1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 17 của 17

Chủ đề: Hàng Không, Một Năm Buồn

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết

Hàng Không, Một Năm Buồn

Năm nay tai nạn hàng không đột biến nên cũng thấy sốt ruột ghê. Sao không chế tạo mỗi ghế một dù độc lập, khi cần thiết thì bật, may ra còn có cơ hội sống.
    Do đâu mà nhà sx không nghĩ tới chức năng bảo vệ này?
    Mấy bác có cao kiến gì để thay đổi tư duy của mấy ông Boeing, Airbus không? Chứ chơi kiểu chết chùm này ngán thiệt.
    Thanks

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    như anh nói vậy mỗi chổ thiết kế 1 cửa tự bật lên và ghế tự bay lên trời và thoát nạn , nhưng ở 12000m mà rơi xuống đất thì thành cục nước đá, mà mỗi cái ghế như thế thì tiền triệu USD đó anh.

Và tại sao không có dù độc lập thì không biết, chắc ở độ cao 12000cũng chẳng có ai dám nhảy ra ngoài , chưa kịp bung dù thì chết lạnh rồi, việc mở cửa ở độ cao đó chệnh lệch áp suất , máy bay cũng banh xác. Và tại sao nữa anh nên gửi mail cho boeing hay airbus hỏi đi, nó trả lời anh post lên đây luôn cho anh em hiểu hen.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    15
    Được cám ơn 10 lần
           ở 6 bài viết
    hóng táo giao thông hàng không :v

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    như anh nói vậy mỗi chổ thiết kế 1 cửa tự bật lên và ghế tự bay lên trời và thoát nạn , nhưng ở 12000m mà rơi xuống đất thì thành cục nước đá, mà mỗi cái ghế như thế thì tiền triệu USD đó anh.

Và tại sao không có dù độc lập thì không biết, chắc ở độ cao 12000cũng chẳng có ai dám nhảy ra ngoài , chưa kịp bung dù thì chết lạnh rồi, việc mở cửa ở độ cao đó chệnh lệch áp suất , máy bay cũng banh xác. Và tại sao nữa anh nên gửi mail cho boeing hay airbus hỏi đi, nó trả lời anh post lên đây luôn cho anh em hiểu hen.
    Tụi nó nghiên cứu thì ra thôi chứ gì, chắc do giá thành cao quá đúng không. Nhưng mà nó cũng phải có vài hàng ghế trên mỗi chiếc để dành cho tỷ phú chứ, hay những nhân vật đặc biệt. Như ông trùm dầu mỏ của Pháp thấy hông, máy bay mới chạy lấy trớn, chưa hỏng đất mà cũng chết cháy vô lý, phải chi ổng ngồi ghế "đặc biệt" thì chắc có cơ may sống sót.
    Lần sửa cuối bởi Diyodira, ngày 29-12-2014 lúc 03:37:51 PM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Lý do đầu tiên là: theo nghiên cứu & thống kê thì số tai nạn & thiệt hại ở hàng không là thấp nhất ở tất cả các phương tiện giao thông. Ngoài ra....
    - 300 khách mà trang bị dù & bảo hộ cá nhân thì hãng hàng không nghèo hết. Không ai dám đầu tư. Ghế tự động.. có giá triệu us, chưa nói phải bảo trì, bảo dưởng, kiểm tra nghiêm ngặt.
    - Giả thuyết là đã được trang bị dù & các thiết bị cần thiết:
    --- Ở cao độ đó.. nếu không có quần áo bảo hộ đặc biệt mà những phi công lái chiến đấu cơ được trang bị thì có nhảy ra cũng vô nghĩa.
    ----- Chết vì lạnh
    ----- Chết vì chịu gia tốc lớn khi ra khỏi máy bay.
    ----- Chết vì thiếu oxy.
    --- Ở cao độ thấp hơn thì... chết vì không biết điều khiển dù, chết vì sợ...
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Em thấy khi bị sự cố thì khoan máy bay là nơi an toàn nhất vì được thiết kế để bảo vệ hành khách, miễn sao trước khi chạm đất thì cơ hội vẫn 50-50, nếu làm ghế thoát hiểm thì cho dù có trang bị bảo hộ đặt biệt đi nữa cũng vô nghĩ vì khi 1 ghế bung ra thì làm giảm áp suất toàn khoan, những người còn lại sẽ nguy hiểm, chưa kể có thễ vỡ luôn máy bay. Lúc đó thì chắc chắn 100% là hảm hoạ.

