1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 132

Chủ đề: Luyến CNC khoe đồ.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 12 lần
           ở 12 bài viết
    ah, em bảo là em ko thấy ai lắp BK phía dưới, còn BF ở phía động cơ nên muốn bác chỉ ra ưu nhuợc điểm để anh em biết thôi mà.

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi sunan2105 Xem bài viết
    ah, em bảo là em ko thấy ai lắp BK phía dưới, còn BF ở phía động cơ nên muốn bác chỉ ra ưu nhuợc điểm để anh em biết thôi mà.
    Bk ở phía nào cũng như nhau mà bác thiết kế như vậy nó đẹp hơn nữa bác ah. Bác ko thấy ái lắp BK bên dưới chắc bác ko để ý thôi.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    46
    Được cám ơn 128 lần
           ở 81 bài viết
    không ai lắp bk bên dưới cả vì trọng lực nó đè xuống làm cong visme khi chạy tốc độ cao nó đánh võng gây rung động . trong khi lắp bk ở trên trọng lực kéo dãn visme nó vẫn thẳng tưng .
    không ai gắn động cơ phía bf cả vì phía bf cho phép bạc di chuyển tự do khi có dãn nở nhiệt hoạc khi có xung động , thậm chí khi víme đánh võng thì đầu bf nó cũng ngoáy đuôi nhiều hơn trong khi đầu bk nó được hãm chặt bằng 2 bạc đạn nên ổn định hơn nhiều .
    bác luyến làm vậy vẫn ổn vì visme to mà máy gia công gỗ không yêu cầu về độ bóng bề mặt nên có thể bỏ qua để cho tiện lợi nhưng túm lại đây là thiết kế không tối ưu .

4. Có 3 thành viên đã cám ơn cuongmay cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 12 lần
           ở 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cuongmay Xem bài viết
    không ai lắp bk bên dưới cả vì trọng lực nó đè xuống làm cong visme khi chạy tốc độ cao nó đánh võng gây rung động . trong khi lắp bk ở trên trọng lực kéo dãn visme nó vẫn thẳng tưng .
    không ai gắn động cơ phía bf cả vì phía bf cho phép bạc di chuyển tự do khi có dãn nở nhiệt hoạc khi có xung động , thậm chí khi víme đánh võng thì đầu bf nó cũng ngoáy đuôi nhiều hơn trong khi đầu bk nó được hãm chặt bằng 2 bạc đạn nên ổn định hơn nhiều .
    bác luyến làm vậy vẫn ổn vì visme to mà máy gia công gỗ không yêu cầu về độ bóng bề mặt nên có thể bỏ qua để cho tiện lợi nhưng túm lại đây là thiết kế không tối ưu .
    em cũng chưa thấy cái máy nào của nước ngoài, kể cả tàu nó lắp BF phía động cơ mà, kể cả là máy to tướng, hay bé tẹo đi chăng nữa.
    BF là ổ bi đỡ
    BK là ổ bi đỡ chặn, nhưng có một số loại đỡ chặn được một chiều thôi chứ ngược chiều lại là vứt đi luôn đó ah.
    Bác Luyến nên xem sét lại ko có lại sớm phải bảo hành đó ah.
    Cách phay rãnh của bác rất cẩn thận nhưng tiết kiệm quá, nên chỉ tiện lúc lắp vào ban đầu thôi, cái này sẽ phải trả giá khi bảo trì bảo dưỡng và bảo hành đó bác. Lúc đó bác sẽ biết nhược điểm của nó đó nha.

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Để tối ưu tính năng như bác nói thì phải tính Ra đựoc lực cắt lên phôi tác động lên Visme nữa ah. Đây là máy gỗ cơ khí cũng nhẹ tải lên chuyện cong hay ly tâm Visme là ko có đâu bác ah.

Các đường phay hạ bậc đó em phay ko tiết kiệm đâu ah. Con trượt 20 mặt là 44 em thường phay lên 50 và con trượt 25 mặt côn trượt 48 em phay ra 55mm. Bác sunmab2015 nói tiết kiệm thì đưa cho em cái dẫn chứng cụ thể để em còn biết trả lời bác.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Hàng có tải nặng ăn lên sắt thép thì em cũng làm Bk ở trên cho nó chịu lực trọng tâm ạ, giảm đi sai số giữa hai bánh răng.

