù tịt có hiểu nguyên lý đâu ạ. Thanks bác

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Hì, em có dám chắc đâu nên mới cứ để con trong máy đấy, nhỡ ra...

He he bác giúp em với, bác nhé. Thanks bác.

Con trong máy em thấy có chữ B, còn con em mua thấy có chữ A, thấy bảo một loại tuyến tính, một loại chi chi đó. Vậy em cứ đi bãi tìm con nào có chữ B và quay nhiều vòng lắp vào được không ạ ?

Em thấy có con này có nút chỉnh ngon quá :

http://www.changfa.com.vn/modules.ph...ang=vietnamese

Con này có dùng được không ạ ? Các bác chọn giúp em với
    con này okies ah, gắn phát xài luôn, có số ở trên rồi có thể ước lượng được rôì ah, gắn phát an ngay

26. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    con này okies ah, gắn phát xài luôn, có số ở trên rồi có thể ước lượng được rôì ah, gắn phát an ngay
    Em cám ơn
    Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 27-12-2014 lúc 01:36:33 PM.

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Trong serie RV24 YN thì dòng:
    B: Linear
    A: Logarithm xuôi
    C: Logarithm ngược

Vậy con của bác dong linear không nên dùng chiết áp (volume) ngoài chợ vì hầu hết chiết áp đó là logarithm.

29. Thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Vụ này sư phụ điện 3 pha của anh quá rành mà sao anh không hỏi một phát ăn ngay?
    Còn không thì mời em cafe đê em xử cho?

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Có con này là quá ok rồi, hình như nó đặc biệt nơi chổ núm vặn, chắc có cái hộp số ở đây, hehe.

32. Thành viên đã cám ơn anhxco cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. cài đặt thông số cho mach3 với bước ren khác nhau
    Bởi k123kien trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 01-11-2017, 02:39:51 PM
  2. [Giúp đỡ] Nghịch ngu với vitme :(
    Bởi namrex trong diễn đàn Vít me, thanh răng, ray trượt, trục trượt, vòng bi, gối đở...
    Trả lời: 48
    Bài viết cuối: 02-03-2015, 03:47:47 PM
  3. Nhờ các bác tư vấn giá với cách test giúp!
    Bởi son_heinz trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 20
    Bài viết cuối: 25-12-2014, 03:38:53 PM
  4. V/v Tăng số lượng hiển thị bài viết mới nhất
    Bởi ga_cnc trong diễn đàn Đóng góp phát triển
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 07-10-2014, 03:59:46 PM
  5. xin trợ giúp biến tần với bob
    Bởi ít nói trong diễn đàn VFD - biến tần
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 18-07-2014, 12:46:39 PM