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Mình nghĩ trước khi bị hủy diệt: cháy nổ, va đập thì con người đã bất tĩnh, nếu hành khách được bảo vệ thóat khỏi những tác động hủy diệt đó thì cũng có cơ may sống sót. Vấn đề này làm mình liên tưởng đến sự cố cháy nhà, đa phần đều bị sốc khí độc nên bất tỉnh dẫn đến bị cháy, nếu trang bị mặt nạ chống khí độc thì rất có lợi.
    Như vừa rồi có em thiếu niên đu bánh máy bay vượt hàng ngàn cây số ở độ cao hàng ngàn mét mà vẫn tỉnh queo, có thể em cũng bất tỉnh nhưng không bị tác động hủy diệt, khi về lại điều kiện bình thường thì em lại bình an, vậy mà tụi sx không nuôi em nó để nghiên cứu, uổn thiệt.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    307
    Được cám ơn 261 lần
           ở 153 bài viết
    sống chết có số, giàu nghèo do mình, có tướng thì làm quan, có gan thì làm giàu ^^

Thợ cả ppgas's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Cám ơn
    1,422
    Được cám ơn 679 lần
           ở 378 bài viết
    Nếu mỗi hành khách một ghế bung thì chắc chắn một điều là số ca chết nhảy lầu, chết nhảy cầu, cố ý chết... ở mặt đát sẽ giảm hẳn. Số ca chết chùm trên không trung tăng đột biến vì một người bung dù thì một máy bay rơi ;(

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ppgas Xem bài viết
    Nếu mỗi hành khách một ghế bung thì chắc chắn một điều là số ca chết nhảy lầu, chết nhảy cầu, cố ý chết... ở mặt đát sẽ giảm hẳn. Số ca chết chùm trên không trung tăng đột biến vì một người bung dù thì một máy bay rơi ;(
    Ghê quá, hành khách sao can thiệp vào được, nếu được tui cũng muốn trải nghiệm :_((

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi writewin Xem bài viết
    sống chết có số, giàu nghèo do mình, có tướng thì làm quan, có gan thì làm giàu ^^
    Vậy mà lâu nay mình nghĩ ngược lại: giàu nghèo tại thiên.

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    có ai muốn mình nghèo đâu ...
    ------------
    Thịnh CBNN 0937 237 bốn ba tám .

13. Thành viên đã cám ơn CBNN cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 mig21's Avatar
    Cám ơn
    358
    Được cám ơn 110 lần
           ở 75 bài viết
    nghèo như e toàn đi bus sang tí thì train chưa biết máy bay là gì nên hổng sợ
    @ mà e thấy thông kê hàng không vẫn an toàn nhất tỉ lệ tai nạn chỉ 1/ mười mấy ngàn chuyến bay, tính trên đồng hồ so phải 10 vạch

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi mig21 Xem bài viết
    nghèo như e toàn đi bus sang tí thì train chưa biết máy bay là gì nên hổng sợ
    @ mà e thấy thông kê hàng không vẫn an toàn nhất tỉ lệ tai nạn chỉ 1/ mười mấy ngàn chuyến bay, tính trên đồng hồ so phải 10 vạch
    Mấy ông này mới là giàu nè :-)

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Kết cục cảm đạm cho QZ8501, xin chia buồn cùng gia đình các nạn nhân!

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Nghe nói họ còn nắm tay trước khi chết. Vậy là khi rơi xuống biển họ còn sống. Cứu hộ chậm quá. Đáng buồn!

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Nghe nói họ còn nắm tay trước khi chết. Vậy là khi rơi xuống biển họ còn sống.
    Quá đau lòng!
    Các nhà sx máy bay phải xem lại .

Các Chủ đề tương tự

1. CKD - Buồn buồn Up vài cái ảnh hoa cỏ cho vui...
    Bởi CKD trong diễn đàn Góc nhiếp ảnh
    Trả lời: 32
    Bài viết cuối: 08-06-2017, 01:21:43 AM
  2. Trả lời: 19
    Bài viết cuối: 16-01-2015, 10:41:54 AM
  3. buồn buồn lôi ít đồ đang xài ra bán cho vui
    Bởi ít nói trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 20
    Bài viết cuối: 04-08-2014, 11:32:54 AM
  4. Buồn buồn tháo cái khoan & vặn vit Skil iXO ra vọc
    Bởi CKD trong diễn đàn Đồ Mua
    Trả lời: 21