BK tự làm lắp 2 vòng bi đũa côn 6306.
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm IMAG0705.jpg‎  

Lần sửa cuối bởi Luyến, ngày 26-01-2015 lúc 01:26:06 PM.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 12 lần
           ở 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Luyến Xem bài viết
    Để tối ưu tính năng như bác nói thì phải tính Ra đựoc lực cắt lên phôi tác động lên Visme nữa ah. Đây là máy gỗ cơ khí cũng nhẹ tải lên chuyện cong hay ly tâm Visme là ko có đâu bác ah.

Các đường phay hạ bậc đó em phay ko tiết kiệm đâu ah. Con trượt 20 mặt là 44 em thường phay lên 50 và con trượt 25 mặt côn trượt 48 em phay ra 55mm. Bác sunmab2015 nói tiết kiệm thì đưa cho em cái dẫn chứng cụ thể để em còn biết trả lời bác.
    Vậy là chỗ cần tiết kiệm bác lại ko tiết kiệm rồi, đã mất công phay rãnh thì cho nó cái gờ định vị luôn, hay rộng thế ko có tác dụng định vị nữa ah
    cách làm của bác thì bây giờ lắp vào dễ dàng, vẫn chính xác, em ko có ý kiến gì ah
    Nhưng bác đã tính đến lúc tháo ra chưa ah, khi mà đã có dây dợ, spin treo lên...
    nói chung là lúc bảo hành bảo trì bảo dưỡng. em chỉ góp ý thế ah. chứ em ko có chê bai gì. Khi nào bác có con máy thời điểm bảo trì thì bác sẽ biết đc nhược điểm của nó ah.

9. Thành viên đã cám ơn sunan2105 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Phải vào gờ chứ ah. Phần dư là ở ngoài. Hix
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    có trao đổi và tranh luận anh em sẽ nhớ lâu hơn và hiểu rõ hơn.

Ổ bi chặn thông thường dùng 2 bạc serie 7xxx lắp ghép ngược chiều nhau để chặn dịch chuyển tịnh tiến về 2 chiều mà chỉ cho xoay thôi , do đó nếu có ổ bi chặn mà chỉ chặn được 1 chiều thì dứt khoát không phải là ổ chặn BK , một số máy công nghiệp cũng dùng bạc đạn chặn như vậy 7xxx nhưng với tải nặng thì họ dùng 1 loại bạc riêng có vành ngoài và trong dày hơn thông thường , viên bi to hơn , nhiều hơn thế là lớn hơn 1 cấp , ví dụ thông thường đường kính 20 thì 7004A hay 7004DB thì loại này có kích thước tương đương 7204 nhưng cái mã thì em đọc không hiểu do chưa tìm hiểu , các bác HCM thì lên Thanh Hùng ao đôi tham khảo là trực quan nhất , trên đó có mấy khay đựng mấy bạc kiểu này luôn , Bác Luyến dùng bạc côn thì quá dữ rồi , nhưng đòi hỏi ổ chặn chính xác , có tra mỡ trường xuyên , chứ mấy em đũa côn thì không cho động đậy hay uốn éo tí nào đâu.

Mọi người cứ hay để tâm tới cái việc tải nặng cong visme , xin lỗi em nói luôn muốn cong cây visme thì cái ổ chặn bể viên bi trước chứ cong thì tính sau , việc tải nặng thì đã có cân bằng trọng lực rồi nên muốn nó cong chắc phải kê lên 1 -2 tấn nữa. Ngày trước em đi học , có thí nghiệm khả năng phá huỷ khi chịu lực nén , cái cục sắt bé tẹo phi 8mm , muốn nó cong và nứt thì phải nén đến 5-6 tấn , mà em ấy mới CT3. ở đây còn có thanh trượt , nên muốn visme trục Z cong thì không bao giờ, nhất nó phi 20-25 thì .... chuyện ngàn năm 1 thuở anh em mới thấy cây víme trục Z nó cong.

Việc lắp động cơ ở Bf chằng có gì phức tạp , có chăng các bác thấy nó lạ chứ chẳng có gì , việc ngoáy hay vặn vẹo thì chưa tới việc cốt động cơ hấp thu, cái khớp nối mềm nó chịu hết rồi mà thông qua cái bạc 6xxx thì nó ngoáy trên 0.5 thì banh ổ bi rồi... chỉ trừ khi cái cốt visme nó cong hay tiện không đồng tâm thôi.

BK để dưới hay trên thì như nhau, trọng lượng thì có hệ lò xo cân bằng ngay điểm gia công, lúc này BK chỉ chịu lực đẩy lên khi cả cái trục Z ăn dao vào phôi do phản lực thôi, các bác cứ tính toán công thức gì đó em không biết , chỉ tìm ra được kích thước bạc cho phù hợp , tải đúng thì 7004 cho phi 20 , nặng thì 7204 , rất nặng thì dòng gì đó chuyên biệt cho nó , còn dữ nữa thì bạc côn thôi.... còn hơn nữa thì mai em lên Thanh Hùng ngồi học tiếp khi người ta rã máy.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

12. Có 6 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    NHững chi tiết em làm đều trên máy cnc công nghiệp việc phay hạ bậc gờ áp mặt tiết diện ưu trên con trượt em đều tính trứoc cả. Thay dao khoan lỗ block lỗ ray, lỗ bắt bộ chia dầu. Lỗ lắp thanh nhôm đỡ spindle, lắp ốc treo loso... Em đều tính trứoc và phay gia công 1 lần trên máy cnc Công nghiệp.

Thấy bác suman2015 cứ hỏi âu 1 em trả lời cũng ngại quá. Những cái đó mà ko làm được thì làm sao giám đưa máy ra để làm thương mại ah. Bác cứ hỏi thẳng vào vấn đề em trả lời nhiệt tình ah và có dẫn trứng hình ảnh cụ thể. Máy bên em làm ra ray trượt, visMe , các chi tiết cơ khí sau khi gia công có thể lắp lẫn vào nhau và và bất cứ Lúc nào linh kiện hỏng hoặc cần nâng cấp sửa chữa chỉ cần bỏ sổ ra xem lý lịch máy là công nhân có thể đi thay thế lắp đặt một cách rễ dàng.

Mấy cái gờ và rãnh phay rộng như én đã nói với bác.
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm IMAG0697.jpg‎  

IMAG0707.jpg‎  

IMAG0706.jpg‎  

CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

14. Có 4 thành viên đã cám ơn Luyến cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Bác Luyến đừng ngại chia sẽ ,cả hình ảnh và trao đổi , bác có đưa lên trước thì ít nhất bác là người tiên phong hehehe ,có thể ở đây và ngoài kia khác nhau , ở đây càng hiểu rõ càng tin tưởng

web này luôn ủng hộ văn hoá va chạm , va chạm về kỹ thuật thôi chứ quánh nhau không ủng hộ hehe , ăn to nói lớn làm thật luôn ủng hộ.

Mặt bích ,em có tháo ra mấy máy thì em nhận xét , japan chỉ phay rãnh chuẩn để tì 1 bên thôi , còn 1 bên rộng hẳn cho cả block trượt , vì gia công sát 2 bên của 2 trượt thì khó khăn cho lắp ghép mà công dụng thì cũng vậy.

Khi lắp thì đảm bảo 2 ray song song , kiểm tra bằng cữ hay đồng hồ so , sau đó lắp mặt bích thì chỉ cần tì sát 1 bên block trượt vào bậc rãnh là ok , chứ áp sát 2 bên thi lắp ghép đôi lúc phải siết ốc thì mặt bích mới nằm sát xuông , mà mỗi lần tháo ra phải dùng cán búa tán ra.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

16. Có 3 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Mấy cây trượt các bác làm được gờ định vị hay quá, em không có máy phay to nên không phay được cái gờ hu hu
    vì là nó nằm chơ vơ chả gờ giếch gì nên căn xong em hay khoan taro thẳng xuống vài cái lỗ bắt ray, lớn hơn một cỡ ạ, cái ren vừa luôn vào lỗ bắt, em tiện đầu ốc bắt lục giác cho vừa với lỗ roài vặn nó vào, coi như thay chốt định vị he he

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Về mặt lý thuyết thì phay rãnh xong mà không có cơ cấu ép ray thì cũng chưa hoàn hảo.

Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Mấy cây trượt các bác làm được gờ định vị hay quá, em không có máy phay to nên không phay được cái gờ hu hu
    vì là nó nằm chơ vơ chả gờ giếch gì nên căn xong em hay khoan taro thẳng xuống vài cái lỗ bắt ray, lớn hơn một cỡ ạ, cái ren vừa luôn vào lỗ bắt, em tiện đầu ốc bắt lục giác cho vừa với lỗ roài vặn nó vào, coi như thay chốt định vị he he
    Vậy bác khoan xong là chuẩn luôn khỏi căn chỉnh ạ? Quả là bờ-rồ quá đi.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết

Vậy bác khoan xong là chuẩn luôn khỏi căn chỉnh ạ? Quả là bờ-rồ quá đi.
    Dạ không phải ạ, em khoan xong, căn xong thì rút vài con ốc ra, khoan to hơn một số và taro chỉ mấy con ấy thôi ạ

20. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 imechavn's Avatar
    Cám ơn
    176
    Được cám ơn 152 lần
           ở 85 bài viết
    Khi lắp dùng ốc lục giác tôi thường gia công chi tiết và lắp như thế này, vừa để tiết kiệm chiều dài ốc và thấy nó định vị tốt hơn.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	lapdat.jpg 
Views:	122 
Size:	23.6 KB 
ID:	5883
    Lê Minh Dương : 0984 715 003

22. Có 2 thành viên đã cám ơn imechavn cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    bắt âm ốc thì chắc chắn rồi trước làm ạ từ ngày em mua được tuýp keo làm chặt ốc lên thợ lười khoan âm em cũng không để ý đến vụ này. thank bác Dương nhiều.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 12 lần
           ở 12 bài viết
    Nếu như mà muốn thay con trượt bên dưới thì tức là phải tháo cả con trượt bên trên mới ra được đó ah, nếu như muốn tháo cái vít me thì cần phải tháo tuốt tuồn tuột, ở xưởng bác là đơn giản, nhưng khi bán cho khách rồi bác sẽ tốn người đi thay tháo đó nha.
    Lần sửa cuối bởi sunan2105, ngày 26-01-2015 lúc 06:37:27 PM.

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi imechavn Xem bài viết
    Khi lắp dùng ốc lục giác tôi thường gia công chi tiết và lắp như thế này, vừa để tiết kiệm chiều dài ốc và thấy nó định vị tốt hơn.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	lapdat.jpg 
Views:	122 
Size:	23.6 KB 
ID:	5883
    Bắt âm gọn gàng quá rồi bác, nhưng ảnh của bác là lắp chứ không có ghép đâu bác.

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Nếu như mà muốn thay con trượt bên dưới thì tức là phải tháo cả con trượt bên trên mới ra được đó ah, nếu như muốn tháo cái vít me thì cần phải tháo tuốt tuồn tuột, ở xưởng bác là đơn giản, nhưng khi bán cho khách rồi bác sẽ tốn người đi thay tháo đó nha.
    máy mà hỏng lặt vặt thì không nói làm gì nếu hỏng nặng vỡ con trượt hỏng visme ... thì đều phải tháo ra để tìm hiểu nguyên nhân gây hỏng hóc à. nói chung cái đó em không ngại phải tìm ra nguyên nhân hỏng thì khắc phục lỗi mới bền được bác ạ.
    Lần sửa cuối bởi Luyến, ngày 26-01-2015 lúc 10:06:51 PM.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Cụ này lo xa quá mất roài. Hỏng như ý bác có mà pải tháo bung hết ra chứ tháo như ý bác mà xử lý đc ngon thì khó lắm.

Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. VietnamCNC khoe đồ!
    Bởi vietnamcnc trong diễn đàn Đồ tự chế
    Trả lời: 392
    Bài viết cuối: 20-05-2019, 01:10:34 PM
  2. Khoe máy tiện mini Nga
    Bởi hardfarmer trong diễn đàn Đồ Mua
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 20-07-2017, 10:35:35 PM
  3. khoe là chính còn bán là phụ -- 1 đống đồ linh tinh jav
    Bởi writewin trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực